[Funland] Đã chọn nhau là bạn đời, vì sao...

travinh05

Xe tải
Những người không tinh tế ở mặt này, thì họ lại vững vàng ở mặt khác.

Một ông bố có thể nóng tính quát con ngay giữa nhà hàng, cũng ông bố đấy có thể đang đêm ôm con theo con vô BV,
Một ông bố có thể sỗ sàng cho em trai quần áo vợ tặng ngay trước mặt vợ đó, cũng ông bố đấy có thể lo chu toàn, là chỗ dựa vững vàng cho anh em cả bên ngoại và bên nội...

Phán xét một người ở một góc nhìn, khác gì chửi con trâu sao mày không đẹp được như con công, hay chẳng hót hay như con sáo.

Một ông chồng chẳng dịu dàng tinh tế như ông chồng của mợ, cũng chưa chắc đó không phải là một ông chồng tốt.

Con người chẳng có ai hoàn hảo, trai hàn trên phim thì chỉn chu lãng mạn, ngoài đời cũng cục cằn nóng tính, gia trưởng chẳng được lãng mạn như phim.
Chí lý.. Tuy ko tinh tế lãng mạn nhưng đây là ông chồng của thực tế có trách nhiệm với gia đình.. lãng mạn chỉ có trên phim hoặc mới yêu nhau.. chưa lấy nhau nó hót hay lấy nhau rồi vớ vẩn nó đánh chửi cho tối ngay.. ở xóm tôi có thằng lãng mạn lắm cứ dịp nào đó lại mua hoa mua quà tặng vợ nhưng ngày thường nó đánh chửi vợ như chó.. quan trọng là trong cuộc song đối xử với nhau là đủ rồi.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đã chọn nhau là bạn đời, không phải mua hai cái áo không hợp, mà là cả đời chả mua được cái áo nào hợp, vẫn có thể yêu thương. Cái đáng buồn ở đây chưa đạt đến tầm hợp hay không hợp mang tính nến hoa lãng mạn, mà là hành vi, là cách cư xử, là phông văn hoá.

Anh ấy có thể nói: “Cái này anh mặc không thật sự thoải mái, treo tủ thì em buồn, đổi được không em? Không đổi thì theo vợ mình nhờ ai dùng có được không?” - Hỏi ý người tặng trước khi thẳng tay ném món quà đi là phép lịch sự tối thiểu, chưa nói đến yêu thương.

Con nghịch, thay vì làm ồn chỗ đông người thì hạ giọng xuống, hoặc nhắc vợ bế con ra ngoài. Nói oang oang ở nơi người ta nói chuyện suýt thì nói vào tai nhau, thử hỏi là cái kiểu gì? Nó không phải là đòi hỏi lãng mạn, thực chất không khác hành vi nghe điện thoại trong phòng họp hay vứt rác ra đường.

...

Người ta không thay đổi, không thấy cần phải thay đổi chỉ để bình thường như những thứ tầm thường. Thô bạo đến mức thô thiển. Chấp nhận thì cũng được thôi, nhưng chặt đứt yêu thương. Có những thứ muôn đời không thể san phẳng nổi.
Em cũng nói đúng theo lý luận của cụ nhé !

Áo không hợp cũng là quà của vk tặng nên phải vui vẻ phải trân trọng vậy nho ck mua không hợp (nhưng ít ra con cũng ăn ngon lành) thì lại không chấp nhận được à?

Con nghịch, làm ồn ck la mắng làm ảnh hưởng đến người khác thì rõ ràng thiếu lịch sự nhưng hỏi khi đó người vk có dịu dàng với con để con thôi nghịch, làm ồn không hay cứ mặc cho ck la mắng rồi ghi lại sau có dịp trách ck thiếu lãng mạn?

Đòi hỏi người khác nghĩ đến cảm nhận của mình thì cũng nên đặt câu hỏi mình đã thật sự nghĩ đến cảm nhận của người khác chưa? :))

thuyhaiduong

Xe hơi
Không có ông chồng nào hòan hảo, cũng không có bà vợ tuyệt vời, nhưng vì nhau, vì con, vì cùng muốn xây dựng một gia đình hạnh phúc, người ta cùng tiếp thu và thay đổi.

