[Funland] Cuộc sống ở Perth - Tây Úc

Dan du an

Xe cút kít

otowa

Xe máy
Thì thế em mới bảo các cụ ý cứ vẽ ra kiểu con cái sang đó auto lương 250k ;)
Bác xem một bạn nên này nói về mức lương ở Úc:

Ở Tây Úc (Perth) số người làm FIFO khá nhiều, tuy nhiên 6-7 năm mà để được 1M như trong video nói em nghĩ là khó, cứ cho là lương 200k đi sau thuế cũng chỉ còn tầm 160k-170k chưa kể ăn uống sinh hoạt. Thực tế ngay cả làm FIFO mức 200k cũng là cao rồi.

Ute

Xe hơi

Đang mùa đông, mưa nhiều và lạnh
Mùa này mưa lạnh nhưng cầu vồng đẹp bác nhỉ. Em lái xe đi làm với về nhà đều ngược hướng mặt trời, hôm nào trời mưa rồi hửng nắng nhìn cầu vồng đẹp mê hồn luôn.

Ute

Xe hơi
Đường em chụp từ trên cầu sang đường cho người đi bộ

otowa

Xe máy
Các cụ nói về lương toàn 180K - 250K làm em tủi thân. Em làm admin full time 5 ngày / tuần, ngày 7,5 tiếng, lương được 74K/ năm trước thuế. Em làm public worker, như ở mình gọi là công nhân viên chức Nhà nước, được 1 khoản $9K trừ ra ko phải đóng thuế. Em làm thêm việc phù động cho NAATI, năm ngoái tổng 2 việc em đóng thuế hết khoảng 20%. Ở Úc em thấy làm bác sĩ, kỹ sư, chuyên gia và các công việc FIFO (fly in fly out - bay đi bay về) ở các mỏ là lương cao. Như bạn chồng em làm roster 2-2, 2 tuần làm 2 tuần nghỉ nên tính ra 1 năm a ấy đi làm 6 tháng, lương 185K. Một anh khác lương kỹ sư chuyên gia 250K. Lương em ko cao nhưng cũng ko đến nỗi tệ. Nhà em trả hết nợ nhà 2 năm trước, em bảo chồng em nghỉ làm mấy tháng em nuôi được. Chồng em nghỉ 10 tháng mới đi làm lại, lương em lúc ấy chỉ 65K vẫn đủ chi trả ăn uống, bills, tiền học cho con, đến lúc hoàn thuế còn dư thêm tiền về VN chơi nữa. Nhưng để tiết kiệm - chi tiêu thoải mái vẫn cần 2 đầu lương. Mặc dù bên em ít khoản phát sinh hơn ở nhà như đám xá, vui chơi, hàng quán nhưng chi phí tiêu dùng cũng tương đối cao. Gần đây giá cả sinh hoạt tăng, trước em đi chợ khoảng $100, giờ phải $130-$150 một lần. Em căn mua đồ theo catalogue khuyến mại của siêu thị nên cũng tiết kiệm được một ít. Chả biết bao giờ mới giàu các cụ ạ. Tháng trước ở NSW có bác này trúng xổ số 100 triệu đô. Ở Perth có bác trúng 40 triệu đô. Em thỉnh thoảng vẫn oánh mà oánh mãi chả trúng. Khi nào trúng thì em sẽ giàu 🥰
Hihi có bác hỏi nên mình google số liệu để mọi người biết thôi mợ, có phải lương của mình đâu.
Nhà mợ trả xong nợ ngân hàng là khỏe rồi.

Bên này chỉ cần đừng lười biếng là sống ổn mợ nhỉ. Tuy nhiên cũng khó làm giàu nhanh như ở VN, luật lệ thuế má rõ ràng, ngay cả mua bán nhà có địa chỉ tra được luôn lịch sử nhà đấy mua bán bao tiền, chẳng thể bơm thổi gây sốt được.

otowa

Xe máy
Ảnh chụp ở trạm xe bus hôm sổ xố 100M. Em cũng mua mãi mà không trúng như mợ Ute

Ute

Xe hơi
Ảnh chụp ở trạm xe bus hôm sổ xố 100M. Em cũng mua mãi mà không trúng như mợ Ute

Hồi trước em tưởng mỗi hàng có 1 số trong dãy các winning numbers là trúng, tưởng dễ ăn thế nên em hăm hở tải app xong nạp hẳn $100 vào chơi luôn. Chơi mãi giờ còn có hơn $20 mà vẫn chưa trúng được $ nào bác ạ, nó cứ sorry em mãi thôi 🤣

otowa

Xe máy
Em ngồi tính các cách làm giàu mà trừ xổ số ra em chỉ có mỗi cách làm kênh YouTube để kiếm thêm tiền thôi bác ạ. Em còn chưa lập kênh nữa. Đồng nghiệp em cũng chưa tìm được cách nào kiếm thêm tiền khả dĩ hơn 😆
Mợ lập kênh về cuộc sống ở Perth đi, chắc các cụ ở đây vào ủng hộ ngay

mondeo00

Xe đạp
Mình thấy mấy bạn bên này hay mua Ba Mi ăn trưa, chắc gọi chệch từ bành mì của mình ra.

Chủ yếu bánh mì và cà phê bác ạ. Bánh mì Việt Nam bên này khá được yêu thích.

Cái ghế đỏ là ghế sắt chứ không phải ghế nhựa.

Mít đen

Xe buýt
Các cụ các mợ cho e lạc đề 1 chút, e muốn "hy sinh đời bố" mang 1 vợ 1 con 3 tuổi sang Úc kiếm PR, tài chính tầm 3 tỏi thì có đường nào ko nhỉ? Diện du học hay nghề cũng đc, cũng ko cần phải ở chỗ nhiều người Việt hay đông vui gì vì e tính cũng hướng nội ko máu ăn chơi nhảy múa lắm :D

E năm nay 3x, làm IT, tiếng Anh chưa thi ielts nhưng có toeic 8xx, giao tiếp ổn vì đang làm cty Mỹ cũng hay họp với đội bên đấy. Em cảm ơn.
Cụ đi làm gì. Nghề IT ở mình đang hot, cụ lại làm với bọn Mẽo thì lương cũng khớ. Cụ ở VN chả sướng hơn à? Con cái, có tiền cụ cho theo học tư thục hoặc quốc tế thì cũng đc mà 🤣

otowa

Xe máy
Các cụ nói về lương toàn 180K - 250K làm em tủi thân. Em làm admin full time 5 ngày / tuần, ngày 7,5 tiếng, lương được 74K/ năm trước thuế. Em làm public worker, như ở mình gọi là công nhân viên chức Nhà nước, được 1 khoản $9K trừ ra ko phải đóng thuế. Em làm thêm việc phù động cho NAATI, năm ngoái tổng 2 việc em đóng thuế hết khoảng 20%. Ở Úc em thấy làm bác sĩ, kỹ sư, chuyên gia và các công việc FIFO (fly in fly out - bay đi bay về) ở các mỏ là lương cao. Như bạn chồng em làm roster 2-2, 2 tuần làm 2 tuần nghỉ nên tính ra 1 năm a ấy đi làm 6 tháng, lương 185K. Một anh khác lương kỹ sư chuyên gia 250K. Lương em ko cao nhưng cũng ko đến nỗi tệ. Nhà em trả hết nợ nhà 2 năm trước, em bảo chồng em nghỉ làm mấy tháng em nuôi được. Chồng em nghỉ 10 tháng mới đi làm lại, lương em lúc ấy chỉ 65K vẫn đủ chi trả ăn uống, bills, tiền học cho con, đến lúc hoàn thuế còn dư thêm tiền về VN chơi nữa. Nhưng để tiết kiệm - chi tiêu thoải mái vẫn cần 2 đầu lương. Mặc dù bên em ít khoản phát sinh hơn ở nhà như đám xá, vui chơi, hàng quán nhưng chi phí tiêu dùng cũng tương đối cao. Gần đây giá cả sinh hoạt tăng, trước em đi chợ khoảng $100, giờ phải $130-$150 một lần. Em căn mua đồ theo catalogue khuyến mại của siêu thị nên cũng tiết kiệm được một ít. Chả biết bao giờ mới giàu các cụ ạ. Tháng trước ở NSW có bác này trúng xổ số 100 triệu đô. Ở Perth có bác trúng 40 triệu đô. Em thỉnh thoảng vẫn oánh mà oánh mãi chả trúng. Khi nào trúng thì em sẽ giàu 🥰
Mợ làm phiên dịch cho NAATI ạ? Em cũng muốn học lấy bằng NAATI kiếm thêm mà ở Perth hình như không có chỗ dạy

Thanh fotuner

Xe tải
Em định cho con du học Úc nên chấm theo dõi Topic.

BMW X10

Xe điện
Bù lại, bạn được sự đảm bảo về An toàn tài chính, kể cả khi không may thất nghiệp hoặc không may mất sức lao động, vì bất cứ lý do gì.

