[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

nhatthang

Xe tăng
Ở VN e đang kiếm gấp 3 chủ thớt nhưng nói thật trong thâm tâm vẫn mong được định cư bên Mẽo. Chủ yếu mong con cái sống ở môi trường mà mặt bằng dân trí cao, xã hội ổn định không hỗ loạn và nhiều nỗi sợ hãi như ở mình.
Vấn đề cụ ở VN đang kiếm được chừng đó vậy qua nước khác cụ kiếm được bao nhiêu?

leua

Xe tăng
Ở VN e đang kiếm gấp 3 chủ thớt nhưng nói thật trong thâm tâm vẫn mong được định cư bên Mẽo. Chủ yếu mong con cái sống ở môi trường mà mặt bằng dân trí cao, xã hội ổn định không hỗ loạn và nhiều nỗi sợ hãi như ở mình.
Dạ, em cũng nghe bạn bè, người thân ở Việt Nam kể lại là ở Việt Nam bây giờ có nhiều người kiếm được thu nhập rất khủng. Em cũng mừng vì em nghĩ: dân có giàu, nước mới mạnh. Mong sao, nước mình ngày càng nhiều người giàu.

VuNgoanMuc

Xe điện
Cậu mợ em đang ở San Jose, hai ông bà nói đang làm 2 việc cứ ra khỏi nhà từ sáng tối mới về. Tích cóp đã mua xong 1 cái nhà ở Đà Nẵng, hai ông bà bảo chờ nhận sổ hưu thì về ĐN ở. Không rõ sổ hưu bên đó thì tháng được bao nhiêu em cũng không hỏi.

leua

Xe tăng
Cụ chủ thêm ảnh cho iem ngắm ké với. Toàn các cụ hỏi lương lậu mới lị thuế má.
Dạ. Hỏi nhiều, em phải trả lời nên không kịp up ảnh.

Ảnh nơi em làm việc ở Irvine, Orange County, California.

Ảnh chụp trong công viên Miles Square Park, gần nhà

TUCSON9389

Xe điện
cũng đừng tô vẽ nó quá cụ ạ. bên đó người vô gia cư cũng khiếp luôn. các cửa hàng giờ cũng bị cái đám vô gia cư thất nghiệp nó vào quậy phá, cướp hàng và cảnh sát nó ko can thiệp với các món đồ dưới 1000 thì phải.
cụ chủ vào xác nhận giúp e với. e nghe bạn em nó kể thôi. và e nghĩ chắc cũng tùy tiểu bang chứ ko phải đâu đâu trên đất mỹ cũng thế cả

tran duc chi

Xe buýt
Em bao lâu nay nghe đồn là sinh hoạt ở CALI đắt đỏ lắm, nay mới được cụ chủ chia xẻ thật chi tiết.cảm ơn cụ.
Chi phí cuộc sống của từng người là rất khác nhau, khó mà nói cụ ạ.
Giá nhà trung bình ở khu em ở ( Little Saigon) là 800k USD một căn. Giá thuê trung bình là $3000 tháng/ căn 4 phòng ngủ + 3 phòng tắm + gara 2 xe. Giá share phòng master bedroom là $ 1000 tháng.
Lương của công nhân cấp thấp nhất công ty em làm là $21/ giờ. Làm thêm giờ ( quá 40 giờ / tuần) tính gấp rưỡi. Công nhân lâu năm là $28 / giờ.
Lương có bằng đại học mới vào làm ở công ty em làm $80k/ năm. Lâu năm trên dưới 120 k/ năm.
Lương California luôn cao hơn các tiểu bang khác vì đời sống, giá cả cao hơn các tiểu bang khác.
Lương 100k / năm như em chỉ vừa đủ sống ở Cali. Phải tiết kiệm mới có dư.
Học hành từ cấp 1 tới cấp 3 là bắt buộc và là miễn phí ở Mỹ. Học sinh ở Cali được ăn uống miễn phí ngày 2 bữa ( sáng + trưa) tại trường. Dĩ nhiên cũng có các trường tư, những gia đình giàu có gửi con họ đi hoc ở đó. Học phí khoảng vài nghìn đồng / tháng.

leua

Xe tăng
Cậu mợ em đang ở San Jose, hai ông bà nói đang làm 2 việc cứ ra khỏi nhà từ sáng tối mới về. Tích cóp đã mua xong 1 cái nhà ở Đà Nẵng, hai ông bà bảo chờ nhận sổ hưu thì về ĐN ở. Không rõ sổ hưu bên đó thì tháng được bao nhiêu em cũng không hỏi.
Cậu mợ của bạn tính về hưu ở Đà Nẵng cũng là hợp lý, nếu tính tỷ giá theo đồng đô la.
Tiền hưu trung bình của mộtt người Mỹ là $1700 / tháng.
Đang đi làm lương 5 hay 7 nghìn một tháng mà về hưu chỉ còn có $1700 tháng thì sẽ rất khó chịu, nếu như không có tiền để dành từ trẻ và tiền 401k.
Không lấy làm lạ khi nhiều nguồi Mỹ về hưu hay sang những nước có giá sinh hoạt rẻ như Thái Lan, Tây Ban Nha, hoặc các nước Đông Âu như Bungary, Moldova... để sống. Hai vợ chồng Mỹ về hưu thu nhập chỉ khoãng $3500 tháng, sống ở Mỹ thì chất vật nhưng qua mấy nước khác thì sống ung dung tuổi già. Hàng tháng tiền hưu cứ chạy vào nhà bank nên họ có thể sống ở bất cứ nước nào trên thế giới mà không cần phải quay về Mỹ. Luật Mỹ không bắt buộc công dân Mỹ phải sống ở nước Mỹ. Hộ chiếu hết hạn thì chỉ cần ra Lãnh sự quán Mỹ ở nước ngoài đỗi hộ chiếu mới.

Chỉnh sửa cuối:

UWBothell

Xe tải
cũng đừng tô vẽ nó quá cụ ạ. bên đó người vô gia cư cũng khiếp luôn. các cửa hàng giờ cũng bị cái đám vô gia cư thất nghiệp nó vào quậy phá, cướp hàng và cảnh sát nó ko can thiệp với các món đồ dưới 1000 thì phải.
cụ chủ vào xác nhận giúp e với. e nghe bạn em nó kể thôi. và e nghĩ chắc cũng tùy tiểu bang chứ ko phải đâu đâu trên đất mỹ cũng thế cả
Đó là thực trạng ở Seattle, Washington State đấy cụ. Không phải cs không can thiệp mà bắt về lại thả ra, nên không có tác dụng răn đe. Chúng nó vô drug store đẩy nguyên xe hàng ra, nếu store thuê bảo vệ thì còn bắt chúng nó bỏ hàng lại, không thì nv cũng để nó đi thôi. Hàng hoá đó chúng nó đem ra chợ đen bán để lấy tiền mua ma tuý, rượu. Dân việt nam mình hay mua hàng ăn cắp để gửi về VN bán. Em làm dịch vụ cargo chuyển hàng về vn nên gặp hàng loại này nhiều

TUCSON9389

Xe điện
Ở Việt nam loại hình này cũng có rồi. Gọi là Quỹ hưu trí tự nguyện bổ sung. Thuê 1 cty quản lý quỹ họ vận hành, đầu tư vào các tài sản trái phiếu chính phủ các thứ. Cái này thì tùy khả năng deal, có loại mình - cty mỗi bên bỏ 1 phần, có loại cty bỏ hết. Nhưng phải làm tối thiểu bao nhiêu năm mới nhận đc.
cũng có, nhưng ruột nó khác nhau nhiều lắm đó mợ ạ
bên Mỹ thì cái chi phí của cty bỏ ra nó được tính là chi phí được khấu trừ thuế, kể cả người lao động bỏ tiền vào cái quĩ đó thì cũng là chi phí được khấu trừ thuế thu nhập cá nhân
VN thì có cho phép như mợ nói, nhưng chỉ tối đa 36tr/người/năm thôi nhé. của cá nhân đóng vào đó cũng là thu nhập sau thuế. nên em thấy mấy cs của mỹ nó khuyến khích saving để tiêu khi nghỉ hưu.

Justin_Do

[Tịch thu bằng lái]
em trải nghiệm cuộc sống ở vài nước phát triển rồi nên cũng có kinh nghiệm thực tế. qua báo đài thông tin cũng phải chọn lọc cụ ạ

fundraiser

Xe container
cũng có, nhưng ruột nó khác nhau nhiều lắm đó mợ ạ
bên Mỹ thì cái chi phí của cty bỏ ra nó được tính là chi phí được khấu trừ thuế, kể cả người lao động bỏ tiền vào cái quĩ đó thì cũng là chi phí được khấu trừ thuế thu nhập cá nhân
VN thì có cho phép như mợ nói, nhưng chỉ tối đa 36tr/người/năm thôi nhé. của cá nhân đóng vào đó cũng là thu nhập sau thuế. nên em thấy mấy cs của mỹ nó khuyến khích saving để tiêu khi nghỉ hưu.
Ko được 36tr đâu. em nhớ max là 2tr/tháng tức là 24tr/năm. E hơi phân vân Mỹ cho để khối lượng thoải mái ah. Thế này dân tình đẩy sang đó né thuế thì sao? Luật VN mà đổi sang kiểu Mỹ thì em chuyển mẹ cả cục tiền sang đó. Mỗi tháng tiền thuế nhiều vcl. Cuối năm nhận thưởng bị tax như ăn cướp. Nhưng dù sao còn đỡ hơn Mỹ nhể.

leua

Xe tăng
1/ Người vô gia cư ngày càng gia tăng và đã trở thành vấn đề ở các thành phố lớn ở những bang giàu có như Cali hay New York, còn những bang nghèo thì ít có người vô gia cư. Họ nằm ngủ ở những khu thương mại, xã rác bừa bãi gây ảnh hương đến việc mua bán. Chính quyền Cali đã thử nghiệm phát $750 tháng cho một số người vô gia cư để họ tự kiếm nơi cư trú nhưng đến nay vẫn chưa có kết luận là biện pháp này có hiệu quả hay không. Người vô gia cư đa phần là nghiện ngập nên họ không muốn vào cư trú tại những shelter ( nhà dành cho người vô gia cư) nơi vốn có những qui định khắc khe như cấm uống rươu, cấm đi chơi về khuya, cấm mang theo chó mèo...). Ngoài ra hiện tại ở Cali cũng có tình trạng quá tãi tù nhân trong nhà tù, chính quyền phải tuân theo những qui định về chế độ giam giữ tù nhân như số m2 dành cho một tù nhân, nên họ đã thả ra trước hạn tù một số tù nhân phạm các tôi nhẹ như trộm cắp vặt.... Cãnh sát cũng không muốn bắt những tội phạm trộm cắp vặt vì khi ra Tòa, quan tòa cũng sẽ chĩ phạt cãnh cáo, hoặc cho đeo vòng theo dõi ở cổ chân và cho tại ngoại...
Ngoài ra tình trạng người nhập cư lậu từ biên giới Mexico ( nước Mỹ hiện có trên 12 triêu người nhập cư lậu đang sinh sống) cũng góp phần gây mất trật tự nơi công công như lái xe gây tai nạn rồi bỏ chạy, buôn bán ma túy, trộm cắp hàng hóa trong các cửa hàng bán lẻ...thậm chí cướp giật... đập phá cửa hàng)

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Ko được 36tr đâu. em nhớ max là 2tr/tháng tức là 24tr/năm. E hơi phân vân Mỹ cho để khối lượng thoải mái ah. Thế này dân tình đẩy sang đó né thuế thì sao? Luật VN mà đổi sang kiểu Mỹ thì em chuyển mẹ cả cục tiền sang đó. Mỗi tháng tiền thuế nhiều vcl. Cuối năm nhận thưởng bị tax như ăn cướp. Nhưng dù sao còn đỡ hơn Mỹ nhể.
E thấy cái khác là sự ổn định của cs ở bển, cụ cho tiền vào 401 ko bị đánh thuế, nhưng khi cụ rút ra tiêu là bị đánh thuế, cái này đòi hỏi cs phải ổn định trong tgian dài thì dân họ mới yên tâm :)

