[Funland] Cuộc sống bên nhật chán hơn ở việt nam

Capthoivu

Xe tải
6 năm làm ở Nhật của em, với mọi giới từ giáo sẽ đến chính khách (thượng, hạ nghị sỹ, các bộ, ngành, công ty, hiệp hội...) và lúc em rời NB về VN, câu cuối cùng em thốt với 1 senpai người Việt là: dân tộc NB là dân tội “giả dối” nhất thế giới.

Họ quá khéo, quá giỏi che đậy nội tâm của họ. Họ quá mệt mỏi trong cái “lồng” văn hóa khép kín của mình.

Cũng may họ có được Shinzo Abe trong 2 nhiệm kỳ gần đây.

Chia sẻ với cụ chủ chút. Saitama buồn lắm, cụ mà gặp đội chui hầm còn buồn hơn nhiều!

qazwsxedc

Xe tăng
Tiếp đi các cụ. Chủ đề e thấy hay. Lót dép hóng tiếp

Laixetruongson

Xe container
Giờ ló khác rồi cụ ạ...e bốc phét tý)
Ở đâu cũng vậy ko riêng gì ở nhật :) cứ rời khỏi hình chữ S thì khoảng cách danh giới nam nữa dễ dỡ bỏ :P mà ngủ chung dồi thì muốn làm rì thì làm :))

Quỳnh hp

Xe tăng
Vâng em tính bán trà đá vĩa hè.văn hoá trà đá vĩa hè chắc chỉ có ở việt nam mình
Cụ đang quen chè đá vỉ hè mà sang nhật thì buồn thối ruột luôn, ko biết cụ thế nào chứ e 1 mình ở 1 khu 4 tòa nhà 3 tầng của ký túc xá toshiba, 3 tháng sau mới đc gặp ng việt để nói tiếng mẹ đẻ, tiếng nhật thì giả cày. Hãng e thì làm thêm 2 tiếng từ 5h-7h chiều, ai thích làm thì làm ko thích thì thôi chẳng ai nói ji hay để ý ji mình cả

Sicilia8x

Xe buýt
Bên e có mấy a chuyên gia Nhật hay qua làm việc. E thấy nó cày trâu thật ạ, cả ngày làm việc ko cần ngồi. Hút thuốc cũng kinh phết :))

Vulq71

Xe container
Em qua nhật công tác được 1 tháng rồi mà vẫn chưa quen đc các cụ ạ.bên này cái gì cũng ngăn nắp chỉn chu.xe cộ đi lại đúng quy định.rác vứt đúng quy định.hàng xóm láng giềng ko gây 1 tiếng ồn gì.nhưng sao em vẫn thấy cs bên này thật sự buồn.em ở saitama cũng gần tokyo.bên này quạ nhiều vô kể.bọn nó lỳ lợm hơn chuột ở việt nam các cụ ạ
Cụ nào từng sống ở Nhật rồi chỉ em cách thích nghỉ với.
Em cũng vừa ở Kawaguchi gần 2 tuần, mới về VN được mấy hôm.

rongnho

Xe tăng
Em sang tokyo mấy ngày thì đâu đâu cũng thấy người Việt, từ receiption, bán hàng, bán vé... Cụ có tiền thì chắc ko buồn đâu.

Crusaderland

Xe điện
Qua Nhật cụ chưa gặp các thánh nữ thì buồn là phải rồi.

long.spc

Xe container
Bạn em làm bên mazda Nhật, mấy năm nay chỉ làm logo mazda. Ăn vội, đi làm vội, ngủ vội. Đi chơi thì chỉ đến các khu vui chơi thôi.

duytrong

Xe lăn
Em qua nhật công tác được 1 tháng rồi mà vẫn chưa quen đc các cụ ạ.bên này cái gì cũng ngăn nắp chỉn chu.xe cộ đi lại đúng quy định.rác vứt đúng quy định.hàng xóm láng giềng ko gây 1 tiếng ồn gì.nhưng sao em vẫn thấy cs bên này thật sự buồn.em ở saitama cũng gần tokyo.bên này quạ nhiều vô kể.bọn nó lỳ lợm hơn chuột ở việt nam các cụ ạ
Cụ nào từng sống ở Nhật rồi chỉ em cách thích nghỉ với.
Cụ buồn là đúng rồi,vì ở nhà cụ vứt rác thoải mái,đi làm chậm giờ thoải mái,xe đỗ thoải mái,gây ồn hát karaoke cũng thoải mái,đang chỗ thoải mái vào môi trường nghiêm khắc buồn là phải.

duytrong

Xe lăn
Cụ về đi...
Sáng dậy sớm vươn vai hít thở bầu không khí vương mùi khói bụi, tiếng karaoke hàng xóm mở sớm thật vui tai. Cụ nổ máy phi ra hàng phở đầu phố gọi bát tái bắp nhúng phoóc môn và nhâm nhi cốc trà đá nhuộm urê xanh mướt mát. Phở mà không có tí hàn the và nước dùng pha hóa chất thì vứt cụ ạ!
Vẫn sớm, sao cụ không ghé quán cà phê gọi tách cafe trộn bột bắp và ký ninh đắng dịu dàng, mê đắm. Cụ gặp lại đám bạn ngày xưa, thuở còn đóng bỉm, giờ đã là những doanh nhân thành đạt nói chuyện các dự án trăm nghìn tỷ. Những con người vĩ đại mà khiêm tốn, vẫn ngày ngày ăn bánh mì kẹp thịt lợn Nam Phi quay ròn, bàn đại sự.
Trong lúc rảnh rỗi, cụ có thể vào mạng chửi chết mẹ thằng nào cụ không thích, xong rồi cụ vào zalo và bật chế độ "Tìm quanh đây". Một thế giới mở ra thật đẹp đẽ... Kaka
Nhật Bản thật vô nghĩa, cụ về sớm đi!
F1 nhà em học đại học kiến trúc xong sang đấy,dự định vài năm thôi,ai ngờ giờ dứt khoát không về,các cụ đừng bảo tại F1 nhà em ở nhà nghèo khổ quá nên không muốn về nhá,