Nó có 1 điểm không tốt là, nhiều người, do chế độ xã hội tốt, không muốn đi làm, vì họ đi làm thì cũng không thu nhập nhiều hơn là bao so với ở nhà.

Anh và chị tôi, 2 hộ chiếu, không muốn về Việt Nam hưu trí, vì sợ cái BHYT nó có vấn đề - thực ra còn vài vấn đề khác nữa, nhưng cái vụ BHYT là nặng nhất.

mondeo00

Xe đạp
Các cụ sang bên này có nhớ đồ ăn Vn không vậy? Mình thì thèm thịt chó, cá nước ngọt, tvl ...=))
Hôm nọ đi tình cờ thấy có chỗ bán cả tvl, gọi là balut. 3$ 1 quả = 10 quả ở vn

• Vodka
Reactions: Ute

QAZ

Xe container
đất giá hợp lý vì chưa có ấn độ nó đánh hơi sang nhập cư thôi =)).

gia nã đại nầy cứ đâu có nhập cư là bọn da trắng tháo chạy
Tôi mới sang Mel, trên chuyến bay VJ từ SGN có đến 40% là người Ấn, họ transit ở SGN, toàn đi nhóm đông cả đại gia đình.

Sang đến Mel thì khá đông lái xe Uber là gốc Ấn. Làm dịch vụ, cho thuê nhà, bán hàng linh tinh cũng rất hay gặp người Ấn. Học sinh đi tàu điện thì 2/3 là da vàng Ấn + Tàu.

noname1981

Xe tải
Hihi có bác hỏi nên mình google số liệu để mọi người biết thôi mợ, có phải lương của mình đâu.
Nhà mợ trả xong nợ ngân hàng là khỏe rồi.

Bên này chỉ cần đừng lười biếng là sống ổn mợ nhỉ. Tuy nhiên cũng khó làm giàu nhanh như ở VN, luật lệ thuế má rõ ràng, ngay cả mua bán nhà có địa chỉ tra được luôn lịch sử nhà đấy mua bán bao tiền, chẳng thể bơm thổi gây sốt được.
Em thấy ở đâu làm giàu cũng khó nhưng bên kia thì không lo thiếu ăn

• Vodka

My Hao

Xe điện
Hồi trước em tưởng mỗi hàng có 1 số trong dãy các winning numbers là trúng, tưởng dễ ăn thế nên em hăm hở tải app xong nạp hẳn $100 vào chơi luôn. Chơi mãi giờ còn có hơn $20 mà vẫn chưa trúng được $ nào bác ạ, nó cứ sorry em mãi thôi 🤣
Mợ cứ kiên trì mua, biết đâu có ngày thành triệu phú.

.

• Vodka

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ mợ đang sinh sống ở nước ngoài cho em hỏi chút. Có phải khí hậu tốt, môi trường trong lành là một trong những nguyên nhân chính để thúc đẩy chúng ta muốn ở lại các nước sở tại không các cụ mợ nhỉ?

Như bản thân em lúc ở Nhật Bổn 2,5 năm ko hề có một cái hắt xì hơi. Và khi em nhận được đề nghị mời ở lại làm + bảo lãnh cho vợ con (nếu có) sang cùng thì 50% em muốn ở lại chính là khí hậu. Cuối cùng, em quyết định về nước một phần là vì em tư duy rằng nếu mình kiếm được tiền thì ở đâu cũng sướng cả. Hà Nội mà nóng thì ta mua nhà Hòa Bình thậm chí Sapa. Một phần là thời điểm đó em mới 25 tuổi, còn chưa có gấu. Hihi

• Vodka

BMW X10

Xe điện
Các cụ mợ đang sinh sống ở nước ngoài cho em hỏi chút. Có phải khí hậu tốt, môi trường trong lành là một trong những nguyên nhân chính để thúc đẩy chúng ta muốn ở lại các nước sở tại không các cụ mợ nhỉ?

Như bản thân em lúc ở Nhật Bổn 2,5 năm ko hề có một cái hắt xì hơi. Và khi em nhận được đề nghị mời ở lại làm + bảo lãnh cho vợ con (nếu có) sang cùng thì 50% em muốn ở lại chính là khí hậu. Cuối cùng, em quyết định về nước một phần là vì em tư duy rằng nếu mình kiếm được tiền thì ở đâu cũng sướng cả. Hà Nội mà nóng thì ta mua nhà Hòa Bình thậm chí Sapa. Một phần là thời điểm đó em mới 25 tuổi, còn chưa có gấu. Hihi
Lý do êm ở lại là cái này ạ:

Nó cứ xanh lè như mắt mèo, chịu không nổi.