[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

bluebird123

Xe buýt
Cty Mỹ ở VN cũng thế cụ ơi.
Nhanh gọn dứt khoát, nhưng vẫn yêu vì thường chế độ sa thải rất tốt.
Ngoài ra ở VN đc cái dễ kiếm việc nén hồi xưa em và bạn em toàn trêu nhau là mơ ước đc vào ctrinh sa thải ấy mà ko đc. Vừa đc mớ tiền vừa đi kiếm viẹc khác lương còn cao hơn.
Vâng, e chỉ ngạc nhiên là mọi người bị sa thải đều có bảo vệ đi kèm dẫn ra giống vi phạm nên bị sa thải thôi. Nên bây giờ những đồng nghiêp em trêu nhau là không có nói goodbye/see you tomorrow khi về nữa mà nói là goodbye/ see you when I see you.

Rookies

Xe buýt
Vậy là chính quyền bên đó cũng gửi thông tin vào điện thoại của dân. Tôi cứ tưởng chỉ có mỗi ở VN.
Đây là hệ thống cảnh báo cộng đồng chỉ dành cho các trường hợp thảm hoạ, thiên tai, khẩn nguy.
Thỉnh thoảng có tin nhắn cảnh báo động đất, bão…
Như chú bé bị bắt cóc kia lúc bắt được nghi phạm nó cũng gửi tin là đã xử lý xong.
Năm nay mới có 1 tin này ở Nam Cali thôi cụ ạ. Tầm 18h30 cả nhà đang ăn tối thì nhận tin, ~19h30 thấy trên FB bà con người Việt là đã thấy. Tầm 15p sau có tin nhắn closed.
Máy điện thoại không SIM của bé út cũng nhận luôn tin. Kiểu báo động nên không đọc không tắt được âm báo. SMS đơn giản là 1 cái link đọc tin trên Twitter.

Các cụ sang chơi cứ tấm tắc mãi và tâm sự điên ruột vì 2024 rồi mà hệ loa phường - 5-6h sáng đã rú rít, chiều 17-18h lại kẽo kẹt tra tấn, thông tin thì cắc bụp. Chính quyền mà có trách nhiệm thì 1 cái tin nhắn có link dẫn tới thông báo cần truyền tải là xong.

Chỉnh sửa cuối:

lamhaha191

Xe tăng
F1 nhà em làm cho cty Mỹ đợt này cũng không ký tiếp với nv hết hđ, mà họ gắn bó 10 năm rồi

leua

Xe tăng
Trước chợ Phước Lộc Thọ có một con đường mang tên đường Sài Gòn. Con đường Sài Gòn này cắt ngang đường Bolsa (Trần Hưng Đạo). Đây là một trong những cố gắng đặt tên tiếng Việt cho đường phố ở Little Sài Gòn của cộng đồng người Việt.

Nguyễn Đông Gioăng

Xì hơi lốp
Sa thải ở Mỹ.
Sa thải ở Mỹ nó thật lạnh lùng lắm các cụ, Đúng kiểu Mỹ luôn. Hôm mồng 4 Tết Âm lịch khi đi làm trở vào ngày thứ 3 thì hãng e sa thải hàng loạt cỡ 1/5 nhan su ở HQ va mot so noi khac trong đó có vài người thân thiết họ đã làm hơn 20 năm và gần về hưu do tình hình kinh tế khó khăn. Buổi sáng còn gặp mặt cafe vui vẻ thì khoản 1 tiếng sau đến bắt tay chào tạm biệt thì mới biết là họ nhận dc quyết định cho nghỉ. Chính nguời bị cho nghĩ vẫn rất bất ngờ, đang làm thì cấp trên mời lên office nói chuyện xong đưa xuống nhân sự ký giấy tờ rồi có bảo vệ dẫn về vp xấp xếp đồ đạc cá nhân xong về trong vài phút. Nhiều nguòi còn không kịp chào tạm biệt các đồng nghiệp khác, nhưng e nghe một số nguòi nói các chế độ cho nghỉ rất ổn. Kinh tế sắp tới e nghĩ còn khó khăn.
View attachment 8367839
Em ấn tượng với nghệ thuật sa thải của tụi Mẽo ở 2 film, Up in the Air và Margin Call. Chúng tương đối giống ngoài đời hay chỉ là trò màu của Huơ li út vậy cụ? :)

Nguyễn Đông Gioăng

Xì hơi lốp
Đường hoa Xuân ở Little Sài Gòn cũng không thiếu những người thuộc sắc dân khác. Họ cũng diện áo dài như người Việt.

