[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

Đông86

Xe điện

leua

Xe tăng
Chuẩn ạ.
Đúng là Chỉ lo bọn trẻ quên tiếng Việt, đừng sợ chúng không giỏi tiếng Anh.
Một phần vì Little SaiGon nó cũng có cộng đồng Việt Nam đông đảo.

Tôi qua Đồng Xuân chợ, ở Berlin.
Nhiều anh chị ở đấy nhiều năm, cả chục năm, không biết 1 chữ tiếng Đức và cũng không phải sử dụng đến.

Thậm chí không ốm đau và không dám ốm đau: Nhiều người ở lậu và không có Bảo hiểm y tế.
Tỷ lệ người Việt Nam ở lậu trên đất Mỹ rất ít cụ ạ. Đa phần là người di tản, vượt biển sau năm 1975. Lớp qua sau là diện HO và do thân nhân qua trước bảo lãnh. Khi sang, họ có thẻ xanh và sau 5 năm là có thể thi quốc tịch và lại tiếp tục bảo lãnh. Lớp du học sinh kết hôn với người có quốc tịch rồi ở lại định cư cũng kha khá.
Riêng những người có điều kiện đi du lịch hay công tác thì rất ít người trốn ở lại.
Chính phủ Mỹ không có chương trình nhập khẩu lao động phổ thông nên cũng không có dạng này trốn ở lại giống như các nước Đông Âu.

leua

Xe tăng
Em xem cái nhà thứ 2, 325K Mỹ đế, có 370m2 nhà ở, khuôn viên 2900m2
Rẻ so với vn.
Thuế hàng năm chừng bao nhiêu cụ ơi
Căn đó ở bang Texas thì thuế hàng năm vào khoảng 3%. Mỹ cho phép người nước ngoài mua nhà đất ( nhưng không có ưu tiên đến quyền lợi nhập cư, thẻ xanh gì hết).

Up thêm ảnh.

Lễ nhận lon sĩ quan của thiếu sinh quân.

Nói thêm là ở Mỹ đã bỏ chế độ nghĩa vụ quân sự từ sau chiến tranh Việt Nam.
Toàn bộ lính hiện dịch và trừ bị của Mỹ là quân nhân tình nguyện nhập ngũ.
Xã hội Mỹ rất tôn trọng quân nhân và cựu quân nhân. Quân ngân giải ngủ được đi học đại học miễn phí, mua nhà trả góp khỏi cần tiền down trước, ưu tiên khi đi xin việc làm kể cả trong công ty tư nhân....em thấy trong cửa hàng nếu như thấy lính mặc quân phục bước vào là mọi người đang xếp hàng sẽ nhường ưu tiên cho người lính.

phòng tập gym ở công ty. Mọi người được khuyến khích tập thể dục.

Chỉnh sửa cuối:

Xechaybangcom

Xe điện
Ko được 36tr đâu. em nhớ max là 2tr/tháng tức là 24tr/năm. E hơi phân vân Mỹ cho để khối lượng thoải mái ah. Thế này dân tình đẩy sang đó né thuế thì sao? Luật VN mà đổi sang kiểu Mỹ thì em chuyển mẹ cả cục tiền sang đó. Mỗi tháng tiền thuế nhiều vcl. Cuối năm nhận thưởng bị tax như ăn cướp. Nhưng dù sao còn đỡ hơn Mỹ nhể.
Ngày xưa thì là 1 triệu/tháng. Hiện nay là 3 triệu/tháng là chi phí được khấu trừ đối với DN. Cụ kia nhớ đúng đấy ạ.

Xechaybangcom

Xe điện
Em chưa hiểu lắm: nộp thuế 15% theo lương sao các cụ lại bảo là cao nhỉ? Thế ở VN nộp thuế mức 15% thì cũng là bình thường và nhiều người phải nộp mà? Hay là em hiểu sai (em không phải dân kế toán)
Tại các cụ ấy toàn lậu nên không biết rằng nộp thuế theo lương ở Việt Nam cũng vô cùng cao nếu so tỷ lệ % thuế nộp trên lương. Ở VN nếu có mức lương gross là 8k$/tháng thì thuế cũng khoảng 2.2k$/tháng.

