[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

UWBothell

Xe tải
Xe bus đưa đón học sinh.

Xe bus này không phải học sinh nào cũng được đi. Chỗ em ở thì phải cách trường hơn 1 mile ( 1.6km) thì mới được đi, ngắn hơn quãng đường này thì bố mẹ dắt con đến trường hoặc con tự đi bộ đến trường. Xe này tụi em gọi là xe vua, vì khi dừng lại bung bảng chặn ra là các xe cùng chiều và ngược chiều ( nếu không có ngăn cách cứng ) phải ngừng lại. Nếu vượt qua khi xe đang dừng đón/trả học sinh thì tài xế sẽ ghi bảng số lại và mình sẽ nhận giấy phạt lên tới $500

leua

Xe tăng
Là một tiểu bang mà những người nhập cư chiếm đa số, trường học ở Cali khuyến khích học sinh mặc trang phục truyền thống dân tộc tới trường. Tết Nguyên Đán, các học sinh gốc Việt được thầy cô khuyến khích mặc áo dài đến trường.
Đa phần học sinh là con cái của người nhập cư ở Cali biết rành rọt 2 thứ tiếng. Một là tiếng mẹ đẻ và hai là tiếng Anh.
( thí dụ nói tiếng Hoa và tiếng Anh, tiếng Việt và tiếng Anh, tiếng Nhật và tiếng Anh, tiếng Thái và tiếng Anh....)
Đây là một lợi thế khi các em lớn lên đi làm việc. Ví dụ như cãnh sát ở thành phố minh đang ở biết thêm 1 ngôn ngữ ngoài tiếng Anh thì sẽ được thêm $5 một giờ lương (vì có thể tiếp xúc trực tiếp với những cư dân kém tiếng Anh như người Mễ nhập cư, người Việt mới nhập cư). Thư ký, nhân viên bán hàng nếu có khả năng song ngữ cũng được ưu tiên trong tuyển dụng ( song ngữ ở đây mình muốn nói là nói năng rành rọt chứ không phải bằng cấp ngoại ngữ ở trường lớp).

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Ko được 36tr đâu. em nhớ max là 2tr/tháng tức là 24tr/năm. E hơi phân vân Mỹ cho để khối lượng thoải mái ah. Thế này dân tình đẩy sang đó né thuế thì sao? Luật VN mà đổi sang kiểu Mỹ thì em chuyển mẹ cả cục tiền sang đó. Mỗi tháng tiền thuế nhiều vcl. Cuối năm nhận thưởng bị tax như ăn cướp. Nhưng dù sao còn đỡ hơn Mỹ nhể.
Post 27 có cụ nói rồi đó ạ, tối đa là 10k usd/năm thôi, ở VN mức giới hạn này nó hơi thấp, 24tr thì có 1k usd, còn mức 36 tr thì như e nói là tầm 1,5k/năm.

nozinomuo

Xe tải
Em qua lại Mỹ nhiều lần, lần ngắn 10 ngày, lần dài cả tháng. Chủ yếu qua đi công tác và kết hợp thăm con. Lần nào cũng đến ngày thứ 3-4 là có hiện tượng bồn chồn (anxiety hẳn hoi) vì cuộc sống yên ắng quá làm em không chịu nổi. Cái gì cũng riêng mình từ sáng tới chiều. Các khu em đã đi qua gồm Cali chỗ phố Bolsa của cụ chủ, thủ đô Washington DC, New York, Atlanta, Memphis. Chỗ nào cũng có bạn bè VN tiếp đón vài ba bữa mà vẫn thấy khổ sở vì thiếu giao tiếp với xã hội Châu Á tấp nập kiểu ở VN.