Đừng tự hào là mình cứ thản nhiên như cây cỏ, vợ mình cứ nhẫn nhịn như trâu bò, chả sao cả, cười hô hố vào cuộc đời. Xã hội không tự nhiên tạo ra các loại lễ nghĩa, không tự nhiên bày ra quy chuẩn, đơn giản như các cụ OF say bỏ mẹ vẫn không đi taxi mà tự lái xe. Là vì sao? Là vì đó chính là thứ phân tầng và định vị con người ta vào từng ngăn kéo của trật tự xã hội.

Cái thứ khác nhau này, Tú Xương xưa cũng chỉ đến đọc sách ngâm thơ mãi mới ra được bài thương vợ “quanh năm buôn bán ở mom sông”, chứ đàn bà nhìn người đàn ông cả đời của mình thì đắng lắm.
Cảm ơn cụ đã viết bài. Cụ viết tốt quá, có tâm, cô đọng, xúc tích, đa chiều. Giữa một loạt những mỉa mai, cười cợt, xỉ vả, vẫn đọc được những bài như thế này, cũng thấy cuộc đời ko quá đen tối.

Chúc bạn thớt chia sẻ được thêm nhiều với chồng nhé. Vợ chồng sống với nhau, ăn cùng nhau, ngủ cùng nhau, nuôi con lớn, đừng giấu ở trong lòng, để rồi thay đổi hoặc nuối tiếc cả đời vì không dám thay đổi .

Colonhec

[Tịch thu bằng lái]
K hiểu nổi 1 người pn có con rồi mà còn có kiểu suy nghĩ thế này. Cháu chán nhất, thất vọng nhất với kiểu pn như mợ.

TrangBonBon

Xe tăng
Cụ, mợ nói chuyện thật buồn cười, cứ như cụ là cái rốn của vũ trụ :D. Người ta còn bảo là trẻ con chưa lớn.

Mợ chủ chia sẻ câu chuyện rất tinh tế, mợ ấy cần é o gì quan tâm việc cụ vui thích hay kỳ vọng kiểu pn như mợ ý.
K hiểu nổi 1 người pn có con rồi mà còn có kiểu suy nghĩ thế này. Cháu chán nhất, thất vọng nhất với kiểu pn như mợ.

TrangBonBon

Xe tăng
Cụ phản biện sai rồi.

Món quà áo của mợ chủ xuất phát từ cái tâm mợ ý, người thụ hưởng món quà là ông chồng; nhằm mang lại niềm vui cho ông chồng dù không ưng ý theo con mắt người được tặng.
Còn món quà ông chồng mua tặng vợ nhằm mục đích thụ hưởng cho chính ông chồng, chứ không nhằm đến sự mang lại niềm vui nhận quà cho người được tặng. Nhé cụ. Đó là sự ích kỉ.

Em cũng nói đúng theo lý luận của cụ nhé !

Áo không hợp cũng là quà của vk tặng nên phải vui vẻ phải trân trọng vậy nho ck mua không hợp (nhưng ít ra con cũng ăn ngon lành) thì lại không chấp nhận được à?

Con nghịch, làm ồn ck la mắng làm ảnh hưởng đến người khác thì rõ ràng thiếu lịch sự nhưng hỏi khi đó người vk có dịu dàng với con để con thôi nghịch, làm ồn không hay cứ mặc cho ck la mắng rồi ghi lại sau có dịp trách ck thiếu lãng mạn?

Đòi hỏi người khác nghĩ đến cảm nhận của mình thì cũng nên đặt câu hỏi mình đã thật sự nghĩ đến cảm nhận của người khác chưa? :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung các mợ còn vỡ mộng với các cụ thế hệ 7x, 8x dài dài; hy vọng 9x trở đi bọn trẻ hiểu biết hơn...

Một thớt tâm sự, thay vì qua đó các cụ nhìn lại mình, như một cơ hội giật mình soi xem có mình đâu đó ở trong câu chuyện không (vì vợ các cụ có nói ra đâu).

Nhưng không, các cụ xem là dịp phân tích mợ thớt sai ở đâu, nhân sinh quan mợ ấy méo mó ở đâu, không biết điều - biết đủ chỗ nào v.v... :D

Mọi thông tin tiếp thu được lại được diễn dịch thành bài học cho người khác mới hay chứ lị; tóm lại là bản thân hoàn hảo quá rồi, cần quái gì phải tu dưỡng, nâng cấp...

cá sấu chúa

Xe hơi
Hí hí, tội nghiệp mợ mở top cho các anh em vào ném đá mợ. Mợ thấy đấy, đờn ông xứ ta nó tinh là dư thế cả rổ đấy mợ ạ, chỉ thích chém to kho mặn, hở đâu là đổ tiệt cho cái giống vợ lắm chuyện, chứ tịnh không có thấy ông lào nhận mình thô bỉ, kém sang. Các ông ý rất thích vợ nhìn mặt mình mà sống (nào là vợ xinh, ngoan, ngon, khéo léo, cư xử chu đáo nội ngoại, cơm dẻo canh ngọt, giàu vì bạn sang vì vợ vân vân mây mây) chứ éo thích phải nhìn mặt vợ, nịnh vợ hay phải thay đổi bản thân mình cho vợ vui đâu (tư duy hạn hẹp sợ thiệt, sợ mất mặt:)). Nói mợ thông cảm, giống má ngàn đời lúa nước vẫn còn nhiều phèn đọng lại, lại còn rơi rớt Khổng khiếc Nho khế gì đó, chưa tiến hóa lên văn minh, tinh tế ngay và luôn được đâu. Thay vì sầu bi đời mình, mợ cứ tự mua vui cho bản thân, ăn uống, phấn son, chơi bời tẹt đi, thích thì đi tìm tí chiều chuộng bên ngoài cho tâm hồn bớt khô héo. Kiếp sau nếu có, chúc mợ đầu thai làm nữ nhân xứ khác được nam nhân chiều chuộng tỉ mỉ chu đáo nhé. Cái cuộc đời này ngoài xong xuôi mấy chuyện ăn uống đụ ị, còn cả một tâm hồn cần được chăm sóc, tưới bón cho sinh động, ấy mới xứng là cái sự tri âm, tri kỷ, bạn đời các bố ạ. Hôn nhân chết không phải chuyện gì đao to búa lớn, mà chết bởi những thứ tầm phào, bé tủn mủn thế đó. Ghi chú: phải em, hai cái áo đó em giật phắt lại, quát ngay vào mặt gã rồi quẳng sọt rác hoặc đem làm từ thiện, tuyệt đối không thể để kẻ thô bỉ trà đạp lên tấm lòng của mình như thế được, không nhận thì nghỉ khỏe, bà đem tặng thằng khác hô hô

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ phản biện sai rồi.

Món quà áo của mợ chủ xuất phát từ cái tâm mợ ý, người thụ hưởng món quà là ông chồng; nhằm mang lại niềm vui cho ông chồng dù không ưng ý theo con mắt người được tặng.
Còn món quà ông chồng mua tặng vợ nhằm mục đích thụ hưởng cho chính ông chồng, chứ không nhằm đến sự mang lại niềm vui nhận quà cho người được tặng. Nhé cụ. Đó là sự ích kỉ.
Em đang nói về ý nghĩa vì nó đều là quà và đều ... không phù hợp (theo ý kiến người nhận) còn nếu nói mục đích thụ hưởng thì nó phải có giá trị sử dụng. Ông ck thấy không hợp không mặc thì có giá trị sử dụng không? Nho thì ăn chung trong đó có cả con (không biết vk có ăn không) thì rõ ràng có giá trị sử dụng. Người vk thấy ck và con vui vẻ mà so đo vì quà không phải dành riêng cho mình thì ai mới là người ích kỷ? :))

LeTai1979

Racing Boy
Vì thay đổi mình thì dễ hơn thay đổi người khác, cụ ạ.
Mình có nhu cầu thay đổi mà còn chả thay đổi được thì làm sao mà thay đổi người khác được.
Thực ra mà nói, đàn bà là giống mơ mộng. Mợ tóp, bản thân em hay bất cứ mợ nào cũng đều mang tính mơ mộng từ trong bản chất. Luôn mong lấy được người chồng tâm lý, sống hạnh phúc tới già và luôn dắt tay nhau đi trên con đường hoa mộng >:D<>:D<>:D<.
Nhưng có lẽ bọn em thực tế hơn, bị đời dạy cho tỉnh sớm hơn, biết chấp nhận chồng như một thực thể hơn là người đàn ông mình vẽ ra trong đầu. Thế nên chồng ở bẩn, lười, cục cằn, vô tâm, ít chăm sóc vợ...., hầm bà lằng nhằng tính xấu nhưng phụ nữ vẫn chấp nhận. Vì bọn em biết mình cũng lắm điều, lôi thôi, ham hư vinh, tiêu pha vớ vẩn, ngồi lê đôi mách...Hai bên cùng đầy những tính xấu mà nếu kể ra, chắc viết cả bộ bách khoa thư cũng không hết.
Mợ tóp trông đợi chồng tâm lý, chia sẻ với vợ về mặt tinh thần bên cạnh vật chất. Mong đợi ấy hoàn toàn chính đáng và thực ra nếu chồng mợ ấy thực hiện thì rất có lợi với gia đình. Nhưng vấn đề là chồng mợ ấy không làm được/không muốn làm. Và mợ ấy không phải là người quyết định mối quan hệ sẽ như thế nào. Nên mọi người cũng đành động viên mợ ấy, chỉ ra những điểm tốt của lão sói để mợ ấy sống tiếp, có sức lực cải thiện mối quan hệ vợ chồng.
Chứ giờ có lên án chồng mợ ấy thì mợ ấy cũng có làm gì được đâu. Bỏ chồng thì không dám rồi, người bỏ được đã chả phải hỏi. Nên đành động viên nhau đi tiếp chứ làm sao giờ.
Em thấy Mợ ấy kể thì cũng cố để bản thân tốt hơn ấy chứ? Thực ra mà nói ck là người lớn hơn và là đàn ông nên cũng phải suy nghĩ chín chắn hơn, ko lẽ vk có nhiều tật xấu thì ck lại tự nghĩ vk có nhiều tật xấu vậy thì mình cần gì phải đẹp? Đàn ông thì phải bao dung và độ lượng chứ lại đi suy bì với đàn bà thì còn nói làm gì?
Mợ nói đúng, nếu Mợ ấy dám bỏ thì đã chả có cái thớt này, đành động viên Mợ ấy tiếp tục chứ ko lẽ xúi vck Mợ ấy bỏ nhau? :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nói chung các mợ còn vỡ mộng với các cụ thế hệ 7x, 8x dài dài; hy vọng 9x trở đi bọn trẻ hiểu biết hơn...

Một thớt tâm sự, thay vì qua đó các cụ nhìn lại mình, như một cơ hội giật mình soi xem có mình đâu đó ở trong câu chuyện không (vì vợ các cụ có nói ra đâu).

Nhưng không, các cụ xem là dịp phân tích mợ thớt sai ở đâu, nhân sinh quan mợ ấy méo mó ở đâu, không biết điều - biết đủ chỗ nào v.v... :D

Mọi thông tin tiếp thu được lại được diễn dịch thành bài học cho người khác mới hay chứ lị; tóm lại là bản thân hoàn hảo quá rồi, cần quái gì phải tu dưỡng, nâng cấp...
Phải phân tích ông ck sai rồi xúi vk bỏ ck mới đúng hả cụ? Cụ vội vàng quá vì nếu ông ck mở thớt tương tự thì mọi người cũng khuyên ông ck hãy nhìn lại mình. Hãy trả lời đúng câu hỏi đặt ra thì mới có ý nghĩa chứ không nên kể câu chuyện đạo đức nhưng ... lạc đề :))

giang.nguyen

Xe điện
Em hóng xem hôn nhân xứ khác bỏ nhau có nhiều không mà các mợ tâng bốc thế :P
Xứ khác bỏ nhau nhiều thì mợ ấy lại tung hô vì "dám từ bỏ để thay đổi cuộc sống bản thân" cụ nhé.

Xứ khác có thể bỏ nhau cưới tập 2 tập 3 4 nhưng cũng chẳng dám chắc ai kết thúc với tập 3 4 ấy cũng đều hạnh phúc.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Phải phân tích ông ck sai rồi xúi vk bỏ ck mới đúng hả cụ? Cụ vội vàng quá vì nếu ông ck mở thớt tương tự thì mọi người cũng khuyên ông ck hãy nhìn lại mình. Hãy trả lời đúng câu hỏi đặt ra thì mới có ý nghĩa chứ không nên kể câu chuyện đạo đức nhưng ... lạc đề :))
Em vội vàng hay cụ...lạc đề :D

lụ khụ

Xe máy
Ôi giời, phụ nữ ai cũng nghĩ được như mợ thì bọn em đội ơn nhiều lắm.

Nói thật là em coi việc đi làm 12h một ngày, hoặc phải nhẫn nhịn một thằng khách hàng bố láo để mang tiền về cho vợ con là một hành động lãng mạn nhất mà giống đực có thể nghĩ ra được.

Nhưng có mấy mợ hiểu cho đâu, rồi lại đi tìm thằng ôm nhẹ và hôn phớt :((
Vậy gặp em nào đó ở ngoài có ôm nhẹ mí hôn phớt không cụ, lúc đấy ai hiểu cho

LeTai1979

Racing Boy
Thế theo cụ là ta ngồi im cùng chờ nhau à?
Em với Mợ chả ngồi im thì biết làm gì? :))
Như Mợ ấy nói Mợ ấy cũng đã có cố gắng, mà cố 1 mình thì chả giải quyết đc vấn đề gì, mình là người ngoài cuộc biết chuyện qua những gì Mợ ấy kể nên chỉ biết đọc để rút kinh nghiệm cho bản thân, có thể sau thớt này sẽ có nhiều Cụ/Mợ nhìn lại mình xem mình như vậy đã đủ yêu thương người bạn đời chưa? Có những thứ khi còn thì thấy bình thường, lúc mất đi rồi mới thấy hối tiếc, sống làm sao đừng để đến lúc phải nói câu "giá như...".

lụ khụ

Xe máy
Đến cái nick đọc cũng thấy mệt rồi... em từ hồi yêu đến bây giờ cũng dc 15 năm rồi mà chưa tặng vợ em bó hoa nào, đi vào nhà hàng nhìn quả menu thấy giá giật mình cũng nháy vợ thôi đánh bài chuồn. Đi đâu mang hoa đồng tiền là vợ em nó sướng rồi. May vợ em nó ko phải loại lãng mạn bay bổng gì chứ ko chắc cũng lập cái thớt như thế này rồi. Em nói thật cứ chợ búa tý cho nó dễ sống đi.
Chợ búa mười mấy năm chả nhẽ không có giây phút nào cụ tặng được cho mợ nhà bó hoa ạ

Parejo_10

Xe điện
Ôi giời. Mợ cứ suy nghĩ và đòi hỏi nhiều thế thì càng khổ. Đàn ông càng già càng vô tâm.
Và tự lo cho mình đi Mợ. Tự mua món quà mình yêu thích trong ngày sinh nhật, tự nấu một bữa ăn tại nhà trong ngày cưới mặc đứa nào quát mắng đứa nào...
Thế có phải nhẹ lòng không?
Cái hình mẫu Mợ mơ ước (kiểu như cái ôm nhẹ nhàng, cái hôn phớt nhẹ...) đến đang yêu còn hiếm nữa là.
Thực tế một chút cuộc sống sẽ bình yên hơn Mợ ạ
Mợ có nhận đồ đệ không để em giới thiệu cho vài trường hợp :D