DurexXL

Xe lăn
Chi phí cuộc sống của từng người là rất khác nhau, khó mà nói cụ ạ.
Giá nhà trung bình ở khu em ở ( Little Saigon) là 800k USD một căn. Giá thuê trung bình là $3000 tháng/ căn 4 phòng ngủ + 3 phòng tắm + gara 2 xe. Giá share phòng master bedroom là $ 1000 tháng.
Lương của công nhân cấp thấp nhất công ty em làm là $21/ giờ. Làm thêm giờ ( quá 40 giờ / tuần) tính gấp rưỡi. Công nhân lâu năm là $28 / giờ.
Lương có bằng đại học mới vào làm ở công ty em làm $80k/ năm. Lâu năm trên dưới 120 k/ năm.
Lương California luôn cao hơn các tiểu bang khác vì đời sống, giá cả cao hơn các tiểu bang khác.
Lương 100k / năm như em chỉ vừa đủ sống ở Cali. Phải tiết kiệm mới có dư.
Học hành từ cấp 1 tới cấp 3 là bắt buộc và là miễn phí ở Mỹ. Học sinh ở Cali được ăn uống miễn phí ngày 2 bữa ( sáng + trưa) tại trường. Dĩ nhiên cũng có các trường tư, những gia đình giàu có gửi con họ đi hoc ở đó. Học phí khoảng vài nghìn đồng / tháng.
Cảm ơn Cụ chủ đã mở Thread rất hay và có các thông tin, hình ảnh trực quan
Mong Cụ đều tay để các OFer chưa có điều kiện sang Mỹ như em mở mang thêm kiến thức

Kính chúc Cụ chủ và Gia đình năm mới 2024 Mạnh khỏe, Thịnh vượng

monetaboot

Xe máy
Cái dụ nhập cư lậu thì có 2 mặt dừa lợi dừa hại. Hiện tại 1 số ng lậu trình diện cơ quan di trú và được cấp phép để làm việc trong thời gian chờ đợi đơn xin tị nạn được giải quyết. Cái này có lợi là chính phủ ko phải tốn tiền cho họ, họ đi làm, tiêu dùng và đóng thuế cho nước Mỹ. Nếu đơn xin tị nạn bị từ chối thì bị trục xuất về nước. Nước Mỹ có nguồn lao động chân tay giá rẻ, thu đc thuế, lợi đủ đường, chỉ cần khoảng vài ba ông lậu đi làm trên chục ông là ok. Còn chuyện có được thẻ xanh hay ko thì lại là câu chuyện trường kì khác, câu chuyện này chỉ đến nếu như đơn xin tị nạn đc approved.

chieubuon

Xe tăng
Mợ chủ bảo phóng sự ảnh mà thấy ảnh ít quá, toàn chữ là chữ. Mợ up ảnh sinh hoạt cuộc sống đời thường lên để anh em xem xem cuộc sống bên đó và VN khác nhau như thế nào. Ví dụ: Mợ ăn sáng ntn, cafe ra sao, đi làm như thế nào,....và các hoạt động xung quanh,..

haiyen1012

Xe điện
Em có thằng bạn thời sinh viên nó quảng giao lắm, học thì dốt và ham chơi nhưng bạn bè quý, suốt ngày đi chơi lê la ngoài đường. Tốt nghiệp xong nó sang Mĩ do có người nhà bảo lãnh, mấy năm sau về chơi thấy nó dùng Iphone xịn, mặc quần áo Tommy với Levi's, bạn bè có vẻ ngưỡng mộ nhưng lúc ngồi xe máy đi lượn phố với nhau nó tâm sự thật: Bên này chúng mày sướng hơn nhiều, đi làm sáng ăn phở uống cafe trưa ăn cơm văn phòng, tối nhậu nhẹt bia bọt còn Karaoke tăng 2 tăng 3, như tao ở bên kia sáng dậy sớm nấu ăn rồi đóng hộp mang đi làm để trưa ăn cho tiết kiệm, tối muộn mới về lại nấu qua loa đồ đông lạnh cho xong bữa. Làm thì cắm mặt vào quần quật chứ đâu có như chúng mày đút chân gầm bàn ngồi máy tính rảnh còn lên FB chém gió.

QMintech

Xe tăng
Các cụ chịu khó xem youtube: Hello atlanta or Hi Kerry...Họ review khá chi tiết. Ví dụ Kg thịt bò bên Mĩ rẻ hơn VN ta nhiều hay đồ quần áo, giày dép