Văn hoá Mỹ hay tổ chức lễ party nho nhỏ ở công ty cho nhân viên vào các dịp lễ lạt. Cơ quan em ởVN cũng thế. Cơ mà nó chỉ là bề mặt, mọi người nói cười với nhau vậy thôi chứ quan hệ nó không khăng khít đậm sâu. Em lúc nào cũng chỉ thích nhao ra đường ăn uống với bạn bè, người quen, cafe, trà đá, rồi ăn đủ thứ vặt vãnh mình thích. Em yêu ẩm thực đa dạng của VN cực kỳ. Chua cay măn ngọt, riêng món nước thôi ngoài phở, bún cơ bản còn hàng bao nhiêu phiên bản khác. Em không có quá nhiều bạn, nhưng bạn là đúng nghĩa sâu đậm thực sự. Túm nhau đi cafe là dốc lòng được, bàn bạc được chuyện nọ chuyện kia tới nơi. Nên qua Mỹ em không thấy có được một mạng lưới xã hội tương tự (có thể người khác có em không biết), đồ ăn không ngon, không đa dạng và đắt. Nên nhà em có cơ hội xin đi cả nhà (không mất tiền, không phải đi dạng EB5 ạ) mà em hỏi chồng con ai cũng bảo tự dưng sao đi làm gì. Thằng con lớn em lúc 20 tuổi em bảo suy nghĩ lần cuối đi bố mẹ có làm thủ tục sang không, vì sau 21 tuổi là bố mẹ không được bảo lãnh con nữa đâu. Lúc đó nó đang học năm 2 đại học bên đó, mà nó cũng bảo sang đây làm gì, con về VN chứ không ở lại đây đâu. Giờ nó ra trường đã xin được việc và mới đi làm rồi, xác định làm 3 năm rồi về thôi (dù công ty nó cũng to và hết 1 năm sẽ lại làm thủ tục xin thẻ xanh cho bọn quốc tế để giữ chân lâu dài). Thằng con em cũng nghiện và thèm đồ ăn VN ạ, nên nó phải tự lọ mọ làm một số thứ cho đúng ý và vừa miệng. Em ví dụ vài ảnh dưới.
Có bún chả ăn là đẳng rồi, em vào hóng ảnh cộng đồng người việt ở cali, e cũng có người nhà bên này

Mytv

Xe điện
Là một tiểu bang mà những người nhập cư chiếm đa số, trường học ở Cali khuyến khích học sinh mặc trang phục truyền thống dân tộc tới trường. Tết Nguyên Đán, các học sinh gốc Việt được thầy cô khuyến khích mặc áo dài đến trường.

Bố đẹp choai nên con gái xinh quá.

UWBothell

Xe tải
Post 27 có cụ nói rồi đó ạ, tối đa là 10k usd/năm thôi, ở VN mức giới hạn này nó hơi thấp, 24tr thì có 1k usd, còn mức 36 tr thì như e nói là tầm 1,5k/năm.
22.5k cụ ạ. $10k em nói là mức max mà cong ty sói em match cho nên tụi em cũng chỉ bỏ vô $1k/tháng.( coi như mỗi năm save duoc $22k)

DurexXL

Xe lăn
.....Nếu anh công nhân này muốn thay đổi cuộc sống thì đi làm về chịu khó đi học, dăm năm sau có bằng Đại học thì cuộc sống sẽ khác. Ở Mỹ muốn vươn lên thì chỉ có con đường học vấn.
......
Em đánh giá rất tích cực yếu tố này

Chứ cứ phân nên bán lồ, vạt trồng rau một đêm thành tỷ phú thì giá trị còn đảo lộn

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu có ông anh ở phố cổ HN, dân thuyền nhân vượt biển sang HongKong từ năm 78, sau 3 năm sống trong trại thì được cp Mỹ bão bảo lãnh sang Mỹ.
Ổng và gđ mở quán ăn ỏ ngay gần tt Phước Lộc Thọ mà mợ chủ up ảnh lên. Ổng tên Hạnh "phở", năm nay đã gần 80, nghỉ bán hàng 4-5 năm nay. Giờ về VN sinh sống, lương hưu vợ con ổng lĩnh hộ rồi gửi về VN. Có lẽ giai đoạn làm kd, ổng đóng BH ít nên lương hưu chỉ tầm 500$, số xèng này ko đủ chi tiêu ở bển nên ông về VN dưỡng già và cơ bản vợ con ổng (ổng 3 vợ) chính thức từ trước khi vượt biên đều ở HN.

TUCSON9389

Xe điện
22.5k cụ ạ. $10k em nói là mức max mà cong ty sói em match cho nên tụi em cũng chỉ bỏ vô $1k/tháng.( coi như mỗi năm save duoc $22k)
cám ơn cụ. 22.5k thì tầm gần 2k/tháng, mức này để bổ sung vào cuộc sống hưu sau này thì cũng coi như tạm ổn.
e hy vọng ở VN họ sẽ nới dần cái này, chứ để thấp quá thì ko khuyến khích.