leua

Xe tăng
Học hành của trẻ con là sướng nhất cụ nhỉ, đi làm là ko phải lo nghĩ nhiều
Nước Mỹ không phải là thiên đường cho người lớn, nhưng thật sự là nơi tốt nhất cho trẻ em.
Nhớ hồi con em còn bé mới học lớp 2, nó đi học về khoe với em: hôm nay trong giờ học con giơ tay phản đối lại lời thầy giáo dạy. Em mới lo lắng hỏi nó tại sao và rồi thầy giáo bảo sao? Nó trả lời là thầy giáo bảo nó nêu ý kiến của nó về việc đó, sau đó thầy phân tích cho cả lớp về việc đó. Cuối cùng nó nhận ra là ý kiến của nó sai, nhưng thầy lại cho nó điểm thưởng vì có suy nghĩ độc lập.
Em nghĩ chính vì tôn trọng tư duy độc lập của học sinh như vậy mà các trường Đại học của Mỹ giành nhiều giải Nobel về khoa hoc.
Theo thống kê thì hệ thống Đại học California xếp ở vị trí đầu bảng với 38 người giành giải, trong đó có 13 người đoạt giải Nobel Hóa học và 12 người đoạt giải Nobel Vật lý. Trong đó, người đầu tiên giành giải Nobel là nhà vật lý Ernest Lawrence đoạt giải năm 1939 nhờ tạo ra máy gia tốc cyclotron đầu tiên.

Xếp thứ hai là Đại học Harvard với 33 người, trong đó có 11 người đoạt giải Nobel Y học và 8 người đoạt giải Nobel Vật lý.

Xếp thứ ba là một trường ngoài Mỹ - Đại học Cambridge (Anh) - với 28 người giành giải.

Có 9 trong số 12 trường đại học của Mỹ đã hơn 10 lần được xướng tên trong các mùa Nobel, trong đó có Stanford (23), MIT (20) và Chicago (19).

Ảnh trường CSU Long Beach, California, nơi em từng học.

Chỉnh sửa cuối:

thichdonhat

Xe buýt
Ở VN e đang kiếm gấp 3 chủ thớt nhưng nói thật trong thâm tâm vẫn mong được định cư bên Mẽo. Chủ yếu mong con cái sống ở môi trường mà mặt bằng dân trí cao, xã hội ổn định không hỗ loạn và nhiều nỗi sợ hãi như ở mình.
Cụ kiếm được nhiều như thế mà lại sống trong nhiều "nỗi sợ hãi" như vậy e, đoán chắc cụ làm "nghề nguy hiểm" nên sợ thành củi hả. Em fun tí cho vui nhé

VuNgoanMuc

Xe điện
Tại các cụ ấy toàn lậu nên không biết rằng nộp thuế theo lương ở Việt Nam cũng vô cùng cao nếu so tỷ lệ % thuế nộp trên lương. Ở VN nếu có mức lương gross là 8k$/tháng thì thuế cũng khoảng 2.2k$/tháng.
ở mình giàu nhờ lậu và trốn thuế là nhiều nên có khi ngạc nhiên thấy thuế thu nhập của mình sao thấp thế :D .. có chị gì vừa khoe mua ô nhà đất ngàn mét hơn 300 tỷ làm trụ sở , nếu lấy thu nhập theo kê khai thuế của chị ra khéo không mua nổi 10m2. Nhà nước cần tăng thu thuế khẩn cấp cứ gõ đầu các chị làm đẹp, bán mỹ phẩm online trước cũng ra khá nhiều tiền

leua

Xe tăng
Nhà đẹp thật, em thích phong cách xây nhà kiểu này lắm, giá rẻ hơn cả biệt thự bên mình
Em nghĩ giá nhà bên này là giá thật. Hơn nữa là người Mỹ cũng không có tâm lý để nhà lại cho con thừa kế ( vì thuế thừa kế nhà rất cao).

Justin_Do

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kiếm được nhiều như thế mà lại sống trong nhiều "nỗi sợ hãi" như vậy e, đoán chắc cụ làm "nghề nguy hiểm" nên sợ thành củi hả. Em fun tí cho vui nhé
em làm kinh doanh nhỏ lẻ thôi. Đơn giản như thế này cụ nhé:
- Ra đường cụ không cẩn thận là dính tai nạn giao thông do đường xá ở mình khá bát nháo. Ở mình hầu như không còn việc để con cái tự đi bộ hay đạp xe đến trường nữa.
- Môi trường thì cực kì ô nhiễm. chắc cụ cũng biết Hà Nội đang nằm trong top những tp ô nhiễm không khí nặng nhất thế giới.
- Thực phẩm thì cực kì độc hại. Ra chợ hay vào siêu thị cũng chẳng biết được đồ ăn có thực sự an toàn không.