Bố Funoto

Xe buýt
Va
Cụ đang quen chè đá vỉ hè mà sang nhật thì buồn thối ruột luôn, ko biết cụ thế nào chứ e 1 mình ở 1 khu 4 tòa nhà 3 tầng của ký túc xá toshiba, 3 tháng sau mới đc gặp ng việt để nói tiếng mẹ đẻ, tiếng nhật thì giả cày. Hãng e thì làm thêm 2 tiếng từ 5h-7h chiều, ai thích làm thì làm ko thích thì thôi chẳng ai nói ji hay để ý ji mình cả
em ở một dãy nhà tầm 40 phòng mà cả tháng nay chưa gặp ai. Bọn nhật nó ko bao h mở cửa.hic nhiều khi muốn ở cty.về nhà như kiểu ở đây chỉ có 1 mình ấy

Bố Funoto

Xe buýt
F1 nhà em học đại học kiến trúc xong sang đấy,dự định vài năm thôi,ai ngờ giờ dứt khoát không về,các cụ đừng bảo tại F1 nhà em ở nhà nghèo khổ quá nên không muốn về nhá,
Ah bọn trẻ nó khác cụ ạ.tuổi em cũng đầu 4 rồi khó thích nghi.

Bố Funoto

Xe buýt
Vân
6 năm làm ở Nhật của em, với mọi giới từ giáo sẽ đến chính khách (thượng, hạ nghị sỹ, các bộ, ngành, công ty, hiệp hội...) và lúc em rời NB về VN, câu cuối cùng em thốt với 1 senpai người Việt là: dân tộc NB là dân tội “giả dối” nhất thế giới.

Họ quá khéo, quá giỏi che đậy nội tâm của họ. Họ quá mệt mỏi trong cái “lồng” văn hóa khép kín của mình.

Cũng may họ có được Shinzo Abe trong 2 nhiệm kỳ gần đây.

Chia sẻ với cụ chủ chút. Saitama buồn lắm, cụ mà gặp đội chui hầm còn buồn hơn nhiều!
Vâng nếu mình làm ko đúng nó cũng ko nói cho mình để mình rút kinh nghiệm.sau lưng lại 1 kiểu khác

Quỳnh hp

Xe tăng
Va
em ở một dãy nhà tầm 40 phòng mà cả tháng nay chưa gặp ai. Bọn nhật nó ko bao h mở cửa.hic nhiều khi muốn ở cty.về nhà như kiểu ở đây chỉ có 1 mình ấy
Vâng chúng nó ko bjo mở cửa, nhưng gặp nhau là chào hỏi, chúng nó có ý thức ko muốn làm phiền ai hay ai làm phiền mình, cụ cứ chào hỏi hay nc với chúng nó rồi tối rủ đi uống bia rượu là ok mà. Trc E ở bên ấy cứ chiều làm về mở lon bia ra ngồi ở ban công uống 1 mình cũng thấy vui

Capthoivu

Xe tải
Vân
Vâng nếu mình làm ko đúng nó cũng ko nói cho mình để mình rút kinh nghiệm.sau lưng lại 1 kiểu khác

Chuẩn cụ ạ!

Có 1 điều em chia sẽ thêm ạ: đội Nhật luôn coi họ là dân tộc đầu đen thượng đẳng! Dân Việt mình dù làm tốt hay chưa tốt thì họ không bao h để lộ ra sự “khinh thường” ngay trước mặt mình.

Sự tử tế và lịch sự của họ khiến em sợ! Sợ vì mình cũng phải tử tế và lịch sự như họ mà đến lúc không kiềm chế được, lại ra khu Shinjuku vác dao đâm loạn thì...

Cố lên cụ. Vì con em chúng ta!

Bố Funoto

Xe buýt
Thế cụ thấy báo ở xứ mình có giống thực tế ko cụ.
Bên kia thì nâng bi nâng tầm văn hóa lên, còn xứ ta thì nâng cái khác.
Em phục cái văn hoá giao thông.xe cộ ko bao h có còi.ko tranh giành đường bao h.em sống 1 tháng mà chưa thấy còi xe bao h.lạ thật

Phucyenxanh

Xe điện
chắc
cụ chưa ở quen thôi ! e ở 6 tháng đầu chán thôi rồi 1 năm quen dần 2 năm quen hơn 3 năm ổn định và h k muốn về tại gái
nhật nó phê quá
cháo chưa thử dung ở vn còn phê lòi.... kèn lun. Cc chắc cũng vậy cả, ở bển chỉ có 1 vài đưalàm cho cụ phê thoai

Thangtq2511

Xe hơi
E cũng mới sang Nhật 1 tuần chơi. Chơi thì vui nhưng chắc ở thì chán, lên tàu không khí im lặng như đám ma. Ai cũng mệt mỏi bơ phờ. Được cái bên đó sạch sẽ, không khí trong lành.
Hôm thấy bên đó sửa có khoảng 2m2 đường thôi mà có 4-5 người làm, 1 ông lái máy, 1 ông phân luồng giao thông, 1 ông tưới nước, 1 ông quét cho đỡ bụi. Về VN lại thấy thiên đường đầy khói bụi :))