Cua roa cam - Timing belt

bagiahuhu

Xe buýt
Lâu nay các cụ bàn nhiều về chuyện cua roa cam, tác hại khi đứt cua roa cam, hầu hết thông tin đều chỉ dừng lại ở mức độ đánh giá "đã đứt cua roa cam là hỏng động cơ" vậy điều này có hoàn toàn đúng hay không, thiết nghĩ cũng cần làm rõ thêm một chút về vấn đề này.

Để định thời đóng mở van cho động cơ đồng bộ với chu kỳ hút - nén - nổ - xả của hệ thống piston xi lanh, người ta sử dụng dẫn động từ trục cơ lên trục cam bằng dây cua roa (timing belt) hoặc dẫn động bằng xích cam (timing chain).

Dẫn động bằng xích nói chung là an toàn hơn dẫn động bằng cua roa do đó đối với các động cơ dẫn động xích cam thì ít đề cập đến việc thay xích cam theo định kỳ; Chỉ có các động cơ dẫn động dây cua roa (do chế tạo từ cao su và sợi tổng hợp, thường bị lão hóa qua quá trình hoạt động ở môi trường khắc nghiệt) mới có việc kiểm tra và thay thế cua roa cam theo định kỳ.

Liên quan đến ảnh hưởng của việc đứt dây cua roa cam trong quá trình động cơ hoạt động, với những động cơ dùng dây cua roa cam thì các hãng sản xuất có hai thiết kế khác nhau: Loại thiết kế tạm gọi là sẽ hỏng khi đứt đai cam (interference) và loại thiết kế không hỏng khi đứt đai cam (non-interference).

Ở loại Interference thì không gian buồng đốt bị chia xẻ bởi piston và các van (supáp) khi dây cua roa cam bị đứt, trục cam ngừng quay, các van sẽ đứng im trong đó có van ở trạng thái mở hoàn toàn sẽ va chạm với đầu piston vẫn đang di chuyển lên xuống theo quán tính gây nên những hư hỏng rất lớn như thủng đầu piston, cong tay biên, cong van và trục cam....

Ở loại non-interference thì buồng đốt và đỉnh piston sẽ được thiết kế sao cho khi piston lên đến đỉnh và van mở hết cũng không va chạm vào nhau do đó khi không may đứt dây cua roa cam thì cũng không xảy ra va chạm giữa piston và van do đó không gây hư hỏng cho động cơ.

Ở cả hai loại động cơ này dây cua roa cam đều được khuyến nghị nên thay sau mỗi 8 đến 12 vạn km.

Để THAM KHẢO xem động cơ của xe của các cụ thuộc loại nào, và khuyến nghị thời gian thay đai cam là bao nhiêu vạn km các cụ kích vào đây

Ví dụ các cụ đi Mazda có thể tham khảo xem động cơ xe mình thuộc loại nào ở bảng sau:

Các cụ đi Ford thì xem ở bảng này:

Ở đây:
- Interference = No: Tức là có đứt đai cam cũng không sao, ngược lại nó = YES thì sẽ hỏng :((
- Replacement Interval: Tính bằng Miles

Các cụ lưu ý là trang web em đề xuất chỉ là nguồn tham khảo, bản thân người viết trên trang đó cũng ko có gì đảm bảo do vậy em cũng đương nhiên sẽ ko chịu trách nhiệm về sự đúng hay sai của các thông tin nêu trên. Việc sử dụng thông tin như thế nào là do các cụ quyết định và tự chịu trách nhiệm.

Chúc các cụ vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

peroxide

Xe buýt
Thế cụ đã học được cách lấy dấu "cam" khi thay dây hoặc tháo ra vì việc nào đó lắp lại chưa ạ?
E thì biết 1 chút nhưng là ở xe 2b và 4 máy L thôi ạ.

bagiahuhu

Xe buýt
Thế cụ đã học được cách lấy dấu "cam" khi thay dây hoặc tháo ra vì việc nào đó lắp lại chưa ạ?
E thì biết 1 chút nhưng là ở xe 2b và 4 máy L thôi ạ.
Dễ mà.

