[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

2bplus

Xe buýt
nhà 325K Mỹ kim, thuế 3%, vậy là thuế 10K usd rùi. Thuế tài sản cao đấy, nhưng ưu điểm pháp lý là sở hữu tư nhân, toàn quyền định đoạt.
Ở ta mà thuế này thì ngân sách tha hồ rủng rỉnh thoải mái :D

leua

Xe tăng
Thừa kế Nhà cửa (Bất động sản) và Thừa kế cái khác, có mức thuế khác nhau à bác?
Giống nhau thôi cụ, đều là 40%. Có điều là những thứ tài sản khác khi thừa kế có thể dấu không khai ( vàng bạc, nữ trang, tiền...), còn bất động sản thì không dấu vào đâu được. Thường khi sức khỏe yếu, người già bên này hay bán nhà rồi chia tiền cho con hoặc sang tên trước cho con, chứ ít ai chịu cho chú Sam ăn không 40% căn nhà.

Chỉnh sửa cuối:

CaptainMT

Xe buýt
Em vào hóng cụ/mợ chủ. Thớt bổ ích quá!

SubmarineTH

Xe buýt
nhà 325K Mỹ kim, thuế 3%, vậy là thuế 10K usd rùi. Thuế tài sản cao đấy, nhưng ưu điểm pháp lý là sở hữu tư nhân, toàn quyền định đoạt.
Hình như là mỗi năm đóng 3% thuế chứ ko phải đóng 1 lần đâu cụ.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Đất đai là Sở hữu toàn dân. Dân chỉ có quyền sử dụng thì thuế phải thấp chớ.
Nhà cũng chỉ để ở với là tài sản để giao dịch khi cần, sở hữu với sử dụng nó chỉ là câu chữ thôi. Không đóng thuế BĐS hàng năm ở Mỹ xem đôi chục năm sau nó còn là của mình không :))

Quê bầm

Xì hơi lốp
Chia sể của mợ chủ bổ ích quá, em hóng về nói lại cho gấu

tuantaitm

Xe hơi
Nhờ mợ nói thêm về quan hệ với bạn bè, đồng nghiệp bên đó như thế nào. Văn hóa và con người thực tế ra sao. Cảm ơn mợ

despacitorico

Xe tải
Giống nhau thôi cụ, đều là 40%. Có điều là những thứ tài sản khác khi thừa kế có thể dấu không khai ( vàng bạc, nữ trang, tiền...), còn bất động sản thì không dấu vào đâu được. Thường khi sức khỏe yếu, người già bên này hay bán nhà rồi chia tiền cho con hoặc sang tên trước cho con, chứ ít ai chịu cho chú Sam ăn không 40% căn nhà.
Một người được nhận khoảng 20 triệu đô từ cha mẹ mình mà không bị thuế đúng không bác

