[Funland] Cuộc sống 3 năm bên Nhật có gì vui? (kèm ảnh)

hduong13579

Xe tải
Việc nhập cư nó chả phải đạo đức giả đâu cụ ạ, nó là khốn nạn, là bài toán kinh tế sát sườn. Sang đấy bản chất là lao động quần quật nghĩa đen, nhưng nếu công nhận đấy là người lao động thì phải trả đầy đủ lương, chế độ theo luật pháp Nhật.
Nó dek muốn trả nhiều tiền cho người lao động nên mới sinh ra trò: thực tập sinh, du học sinh có nghĩa không phải là người lao động với đầy đủ ý nghĩa, chỉ là học việc, chỉ là làm thêm nên được quyền trả lương thấp, được quyền bóc lột sức lao động.
Còn mợ chủ thớt khoe toàn làm việc với lãnh đạo, giám đốc và lương 12 man thì em cũng lờ mờ hiểu ra công việc của mợ ấy ở Việt Nam rồi.
Cụ bật mí cho em biết bí quyết lương cao với ah

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Có lần em bay chuyến bay Japan Airline ngồi cạnh cặp vợ chồng Nhật và 1 bé trai khoảng vài tháng tuổi. Chuyến bay dài hơn 12 tiếng đến người lớn còn mệt mỏi nói gì trẻ con. Cô vợ ngồi ghế giữa địu con, chồng ngồi ghế ngoài bên cạnh và ngủ. Chốc chốc bé con quấy khóc lại thấy cô vợ đứng ra lối đi chung dỗ dành nhún nhảy, rồi ăn cháo uống sữa, thay áo thay bỉm, ngủ nghỉ các kiểu cứ một mình cô vợ loay hoay không phiền hà chồng một câu, miệng vẫn mỉm cười và nói năng vẫn nhẹ nhàng (cô vợ rất xinh và anh chồng cũng rất đẹp trai, trí thức). Cả khi chồng và mọi người ngủ quay thì một mình cô vợ vẫn rong rẩy dỗ dành đứa bé và tuyệt nhiên không thấy có tiếng khóc của con hay cáu cẳm của mẹ. Em đến phục cô vợ đó và tự nhủ "đúng là vợ Nhật", nếu em ở cảnh đấy chắc em cấu chồng tím tay luôn rồi.
Vợ Nhật em nghĩ không mất chất được vì tính cách người Nhật là như thế.
E cũng đã nhìn thấy cảnh này trên MB, thậm chí là vợ trông 3 đứa con cho ck sang ghế khác ngủ cơ, nhưng ở góc độ đàn ông nhìn vào thì e thấy đàn ông VN còn tử tế vs vk con chán. Trường hợp cụ nhìn thấy chỉ là bề nổi, đi sâu vào mới biết vk Nhật bây giờ ntn. Các bà 6-70 trở lên mới đúng chất vk Nhật

brick

Xe buýt
Có lần em bay chuyến bay Japan Airline ngồi cạnh cặp vợ chồng Nhật và 1 bé trai khoảng vài tháng tuổi. Chuyến bay dài hơn 12 tiếng đến người lớn còn mệt mỏi nói gì trẻ con. Cô vợ ngồi ghế giữa địu con, chồng ngồi ghế ngoài bên cạnh và ngủ. Chốc chốc bé con quấy khóc lại thấy cô vợ đứng ra lối đi chung dỗ dành nhún nhảy, rồi ăn cháo uống sữa, thay áo thay bỉm, ngủ nghỉ các kiểu cứ một mình cô vợ loay hoay không phiền hà chồng một câu, miệng vẫn mỉm cười và nói năng vẫn nhẹ nhàng (cô vợ rất xinh và anh chồng cũng rất đẹp trai, trí thức). Cả khi chồng và mọi người ngủ quay thì một mình cô vợ vẫn rong rẩy dỗ dành đứa bé và tuyệt nhiên không thấy có tiếng khóc của con hay cáu cẳm của mẹ. Em đến phục cô vợ đó và tự nhủ "đúng là vợ Nhật", nếu em ở cảnh đấy chắc em cấu chồng tím tay luôn rồi.
Vợ Nhật em nghĩ không mất chất được vì tính cách người Nhật là như thế.
Xưa em đi công tác Đà Nẵng găpj đôi vc Hàn. Em vốn ghét dân Hàn nhưng nhìn họ lại thấy văn minh vì anh chàng kia bế con đi dỗ ở lối giữa máy bay y hệt cô vợ Nhật cụ kể. Cô vợ khá xinh so với phụ nữ Hàn, lại có hình xăm nên em đoán họ có tư tưởng cởi mở hơn