Các thiếu nữ gốc Việt

Các cô diện áo tứ thân

Nam giới mặc áo dài ngày Tết, cute quá ạ. Ở Việt Nam giờ lại không giữ được nết này

Rookies

Xe buýt
Nam giới mặc áo dài ngày Tết, cute quá ạ. Ở Việt Nam giờ lại không giữ được nết này
Các cụ nhà em qua chơi Tết. Cho các cụ mặc áo dài đi chụp ảnh vui luôn. Không khí truyền thống còn hơn cả VN!
Ở VN số nhà còn giữ truyền thống nam mặc áo dài đi chơi phố quá ít. Đa số em thấy chỉ mặc lúc tế lễ hay giỗ Tổ

hưvô

Xe lăn
Sa thải ở Mỹ.
Sa thải ở Mỹ nó thật lạnh lùng lắm các cụ, Đúng kiểu Mỹ luôn. Hôm mồng 4 Tết Âm lịch khi đi làm trở vào ngày thứ 3 thì hãng e sa thải hàng loạt cỡ 1/5 nhan su ở HQ va mot so noi khac trong đó có vài người thân thiết họ đã làm hơn 20 năm và gần về hưu do tình hình kinh tế khó khăn. Buổi sáng còn gặp mặt cafe vui vẻ thì khoản 1 tiếng sau đến bắt tay chào tạm biệt thì mới biết là họ nhận dc quyết định cho nghỉ. Chính nguời bị cho nghĩ vẫn rất bất ngờ, đang làm thì cấp trên mời lên office nói chuyện xong đưa xuống nhân sự ký giấy tờ rồi có bảo vệ dẫn về vp xấp xếp đồ đạc cá nhân xong về trong vài phút. Nhiều nguòi còn không kịp chào tạm biệt các đồng nghiệp khác, nhưng e nghe một số nguòi nói các chế độ cho nghỉ rất ổn. Kinh tế sắp tới e nghĩ còn khó khăn.
View attachment 8367839
2 năm trước em cũng có đọc bài báo giống như này, thấy cũng lạ:

Công ty Mỹ sa thải gần 3.000 nhân viên trong đêm

BMW X11

Xe điện
Sa thải ở Mỹ.
View attachment 8367839
Bạn tôi làm ở ĐSQ Mỹ, kể 1 vụ tương tự :
Đang ngồi trong office, 1 anh nhọ marine lừng lững vô bẩu:
Mài bị sa thải, mài có 5min để dọn đồ cá nhân, dưới sự giám sát. Hỏi gì thì ra bank mà hỏi.

Khi vô làm, bạn tôi nhận 1 cuốn sách dày như từ điển, về các việc bị cấm.
Ưu đãi và lương lậu thì tốt, đã đành.

Smile1102

Xe container
Vâng, e chỉ ngạc nhiên là mọi người bị sa thải đều có bảo vệ đi kèm dẫn ra giống vi phạm nên bị sa thải thôi. Nên bây giờ những đồng nghiêp em trêu nhau là không có nói goodbye/see you tomorrow khi về nữa mà nói là goodbye/ see you when I see you.
Cty có thể đề phòng kiểu lộ lọt các thông tin quan trọng ạ.
Bên cty cũ em thì ko tới nỗi thế, chỉ có vi phạm về integrity thì mới bị tịch thu máy tính.
Còn lại thì tùy vị trí và tùy đợt sa thải, có lúc cty báo trc 2-3 tháng cho tìm việc hoặc ngoài đền bù thì cho thêm 3 tháng lương để chờ tìm việc và cho nghỉ luôn.
Chính sách cứ làm cho mấy đứa ko bị sa thải nhìn mà thèm 😂

Smile1102

Xe container
Bạn tôi làm ở ĐSQ Mỹ, kể 1 vụ tương tự :
Đang ngồi trong office, 1 anh nhọ marine lừng lững vô bẩu:
Mài bị sa thải, mài có 5min để dọn đồ cá nhân, dưới sự giám sát. Hỏi gì thì ra bank mà hỏi.

Khi vô làm, bạn tôi nhận 1 cuốn sách dày như từ điển, về các việc bị cấm.
Ưu đãi và lương lậu thì tốt, đã đành.
Bọn Mỹ luôn có Business conduct guidline, những điều đc và ko đc phép làm và nhân viên phải xác nhận là mình đã đọc đã học và đã hiểu những điểm đc nêu ra trong tài liệu này.
Nếu phát hiện vi phạm sẽ bị sa thải ngay lập tức.
Làm ĐSQ Mỹ thì em thấy cả gia đình đều bị điều tra lý lịch và an ninh, ko biết có thi thoảng bị theo dõi kiểm tra hay ko.

BMW X11

Xe điện
Bọn Mỹ luôn có Business conduct guidline, những điều đc và ko đc phép làm và nhân viên phải xác nhận là mình đã đọc đã học và đã hiểu những điểm đc nêu ra trong tài liệu này.
Nếu phát hiện vi phạm sẽ bị sa thải ngay lập tức.
Làm ĐSQ Mỹ thì em thấy cả gia đình đều bị điều tra lý lịch và an ninh, ko biết có thi thoảng bị theo dõi kiểm tra hay ko.
Ở đây, bạn tôi làm về các Dự án gì đó của tụi Mỹ tại Việt Nam thôi, thuộc quyền quản lý của Đại sứ quán.