leua

Xe tăng
Tôi đi học tiếng Anh.
Chân ướt chân ráo sang tới Mỹ là tôi đi học lại ngay. Lớp học đầu tiên của một đứa dốt tiếng Anh như tôi dĩ nhiên là lớp bổ túc tiếng Anh ESL, tức English As Second Language ( tiếng Anh là ngôn ngữ thứ hai). Buổi chiều hôm đó , đứa anh họ chở tôi đến cổng trường rồi đẩy tôi vào một mình vì nó cũng phải đi làm ca đêm.
Tôi áo thun trắng, quần jean xanh, tay cầm tập ra vẻ học sinh hiên ngang bước vào. Trời đất ơi, ngôi trường quá lớn, gấp mấy lần các trường Đại học ở Sài Gòn, tôi hoang mang cùng cực, nhưng cũng tự nhủ : đường ở trong miệng mình....
Đứng ngắm nghía chán chê mấy mươi người xuôi ngược ra vào, tôi chặn một ông Á Đông dáng vẻ đạo mạo và hỏi :
- Are you Vietnamese?
Ổng lắc đầu và xổ ra một tràng tiếng Nhật, tôi hiểu ngay vì có mấy chữ harikiri, ajino moto gì đó. Không chút thất vọng, tôi quay đi và thấy một anh chàng Việt Nam đi tới, đúng là Việt Nam không thể lầm được. Tôi cười xã giao:
- Are you Vietnamese?
Một tràng tiếng Tàu đáp lại. Tôi hiểu hết vì có mấy chữ nị, ngộ xí xô xí xào, tôi đã từng nghe ở Chợ Lớn.
Tôi nhủ thầm, đừng tuyệt vọng.... Lần này tôi chặn một cô bé cở mười chín, hai mươi da trắng trẻo và quyết định chơi tiếng Việt.
- Em người Việt hả?
- Dạ, cũng người Việt Nam ha. Em mừng quá, nãy giờ em đi kiếm văn phòng ghi danh học ESL mà không biết ở đâu.
Tôi chưng hửng và tiếp tục thất vọng, thân mình lo chưa xong lại phải cưu mang thêm một người nữa. Nhưng bản năng hay làm tàng trong tôi trỗi dậy :
- Em đừng lo, đi theo tôi.
Tôi nghĩ tiếng Anh của mình dở ẹt, nói không ai hiểu nhưng điệu bộ, nét mặt của tôi thì ai cũng có thể hiểu. Tôi đi trước, cô bé lúp xúp theo sau. Tôi không thèm hỏi ai nữa, mà rảo bước đi kiếm người security trong bộ đồng phục đang đứng chắp tay sau lưng ngắm người qua kẻ lại.
- Sorry. Can you please help me?
Câu này tôi đã học nằm lòng từ trên máy bay.
- Yes, of course.
Thế là tôi và cô bé được người bảo vệ nhà trường dẫn đến nơi cần đến.... Vaă phòng ghi danh.
Chuyện tôi đi học còn dài...tới 5, 6 năm khi nào rảnh sẽ kể tiếp...

Hình một lớp dạy tiếng Anh ESL cho người mới tới Mỹ.

Dream Thai

Xe điện
Đất vườn, đất nông nghiệp xưa sau cải cách toàn nhà nước cấp cho đấy cụ làm gì có của riêng mà bảo nhà nước không có quyền quy định khung giá đất :)) Thu hồi đất dính quy hoạch thì đen phải chịu thôi, ngoài vấn đề này ra thì quyền lợi khi cầm sổ đỏ chẳng khác gì mấy so với sở hữu BĐS bên Mỹ đâu đừng nâng cao quan điểm quá cụ. Ở Mỹ còn đóng thuế thì còn sở hữu không thì là mất đơn giản thế thôi, làm gì có cái gọi là vĩnh viễn
Thuế nhà ở vn thì cực thấp, hình như 1 căn CC mỗi năm vài trăm ngàn, thường NN ko thu, chỉ truy thu khi cc bán nhà :)

Trong khi ở Mẽo thì <=5% yearly, hơi thốn :(

leua

Xe tăng
Cảm ơn mợ đã giải thích, vậy nếu đột xuất nghỉ việc và không đi làm nữa thì thế nào ạ?
Vậy thì quỹ này có vẻ cũng giống như ở VN là người lao động góp một phần, công ty góp một phần dành cho lương hưu khi về già nhỉ.
Hàng tháng khi đi làm, bạn phải đóng quỹ An sinh xã hội, chính cái quỹ này sẽ giải quyết lương khi bạn về hưu, và cũng chính nó sẽ giải quyết quyền lợi khi bạn bị bệnh không còn khả năng lao động, và cả khi bạn bị thất nghiệp.
Nếu như bạn bị thất nghiệp ngoài ý muốn (như công ty đóng cửa, bạn không đủ sức khỏe để tiếp tục công việc... ) bạn sẽ được quỹ này trả lương trong vòng 3 tháng để kiếm việc làm mới. Còn nếu như bạn tự ý bỏ việc, hay bị đuổi việc do vi phạm kỹ luật hay phạm pháp thì sẽ không được quỹ An sinh xã hội chi trả lương thất nghiệp.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Thuế nhà ở vn thì cực thấp, hình như 1 căn CC mỗi năm vài trăm ngàn, thường NN ko thu, chỉ truy thu khi cc bán nhà :)

Trong khi ở Mẽo thì <=5% yearly, hơi thốn :(

Thuế sử dụng đất hàng năm ở mình chỉ 0,03% theo khung giá đất. Đất không dính quy hoạch thì để không vài chục năm cũng không mất đi đâu cả nộp bù thuế quá đơn giản

