[Funland] Đại học Rmit

cuckhoai

Xe tăng
Thợ và kỹ sư chỉ khác nhau ở vị trí công việc, một thằng làm chân tay, một thằng làm quản lý. Đào tạo ra mà doanh nghiệp không dùng được thì chẳng phải SP lỗi...!!
Em quan điểm khác cụ một chút, thằng kỹ sư ra trường mà doanh nghiệp không dùng được là thằng kỹ sư đó lỗi không phải do cơ sở đào tạo (em nói cơ sở đào tạo nghiêm túc thôi nhé). Còn để làm được việc ngay thì một là SV đó trước khi ra trường phải được thực tập làm quen với công việc, hai là doanh nghiệp phải đào tạo thêm cho sinh viên đó công việc họ cần.

anhduc8805

Xe tải
Cụ thử xem tỷ lệ ra trường 1 năm của Rmit so với trường công: 200k sv tốt nghiệp 1 năm?
trường công thì những trường hợp lãnh đạo hay thành công cũng chỉ đến từ vài trường như kinh tế quốc dân, bách khoa, ngoại thương thôi.
Ý em là hiệu quả, chất lượng đào tạo, chương trình đào tạo cao hơn thì ra lò cũng phải hàng chất lừ chứ nhỉ. Ví dụ ngành kinh tế của rmit chẳng hạn, em thấy có đúng 1 bài tuyên dương 1 bạn giờ được làm chuyên viên Ernst & Young trong khi bọn học kiểm toán ở kinh tế quốc dân vào big4 nhiều vô kể luôn
Có cụ nào biết trường hợp nào giờ làm cái gì hoành tráng ở các ngân hàng ở việt nam không chứ làm làng nhàng thì hơi phí tiền

Captain

[Tịch thu bằng lái]
trường công thì những trường hợp lãnh đạo hay thành công cũng chỉ đến từ vài trường như kinh tế quốc dân, bách khoa, ngoại thương thôi.
Ý em là hiệu quả, chất lượng đào tạo, chương trình đào tạo cao hơn thì ra lò cũng phải hàng chất lừ chứ nhỉ. Ví dụ ngành kinh tế của rmit chẳng hạn, em thấy có đúng 1 bài tuyên dương 1 bạn giờ được làm chuyên viên Ernst & Young trong khi bọn học kiểm toán ở kinh tế quốc dân vào big4 nhiều vô kể luôn
Có cụ nào biết trường hợp nào giờ làm cái gì hoành tráng ở các ngân hàng ở việt nam không chứ làm làng nhàng thì hơi phí tiền
Phí hay không phí $ là do gia đình tự nhận biết. Em đã có kinh nghiệm với Rmit hơn 10 năm nay, đối với em Rmit là một lựa chọn tốt, xứng đáng bỏ tiền ra. Em biết có gia đình cả 3 F1 đều học Rmit.

dalink

Xe điện
Cụ xem thêm PwC, KPMG nữa, k thiếu gì đâu ạ. Em từng làm cho 1 big4, k thiếu dân RMIT đâu cụ. Còn nguồn chính cho các big4 thì từ ngoại thương, ktqd và một số từ nước ngoài. 3 thằng trừ Deloitte có xu hướng tuyển dụng giống các tập đoàn lớn kiểu U, Coke... hơn nên dân FTU, RMIT có lợi thế lớn.

faceid6

Xe tải
2 cụ có làm trong ngành IT không ạ? Các cụ có tin là không học ở trường vẫn làm ngon không? Em gặp nhiều trường hợp rồi, có 2 trường hợp em có thể kể:

1. 1 cu em học BK như em, nhưng không phải ngành IT, nhưng cu em này thích làm IT, ra trường xin đi làm lập trình luôn. 1 thời gian ngắn sau này em này thành leader của cty.

2. 1 thằng thì học Aptech thôi, nhưng thằng này học toán rất khá, sau này nó vào FSoft nó lead 1 đám học ĐH ra đấy.
Để đi làm không nhất thiết phải học ĐH. Cái này không chỉ là IT. Ngược lại thì ĐH không có trách nhiệm dạy theo chính xác nhu cầu của từng doanh nghiệp nhất là doanh nghiệp không tài trợ cho ĐH. Hai cái này không có gì là mâu thuẫn cả. Hai ví dụ của cụ không có vấn đề gì cả vì không học ĐH còn làm tỉ phú được nói gì leader của một team. Nhưng nếu cụ chỉ gặp 2 người thì em có thể chỉ cho cụ không ít hơn 20 người học hành nghiêm túc và cũng đang là leader. Do vậy ai muốn thử sức theo case 1 em hoàn toàn ủng hộ lời ăn lỗ chịu. Còn không cứ theo con đường bình thường mà tiến cho an toàn. Không phải ai cũng chơi được với mạo hiểm nhưng không mạo hiểm đôi khi là vì không cần thiết phải mạo hiểm.

Skoda_Favorit

Xe container
Có tiền k đã. Còn rmit là một trong những lựa chọn tốt ở Việt Nam, bên cạnh mấy trường công tốt nhất mà cụ kể tên. Ok?
Em cũng nghĩ như Cụ! Nếu nhiều cháu trong số đó có đk thì chắc cũng khối cháu chọn trường QT! Nói chung so sánh cái gì cũng phải quy đổi ra 1 chuẩn nào đó chứ nếu kg sẽ khập khiễng!
Quan điểm của em thì Cụ/Mợ chủ thớt hỏi thì ta còm theo quan điểm hoặc theo thông tin mình có chứ không nên dè bỉu phán xét phiến diện!
Kiểu như vk ai thì người đó thấy xinh thấy hợp... nhưng cụ khác nhìn vào thì chưa chắc! :)):)):)):))

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em không rành hệ thống UK lắm nhưng theo em hiểu college ở Uk là một dạng gift school chuẩn bị cho ĐH. Đầu vào 16 tuổi học 2 năm (16-18) rồi nộp đơn vào ĐH. Nhiều college nó thuộc ĐH như kiểu khối chuyên toán thuộc ĐHTH cũ nên khi nộp đơn lên ĐH mẹ thì có nhiều lợi thế (HT xét tuyển). So thì không so được với ĐH (18-21). College ở Mẽo thì khác vì nó là 18-21 (mình gọi là cao đẳng) nhưng có quyền nộp đơn vào ĐH học nốt 1-2 năm (nếu thiếu credit) để có bằng ĐH.
Vâng, thế thì đúng là cụ không rành hệ thống UK thật, bạn ấy học College nhưng là 18-21 chứ không phải 1618 ạ.

faceid6

Xe tải
Vâng, thế thì đúng là cụ không rành hệ thống UK thật, bạn ấy học College nhưng là 18-21 chứ không phải 1618 ạ.
Nếu thế thì em chịu, hệ thống uk nó hơi phức tạp vì Univ cũng 3 năm mà college cũng 3 năm. Mà một số college như imperial college hay trinity college dublin thì thực ra là đại học, cái tên college giữ theo truyền thống. Dù sao học ở UK với EU chất lượng nói chung là đồng đều, trừ một số ngôi sao bự không như ở Mẽo thượng vàng hạ cám lừa đảo nhan nhản. Bằng nước ngoài ở VN cần phải xác thực nhiều nhất là bằng học ở Mẽo hoặc do các trường ở Mẽo cấp, em nói nghiêm túc đấy !

Chỉnh sửa cuối:

WatermanEdson

Xe hơi
Nếu thế thì em chịu, hệ thống uk nó hơi phức tạp vì Univ cũng 3 năm mà college cũng 3 năm. Mà một số college như imperial college hay trinity college dublin thì thực ra là đại học, cái tên college giữ theo truyền thống. Dù sao học ở UK với EU chất lượng nói chung là đồng đều, trừ một số ngôi sao bự không như ở Mẽo thượng vàng hạ cám lừa đảo nhan nhản. Bằng nước ngoài ở VN cần phải xác thực nhiều nhất là bằng học ở Mẽo hoặc do các trường ở Mẽo cấp, em nói nghiêm túc đấy !
Vâng, hệ thống UK nó chia hơi phức tạp tẹp, ngày xưa Imperial college và University college London, LSE cùng thuộc đại học London, sau trường to quá nên tách ra. Bản chất nó vẫn là University (higher education), đào tạo đa ngành.
Ở UK nói riêng và EU nói chung giáo dục được kiểm soát, các trường kiểm định rõ ràng. Ví dụ ở UK chỉ có khoảng 120 trường ĐH, trong khi Mẽo khoảng gần 5000 trường, thượng vàng hạ cám.
Anw nói về ĐH liên kết, em đã và đang giảng cho các chương trình Thạc sỹ, cấp bằng ĐH của Anh quốc, và ranking đảm bảo hơn RMIT nhiều. Nhưng em vẫn thấy có sự khác biệt lớn giữa học/dạy/tiện ích tại mẫu quốc và tại các chi nhánh địa phương.

khanhtx8

Xe tăng
Còn RMIT VN thì chắc chắn không mạnh như vậy, vì đầu vào sinh viên học Computer Science ở RMIT VN kém hơn nhiều so với các bạn sinh viên hệ kỹ sư/cử nhân tài năng các trường công lập; GS giỏi nhất của RMIT cũng ở Úc chứ không sang VN. Sinh viên chất lượng không cao lắm, thì cũng không đủ khả năng làm các projects khó được. Tuy nhiên nhiều kỹ năng khác thì sinh viên RMIT tốt hơn.
Em thì em dek tin mấy trường công đào tạo IT ra hồn =)). Càng học chỉ càng thấy ngu đi thôi, thằng nào ko chịu khó cày ngoài thì khi ra trường chính xác là 1 cái xúc xích chuyển hóa thành đc 1 con bò

Mà cụ tuyển bò về làm đi sẽ thấy, ức muốn đuổi mà đếu đuổi được vì tuyển lại sẽ lại gặp 1 con bò khác =))

PS: cụ nào muốn phản biện thì phải đứng ở vị trí tuyển dụng hoặc leader rồi hãy bàn nhé, chứ cụ trên đầu vẫn có thằng chỉ tay thì khó bàn về cung cách làm việc do trường ĐH công đào tạo lắm

anhduc8805

Xe tải
Em thì em dek tin mấy trường công đào tạo IT ra hồn =)). Càng học chỉ càng thấy ngu đi thôi, thằng nào ko chịu khó cày ngoài thì khi ra trường chính xác là 1 cái xúc xích chuyển hóa thành đc 1 con bò

Mà cụ tuyển bò về làm đi sẽ thấy, ức muốn đuổi mà đếu đuổi được vì tuyển lại sẽ lại gặp 1 con bò khác =))

PS: cụ nào muốn phản biện thì phải đứng ở vị trí tuyển dụng hoặc leader rồi hãy bàn nhé, chứ cụ trên đầu vẫn có thằng chỉ tay thì khó bàn về cung cách làm việc do trường ĐH công đào tạo lắm
em thấy cụ mới xứng đáng làm cái con cụ nêu đấy. lock nick cho đỡ ngứa mắt, loại éo biết gì mà to mồm

khanhtx8

Xe tăng
em thấy cụ mới xứng đáng làm cái con cụ nêu đấy. lock nick cho đỡ ngứa mắt, loại éo biết gì mà to mồm
Em xin làm chó thôi, tránh động chạm =))

À mà câu trên cũng dek phải của em mà của bọn K48 BK nó phát ngôn nhé. Em thì ko học IT mà chỉ làm IT thôi =))

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Em xin làm chó thôi, tránh động chạm =))

À mà câu trên cũng dek phải của em mà của bọn K48 BK nó phát ngôn nhé. Em thì ko học IT mà chỉ làm IT thôi =))
Em nói ở trên rồi! Hai Cụ hạ hỏa hộ! Hai Cụ mã lực toàn Xe tải mà đối đầu trực diện thì................thảm khốc lắm!!!!=))=))=))=))=))

cuckhoai

Xe tăng

Cụ chém kinh thật :D. Em có những lúc thiếu người lôi thằng cu lớn đi làm cho bố. Thỉnh thoảng than thở với ông nhóc là: CTy bố tuyển dụng giờ khó quá, các bạn trẻ giờ chán kinh kiến thức đã kém, tinh thần thái độ làm việc rất tệ. Thằng nhóc nó phán: Cty bố bé tý làm sao tuyển được nhân sự tử tế, đứa nào kiến thức nó ngon thường thái độ làm việc tử tế và ngược lại. Tiên nhân nhà nó chứ, nó nói đúng mới đau em. =)) =)) =))

Ruan pham

Xe tăng
Em nhớ cụ shares rất quan tâm đến các topic về học tập, chúc mừng con cụ vào Oxbrigde. Bọn hs UK vào được đây cũng là niềm tự hào của gd rồi chứ đừng nói đến chuyện có học bổng. Cụ shares có thể share thêm về ngành học và kinh nghiệm của cụ và cháu được không ạ?

Em nghĩ Oxbridge hay 1 số trường đại học lớn có nhiều Campus thì họ gọi là College thôi.

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ chém kinh thật :D. Em có những lúc thiếu người lôi thằng cu lớn đi làm cho bố. Thỉnh thoảng than thở với ông nhóc là: CTy bố tuyển dụng giờ khó quá, các bạn trẻ giờ chán kinh kiến thức đã kém, tinh thần thái độ làm việc rất tệ. Thằng nhóc nó phán: Cty bố bé tý làm sao tuyển được nhân sự tử tế, đứa nào kiến thức nó ngon thường thái độ làm việc tử tế và ngược lại. Tiên nhân nhà nó chứ, nó nói đúng mới đau em. =)) =)) =))
Ơ hay!=D>=D>=D>=D>=D> Nó cũng biết nói "tránh" ra vì sợ Papa nó mếch lòng nhỉ???:x:x:x
Sợ nhất nó phán "Papa lươn khươn thế thì tuyển được nv thế thôi"!!!!!!!!!!=))=))=))=))=))=))=))
Em Fun tý cho dzui dzẻ nhân dịp ngày mai là Ngày chiến thắng!!!!!!!!!!:))

baxilo

Xe đạp
Mợ đã dạy Ngoại Thương, cá nhân mợ thấy NT và RMIT học đâu hơn?
F1 nhà e cuối cấp 2 chuẩn bị vào 3. Hướng cho cháu nếu ko vào đc NT(trước vk e cũng NT) thì ngắm RMIT.
Mợ có thể chia sẻ để vào RMIT phải chuẩn bị từ lúc nào, những thứ cần và đủ ko ạ.:)
Em làm ở trường, nhưng khách quan thế này:

Gia đình có điều kiện và mong muốn, con đủ tự lập: đi du học nng trường uy tín là tốt nhất vì là trải nghiệm sống, trưởng thành lên nhiều
Nhà nghèo muốn vượt khó: học ĐH công, tranh thủ học thêm free trên mạng, kiểu như MIT opencourseware, coursera, đầy các khoá học rất hay.
Tiền trung bình ở giữa phải cố một chút hoặc đủ tài chính nhưng muốn con ở VN vì nhiều lý do riêng: học RMIT, vẫn có thể đi 1 năm exchange bên Úc, vẫn được học môi trường thật sự chuyên nghiệp, tiết kiệm thời gian (đi làm sớm hơn hội học ĐH VN cũng là một lợi thế tuy rằng học thì cày oải hơn). Học liên kết của các trường ĐH trong nước thì ít tiền hơn, nhưng phụ huynh cẩn thận chọn, sv của em có em tâm sự học phải chỗ kiểu bị lừa. tất nhiên chất lượng giáo viên, đề thi, giáo trình có chỗ lộn xộn.

Với bạn giỏi, học ở đâu cũng giỏi, nhưng vào môi trường tốt càng giỏi hơn. Học ko giỏi nhưng chịu khó cày cuốc cũng sẽ tiến bộ. Quan trọng là thái độ nghiêm túc chứ ko phải IQ, kể cả khi học lẫn khi đi làm. Khi phụ huynh chọn trường cho con, nên chú ý phù hợp sở trường của con, đam mê của con và nội dung chương trình các môn học, hướng nghiệp cụ thể, đừng chỉ vì cái tên trường (đổ xô vào Ams hay Ngoại thương chẳng hạn).

Còn chuẩn bị vào học, thì chốt vẫn là học tiếng Anh cho tốt để đủ IELTS, tập đọc các tài liệu bằng tiếng Anh, academic writing thì sau đỡ vất vả. Trong trường cũng có đội ngũ riêng support cho sinh viên, các em giỏi tutor cho các em yếu hơn. Cấp 3 chuẩn bị là vừa.

khanhtx8

Xe tăng
Vậng, giờ các bạn ấy cần là cty phải toa, chỗ làm việc phải sang chảnh, seo fì phải có người trầm trồ chứ ko quan tâm đến chất xám tích lũy được bao nhiêu, hay lương và tương lại skill sẽ thế nào. Dev PHP giờ 2 3 năm kinh nghiệm, lương $1500-$2000 giờ tìm người được việc khó lòi, làm việc thì chảnh. Em thề là đếu thể hiểu các trường nó đào tạo cái thể loại gì để bọn em giờ toàn bốc sh!t ăn vã.

Qua cái thời mà dev nó ngồi tâm tư từng dòng code, design mất ngủ vì 1 pixel rồi =))

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Sếp cũ của em cho F1 đi du học, học hoài không ra trường nên về RMIT học. Sau khi ra trường thì được bố đưa vào cty làm. Cu cậu chắc được đào tạo tốt :)) nên thăng chức liên tục. Nay đang ở vị trí của ông cụ, còn cụ thì đang ở cao quá :)

Lâu lắm em có đọc 1 bài báo viết về 1 giáo sư Việt kiều. Cụ rất giỏi nên nhiều trường ĐH mời cụ dạy, trong đó có RMIT. Cụ từ chối RMIT vì là trường phọt phẹt
Văn của cụ đúng là tả thực, lột tả thực tế mà hài hước :))

cuckhoai

Xe tăng
Vậng, giờ các bạn ấy cần là cty phải toa, chỗ làm việc phải sang chảnh, seo fì phải có người trầm trồ chứ ko quan tâm đến chất xám tích lũy được bao nhiêu, hay lương và tương lại skill sẽ thế nào. Dev PHP giờ 2 3 năm kinh nghiệm, lương $1500-$2000 giờ tìm người được việc khó lòi, làm việc thì chảnh. Em thề là đếu thể hiểu các trường nó đào tạo cái thể loại gì để bọn em giờ toàn bốc sh!t ăn vã.

Qua cái thời mà dev nó ngồi tâm tư từng dòng code, design mất ngủ vì 1 pixel rồi =))
Cụ nặng nhời quá. :D Không phải các trường họ đào tạo kiểu gì mà phải thấy rằng doanh nghiệp tuyển dụng kiểu gì mà không tuyển được nhân sự đáp ứng được yêu cầu. Cái gì cũng có hai mặt, mình phải xem lại cả mình nữa. Trước em chém cũng hăng lắm, sau được thằng nhóc nó CHỈ BẢO giờ bớt hăng rồi. =)) =)) =))