Những thứ này kể cả cụ có là tỉ phú $ thì cũng không tránh được.

Mũi tên bạc

Xe container
Bên nước ngoài khi nói lương sẽ nói theo năm cụ. Như trên là 100k/năm. Chứ 100k/tháng thì thuộc tầng lớp Elite r.
Em cũng đang nói 100k/ năm cụ ạ; em thấy một bạn quen của em sống bên Mỹ chưa thu nhập cao bằng cụ chủ mà họ vẫn sống ổn!

Đông86

Xe điện
Căn đó ở bang Texas thì thuế hàng năm vào khoảng 3%. Mỹ cho phép người nước ngoài mua nhà đất ( nhưng không có ưu tiên đến quyền lợi nhập cư, thẻ xanh gì hết).

Up thêm ảnh.

Lễ nhận lon sĩ quan của thiếu sinh quân.
Nói thêm là ở Mỹ đã bỏ chế độ nghĩa vụ quân sự từ sau chiến tranh Việt Nam.
Toàn bộ lính hiện dịch và trừ bị của Mỹ là quân nhân tình nguyện nhập ngũ.
Xã hội Mỹ rất tôn trọng quân nhân và cựu quân nhân. Quân ngân giải ngủ được đi học đại học miễn phí, mua nhà trả góp khỏi cần tiền down trước, ưu tiên khi đi xin việc làm kể cả trong công ty tư nhân....

phòng tập gym ở công ty.
nhà 325K Mỹ kim, thuế 3%, vậy là thuế 10K usd rùi. Thuế tài sản cao đấy, nhưng ưu điểm pháp lý là sở hữu tư nhân, toàn quyền định đoạt.

BMW X10

Xe điện
Tỷ lệ người Việt Nam ở lậu trên đất Mỹ rất ít cụ ạ. Đa phần là người di tản, vượt biển sau năm 1975. Lớp qua sau là diện HO và do thân nhân qua trước bảo lãnh. Khi sang, họ có thẻ xanh và sau 5 năm là có thể thi quốc tịch và lại tiếp tục bảo lãnh. Lớp du học sinh kết hôn với người có quốc tịch rồi ở lại định cư cũng kha khá.
Riêng những người có điều kiện đi du lịch hay công tác thì rất ít người trốn ở lại.
Chính phủ Mỹ không có chương trình nhập khẩu lao động phổ thông nên cũng không có dạng này trốn ở lại giống như các nước Đông Âu.
À, cái vụ " trốn ở lại giống như các nước Đông Âu" nó liên quan địa lý nhiều hơn, bác ạ:
Bác sang Đức Pháp khá khó, thế thì bác sang Poland, Czech, ..., rồi vượt biên vào Đức Pháp và làm chui trong các cơ sở của đồng hương (Tàu và Việt đều như thế).
Làm xong việc, họ quay lại các nước láng giềng và tìm cách xin hộ chiếu về Việt Nam.

Anh US, nó có độc 2 hàng xóm là anh Canada và Mexico thôi.

leua

Xe tăng
Bà chị nhờ đưa đứa cháu đi tập bắn súng cho nó thêm chút thực tế, chứ toàn nằm trong phòng bắn súng trên game.

BMW X10

Xe điện
Em nghĩ giá nhà bên này là giá thật. Hơn nữa là người Mỹ cũng không có tâm lý để nhà lại cho con thừa kế ( vì thuế thừa kế nhà rất cao).
Thừa kế Nhà cửa (Bất động sản) và Thừa kế cái khác, có mức thuế khác nhau à bác?