Nó kể:
+ Họ cấp iphone và sim card riêng, cứ 2 năm => đổi iphone.
+ Máy tính luôn là Dell, đời rất mới.
Vì thế, nó có khá nhiều laptop và phone, toàn loại đời mới.
+ Không cấm, nhưng họ cực hạn chế sử dụng phone cá nhân. Thế nên, nhắn tin cho nó thì rất lâu mới trả lời; gọi điện thì có nghe máy, nhưng trả lời rất nhanh kiểu Yes or No.
+ Được đem laptop về nhà, nhưng nó công bố là có phần mềm theo dõi xem bác có làm gì bậy bạ với cái laptop đó không.
Việc copy hồ sơ ra 1 USB nào đó, bị cấm - trừ khi xin phép trước.

+ Đi làm + Đi về nhà bằng xe gì cũng được, nhưng đi công vụ bắt buộc phải đi xe công hoặc taxi, nếu hết xe công biển NG.
...

BMW X11

Xe điện
Trước chợ Phước Lộc Thọ có một con đường mang tên đường Sài Gòn. Con đường Sài Gòn này cắt ngang đường Bolsa (Trần Hưng Đạo). Đây là một trong những cố gắng đặt tên tiếng Việt cho đường phố ở Little Sài Gòn của cộng đồng người Việt.

Vậy giờ, cái đường Bolsa (Trần Hưng Đạo) là chính thức rồi, phải không bác?

thanh040506

Xe trâu
Ở đây, bạn tôi làm về các Dự án gì đó của tụi Mỹ tại Việt Nam thôi, thuộc quyền quản lý của Đại sứ quán.

Nó kể:
+ Họ cấp iphone và sim card riêng, cứ 2 năm => đổi iphone.
+ Máy tính luôn là Dell, đời rất mới.
Vì thế, nó có khá nhiều laptop và phone, toàn loại đời mới.
+ Không cấm, nhưng họ cực hạn chế sử dụng phone cá nhân. Thế nên, nhắn tin cho nó thì rất lâu mới trả lời; gọi điện thì có nghe máy, nhưng trả lời rất nhanh kiểu Yes or No.
+ Được đem laptop về nhà, nhưng nó công bố là có phần mềm theo dõi xem bác có làm gì bậy bạ với cái laptop đó không.
Việc copy hồ sơ ra 1 USB nào đó, bị cấm - trừ khi xin phép trước.

+ Đi làm + Đi về nhà bằng xe gì cũng được, nhưng đi công vụ bắt buộc phải đi xe công hoặc taxi, nếu hết xe công biển NG.
...
Bác tuyền được giao nghe lén cậu bạn chứ giề.

BMW X11

Xe điện
Tên chính thức của đường Bolsa cũ hiện nay là "Bolsa Ave Đại Lộ Trần Hưng Đạo " như tấm biển dưới đây.

Vậy đã là 1 nỗ lực rồi.
Tôi tạm hiểu là, đường này có 2 tên gọi chính thức và tương đương nhau, Bolsa và Trần Hưng Đạo.

Người Việt có thể ghi địa chỉ nhà mình là No.100 Dai lo Tran Hung Dao, nếu thích; hoặc anh Biden có thể ghi là No. 100 Bolsa Ave., phải không bác?

leua

Xe tăng
Vậy đã là 1 nỗ lực rồi.
Tôi tạm hiểu là, đường này có 2 tên gọi chính thức và tương đương nhau, Bolsa và Trần Hưng Đạo.

Người Việt có thể ghi địa chỉ nhà mình là No.100 Dai lo Tran Hung Dao, nếu thích; hoặc anh Biden có thể ghi là No. 100 Bolsa Ave., phải không bác?

Đúng ra là phải ghi đầy đủ như tấm bảng tên đường cụ ạ.
Thí dụ :
No.100 Bolsa Ave Đại Lộ Trần Hưng Đạo.
Westminster, CA 92483.

Nhưng nếu ghi

No.100 Đại Lộ Trần Hưng Đạo.
Westminster, CA 92483.

hoặc ghi

No.100 Bolsa Ave.
Westminster, CA 92483.

thì cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X11

Xe điện
Đúng ra là phải ghi đầy đủ như tấm bảng tên đường cụ ạ.
Thí dụ :
No.100 Bolsa Ave Đại Lộ Trần Hưng Đạo.
Westminster, CA 92483.

Nhưng nếu ghi

No.100 Đại Lộ Trần Hưng Đạo.
Westminster, CA 92483.

hoặc ghi

No.100 Bolsa Ave.
Westminster, CA 92483.

thì cũng được.
Cảm ơn bác.
Rất rõ ràng.