Kỹ sư

Xe đạp
Thời quản lý đàn ông thì e chứng kiến tận mắt nhiều cô ngủ vs a này xong tiễn nhau ra ga lại quay lại KTX ngủ vs a khác, rồi vừa hừ hừ vừa nghe đt của ck con. Kể ra cứ như phim nhưng thực tế có. Giờ quay sang quản lính đàn bà cũng khác gì đâu. Lính cũ của e còn thề đói thì đói chứ ko bao giờ cho vợ đi Nhật XKLĐ

Choang ạ, các cháu bây giờ nó ko như thời e vs Choang đâu. Đã máu rồi thì đừng hỏi bố cháu là ai. Lính của e, e nhắc mài đi chơi a ko cấm nhưng phòng vệ cẩn thận, BCS bán ở chỗ này chỗ kia, dính bầu là mài khổ chứ thằng kia nó ếu khổ đâu, a là đàn ông a biết. Chúng nó hồn nhiên: a ơi e tính hết rồi, mà e choén nó chán rồi e bỏ chứ thằng ấy tuổi gì mà bỏ e.
Mà BCS bên này loại rẻ cũng 20k vn / cái. Mua 1000 cái phát phờ ri thì e có đâu mà đãi gà rừng
Hãi.
Đọc còm của cụ hãi hãi là :((

baodem

[Tịch thu bằng lái]
E cũng đã nhìn thấy cảnh này trên MB, thậm chí là vợ trông 3 đứa con cho ck sang ghế khác ngủ cơ, nhưng ở góc độ đàn ông nhìn vào thì e thấy đàn ông VN còn tử tế vs vk con chán. Trường hợp cụ nhìn thấy chỉ là bề nổi, đi sâu vào mới biết vk Nhật bây giờ ntn. Các bà 6-70 trở lên mới đúng chất vk Nhật
Đàn ông Nhật, Hàn nổi tiếng về độ gia trưởng, cục súc, phong kiến trong gia đình cụ ạ. Cũng do quan niệm của xã hội Nhật là người phụ nữ phải chăm lo cho gia đình, phụ thuộc đàn ông về kinh tế. Phụ nữ Nhật sau khi lấy chồng đều ở nhà bếp núc con cái ( hoặc làm các công việc bán thời gian). Nên không có chuyện bình đẳng trong gia đình như các mợ ở Việt Nam đâu.
Em bảo rồi, xã hội Nhật đang tồn tại rất nhiều vấn đề, mâu thuẫn, nhưng được che đậy bằng vẻ ngoài giả tạo.

datto70

Xe điện
Tiếp theo phần 1:

Năm nào công ty cũng đi du lịch, em chia sẻ cho các bác ảnh du lịch năm thứ 1 tại công ty nha, lần đó bọn em được cho đi ra gần đảo AWAJI chơi.
View attachment 6069792
Tập thể các OBACHAN công ty em :)))

View attachment 6069793
Bạn nữ bằng tuổi làm cùng công ty

Hôm đó được tham gia Workshop làm cục hương thơm từ các loài hoa được trồng trên đảo, cũng khá thú vị ạ
View attachment 6069794
Và đây là thành phẩm của em

View attachment 6069795
View attachment 6069796
View attachment 6069797
Mấy món ngon ngon hôm đó

Về ẩm thực Nhật Bản thì em chẳng chê cái gì, hay do em phàm ăn, cái gì cũng chén, mỗi đậu hũ thối là em chưa dám ăn thôi.

Năm đầu tiên thì em chỉ loanh quanh gần nhà và đi du lịch công ty, còn lại là làm và học, sang Nhật vào ngày 1/11/2015 thì đến 7/2016 em thi đỗ N2 và tự thưởng cho mình một cái đồng hồ, tính tới thời điểm đó thì đó là món đồ giá trị đầu tiên mà em mua cho bản thân.
View attachment 6069798
Nó đây, lúc đó mua nó rơi vào tầm 2tr5

Đến năm thứ 2 thì công việc bắt đầu nhiều hơn và phải tăng ca nhiều, do đã quen việc và làm được quản lý, nhưng cuối tuần thi thoảng vẫn đi chơi, nhưng lần này thì đi xa hơn, không đi loanh quanh ở gần nhà nữa mà bắt đầu lên tàu và đi đến các vùng khác.
Tới công viên ở gần gần tỉnh em ở, tại NISHIWAKI, tỉnh này được gọi là cái rốn của Nhật Bản vì nó nằm ở vị trí giống như cái rốn trên bản đồ.

View attachment 6069800
Ảnh em chụp ở đó, vì là cái rốn nên mặc áo hở rốn luôn

View attachment 6069801

Tiếp theo, vẫn là em nhưng ở một số công viên khác
View attachment 6069803
View attachment 6069804
View attachment 6069805

Đến tết năm thứ 2 thì bắt đầu đi OSAKA và NARA

View attachment 6069864
Osaka về đêm, đây là cây cầu Ebitsu trên sông Dotonbori
Một trào lưu đón tết ở khu vực này là vào đêm 30, khi nhiệt độ Osaka lúc đó đang rất thấp, rét căm căm, nhưng già trẻ, gái trai, cả người nước ngoài lẫn người Nhật rủ nhau ra đây lột đồ và lao xuống sông đón năm mới :)))

View attachment 6069865
Một tuyến đường trên Osaka

View attachment 6069810
Năm thứ 3 thì em có đi KOBE và thành cổ HIMEJI

View attachment 6069812

Sống ở Nhật chỉ có điều là xa gia đình thôi, còn khí hậu cũng ổn, sạch và văn minh, 3 năm sang đó làm việc và trải nhiệm cũng tích luỹ được nhiều thứ, ăn nhiều thứ mới lạ, đi nhiều chốn đẹp, và gặp nhiều người bạn tốt. Ở bên đó mỗi dịp lễ tết hay sinh nhật, mấy chị em làm cùng nhau nấu nướng bày biện rồi ăn uống, cũng ấm áp lắm.
Em thì có tính mục tiêu cao, và luôn đặt ra những phần thưởng xứng đáng để tự khen thưởng bản thân và nỗ lực. Ngoài những đồ đạc bình thường, thì năm đầu tiên em tự thưởng cho mình 1 chiếc đồng hồ, năm thứ 2 là năm 2017, đúng vào cuối năm là khi iPhone 7 Plus mới ra, em cũng đã tự thưởng cho mình 1 chiếc. Đến năm thứ 3, để phục vụ cho sở thích và công việc sau khi về nước thì em có sắm thêm cho mình một máy tính và 1 ipad.

View attachment 6069816

Tuy nhiên, có 1 mục tiêu tiên quyết sau 3 năm nhưng em lại không làm được, đó là lấy được N1 trước khi về nước. Tiếc là kỳ thi năm 2018 em đã thiếu 3 điểm và trượt.

View attachment 6069817
Đây là chiếc xe em đã vẽ trước khi đi Nhật

View attachment 6069818
Và đây là chiếc xe em đã có khi trở về

Nếu cho em được chọn lại, em vẫn đi Nhật, vẫn nỗ lực và đặt mục tiêu như thế, chỉ khác là em dồn thêm nhiều sức mạnh và năng lượng hơn nữa thôi. Nhật Bản đã cho em nhiều thứ, và em cũng đã phải nỗ lực rất nhiều để có được chúng.
Cty toàn nữ hả bạn; thấy bảo lao động VN sang Nhật chủ yếu ăn trứng vì nó rẻ.

.Chuối.

Xe tăng
Nghiêm túc, giải pháp cho Tôm nhé: mua vài nghìn cái bcs cấp phát miễn phí. Hết lại phát tiếp.
Chang lại tính đem kinh nghiệm bản thân đòi nhân rộng cho đại chúng rồi;)). Trong nhiều trường hợp cụ thể, bcs là thứ phiền phức nhé :P.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chang lại tính đem kinh nghiệm bản thân đòi nhân rộng cho đại chúng rồi;)). Trong nhiều trường hợp cụ thể, bcs là thứ phiền phức nhé :P.
Cụ đừng nhét chữ vào miệng người khác vậy.

.Chuối.

Xe tăng
Đàn ông Nhật, Hàn nổi tiếng về độ gia trưởng, cục súc, phong kiến trong gia đình cụ ạ. Cũng do quan niệm của xã hội Nhật là người phụ nữ phải chăm lo cho gia đình, phụ thuộc đàn ông về kinh tế. Phụ nữ Nhật sau khi lấy chồng đều ở nhà bếp núc con cái ( hoặc làm các công việc bán thời gian). Nên không có chuyện bình đẳng trong gia đình như các mợ ở Việt Nam đâu.
Em bảo rồi, xã hội Nhật đang tồn tại rất nhiều vấn đề, mâu thuẫn, nhưng được che đậy bằng vẻ ngoài giả tạo.
Cụ nhầm thế nào chứ! Hàn thì em không rõ, chứ mấy thằng Nhật bạn em lấy vợ về xong là mất chất lắm. Thời trai trẻ rong ruổi ăn chơi có thiếu món gì, ấy thế mà kết hôn xong là mất dạng, đến việc lâu lâu cả team tụ tập uống 1 bữa cũng phải bảo để tao về nhà hỏi ý kiến vợ, rồi mới chốt lịch. Cá biệt có thằng cha hồi độc thân nát rượu, thế mà kết hôn xong tiệt hẳn, mỗi lần vợ sai đi siêu thị mua đồ lại dấm dúi thêm vào giỏ khi thì lon bia, lúc thì chai rượu đem về cất tủ, lâu lâu lại gạ gẫm mấy thằng bạn qua nhà tao chơi, có khách vợ tao mới cho uống rượu:)).

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Bọn e nhìn vào biết cả, chẳng qua ko muốn nói ra vì nói ra cũng chả giải quyết vấn đề gì. Nhân chuyện TTS VN hay gây ra rắc rối, hqua e vừa cãi nhau vs 1 thằng cùng cty, cũng quản lý TTS.
Nó: thời TTS VN sắp hết rồi, giờ là TTS Mianam, Lào, CPC
E: Uh, tao cũng thấy thế. Phần là TTS dạo này hay gây ra sự cố, phần thì lương Nhật ko còn sức hấp dẫn nữa, ng VN thích đi HQ hay châu Âu hơn. Có điều Miama chính trị bất ổn. Lào lười. Cả Lào và CPC lương còn cao hơn VN. Giống như đối vs TTS TQ cách đây 20 năm, TTS VN chắc cũng ít dần ở Nhật. Có điều, xét cả văn hóa lẫn sự chăm chỉ thì ngoài VN và TQ, Nhật chả sử dụng đc LĐ nước nào qui mô lớn đâu
Nó: HQ trong chiến tranh VN giết nhiều ng VN cơ mà
E: Nhật cũng làm 2tr ng VN chết đói. HQ ko xâm lược VN mà đánh thuê lấy tiền, còn Nhật chủ đích xâm lược. Dân VN tao ko quên LS nhưng ko nhắc đi nhắc lại đòi tiền như TQ hay HQ. Thế nên chúng tao bây giờ vẫn thân thiện đc vs Mỹ Pháp hay Nhật
Thế là nó gào lên bảo Nhật xâm lược VN bao giờ, mày nghĩ thế thì mày ko sống đc ở Nhật, ko làm lâu dài vs bọn tao đc.
E cười bảo thế mà tao ở Nhật mười mấy năm đấy. Câu chuyện đến đó e dừng lại, định bụng hôm nay về vp in tập tài liệu chiến tranh cho nó xem. Nhưng lúc chờ e giải quyết cv vs đối tác nó đã tra google. Lúc e quay ra thì nó xin lỗi, đúng là VN chết 2tr ng do Nhật.
E cười bảo thôi bỏ qua đi. Nhân tiện hỏi nó mày lúc nào cũng chê TTS ko biết LS VN, vậy tao hỏi ông tướng Nhật nổi tiếng Nhất trong thế chiến 2 chết năm nào tháng nào ở đâu. Nó bảo ko biết. E bảo nó: ngày này....ở chỗ này...tại thế này....Nó bảo sao mày biết kỹ thế. E cũng chỉ cười.
Đất nước bảo thủ hàng nghìn năm ở đảo nó thế đấy

xukthal

Xe lăn
Đúng rồi, bcs chỉ dùng mấy lần đầu thôi, sau quen rồi dùng thì mất cảm hứng :(

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
Bọn e nhìn vào biết cả, chẳng qua ko muốn nói ra vì nói ra cũng chả giải quyết vấn đề gì. Nhân chuyện TTS VN hay gây ra rắc rối, hqua e vừa cãi nhau vs 1 thằng cùng cty, cũng quản lý TTS.
E: Uh, tao cũng thấy thế. Phần là TTS dạo này hay gây ra sự cố, phần thì lương Nhật ko còn sức hấp dẫn nữa, ng VN thích đi HQ hay châu Âu hơn. Có điều Miama chính trị bất ổn. Lào lười. Cả Lào và CPC lương còn cao hơn VN. Giống như đối vs TTS TQ cách đây 20 năm, TTS VN chắc cũng ít dần ở Nhật. Có điều, xét cả văn hóa lẫn sự chăm chỉ thì ngoài VN và TQ, Nhật chả sử dụng đc LĐ nước nào qui mô lớn đâu
E: Nhật cũng làm 2tr ng VN chết đói. HQ ko xâm lược VN mà đánh thuê lấy tiền, còn Nhật chủ đích xâm lược. Dân VN tao ko quên LS nhưng ko nhắc đi nhắc lại đòi tiền như TQ hay HQ. Thế nên chúng tao bây giờ vẫn thân thiện đc vs Mỹ Pháp hay Nhật
Thế là nó gào lên bảo Nhật xâm lược VN bao giờ, mày nghĩ thế thì mày ko sống đc ở Nhật, ko làm lâu dài vs bọn tao đc.
E cười bảo thế mà tao ở Nhật mười mấy năm đấy. Câu chuyện đến đó e dừng lại, định bụng hôm nay về vp in tập tài liệu chiến tranh cho nó xem. Nhưng lúc chờ e giải quyết cv vs đối tác nó đã tra google. Lúc e quay ra thì nó xin lỗi, đúng là VN chết 2tr ng do Nhật.
E cười bảo thôi bỏ qua đi. Nhân tiện hỏi nó mày lúc nào cũng chê TTS ko biết LS VN, vậy tao hỏi ông tướng Nhật nổi tiếng Nhất trong thế chiến 2 chết năm nào tháng nào ở đâu. Nó bảo ko biết. E bảo nó: ngày này....ở chỗ này...tại thế này....Nó bảo sao mày biết kỹ thế. E cũng chỉ cười.
Mẹ bố ông nhật khôn như ranh. Nghĩ ra cụm từ TTS, TNS

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam cũng đang có nhiều công ăn việc làm, đời sống khá lên từng ngày, dần dần ít TTS sang Nhật là tất yếu thôi cụ. Tính bình quân cày đêm, cày ngày thì một TTS sau khi trừ đi chi phí ăn ở sinh hoạt gửi về quê được khoảng 16-20 củ/tháng. Đi 3 năm về sau khi trừ đi chi phí lúc đi thì còn dư được tầm 500-700 triệu. Đấy là chưa kể muôn vàn cái phát sinh, sự cố, sảy ra bên đó, cộng với sự đánh đổi quá lớn và công sức, thời gian, gia đình nữa.
Nếu tính bài toán kinh tế, thì ai hỏi em về có nên xuất khẩu lao động sang Nhật không? Em đều trả lời là không.

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam cũng đang có nhiều công ăn việc làm, đời sống khá lên từng ngày, dần dần ít TTS sang Nhật là tất yếu thôi cụ. Tính bình quân cày đêm, cày ngày thì một TTS sau khi trừ đi chi phí ăn ở sinh hoạt gửi về quê được khoảng 16-20 củ/tháng. Đi 3 năm về sau khi trừ đi chi phí lúc đi thì còn dư được tầm 500-700 triệu. Đấy là chưa kể muôn vàn cái phát sinh, sự cố, sảy ra bên đó, cộng với sự đánh đổi quá lớn và công sức, thời gian, gia đình nữa.
Nếu tính bài toán kinh tế, thì ai hỏi em về có nên xuất khẩu lao động sang Nhật không? Em đều trả lời là không.
thiển cận