minhmo

Xe cút kít
Giờ mới biết có thớt này. Em tranh thủ đọc kẻo hết giờ. :D

fundraiser

Xe container
Em cũng đang nói 100k/ năm cụ ạ; em thấy một bạn quen của em sống bên Mỹ chưa thu nhập cao bằng cụ chủ mà họ vẫn sống ổn!
em ở VN đc 60k/năm, tiền sạch đóng thuế đầy đủ ko sót giọt nào. Nhiều lúc mông lung cũng muốn đc relocate trong tập đoàn đi sang nước phát triển sống cho có cảm giác thôi chứ bảo giờ tự dưng bỏ đi sang đó sợ ko giữ đc cuộc sống như hiện giờ.

leua

Xe tăng
Bên nước ngoài khi nói lương sẽ nói theo năm cụ. Như trên là 100k/năm. Chứ 100k/tháng thì thuộc tầng lớp Elite r.
Nghe lương 100 nghìn đô/ năm thì nhiều chứ thật ra sau khi trừ các thứ thuế liên bang, tiểu bang và đóng quỹ an sinh xã hội cũng chỉ có thể cầm về khoảng 75 nghìn thôi. Sau đó sẽ phải chi phí những thứ như sau:
Tiền trả góp nhà hết gần 30 nghìn/ năm. Mỗi tháng gần $2500.
Tiền để dành để đổi xe ( sau 3 năm) cũng là 10 nghìn/ năm.
Tiền đóng vào quỹ 401(k) cũng 10 nghìn / năm.
Em chỉ còn lại 25 nghìn để ăn uống, chi dùng. Tức là mỗi tháng chỉ có 2 nghìn cho ăn uống, xăng xe, bảo hiểm xe, tiệc tùng bạn bè, v.v...
Rất may là hàng năm, công ty có khoản thưởng 7 % lương nếu sản xuất đạt kế hoạch. Em thường dùng khoản này để gởi về Việt Nam giúp họ hàng gặp hoàn cảnh khó khăn, hoặc đi du lịch.

Wakeup

Xe điện
Nước Mỹ không phải là thiên đường cho người lớn, nhưng thật sự là nơi tốt nhất cho trẻ em.
Nhớ hồi con em còn bé mới học lớp 2, nó đi học về khoe với em: hôm nay trong giờ học con giơ tay phản đối lại lời thầy giáo dạy. Em mới lo lắng hỏi nó tại sao và rồi thầy giáo bảo sao? Nó trả lời là thầy giáo bảo nó nêu ý kiến của nó về việc đó, sau đó thầy phân tích cho cả lớp về việc đó. Cuối cùng nó nhận ra là ý kiến của nó sai, nhưng thầy lại cho nó điểm thưởng vì có suy nghĩ độc lập.
Em nghĩ chính vì tôn trọng tư duy độc lập của học sinh như vậy mà các trường Đại học của Mỹ giành nhiều giải Nobel về khoa hoc.
Theo thống kê thì hệ thống Đại học California xếp ở vị trí đầu bảng với 38 người giành giải, trong đó có 13 người đoạt giải Nobel Hóa học và 12 người đoạt giải Nobel Vật lý. Trong đó, người đầu tiên giành giải Nobel là nhà vật lý Ernest Lawrence đoạt giải năm 1939 nhờ tạo ra máy gia tốc cyclotron đầu tiên.

Xếp thứ hai là Đại học Harvard với 33 người, trong đó có 11 người đoạt giải Nobel Y học và 8 người đoạt giải Nobel Vật lý.

Xếp thứ ba là một trường ngoài Mỹ - Đại học Cambridge (Anh) - với 28 người giành giải.

Có 9 trong số 12 trường đại học của Mỹ đã hơn 10 lần được xướng tên trong các mùa Nobel, trong đó có Stanford (23), MIT (20) và Chicago (19).

Ảnh trường CSU Long Beach, California, nơi em từng học.

Thế nên ở Mỹ mới có những câu hỏi tình huống rất oái ăm như đưa ra 1 lựa chọn giữa cứu bố và cứu 1 triệu đô nếu nhà bị cháy, hay cứu mẹ hay cứu vợ khi cả 2 cùng bị chìm tầu,....

Và không có đáp án nào chính xác cho những câu hỏi loại này vì tuỳ vào hoàn cảnh của từng đối tượng trong câu hỏi mà có 1 đáp án khác nhau, miễn là giải thích hợp lý là đc, khuyến khích tư duy độc lập, phù hợp hoàn cảnh cụ thể mà đưa ra đáp án.

Chỉnh sửa cuối: