[Funland] Đám cưới hay không đám cưới?

debill

Xe tải
Vấn đề thủ tục mà, ko có ko đc, có thì quá mệt

indochina

Xe tải
Website
tamthat.com
E thì ủng hộ việc tổ chức đám cưới, tổ chức đám cưới thể hiện sự dân tộc; quý khách; đáp lễ,... Nhưng tổ chức đám cưới thế nào thì lại do gia chủ quyết định. E khi cưới làm 50 mâm: 40 mâm là khách mời của GĐ, e xin 10 mâm phần bạn bè và các mối quan hệ... Sau đó thấy rất thoái mái, mặc dù rất nhiều người chê trách ko mời (e nói luôn quan điểm là e tổ chức nhỏ, chỉ mời người thực sự cần thiết, ko mời bạn bè quen quen).

nivana_vn

Xe tăng
Em cảm ơn các cụ/mợ đã đóng góp ý kiến, em đã đọc hết và nghiền ngẫm, nhưng hiện tại em đang onl bằng điện thoại nên không type dài được, khi nào onl bằng máy tính em xin phép chia sẻ quan điểm của cá nhân.
Em cảm ơn mọi nguời một lần nữa.
Em thì nghĩ Đám cưới đó là phong tục, là nét đẹp của người Việt. Đám cưới mà bình lặng quá cũng ko hay và bị " người ta nói, người ta nghĩ - Nhà này có vấn đề gì rồi " Em mà iu tìm đc gấu trong năm nay là e cũng cưới nhuôn. Cơ mà tìm mãi ứ được. Hay mợ về nhà e nói chuyện đi ;))

Trang béo

Xe tăng
Em thì nghĩ Đám cưới đó là phong tục, là nét đẹp của người Việt. Đám cưới mà bình lặng quá cũng ko hay và bị " người ta nói, người ta nghĩ - Nhà này có vấn đề gì rồi " Em mà iu tìm đc gấu trong năm nay là e cũng cưới nhuôn. Cơ mà tìm mãi ứ được. Hay mợ về nhà e nói chuyện đi ;))
Về đi em, em đổi tiền lẻ mừng cho đôi cái phong bì... cụ mợ thi nhau bóc cho dzui :))

tuanbds

Xe buýt
À anh ko nghĩ mình mời lại đâu. Mà là các cụ và anh em bạn bè nói vậy. Khi a ko mời thì lại bảo sao cưới mà ko mời??? Thành thử ra chả vui chút nào em ah. Cái khoản khách khứa cỗ bàn a nghĩ lại mà phát khiếp. Sau là vụ dọn dẹp nhà cửa. Thề với em đêm tân hôn cô dâu chú rể ngủ ngáy rung nhà ấy chứ. Phụ huynh nhà anh sau vụ đó ốm cả hai cụ cơ em ah. Nên anh nghĩ thật sự nên bỏ thủ tục cưới hỏi đó đi. Nó tốn kém mất thời gian mà lại quá mệt. Giá như đăng ký kết hôn, làm vài mâm cỗ mời mình gia đình thôi thì hạnh phúc quá, tiền lỗ cưới để mà đi du lịch hay tiết kiệm trong cái thời buổi khó khăn này thì đáng suy ngẫm ạ.

scorp8x

Xe container
Mợ có tí tư tưởng tây tây rồi :$
Em thích đám cưới nhỏ và đi du lịch, nhưng thích nhất vẫn là sống bên ng mình muốn sống cùng. Cái ăn nết ở cách làm việc hợp rơ với nhau, e chẳng quan tâm giàu nghèo mặc dù em rất nghèo ạ :((
E rất thích đoạn này trong " Vợ Nhặt " của ông Kim Lân: Muốn ăn cơm trắng mí giò, lại đây mà đẩy xe bò với anh! Thế là có vợ ... Phiền hà dây cà dây muống mà làm gì, em thấy có topic chê CON GÁI của cụ nào trong quán í bảo tụi em bây giờ DỄ DÃI. Nói không phải chứ DỄ DÃI có từ ngày xưa rồi cơ, đấy p gọi là kế thừa và phát huy truyền thống :))

P/s: Có nhiều cụ thì than con gái tham vàng bỏ ngãi, hám tiền của - tước vị. Giống như các cụ chê người Miền Trung vậy. cái gì chả có nguyên nhân. Các cụ thử nai lưng ra trồng cấy rồi chuẩn bị gặt thì một trận bão + lũ lớn tràn về mất sạch sẽ, xem các cụ còn thoáng tính được không ;)) Con gái cũng thế, cô nào càng săn đại gia kiếm chồng giàu chứng tỏ giàu tình cảm và có trách nhiệm với con cái. Họ muốn cho con mình điều tốt nhất :P
:-??:bz:-$

Nine

Xe điện
Em vẫn đương độc thân nên vào đây xếp gạch

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
e thấy cưới có bố mẹ và họ hàng mệt thui, còn mình thì sướng mờ. SAo mợ phải sợ nhể?

toyennha

Xe lăn
Em đang lừa anh ạ, nhưng chàng này nhát như cáy, em mà bảo không làm đám cưới chắc chàng ấy toát mồ hôi hột mất :(
Chàng nhát là tốt mợ cứ chiều hắn khoản cưới đi.cưới về mợ lại quay chàng như "con dế" trả thù lại.
Nhịn hắn 1 lần hành hạ hắn cả đời... Lời thế mà mợ còn lăn tăn

MjssTa

Xe máy
Website
www.facebook.com
Em đang lừa anh ạ, nhưng chàng này nhát như cáy, em mà bảo không làm đám cưới chắc chàng ấy toát mồ hôi hột mất :(
Ngta sợ toát mồ hôi thì mợ tha hồ mành củ hành chứ sao, cùng là con gái với nhau mà số mợ tốt thật đấy =P~

toyennha

Xe lăn
E thì ủng hộ việc tổ chức đám cưới, tổ chức đám cưới thể hiện sự dân tộc; quý khách; đáp lễ,... Nhưng tổ chức đám cưới thế nào thì lại do gia chủ quyết định. E khi cưới làm 50 mâm: 40 mâm là khách mời của GĐ, e xin 10 mâm phần bạn bè và các mối quan hệ... Sau đó thấy rất thoái mái, mặc dù rất nhiều người chê trách ko mời (e nói luôn quan điểm là e tổ chức nhỏ, chỉ mời người thực sự cần thiết, ko mời bạn bè quen quen).
Ngày trước lúc cưới em cũng rất hạn chế khách mời...khách của em toàn bạn be thân( gọi ra quán nhậu đưa thiệp) đối tác em ko mời 1 ai sau này ai hỏi em nói cưới ngoài Hà Nội đối tác Hà Nội nói em lại bảo chỉ cưới ở Sài Gòn :">

daolan

Xe tải
"Đám cưới hay không đám cưới?"
Quan điểm của các cụ/mợ về vấn đề này như thế nào ạ? Và mọi người thích một đám cưới như thế nào?

Cá nhân em không thích đám cưới, hôn nhân mơ ước của em là 2 đứa yêu nhau, đưa nhau về giới thiệu với gia đình, 2 nhà cùng ăn với nhau một bữa cơm, làm cái giấy đăng ký kết hôn, rồi sống vui vẻ với nhau đến hết đời. Cuối tuần mời bạn bè về nhà ăn uống hoặc đi chơi đâu đó, sẵn dịp giới thiệu chồng/vợ luôn.

Em chưa cưới bao giờ, nhưng cứ nghĩ đến đám cưới đã thấy rùng mình, xem ảnh cưới của bạn bè, ảnh wedding, em chỉ thấy nổi da gà chứ không có bất kì một cảm xúc nào được xếp loại vào hạnh phúc hay ước mong.

Cuối tuần vừa rồi em với tụi bạn ngồi chém gió, em cũng đưa ra chủ đề này, có 4 đứa thôi mà chém hết 1 buổi tối vẫn chưa hết luận điểm. Em không đi tìm sự đúng, sai của vấn đề, em chỉ muốn tìm kiếm những luận điểm có thể thuyết phục được bản thân em, tại sao phải làm đám cưới, và tại sao có thể không làm đám cưới? Em nhờ các cụ/mợ chém cho em thông suốt, vì đến giờ ngồi nghĩ "đám cưới" em vẫn thấy rùng mình.
Nhưng chốt lại, mợ sợ gì ở đám cưới?
Em thì thấy nó như một sự kiện, vui mà hihi

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
À anh ko nghĩ mình mời lại đâu. Mà là các cụ và anh em bạn bè nói vậy. Khi a ko mời thì lại bảo sao cưới mà ko mời??? Thành thử ra chả vui chút nào em ah. Cái khoản khách khứa cỗ bàn a nghĩ lại mà phát khiếp. Sau là vụ dọn dẹp nhà cửa. Thề với em đêm tân hôn cô dâu chú rể ngủ ngáy rung nhà ấy chứ. Phụ huynh nhà anh sau vụ đó ốm cả hai cụ cơ em ah. Nên anh nghĩ thật sự nên bỏ thủ tục cưới hỏi đó đi. Nó tốn kém mất thời gian mà lại quá mệt. Giá như đăng ký kết hôn, làm vài mâm cỗ mời mình gia đình thôi thì hạnh phúc quá, tiền lỗ cưới để mà đi du lịch hay tiết kiệm trong cái thời buổi khó khăn này thì đáng suy ngẫm ạ.
Cụ tổ chức ở nhà làm giề?Vừa mệt mỏi vừa lộn xộn.Nhà e đủ chỗ để tổ chức nhưng e kéo hết ra nhà hàng.
Gọn nhẹ,nhàn hạ...

yourdalink

Xe container
Chào mợ Zo,
Em đang chuẩn bị cưới đây. Quan điểm của mợ trùng của em. Em cũng ko thích những "trò" mệt mỏi từ xem ngày xem tháng đến tổ chức ăn nhậu rềnh rang. Nhưng khó thay đổi lắm mợ ạ. Cũng không phải vì mọi người không hiểu hay "trả nợ miệng" vì trên em mọi người không cầu kỳ đến mức kiểu như ở quê. Nhưng "xung quanh" mọi người đều thế... Cái đó là cái khó xoay chuyển mợ ạ. Em chỉ mạnh tay ở phần của mình, tức là bỏ tiết mục báo hỷ ở Hà Nội dù em đã ở đây 14 năm với đủ loại quan hệ, bạn bè. Còn ở nhà thì kệ bố mẹ tổ chức, mình thực hiện một số decor... thôi. Còn trên nhà em, bố mẹ dù cũng đã cắt giảm tối đa nhưng vẫn phải 90 mâm x 6 = vị chi khoảng 550 mạng. Đấy là cắt tối đa kiểu cấp nhân viên không mời, lâu ko gặp ko mời, con cháu họ hàng ko mời tất chỉ mời những người hay quan hệ... Nhưng còn bà con làng xóm, quan hệ thân thiết... nói chung khó lắm. Trên em thì ko có tính so bì kiểu ở quê, có điều nhiều khi mình sống mấy chục năm ở vùng đất đó, kinh qua nhiều công việc và nơi ở. Nên số lượng quan hệ, bạn bè, hàng xóm là rất lớn. Mọi người thực sự muốn đi và đám cưới cũng rất vui vẻ. Hầu như toàn người lớn với nhau, gặp nhau chứ ko có trẻ trâu, thanh niên mấy. Nên bảo thu nhỏ hơn nữa thì khó mợ ạ.

Nếu hai nhà gần nhau, thì tổ chức ở một nhà hàng thì cũng nhẹ nhàng đi rất nhiều. Hoặc giới hạn số lượng người mình mời ở mức tối thiểu thôi. Chi phí cho đám cưới mà hai gia đình ở cách xa nhau tầm 700 - 800km phải di chuyển 2 ngày cũng rất tốn kém. Em không thống kê vì em có bớt được nhiều khoản, nhưng 3 tháng trước thằng em rể lấy em gái em thì chi phí hết 250 củ không tính tiền cỗ.

Chỉnh sửa cuối:

April_

Xe điện
Em bỏ một phiếu cho ko làm đám cưới.

Nghĩ đến đám cưới rình rang là đã thấy nặng nề rồi.

Maluc

Xe tải
"Đám cưới hay không đám cưới?"
Quan điểm của các cụ/mợ về vấn đề này như thế nào ạ? Và mọi người thích một đám cưới như thế nào?
Cá nhân em không thích đám cưới, hôn nhân mơ ước của em là 2 đứa yêu nhau, đưa nhau về giới thiệu với gia đình, 2 nhà cùng ăn với nhau một bữa cơm, làm cái giấy đăng ký kết hôn, rồi sống vui vẻ với nhau đến hết đời. Cuối tuần mời bạn bè về nhà ăn uống hoặc đi chơi đâu đó, sẵn dịp giới thiệu chồng/vợ luôn.

Em chưa cưới bao giờ, nhưng cứ nghĩ đến đám cưới đã thấy rùng mình, xem ảnh cưới của bạn bè, ảnh wedding, em chỉ thấy nổi da gà chứ không có bất kì một cảm xúc nào được xếp loại vào hạnh phúc hay ước mong.

Cuối tuần vừa rồi em với tụi bạn ngồi chém gió, em cũng đưa ra chủ đề này, có 4 đứa thôi mà chém hết 1 buổi tối vẫn chưa hết luận điểm. Em không đi tìm sự đúng, sai của vấn đề, em chỉ muốn tìm kiếm những luận điểm có thể thuyết phục được bản thân em, tại sao phải làm đám cưới, và tại sao có thể không làm đám cưới? Em nhờ các cụ/mợ chém cho em thông suốt, vì đến giờ ngồi nghĩ "đám cưới" em vẫn thấy rùng mình.
Mình có thói quen với tổ chức tiệc tùng hoành tráng, Theo phong trào nhà này làm phải hoành hơn nhà kia kể cả nhà không có điều kiện cũng cố vì sợ câu " ma chê cưới trách ". Cỗ bàn làm nhiều khi ăn không hết thừa mứa lãng phí. Em thấy quan trọng là cuộc sống hai vợ chống sau này thế nào chứ cỗ bàn linh đình , xe đón đưa sang trọng chụp ảnh , quay phim như hoàng tử công chúa mà về với nhau có khi 37-21 ngày là đã đánh chửi nhau như phường chèo. Chưa kể phải cầy cuốc để trả cho chi phí đám cưới .
Em chỉ mong ước đến thời con em cưới chỉ có bố mẹ , anh em trong gia đinh và bạn bè thân thiết và dùng tệc bánh kẹo và rượu vang , bia thôi .
Có điều kiện thì các thành viên trong gia đình đi nghỉ kết hợp tổ chức bữa tiệc tối trên bãi biển trong Resort vừa vui vẻ vừa ý nghĩa .

Chỉnh sửa cuối:

yourdalink

Xe container
Còn quan niệm ăn cưới của em thì thế này. Trừ xã giao, quan hệ làm ăn còn lại thích thì đi. Và chỉ khi đi em mới mừng tiền. Rất ít khi em gửi gắm. Em chả quan tâm tụi nó nghĩ gì và cũng ko có ý phải mời tất cả tụi mình đã từng đi ăn cưới đi đám cưới mình. Đám cưới em em chỉ mời vài đứa bạn thân, vài mối quan hệ, bạn bè trong đội motor vì mọi người thích đi. Tóm lại chỉ tầm 15 mạng. Còn lại đều là khách của gia đình.

nhadatuytin

Xe container

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chào mợ Zo,
Em đang chuẩn bị cưới đây. Quan điểm của mợ trùng của em. Em cũng ko thích những "trò" mệt mỏi từ xem ngày xem tháng đến tổ chức ăn nhậu rềnh rang. Nhưng khó thay đổi lắm mợ ạ. Cũng không phải vì mọi người không hiểu hay "trả nợ miệng" vì trên em mọi người không cầu kỳ đến mức kiểu như ở quê. Nhưng "xung quanh" mọi người đều thế... Cái đó là cái khó xoay chuyển mợ ạ. Em chỉ mạnh tay ở phần của mình, tức là bỏ tiết mục báo hỷ ở Hà Nội dù em đã ở đây 14 năm với đủ loại quan hệ, bạn bè. Còn ở nhà thì kệ bố mẹ tổ chức, mình thực hiện một số decor... thôi. Còn trên nhà em, bố mẹ dù cũng đã cắt giảm tối đa nhưng vẫn phải 90 mâm x 6 = vị chi khoảng 550 mạng. Đấy là cắt tối đa kiểu cấp nhân viên không mời, lâu ko gặp ko mời, con cháu họ hàng ko mời tất chỉ mời những người hay quan hệ... Nhưng còn bà con làng xóm, quan hệ thân thiết... nói chung khó lắm. Trên em thì ko có tính so bì kiểu ở quê, có điều nhiều khi mình sống mấy chục năm ở vùng đất đó, kinh qua nhiều công việc và nơi ở. Nên số lượng quan hệ, bạn bè, hàng xóm là rất lớn. Mọi người thực sự muốn đi và đám cưới cũng rất vui vẻ. Hầu như toàn người lớn với nhau, gặp nhau chứ ko có trẻ trâu, thanh niên mấy. Nên bảo thu nhỏ hơn nữa thì khó mợ ạ.

Nếu hai nhà gần nhau, thì tổ chức ở một nhà hàng thì cũng nhẹ nhàng đi rất nhiều. Hoặc giới hạn số lượng người mình mời ở mức tối thiểu thôi. Chi phí cho đám cưới mà hai gia đình ở cách xa nhau tầm 700 - 800km phải di chuyển 2 ngày cũng rất tốn kém. Em không thống kê vì em có bớt được nhiều khoản, nhưng 3 tháng trước thằng em rể lấy em gái em thì chi phí hết 250 củ không tính tiền cỗ.
E khuyên cụ ko nên bỏ đám cưới ở HN,vì cụ còn nhiều mối quan hệ cho 14 năm ở đó.
E cưới hồi 2009,nổ phát pháo đầu tiên ở HN.Hôm trước ra đặt cỗ,giới hạn 30 mâm thôi vì chỉ mời họ ngoại+bạn bè thân thiết của 2 vc.Do e xa VN lâu nên cũng ko có nhiều bạn bè quá.Nhưng tổ chức ở nhà hàng thì nhàn hạ cực kỳ.
Hôm tiếp theo cưới ở Hải Dương quê e mới khiếp,dù chỉ 70 mâm.Ở quê mà,họ hàng kéo đến (dù e đã mời ko rộng vì ngày hôm sau còn làm ở HP).Phải nói là quá mệt mỏi
Hôm sau nữa cưới ở HP lại quá nhàn hạ,vẫn bài như ở HN-đặt cỗ cưới ở nhà hàng,mọi sự phó thác cho nhà hàng hết,từ máy chiếu phông màn,dàn trống,dàn lễ tân v.vv.....
3 ngày sau phái đoàn nhà e lên Gấu cách đó 500km để làm phát chốt hạ với 120 mâm :))Mệ,e mệt rã rời nên éo nhớ ăn gì uống gì nữa.
E cụ cưới hoành tráng thế,250 củ ko kể cỗ,chắc tính cả tiền đi vỡ mật?