Em có thằng bạn thời sinh viên nó quảng giao lắm, học thì dốt và ham chơi nhưng bạn bè quý, suốt ngày đi chơi lê la ngoài đường. Tốt nghiệp xong nó sang Mĩ do có người nhà bảo lãnh, mấy năm sau về chơi thấy nó dùng Iphone xịn, mặc quần áo Tommy với Levi's, bạn bè có vẻ ngưỡng mộ nhưng lúc ngồi xe máy đi lượn phố với nhau nó tâm sự thật: Bên này chúng mày sướng hơn nhiều, đi làm sáng ăn phở uống cafe trưa ăn cơm văn phòng, tối nhậu nhẹt bia bọt còn Karaoke tăng 2 tăng 3, như tao ở bên kia sáng dậy sớm nấu ăn rồi đóng hộp mang đi làm để trưa ăn cho tiết kiệm, tối muộn mới về lại nấu qua loa đồ đông lạnh cho xong bữa. Làm thì cắm mặt vào quần quật chứ đâu có như chúng mày đút chân gầm bàn ngồi máy tính rảnh còn lên FB chém gió.
Thực sự là em lại thích cs thế này.
Và thực tế là đang ngày 3 bữa cơm nhà, hết giờ làm là về nhà, chủ nhật đưa vợ con đi ăn sáng cafe siêu thị.

leua

Xe tăng
Bố đẹp choai nên con gái xinh quá.
Hình đó hồi nhỏ, bây giờ bé đã 15 tuổi và là thiếu sinh quân của hải quân Mỹ.

Ảnh chụp anh trai của bé gái năm đầu vào đại học.

Chỉnh sửa cuối:

vanhai493

Xe điện
Tiết kiệm là không chạy theo nhịp sống của bọn đồng nghiệp Mỹ. Bọn họ sinh bên này, nên có quan niệm sống khác người Việt Nam.
Một năm họ phải đi du lịch vài lần. Quần áo thì hết mùa, hết năm là phải mua cái mới.
Vật dụng trong nhà cũng thay mới khi cái cũ chưa hư....v.v...
Về già bọn họ có lương hưu và tiền 401k để rút ra xài.
Người gốc Việt mình thì sống căn cơ hơn nên có dư.
Bên đó ngoài lương hưu còn dc 400k $ để xài nữa à chủ thớt?
Nếu vậy thì xịn nhỉ

UWBothell

Xe tải

sky_driver

Xe buýt
Chi phí cuộc sống của từng người là rất khác nhau, khó mà nói cụ ạ.
Giá nhà trung bình ở khu em ở ( Little Saigon) là 800k USD một căn. Giá thuê trung bình là $3000 tháng/ căn 4 phòng ngủ + 3 phòng tắm + gara 2 xe. Giá share phòng master bedroom là $ 1000 tháng.
Lương của công nhân cấp thấp nhất công ty em làm là $21/ giờ. Làm thêm giờ ( quá 40 giờ / tuần) tính gấp rưỡi. Công nhân lâu năm là $28 / giờ.
Lương có bằng đại học mới vào làm ở công ty em làm $80k/ năm. Lâu năm trên dưới 120 k/ năm.
Lương California luôn cao hơn các tiểu bang khác vì đời sống, giá cả cao hơn các tiểu bang khác.
Lương 100k / năm như em chỉ vừa đủ sống ở Cali. Phải tiết kiệm mới có dư.
Học hành từ cấp 1 tới cấp 3 là bắt buộc và là miễn phí ở Mỹ. Học sinh ở Cali được ăn uống miễn phí ngày 2 bữa ( sáng + trưa) tại trường. Dĩ nhiên cũng có các trường tư, những gia đình giàu có gửi con họ đi hoc ở đó. Học phí khoảng vài nghìn đồng / tháng.
Lương như cụ thì mua nhà đc rồi nhỉ, cụ làm về ngành gì ạ?

fundraiser

Xe container
Nói cao hay thấp e nghĩ cũng nên nhìn tương đối. Nếu so sánh với GDP bình quân đầu người, VN là 4100 usd và Mỹ là 76000 usd thì con số free tax này của VN tương đương 24.3% GDP per capita và Mỹ tương đương 13%, vẫn thấp hơn VN.

kienvinh

Xe lăn
Cảm ơn mợ đã giải thích dùm em.
Bác có thể vui lòng giải thích thêm về việc đóng góp vào quỹ lương hưu bắt buộc của Mỹ không? Hãng đóng bao nhiêu %, công nhân đóng bao nhiêu %? Khi đủ điều kiện nghỉ hưu thì được hưởng như thế nào?

UWBothell

Xe tải
Bác có thể vui lòng giải thích thêm về việc đóng góp vào quỹ lương hưu bắt buộc của Mỹ không? Hãng đóng bao nhiêu %, công nhân đóng bao nhiêu %? Khi đủ điều kiện nghỉ hưu thì được hưởng như thế nào?
401k không bắt buộc , nhưng social security tax và medicare tax là bắt buộc. % phải đóng cho người lao động và chủ (hãng ) nhu nhau là 6.2% và 1.45% tương ứng 2 loại thuế. Ngoài ra còn income tax nữa ( có thể được trừ thẳng vào paycheck hoặc cuối năm đóng 1 lần)