[Funland] Dàn âm thanh!

Pilota

Xe điện
Dạ em cũng Altec
Vấn đề là điểm cut off cho low frequency vơi volume lit của thùng, với Mid-High thì Active xử lý dễ và tốt
Nếu setup tốt hệ thống sẽ chất lượng hơn, Activer căn bản là dễ xoay dễ loay xoay nhưng... hoàn thiện hệ thống với Active là chuyện khó và rất khó làm cho người chơi
Hình hệ thống của ngời quen

Cụ này dân chuyên nghiệp rồi. Amator thì không chơi được. :)

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Ngắm đồ của các cụ mãn nhãn,và kiến thức lên tầm mới luôn!

Xe_om_day

Xe buýt
Hệ thống phát analog của em đây.

hd-vt

Xe container
Qua các hình chụp thì thấy toàn đặt đôi loa vuông vắn thẳng tắp nhỉ?
Các cụ thử đặt lại chút đi, có khi bộ dàn nhà các cụ lại tự nhiên nghe hay hơn nhiều đấy.
Vodka thì lỗi còm vẫn được mà em đang ở rất xa và hơi say mờ cả mắt nhưng vẫn cố lượn Of hóng.
Cụ rất đúng nói về kê loa mà rất nhiều người coi nhẹ. Có khi hiệu quả hơn thay sợi dây ngàn đô.
Quan trọng là phải từng bước. Tiến lùi. Rộng hẹp. Cao thấp.
Vd cao thấp thay đổi thì nghe xem có âm thanh có thay đổi theo không. Nếu có dừng lại thấm xem hay dở thế nào. Nếu không mới sang phần rộng hẹp....nếu tất cả chả thấy gì thì gạ mua lại nick cụ xanh đỏ ấy...ấy. Tức là bó tay rất chi lồ lồ phức tộp.
Thoáng thấy phần Altec nhưng đọc dài quá mắt mờ cả đi.
Với em miếng ăn là miếng tồi tàn đúng cả đen và bóng. Định không Vodka cụ đâu nhưng còn cụ rất hay và cực thiết thực cho anh em. Gớm cố viết tránh sai chính tả sợ bị chửi nên xóa đi xóa lại mãi. Em ngất đây.

ducmanh947

Xe đạp
Dàn nhà e tn có được coi hầm hố ko. bộ này mà đóng cửa bật max vô lum thì nó rung phê phải biết:)))

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Dàn nhà e tn có được coi hầm hố ko. bộ này mà đóng cửa bật max vô lum thì nó rung phê phải biết:)))

Bộ này giống bộ em mới kiếm đc! Nghe nhạc vàng tạm ổn,em nghe để thu giãn nên chưa nghe max volum bao giờ!
Thực ra những bộ dàn loại này chỉ max50%thôi,hơn là vỡ tiếng không hay!

ducmanh947

Xe đạp
Bộ này giống bộ em mới kiếm đc! Nghe nhạc vàng tạm ổn,em nghe để thu giãn nên chưa nghe max volum bao giờ!
Thực ra những bộ dàn loại này chỉ max50%thôi,hơn là vỡ tiếng không hay!
em chủ yếu nghe nhạc nhẹ khoảng 40-60% thỉnh thoảng ở nhà lau nhà bật max lên cho có động lực lau 3 tầng :D

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]

hd-vt

Xe container
Đây là bộ nghe nhà em.

Vừa ngất xong lại tỉnh òi. M.kiếp rì sọt gì mà mưa điếc hết cả tai.
Bộ nhà cụ ngoài vấn đề cấu hình em không rõ nhưng kê vậy không được.
Cụ biết chơi Altec thùng Onken còi gỗ mà kê vậy tức là cụ bị hổng hoặc nôm là bỏ qua CNTB quá độ tiến thẳng lên CNXH. Hehe.
Bỏ qua tiến trình tự nhiên vạn vật phải rất xuất sắc hoặc có đột biến. Ờ mà em ít tin hai thứ đó. Vậy mà ông giáo trường làng còn viết ra được rồi nhiều người hú theo. Fun.
Bộ của cụ cần làm là giãn hai loa ra. Tiến lên phía trước và nâng cao lên nhưng phải hổng phía đáy loa. Làm từng bước rồi thẩm. Đấy là phát minh của cụ Tai trâu à nhầm TrâuXanh. Phó Bang trưởng ẩm thanh. Hí hí.
Mẹ...hí hí là con ngựa chứ nhỉ.

ZARG

Xe container

tienaka

Xe điện
nhà em cũng còn bộ 5 thớt mà em không khoe đâu không các cụ lại đòi mua :)):)):)):)):))

Xe_om_day

Xe buýt
Vừa ngất xong lại tỉnh òi. M.kiếp rì sọt gì mà mưa điếc hết cả tai.
Bộ nhà cụ ngoài vấn đề cấu hình em không rõ nhưng kê vậy không được.
Cụ biết chơi Altec thùng Onken còi gỗ mà kê vậy tức là cụ bị hổng hoặc nôm là bỏ qua CNTB quá độ tiến thẳng lên CNXH. Hehe.
Bỏ qua tiến trình tự nhiên vạn vật phải rất xuất sắc hoặc có đột biến. Ờ mà em ít tin hai thứ đó. Vậy mà ông giáo trường làng còn viết ra được rồi nhiều người hú theo. Fun.
Bộ của cụ cần làm là giãn hai loa ra. Tiến lên phía trước và nâng cao lên nhưng phải hổng phía đáy loa. Làm từng bước rồi thẩm. Đấy là phát minh của cụ Tai trâu à nhầm TrâuXanh. Phó Bang trưởng ẩm thanh. Hí hí.
Mẹ...hí hí là con ngựa chứ nhỉ.
Bẩm cụ cái thùng onken nó hơi quá khổ nên em chỉ kê được thế thôi cụ ơi, không giãn ra thêm được nữa. Đằng sau thì em cách tường sau cả 1m rồi nên không lo. Thùng loa em để vát chéo tập trung đúng điểm cần ngồi nghe.

Cụ chơi ác thật... em thích mấy cái cassette deck. Cơ mà cụ chỉ bày để ngắm không nghe à?
Em vẫn đang nghe cụ ơi, phê lắm cụ a.

Cũng bình thường cụ ơi, toàn đồ đồng nát các cụ cười chết.

minhtallica

Xe buýt
em đã nâng cấp lên một chút

Hệ thống này set-up cẩn thận (có cả lọc điện!) mặc dù có vẻ theo triết lý "ngon-bổ-rẻ"! :D Dùng DAC của JDS Lab với Pre Đèn/Tube để xử lý file nhạc từ Laptop kể cũng ổn nhỉ? Loa Q Acoustics (Q3020?) thuộc vào loại ngon/giá thành. Cụ chủ dùng Laptop với ổ đĩa cứng thường (không phải SSD) khi nghe nhạc có bị nhiễu do bộ cơ HD không ạ?

trauxanh

Xe lăn
Vodka thì lỗi còm vẫn được mà em đang ở rất xa và hơi say mờ cả mắt nhưng vẫn cố lượn Of hóng.
Cụ rất đúng nói về kê loa mà rất nhiều người coi nhẹ. Có khi hiệu quả hơn thay sợi dây ngàn đô.
Quan trọng là phải từng bước. Tiến lùi. Rộng hẹp. Cao thấp.
Vd cao thấp thay đổi thì nghe xem có âm thanh có thay đổi theo không. Nếu có dừng lại thấm xem hay dở thế nào. Nếu không mới sang phần rộng hẹp....nếu tất cả chả thấy gì thì gạ mua lại nick cụ xanh đỏ ấy...ấy. Tức là bó tay rất chi lồ lồ phức tộp.
Thoáng thấy phần Altec nhưng đọc dài quá mắt mờ cả đi.
Với em miếng ăn là miếng tồi tàn đúng cả đen và bóng. Định không Vodka cụ đâu nhưng còn cụ rất hay và cực thiết thực cho anh em. Gớm cố viết tránh sai chính tả sợ bị chửi nên xóa đi xóa lại mãi. Em ngất đây.
Cụ quá khen, chứ em cũng trình còi, thấy sao thì bảo vậy mà.
Cứ suy đơn giản thì dù bộ dàn tốt đến đâu, cái mà ta được hưởng thì lại từ đôi loa thôi.
Bên ngoài em cũng thấy nhiều người chỉ tự hào là bộ dàn tốt, chú trọng đến các thiết bị và kết nối, nhưng mà lại không hề để ý đến đôi loa. Như vậy là lãng phí đi tài nguyên quan trọng nhất có trong tay mình. Một bộ thiết bị tốt đến đâu thì cũng chỉ đưa đến tai ta qua đôi loa mà thôi. Kê loa không đúng cách thì bộ dàn ngon mấy cũng không thấy hay, vì trường âm tán loạn.
Đặc biệt khi chơi âm đèn rồi thì phải cẩn thận đến từng xen ti mét, tự nhiên bộ dàn của ta hay hơn nhiều...
Em ví dụ thêm vài thứ mà tự ta có thể làm được để nâng chất lượng âm thanh:
- Các thiết bị trên 30 năm tuổi thì đều nên thay dây nguồn. Cái dây nguồn đời cổ thường nhỏ, lớp nhựa bọc sẽ bị lão hoá như nứt vỏ (thậm chí ở mức độ mắt ta không thấy. Nhưng như vậy là khả năng các chỗ nứt bị ô xy hoá, làm dây ruột bị ten (gỉ) dẫn đến tự nhiễu trên dây nguồn. Nên thay cho dây đảm bảo đồng nhất, tránh ù nhiễu nội sinh, dây nguyên thuỷ thì cất đi.
- Phía sau bộ dàn rất nhiều dây, dây tín hiệu, dây loa, dây nguồn vài cái...Cố gắng sắp xếp sao cho các dây không chạm nhau, đặc biệt là không được chạm vào dây nguồn. Các dây, đặc biệt là dây loa thì không được để chạm đất. Đơn giản là có thể làm bộ gá bằng cái khung gỗ để mắc các dây lên theo nguyên tắc đó. Sẽ chống can nhiễu lẫn nhau, âm thanh sạch hơn nhiều.
- Bộ dàn và loa nên đặt trên các giá kệ cứng chắc, nhiều cụ đặt trên cái kệ rộng bằng gỗ ép mỏng, võng...sẽ làm cho dễ bị rung thiết bị. Trong bộ dàn bình thường thì đầu CDP bị rung sẽ ẩnh hưởng chất lượng đọc của mắt đọc, còn dàn đèn thì mắt đọc CDP cũng ảnh hưởng và thêm cái là bộ tubes cũng đưa ra chất lượng không tốt nếu bị rung.
- Nên tiếp mát cho toàn hệ thống, để tiêu điện tích tích tụ trên các vỏ khung kim loại, ảnh hưởng đến dòng tín hiệu bên trong. Đồng thời là an toàn cho sử dụng.
Có vài cái dễ làm, cùng với việc kê loa, thì cũng bộ dàn ấy nhưng có thể lại thấy hay tuyệt.