Xe em 1.6 máy mazda, interference = NO có đứt cũng ko chết cụ ạ, mừng quá :))

Kiabuoisang

Xe container
Thôi, xong, Cé ra to nhà cháu là NO. Bán xe thôi, kiếm con nào SOHC.

anhtho

Xe ngựa
Cám ơn cụ chủ cho thông tin. Xe em Huyndai thấy báo mọi xe đều là Yes, dưng mà phải 60k mile mới phải thay, như vậy là còn nhiều thời gian.

occon

Xe máy
E hỏi ngu tí khi thay dây cam,bi tăng-bi tì có phải bổ máy không?

khkdgs

Xe điện
sao bác chủ không cho thêm về toyota nhỉ?

bagiahuhu

Xe buýt
DOHC la timing chain chu nhi?
DOHC = Dual Over Head Camshaft

Có thể là Timming Belt hay Timing chain.

Em nhìn nhầm, DOHC là Yes 3:-O
Xe bác là YES nên cần cẩn thận.

E hỏi ngu tí khi thay dây cam,bi tăng-bi tì có phải bổ máy không?
Không cần bổ máy, chỉ cần phải mở nắp máy và hộp bảo vệ thôi.

sao bác chủ không cho thêm về toyota nhỉ?
Các cụ tự kiểm tra xe của mình bằng cách vào trang Web em đã đưa đấy, có danh sách mấy chục nhà sản xuất đưa hết lên em e là dài quá.

Cho riêng TOY, bác click vào đây nhé

KunBoy

Xe buýt
E thấy hình như tra kiểu đó không chính xác lắm:-B
Deawoo 1.6 ghi là No, Lac ex 1.6 mà bị đứt xem, đi tất cụ ợ #:-s
Chắc web không chịu update :P

anhtho

Xe ngựa
Nói chung, theo em các cụ cứ tới hạn thay là thay thôi, đừng để nó phựt giữa đường. Không hại nhiều thì hại ít, mà tệ nhất là xe nằm đường cũng khổ lắm. Xe em cứ ~10 vạn là em đi thay.

Infiniti2012

Xe hơi
Nói chung, theo em các cụ cứ tới hạn thay là thay thôi, đừng để nó phựt giữa đường. Không hại nhiều thì hại ít, mà tệ nhất là xe nằm đường cũng khổ lắm. Xe em cứ ~10 vạn là em đi thay.
sad.như cụ thì có ngày phải gọi cưu hộ rồi.dây ngon thì không sao chứ giờ toàn hàng của anh hồ cẩm đào cụ đi quá có ngày ngủ ở đường đấy.cứ 7 vạn thìcuj nên thay đi.tiếc rẻ gì vài km.:-?

Liuba

Xe buýt
Em thì nghĩ khác, cua roa cam có sắp phựt hay ko thì quan sát kỹ là có thể thấy được, VD: có vết nứt, rạn... Vì vậy trước hết ta nên định kỳ kiểm tra bằng mắt thật kỹ rồi hẵng quyết định có thay hay ko cũng chưa muộn. Trước em nhờ thợ kiểm tra giúp mỗi khi đi gara, giờ thì em có thể tự tháo hộp ra và quan sát được. Thay cua roa cam cũng chả đáng bao nhiêu xèng, nhưng quan trọng là dây mới lỡ trúng hàng đểu thì chưa chắc đã tốt hơn dây đang dùng.

occon

Xe máy
Em thì nghĩ khác, cua roa cam có sắp phựt hay ko thì quan sát kỹ là có thể thấy được, VD: có vết nứt, rạn... Vì vậy trước hết ta nên định kỳ kiểm tra bằng mắt thật kỹ rồi hẵng quyết định có thay hay ko cũng chưa muộn. Trước em nhờ thợ kiểm tra giúp mỗi khi đi gara, giờ thì em có thể tự tháo hộp ra và quan sát được. Thay cua roa cam cũng chả đáng bao nhiêu xèng, nhưng quan trọng là dây mới lỡ trúng hàng đểu thì chưa chắc đã tốt hơn dây đang dùng.
E tâm đắc với Cụ vì từ trước tới giờ chưa ai chỉ rõ cụ thể bao nhiêu km phải thay nhưng hiềm một lỗi E k tự kiểm tra được Cụ à.Nếu E muốn kiểm tra có thể nhờ thợ được k Cụ?