Xe nội lước

Xe container
Chào các cụ, mợ.
Hôm nay mình xin phép mở topic bằng ảnh về cuộc sống thường nhật của một người lao động bình thường ở Mỹ. Cuộc sống ở Mỹ thì chắc hẳn các cụ, mợ đã biết nhiều qua internet, qua Youtube... mình chỉ muốn góp thêm một chút để cho vui diễn đàn và đa dạng góc nhìn.
Mình là người Sài Gòn, có gốc gác ông bà ở miền Tây, lớn lên ở Việt Nam, nhiều năm trước cuộc đời đưa đẩy lưu lạc sang Nhật rồi sang Mỹ. Sở dĩ nói trước như vậy vì đây là diễn đàn mà đa số thành viên là người phía Bắc, có thể quan điểm về cuộc sống của mỗi người có khác biệt nên chúng ta vui lòng không bàn chuyện chính trị, xã hội trong topic này để tránh những tranh luận không đi tới đâu và để tránh làm phiền các Mod. Các cụ, mợ nào không thích có thể vui lòng lướt qua đừng vào xem hoặc là block nick của mình cũng được. 😅
Em ngó với nha. Cám ơn cụ ( hoặc mợ ).

Đông86

Xe điện
Ở Mỹ cũng thế thôi cụ nghĩ cụ mua đất nông nghiệp, đất trồng cây thì chuyển đổi được thành đất ở à :)) Cũng giới hạn diện tích đất ở hết nhé
Em mua đất vườn làm trang trại, 4000m ngoại ô, nhưng chỉ được phép làm nhà cấp 4 không quá 40m2. Chuyển đổi thì mất thời gian tiền bạc. Bán đi, chuyển huóng khác. Cụ có thấy 2 cái "Quyền" khác nhau ko.

Dream Thai

Xe điện
Thuế sử dụng đất hàng năm ở mình chỉ 0,03% theo khung giá đất. Đất không dính quy hoạch thì để không vài chục năm cũng không mất đi đâu cả nộp bù thuế quá đơn giản
Thuế nhà mà 3-5% 1 năm thì 2-30 năm bằng mịa cái nhà rồi cc nhỉ, cụ nào trả góp thì sau 30 năm gánh tận 2 cái nhà :(, nên tốt nhất đi thuê nhà cc nhỉ

quocanhnguyen201

Xe tăng
Em mua đất vườn làm trang trại, 4000m ngoại ô, nhưng chỉ được phép làm nhà cấp 4 không quá 40m2. Chuyển đổi thì mất thời gian tiền bạc. Bán đi, chuyển huóng khác. Cụ có thấy 2 cái "Quyền" khác nhau ko.
Ở Mỹ cụ còn không được chuyển đổi nhé cũng quy định giới hạn diện tích đất ở trên tổng diện tích hết, cụ nên tìm hiểu kỹ hơn. 4000m2 thì cụ cứ chuyển đổi lấy 200m2 mà làm nhà ở thoải mái, thiếu thì làm vài cái nhà khung sắt vẫn đúng luật không phải nhà kiên cố :))

leua

Xe tăng
Thuế nhà mà 3-5% 1 năm thì 2-30 năm bằng mịa cái nhà rồi cc nhỉ, cụ nào trả góp thì sau 30 năm gánh tận 2 cái nhà :(, nên tốt nhất đi thuê nhà cc nhỉ
Chưa nói đến thuế nhà. Thuế nhà bang Cali chỉ có 1 phẩy 2 phần trăm/ năm thôi. Mua nhà bên này trả góp với lãi suất 5 hay 6 % một năm, trong thời gian 20 năm thì cũng bằng gánh 2 cái nhà cụ ơi. Thế nên người Việt mình ở Cali hay đi thuê phòng ở trọ, tích góp tiền mặt khi nào được hơn phân nửa thì chồng tiền mua nhà cho đỡ tiền lãi ngân hàng. Mua xe cũng vậy, nếu như có tiền mặt thì đở phải gánh tiền lãi trả góp.

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Chưa nói đến thuế nhà. Thuế nhà bang Cali chỉ có 1 phẩy 2 phần trăm/ năm thôi. Mua nhà bên này trả góp với lãi suất 5 hay 6 % một năm, trong thời gian 20 năm thì cũng bằng gánh 2 cái nhà cụ ơi.
Đằng nào e thấy bọn tây toàn ở nhà thuê, mấy ông asia mới ham hố sở hữu nhà :)