[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

leua

Xe tăng
Bác có thể vui lòng giải thích thêm về việc đóng góp vào quỹ lương hưu bắt buộc của Mỹ không? Hãng đóng bao nhiêu %, công nhân đóng bao nhiêu %? Khi đủ điều kiện nghỉ hưu thì được hưởng như thế nào?
Người lao động ở Mỹ đóng tiền vào quỹ An Sinh Xã hội ( còn gọi là quỹ hưu trí) hàng tháng là 6.2 % lương. Hãng cũng phải đóng 6.2 % lương của người lao động cho quỹ này.
Người lao động khi về hưu lãnh bao nhiêu tiền tùy thuộc vào số năm đóng góp và tùy vào tiền lương trong quá trình làm việc.
Sở An Sinh xã hội Mỹ có một trang web để mọi người có thể vào và tự tính toán số tiền mình sẽ được lãnh khi về hưu dựa trên các con số ước tính hiện tại.
Thí dụ như mình vào đó, điền số an sinh xã hội của cá nhân mình, sau đó bỏ vào mốc thời gian mình dự tính về hưu (năm nào ), và mức lương dự tính ... Trang web đó của chính phủ sẽ cho biết mình số tiền hàng tháng nhận được khi tới thời điểm đó mình về hưu.
Lương cao nhất khi về hưu ở Mỹ theo mình biết là khoảng $3000. Thấp nhất thì dưới $1000. Nhưng nếu như bạn đến tuổi về hưu (trên 65) mà lương hưu quá thấp thì có nhận được thêm trợ cấp cho người già, sao cho bạn phải nhận được tối thiểu $914 cho một người.

honda acura

Xe điện
cũng đừng tô vẽ nó quá cụ ạ. bên đó người vô gia cư cũng khiếp luôn. các cửa hàng giờ cũng bị cái đám vô gia cư thất nghiệp nó vào quậy phá, cướp hàng và cảnh sát nó ko can thiệp với các món đồ dưới 1000 thì phải.
cụ chủ vào xác nhận giúp e với. e nghe bạn em nó kể thôi. và e nghĩ chắc cũng tùy tiểu bang chứ ko phải đâu đâu trên đất mỹ cũng thế cả
phàm con cái mà coi thường và chê cha mẹ đẻ ra mình thì là loại chẳng ra gì đâu cụ

leua

Xe tăng
Đã 10 giờ đêm giờ Cali, xin chào các cụ, mợ.
Ngày mai là hết kỳ nghỉ Giáng Sinh, em phải trở lại đi làm. Chúc mọi người ở Việt Nam một ngày vui vẻ.

Hình cô em gái dịp lễ Giáng Sinh.

Chỉnh sửa cuối:

A.B.C.D

Xe hơi
Thật em cũng muốn biết lương hưu mình sẽ được lĩnh là bn như vầy mà hưu trí ở VN rối như tơ vò, mỗi lúc 1 kiểu ..

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thật em cũng muốn biết lương hưu mình sẽ được lĩnh là bn như vầy mà hưu trí ở VN rối như tơ vò, mỗi lúc 1 kiểu ..
Những cái chung ở VN thường mắc phải sự không minh bạch, không rõ là do phức tạp quá nói dân cũng không hiểu hay do người quản lý những cái chung đấy không có sự chính trực

nunachuoi

Xe tăng
Ngày mai là hết kỳ nghỉ Giáng Sinh, em phải trở lại đi làm. Chúc mọi người ở Việt Nam một ngày vui vẻ.
Cụ khai sáng cho em vụ nghỉ này với, trước giờ em cứ tưởng bọn tây nó nghỉ 1 lèo từ giáng sinh đến hết tết dương lịch.

cmyk77

Xe điện

Hình cô em gái dịp lễ Giáng Sinh.

Xinh thía mà mợ che làm gì ? chắc nhiều cụ như em ước gì làm ông già noel ngồi ô tô......8-}

leua

Xe tăng
Cụ khai sáng cho em vụ nghỉ này với, trước giờ em cứ tưởng bọn tây nó nghỉ 1 lèo từ giáng sinh đến hết tết dương lịch.
Thông thường mọi năm đúng là nghỉ một lèo như thế, nhưng năm công ty em bị thiếu hàng để giao qua các bệnh viện ở China và Châu Âu, nên các xếp lớn quyết định không nghỉ lễ một lèo mà nghỉ rạch ròi ra 2 kỳ. Giáng sinh nghỉ 5 ngày , sau đó đi làm 3 ngày rồi lại nghỉ Tết Dương lịch 3 ngày ( tính luôn thứ bảy và chủ nhật) để có thể giao hàng cho kịp hợp đồng. Bù lại, công ty sẽ tính lương gấp đôi cho nhân viên đi làm những ngày giữa 2 kỳ nghỉ lễ này.

Up tấm hình cho đở nhạt topic.
Đây là luật lệ nhà em treo trên tường. ( House Rules)

mypleasure

Xe buýt
cũng đừng tô vẽ nó quá cụ ạ. bên đó người vô gia cư cũng khiếp luôn. các cửa hàng giờ cũng bị cái đám vô gia cư thất nghiệp nó vào quậy phá, cướp hàng và cảnh sát nó ko can thiệp với các món đồ dưới 1000 thì phải.
cụ chủ vào xác nhận giúp e với. e nghe bạn em nó kể thôi. và e nghĩ chắc cũng tùy tiểu bang chứ ko phải đâu đâu trên đất mỹ cũng thế cả
Chắc bạn cụ kể về San Francisco. Em đi bụi có mấy ngày mà cũng ớn gặp mấy cụ vô gia cư. Lều trại giăng khắp nơi, rác rưởi, a mô ni ắc tùm lum. Cứ mỗi lần em ở trong cửa hàng tiện lợi ra là lại có dăm ba cụ râu ria xồm xoàm xin tiền lẻ.

tquang

Xe tăng
Chúc mợ chủ cùng gia đình một mùa Giáng sinh an lành, ấm áp. Cháu cũng có thời gian tầm 4 tháng xkld ở Florida. Cảm nhận ban đầu là cháu ko hợp vs cs bên này lâu hơn thì ko biết. Nhưng thấy đội làm cùng cuộc sống cũng ko thoải mái lắm.

BMW X10

Xe điện
Là một tiểu bang mà những người nhập cư chiếm đa số, trường học ở Cali khuyến khích học sinh mặc trang phục truyền thống dân tộc tới trường. Tết Nguyên Đán, các học sinh gốc Việt được thầy cô khuyến khích mặc áo dài đến trường.
Đa phần học sinh là con cái của người nhập cư ở Cali biết rành rọt 2 thứ tiếng. Một là tiếng mẹ đẻ và hai là tiếng Anh.
( thí dụ nói tiếng Hoa và tiếng Anh, tiếng Việt và tiếng Anh, tiếng Nhật và tiếng Anh, tiếng Thái và tiếng Anh....)
Đây là một lợi thế khi các em lớn lên đi làm việc. Ví dụ như cãnh sát ở thành phố minh đang ở biết thêm 1 ngôn ngữ ngoài tiếng Anh thì sẽ được thêm $5 một giờ lương (vì có thể tiếp xúc trực tiếp với những cư dân kém tiếng Anh như người Mễ nhập cư, người Việt mới nhập cư). Thư ký, nhân viên bán hàng nếu có khả năng song ngữ cũng được ưu tiên trong tuyển dụng ( song ngữ ở đây mình muốn nói là nói năng rành rọt chứ không phải bằng cấp ngoại ngữ ở trường lớp).
"Đa phần học sinh là con cái của người nhập cư ở Cali biết rành rọt 2 thứ tiếng. Một là tiếng mẹ đẻ và hai là tiếng Anh.": Bác viết như này họ lại tưởng, trẻ con ta tiếng Việt giỏi lắm.

Tôi thấy ở EU thì, trẻ con biết rành tiếng bản ngữ hay đúng hơn là tiếng mẹ đẻ.
Chỉ khi nói chuyện với người Việt, nó mới dùng ngoại ngữ là tiếng Việt. Và nó rất happy nếu như tôi cũng có thể dùng bản ngữ để chém dó với nó.
Còn chém với nhau và tư duy, đều là bản ngữ.

Đấy là với các thế hệ có dòng máu Việt 100%; còn dạng con lai, thì phần lớn không biết tiếng Việt hoặc khá bập bõm.
Tôi từng biết 1 cậu, trưởng thành rồi, luôn gọi người đối diện là Anh hoặc Chị - tùy theo giới tính, không có cô dì chú bác gì sất.
Cậu này 100% thuần Việt.

muachieukyniem

Xe điện

blackpaint

Xe container
Chi phí cuộc sống của từng người là rất khác nhau, khó mà nói cụ ạ.
Giá nhà trung bình ở khu em ở ( Little Saigon) là 800k USD một căn. Giá thuê trung bình là $3000 tháng/ căn 4 phòng ngủ + 3 phòng tắm + gara 2 xe. Giá share phòng master bedroom là $ 1000 tháng.
Lương của công nhân cấp thấp nhất công ty em làm là $21/ giờ. Làm thêm giờ ( quá 40 giờ / tuần) tính gấp rưỡi. Công nhân lâu năm là $28 / giờ.
Lương có bằng đại học mới vào làm ở công ty em làm $80k/ năm. Lâu năm trên dưới 120 k/ năm.
Lương California luôn cao hơn các tiểu bang khác vì đời sống, giá cả cao hơn các tiểu bang khác.
Lương 100k / năm như em chỉ vừa đủ sống ở Cali. Phải tiết kiệm mới có dư.
Học hành từ cấp 1 tới cấp 3 là bắt buộc và là miễn phí ở Mỹ. Học sinh ở Cali được ăn uống miễn phí ngày 2 bữa ( sáng + trưa) tại trường. Dĩ nhiên cũng có các trường tư, những gia đình giàu có gửi con họ đi hoc ở đó. Học phí khoảng vài nghìn đồng / tháng.
Học hành của trẻ con là sướng nhất cụ nhỉ, đi làm là ko phải lo nghĩ nhiều

t_t_7love

Xe tải
100k/ tháng em thấy cũng cao ở bên đó rồi mà vẫn không dư thì khó nhỉ!

Sống ở Việt Nam nhiều rồi nên đi nước ngoài em chỉ thích đi du lịch thôi. Chứ sang một số ngày ở một chỗ em chán rồi. Người Tây họ ít tào lao hơn người Việt nhưng cứ tào lao với nhau nó vui; giảm stress. Kể cả đồ ăn thì em cũng không thể ăn lâu với đồ ăn Tây được. Quen với phở, bún chả, lẩu, .... rồi!
Bên nước ngoài khi nói lương sẽ nói theo năm cụ. Như trên là 100k/năm. Chứ 100k/tháng thì thuộc tầng lớp Elite r.

leua

Xe tăng
"Đa phần học sinh là con cái của người nhập cư ở Cali biết rành rọt 2 thứ tiếng. Một là tiếng mẹ đẻ và hai là tiếng Anh.": Bác viết như này họ lại tưởng, trẻ con ta tiếng Việt giỏi lắm.

Tôi thấy ở EU thì, trẻ con biết rành tiếng bản ngữ hay đúng hơn là tiếng mẹ đẻ.
Chỉ khi nói chuyện với người Việt, nó mới dùng ngoại ngữ là tiếng Việt. Và nó rất happy nếu như tôi cũng có thể dùng bản ngữ để chém dó với nó.
Còn chém với nhau và tư duy, đều là bản ngữ.

Đấy là với các thế hệ có dòng máu Việt 100%; còn dạng con lai, thì phần lớn không biết tiếng Việt hoặc khá bập bõm.
Tôi từng biết 1 cậu, trưởng thành rồi, luôn gọi người đối diện là Anh hoặc Chị - tùy theo giới tính, không có cô dì chú bác gì sất.
Cậu này 100% thuần Việt.
Ở vùng khác thì đúng là như cụ nói, nhưng còn ở khu vực Little Saigon thì thế hệ người Việt thứ nhất đã sang hơn 40 năm đã truyền dạy cho những thế hệ phụ huynh sang sau câu nói :
Chỉ lo bọn trẻ quên tiếng Việt, đừng sợ chúng không giỏi tiếng Anh. Sống ly hương nên họ rất sợ trẻ em quên tiếng Việt. Câu nói : "tiếng Việt còn thì dân Việt còn", rất đúng với cộng đồng tha hương.
Con của em từ bé mới sinh ra, là cả nhà đã qui ước không sử dụng tiếng Anh trong nhà, không mở TV nói tiếng Anh...cho đến khi bé lên 6 tuổi vẫn chưa biết tiếng Anh ( xanh là green, đỏ là red là gì... ) khi vào mẫu giáo, cô giáo mới dạy cho tiếng Anh. Mà ghê thật, chỉ hơn nữa năm đi học nó đã có khuynh hướng thích sử dụng tiếng Anh. Lúc này gia đình mới đặt ra 1 qui ước mới với nhau là nếu như bé nói tiếng Anh trong nhà, thì người lớn giả vờ như không hiểu bé nói gì, để bé phải sử dụng tiếng Việt.
Ở Little Saigon có rất nhiều chùa và các chùa này đều có mở lớp dạy đọc, viết tiếng Việt vào cuối tuần. Gia đình cho bé tới học viết mỗi tuần. Ngoài ra cũng nhờ người thân ở Việt Nam mua các băng video ca nhạc thiếu nhi, phim hoạt hình ở Việt Nam gởi sang để bắt bé xem. Nhờ vậy mà hiện nay bé 15 tuổi, vẫn nói, viết tiếng Việt tốt tuy giọng nói có âm sắc Mỹ. Hỏi bé thì nó nói thật sự nó cảm thấy thoải mái hơn khi dùng tiếng Anh nhưng nếu sữ dụng tiếng Việt cũng không thấy gì khó khăn. Nó lại là học sinh giỏi Văn ( English) nhất trường mới trớ trêu.
Trẻ con người Việt ở ngoài vùng Little Saigon thì có lẽ không có sự thuận lợi như vậy. Chẳng hạn như bang Florida hay Texas, tuy cũng đông người Việt nhưng trẻ em cũng không giỏi tiếng Việt.
Nói thêm là sống ở Little Saigon có thể hoàn toàn không sử dụng tiếng Anh cũng ok. Thị trưởng thành phố, nghị viên là người Việt. Trên đường phố Bolsa 100 % cửa hiệu là của người Việt với bảng hiệu tiếng Việt. Bác sĩ, luật sư người Việt hành nghề khắp vùng. Thậm chí đường Bolsa còn được chính thức gắn tên Việt là đường Trần Hưng Đạo. Trong trường học rất nhiều trẻ em gốc Việt. Do vậy nhiều người Việt từ các tiểu bang khác, vùng khác rất thích về Little Saigon sinh sống vì không khí chợ búa, hàng quán rất giống quê hương Sài Gòn. Không khí mát mẻ quanh năm. Chỉ có điều giá nhà ở Little Sài Gòn là rào cản vì quá cao với thu nhập của họ.

Chỉnh sửa cuối:

thichdonhat

Xe buýt
Vâng cụ, đúng là liệu cơm gắp mắm, chứ lương như cụ nếu tính tiết kiệm như cụ kia cũng phải tiết kiệm được năm vài chục K. Với giá nhà Cali như cụ nói tầm 800K/căn thì nhẹ cụ phải tiết kiệm cỡ 15-20 năm mới mua được, vậy khác gì mình đâu cụ nhỉ. Được cái bên đấy chắc không khí nó trong lành.
Ở Việt Nam mà làm công nhân với mức lương đại trà thì tiết kiệm 100 năm mới mua được nhà tương tự như mợ chủ nói cụ nhé

BMW X10

Xe điện
Ở vùng khác thì đúng là như cụ nói, nhưng còn ở khu vực Little Saigon thì thế hệ người Việt thứ nhất đã sang hơn 40 năm đã truyền dạy cho những thế hệ sang sau câu nói :
Chỉ lo bọn trẻ quên tiếng Việt, đừng sợ chúng không giỏi tiếng Anh.
Con của em từ bé mới sinh ra, là cả nhà đã qui ước không sử dụng tiếng Anh trong nhà, không mở TV nói tiếng Anh...cho đến khi bé lên 6 tuổi vẫn chưa biết tiếng Anh ( xanh là green, đỏ là red..) khi vào mẫu giáo, cô giáo mới dạy cho tiếng Anh. Mà ghê thật, chỉ hơn nữa năm đo học nó đã có khuynh hướng thích sử dung tiếng Anh. Lúc này gia đình mới đặt ra 1 qui ước mới với nhau là nếu như bé nói tiếng Anh thì người lớn giả vờ như không hiểu bé nói gì, để bé phải sử dụng tiếng Việt.
Ở Little Saigon có rất nhiều chùa và các chùa này đều có mỗ lớp dạy đọc, viết tiếng Việt vào cuối tuần. Gia đình cho bé tới học viết mỗi tuần. Ngoài ra cũng nhờ người thân ở Việt Nam mua các băng video ca nhạc thiếu nhi, phim hoạt hình ở Sài Gòn gởi sang để bắt bé xem. Nhờ vậy mà hiện nay bé 15 tuổi, vẫn nói, viết tiếng Việt tốt tuy giọng nói có âm sắc Mỹ. Hỏi bé thì nó nói thật sự nó cảm thấy thoải mái hơn khi dùng tiếng Anh nhưng nếu sữ dụng tiếng Việt cũng không thấy gì khó khăn.
Trẻ con người Việt ở ngoài vùng Little Saigon thì có lẽ không có sự thuận lợi như vậy.
Nói thêm là sống ở Little Saigon có thể hoàn toàn không sử dụng tiếng Anh cũng ok. Thị trưởng thành phố, nghị viên là người Việt trên đường phố Bolsa 100 % cửa hiệu là của người Việt với bảng hiệu tiếng Việt. Bác sĩ, luật sư người Việt hành nghề khắp vùng. Thậm chí đường Bolsa còn được chính thức gắn tên Việt là đường Trần Hưng Đạo. Trong trường học rất nhiều trẻ em gốc Việt. Do vậy nhiều người Việt từ các tiểu bang khác, vùng khác rất thích về Little Saigon sinh sống vì không khí chợ búa, hàng quán rất giống quê hương Sài Gòn. Chỉ có điều là giá nhà ở Little Sài Gòn là rào cản vì quá cao với thu nhập của họ.

Chuẩn ạ.
Đúng là Chỉ lo bọn trẻ quên tiếng Việt, đừng sợ chúng không giỏi tiếng Anh.
Một phần vì Little SaiGon nó cũng có cộng đồng Việt Nam đông đảo.

Tôi qua Đồng Xuân chợ, ở Berlin.
Nhiều anh chị ở đấy nhiều năm, cả chục năm, không biết 1 chữ tiếng Đức và cũng không phải sử dụng đến.

Thậm chí không ốm đau và không dám ốm đau: Nhiều người ở lậu và không có Bảo hiểm y tế.

Aline

Xe tải
Em chưa hiểu lắm: nộp thuế 15% theo lương sao các cụ lại bảo là cao nhỉ? Thế ở VN nộp thuế mức 15% thì cũng là bình thường và nhiều người phải nộp mà? Hay là em hiểu sai (em không phải dân kế toán)
Nó cũng lũy tiến càng cao càng tăng cụ ơi. Nếu độc thân thì phải đóng cao hơn đã có gia đình nhiều. Em ví dụ 100K một năm, độc thân ở Cali cầm về tay còn có 72K thôi ạ. Bên Mỹ hay nói lương gross, bên VN mình hay nói cái cầm về tay đem về nhà.

thichdonhat

Xe buýt
Nếu tính lương trung bình tại USA là 80 K/ Năm vậy 10 năm không tiêu mua được căn nhà;
Tại VN lương bình quân được 200 Tr/ năm (?) vậy 10 năm không tiêu là 2 tỷ và chưa mua nổi căn nhà - và phải ít nhất 20 năm không tiêu mới mua được căn hộ (?)
Cụ lấy đâu ra số liệu lương trung bình tại Việt Nam là 200 triệu/năm vậy