bagiahuhu

Xe buýt
E thấy hình như tra kiểu đó không chính xác lắm:-B
Deawoo 1.6 ghi là No, Lac ex 1.6 mà bị đứt xem, đi tất cụ ợ #:-s
Chắc web không chịu update :P
Thông tin trên internet chỉ là thông tin tham khảo do nó miễn phí cho nên cũng không hẳn hoàn toàn đúng mà cũng chưa chắc đã sai.

Ở bài viết của em, thông tin chính mà em muốn đưa ra là: động cơ dùng cua roa cam, không phải tất cả đều hỏng khi dây cua roa cam bị đứt trong quá trình hoạt động.

Việc tra cứu xem cụ thể xe nào có thể hỏng, xe nào thì ko hỏng, thì đúng là trang web em dẫn ra thật sự chưa đầy đủ và thậm chí có thể còn không chính xác nữa.
Cụ nào cẩn thận thì xem thêm bên wiki về các dòng động cơ cũng có thể tìm được thông tin cần thiết, tuy nhiên wiki cũng ko phải là thông tin chính thống, vả lại thông tin ở web này không tập trung nên em ko dẫn chiếu để các cụ tham khảo.
Tuy nhiên, các cụ cũng nên thử xem, ví dụ wiki cho biết dòng động cơ B của mazda là dòng non-interference ợ http://en.m.wikipedia.org/wiki/Mazda_B_engine

Túm lại, đây là một thông tin tham khảo, cụ nào quan tâm thì tự nghiên cứu sâu hơn, cần gì cứ hỏi mạng gu gơ chấm tiên lãng là ra ợ :))

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
sad.như cụ thì có ngày phải gọi cưu hộ rồi.dây ngon thì không sao chứ giờ toàn hàng của anh hồ cẩm đào cụ đi quá có ngày ngủ ở đường đấy.cứ 7 vạn thìcuj nên thay đi.tiếc rẻ gì vài km.:-?
Của em hàng chính hãng mà. Mà cụ nói của họ Hồ, liệu chất lượng có được đến 7 vạn không?

tovit

Xe tăng
Thay theo đúng manual thì khỏi phải nói. Thực tế thì ở VN các cụ cứ đi đến 8V ~ 10V thì thay cũng ok. em chưa thấy xe nào đứt ở km< 10v. Cụ cụ yên tâm, em thề em hứa em đảm bảo

Liuba

Xe buýt
E tâm đắc với Cụ vì từ trước tới giờ chưa ai chỉ rõ cụ thể bao nhiêu km phải thay nhưng hiềm một lỗi E k tự kiểm tra được Cụ à.Nếu E muốn kiểm tra có thể nhờ thợ được k Cụ?
Số km chuẩn thay theo định kỳ với điều kiện là phụ tùng chuẩn hoặc trên chuẩn luôn. Tiếc là hiện giờ phụ tùng trên thị trường (kể cả vào hãng) chưa chắc là chuẩn. Bởi vậy việc kiểm tra thủ công phát huy tác dụng tốt đối với cua roa cam. Bác ko tự kiểm tra được thì có thể nhờ thợ, thợ nào cũng làm việc này được, khi thợ đang làm thì cụ cũng ghé mắt vào ngắm cua roa cùng với thợ càng tốt :). Tuy nhiên việc này cũng có khi bị thợ (lười) chê là vụn vặt, chả muốn làm. Nếu cụ kết hợp với lúc sửa chữa gì đó tại gara luôn thì tiện hơn. Cứ khoảng 6 tháng, trùng với lần sửa ở gara cụ bảo họ kiểm tra luôn giúp cụ là tốt nhất.

Chỉnh sửa cuối: