[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

vua_luoi

Xe điện
Mỗi nhà còn có VH khác nhau nữa là các tỉnh, vùng miền khác nhau. Nhưng mà có 1 điều em thấy Vh, lề lỗi, truyền thống goa đình là nó có yếu tố gen và VH gia đình.
Bố mẹ ko bon chen thì con thường như vậy, học hành hay nền nếp cubgx từ cái nhỏ nhất là gia đinh, họ hàng mà hình thành chuẩn mực chung

quanglac

Xe đạp
Thì dân nông thôn đa phần là nghèo, làm nông là nhiều mà. rồi họ hàng khi có việc lên HN thì cũng hay nhờ vả xin việc, lên chơi hay khám bệnh cũng thường ở nhờ vài hôm, thế chả phiền à.
Cụ có thể nói ở quê nhiều người giàu hay quan chức thì ko như thế nhưng đó là trường hợp đặc biệt rồi. Cái khác lớn nhất là ko có nhà HN, và kinh tế kém hơn, văn hoá học thức địa vị xã hội cũng ko bằng nên dân HN mới phân biệt. Còn nếu đối tượng ở quê có kinh tế, mua nhà HN, gia đình nề nếp thì còn vấn đề nữa là khoảng cách địa lý xa xôi, họ ko muốn mỗi năm con mình phải về nhà ngoại vài lần cả trăm km.
Thời nay e thấy lý do chính là ở sự khác biệt về giáo dục gia đình, văn hóa, học thức, cách ứng xử.
Mà những khía cạnh trên hiện nay cả ở HN lẫn các tỉnh rất hỗn quân hỗn quan. Dân HN gốc (thừa hưởng giáo dục, pháp luật thời Pháp trước 1954) giờ cũng chiếm số rất nhỏ.
HN giờ cũng nhiều thành phần cư xử, nói năng kiểu chợ búa (có thể là tầng lớp chợ búa, nhảy dù, v.v... tự nhận người HN). Tỉnh lẻ cũng có người gia đình có điều kiện kinh tế cao, có học thức và giáo dục gia đình rất tốt (thể hiện rõ ở ứng xử của con cháu họ).
Điều e nói có thể bị ném đá, nhưng người lớn vs con cái các gia đình nền nếp tư sản, trí thức HN xưa cũng như nay rất hiếm khi nói bậy chửi tục.
Giờ nhiều khi vào cà phê, trong cầu thang máy....ko hiếm gặp các cháu choai choai lẫn sồn sồn nói bậy như hát hay, văng đủ thứ sơn hào hải vị trước mặt những người vô tội khác đang đứng/ngồi xung quanh, bảo kỳ thị đám "nhờ quơ" kiểu đó thì đầy bạn lại tự ái 🤭

Chỉnh sửa cuối:

quanglac

Xe đạp
Mỗi nhà còn có VH khác nhau nữa là các tỉnh, vùng miền khác nhau. Nhưng mà có 1 điều em thấy Vh, lề lỗi, truyền thống goa đình là nó có yếu tố gen và VH gia đình.
Bố mẹ ko bon chen thì con thường như vậy, học hành hay nền nếp cubgx từ cái nhỏ nhất là gia đinh, họ hàng mà hình thành chuẩn mực chung
E cũng đồng ý vs cụ, vậy nên yếu tố giáo dục gia đình, sự nền nếp trong sinh hoạt ứng xử từ obcm được truyền sang con cái (bằng giáo dục chứ ko phải "do gen") là then chốt, quê hay tỉnh cũng vậy thôi.

minhtallica

Xe buýt
Càng lớn tuổi em càng thích người miền Nam vì họ dễ sống. Người miền Bắc + Trung, đặc biệt là HN, nhìn chung hay phán xét xét nét nhau, chắc là ngó xem đã đúng chuẩn HN chưa :)) thói quen đấy làm tư duy người ta bị hạn chế đi, ít chịu tiếp nhận cái mới, chắc thế nên môi trường kinh doanh trong SG thân thiện cởi mở hơn HN.
...
Mợ/Cụ nhận xét chuẩn phết nhỉ! 😊 Theo đó, nếu như em một ngày đẹp giời lên chức Chủ tịch Tổng Công ty XYZ thì em sẽ tuyển 1 ông SG làm CEO, 1 ông miền Trung làm CFO và 1 ông HN cho làm Giám đốc chất lượng (Quality Assurance) 😊

Nói vui vậy thôi chứ ở vùng miền nào cũng có những quy tắc, phong cách sống đặc trưng. Ví dụ như khu THNC nhà Mợ/Cụ gốc vốn là làng Trung Kính Thượng và Trung Kính Hạ, dân gốc ở đó vẫn duy trì những nét văn hóa làng xã, họ hàng mặc dù đã đô thị hóa vài chục năm nay, ngay cả cái giọng nói vẫn đặc trưng của dân Trung Kính!!! 😊

Còn nói về phong cách nếp sống người HN, theo em hiểu thì nó cũng mới hình thành vào cuối thế kỷ 19 khi người Pháp xây dựng và phát triển HN thành 1 trung tâm đô thị của Đông Dương, đi kèm theo đó là một lớp người tri thức, thương gia người HN hình thành theo những chuẩn mực của văn hóa Pháp, tức châu Âu. Rất tiếc là năm 1954, phần lớn lớp người này đã lựa chọn sự ra đi để lại một sự hoài niệm và khoảng trống về cái gọi là người HN. Số gia đình còn ở lại quá ít nên bị hòa lẫn (nhưng có lẽ không bị hòa tan) vào dòng chảy của sự phát triển Thủ Đô đa dạng, đa văn hóa...

starsn

Xe điện
Mợ/Cụ nhận xét chuẩn phết nhỉ! 😊 Theo đó, nếu như em một ngày đẹp giời lên chức Chủ tịch Tổng Công ty XYZ thì em sẽ tuyển 1 ông SG làm CEO, 1 ông miền Trung làm CFO và 1 ông HN cho làm Giám đốc chất lượng (Quality Assurance) 😊

Nói vui vậy thôi chứ ở vùng miền nào cũng có những quy tắc, phong cách sống đặc trưng. Ví dụ như khu THNC nhà Mợ/Cụ gốc vốn là làng Trung Kính Thượng và Trung Kính Hạ, dân gốc ở đó vẫn duy trì những nét văn hóa làng xã, họ hàng mặc dù đã đô thị hóa vài chục năm nay, ngay cả cái giọng nói vẫn đặc trưng của dân Trung Kính!!! 😊

Còn nói về phong cách nếp sống người HN, theo em hiểu thì nó cũng mới hình thành vào cuối thế kỷ 19 khi người Pháp xây dựng và phát triển HN thành 1 trung tâm đô thị của Đông Dương, đi kèm theo đó là một lớp người tri thức, thương gia người HN hình thành theo những chuẩn mực của văn hóa Pháp, tức châu Âu. Rất tiếc là năm 1954, phần lớn lớp người này đã lựa chọn sự ra đi để lại một sự hoài niệm và khoảng trống về cái gọi là người HN. Số gia đình còn ở lại quá ít nên bị hòa lẫn (nhưng có lẽ không bị hòa tan) vào dòng chảy của sự phát triển Thủ Đô đa dạng, đa văn hóa...
Nhà em ở 1 dạng khu đô thị cụ ạ, đất cơ quan chia 😀 em không quen ai ở Trung Kính, hoặc không để ý nên cũng không biết chuyện người Trung Kính có giọng địa phương luôn :)

Chuyện chuẩn mực vh HN theo vh P thì em không rõ. HN đã là thủ đô nhiều đời, chung chung sẽ giàu có hơn các địa phương khác về cả vật chất lẫn văn hoá, không phải chỉ là thủ đô thời Pháp. Nhưng mà thời thế thay đổi, bây giờ phố cổ cũng không còn hơn đứt các nơi khác, ít nhất là về ăn uống nữa.

Hehe nói chung em không hiểu "chất HN" là cái gì, bản thân HN là thành phố tập trung dân tứ xứ thì.. Như Mỹ hay Úc thì bọn nó nói chất của chúng tao là đa chủng tộc, là tập hợp của những con người lao động bình thường, chăm chỉ, quyết tâm từ mọi nẻo đường đến đây tìm cs mới tốt đẹp hơn :)

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhà em ở 1 dạng khu đô thị cụ ạ, đất cơ quan chia 😀 em không quen ai ở Trung Kính, hoặc không để ý nên cũng không biết chuyện người Trung Kính có giọng địa phương luôn :)

Chuyện chuẩn mực vh HN theo vh P thì em không rõ. HN đã là thủ đô nhiều đời, chung chung sẽ giàu có hơn các địa phương khác về cả vật chất lẫn văn hoá, không phải chỉ là thủ đô thời Pháp. Nhưng mà thời thế thay đổi, bây giờ phố cổ cũng không còn hơn đứt các nơi khác, ít nhất là về ăn uống nữa.

Hehe nói chung em không hiểu "chất HN" là cái gì, bản thân HN là thành phố tập trung dân tứ xứ thì.. Như Mỹ hay Úc thì bọn nó nói chất của chúng tao là đa chủng tộc, là tập hợp của những con người lao động bình thường, chăm chỉ, quyết tâm từ mọi nẻo đường đến đây tìm cs mới tốt đẹp hơn :)
Chất HN là gái phố rất giỏi. Họ buôn bán xu hướng bán buôn. Cầm kỳ thi họa từ xưa chứ không tập tọe piano như F1 nhiều kụ mới về. Zai phố thì các món văn thể mỹ còn bậc thầy các mợ gái phố nhưng lười và hưởng thụ hơn... Thành ra zai phố ít bon chen. Cách hưởng thụ cũng đặc sắc hơn nên các thương hiệu ẩm thực lớn hoặc franchise lớn là do dân phố cổ họ nắm. Các kụ tỉnh thì mạnh sx công nghiệp hơn nên gần đây bứt lên giàu hơn HN là bình thường. Kiểu Tàu giàu hơn Pháp

red_dragon88

Xe buýt

Em cũng ở khu Trung Kính mà em cũng ko rõ cái giọng Trung Kính như thế nào.

DurexXL

Tháo bánh
Hồi cấp 3 em đi học, vẫn thích ngắm các thầy cô em, dù xã hội thời đó nghèo, dân tình đi dép tổ ong thì thầy vẫn áo sơ mi một màu ủi thẳng thớm mix cà vạt xuyêcj tông, giầy Tây, mũ phớt, cô thì nhẹ nhàng má phớt hồng không đánh phấn con én trắng xoá, mắt xanh lè như mốt hồi ấy. Toàn con nhà tư sản sẽ không được học nghề gì khác ngoài nghề giáo, thế là lại béo bọn em được học từ những con người rất chất đó. Cô chủ nhiẹm em đánh piano hay lắm.
Thầy Lịch sử của bọn em cấp 2 (1990-1992) nhà ở Hàng Ngang
Thầy đi xe DD đỏ, rồi 82-89 xanh cửu long
Mùa hè thì như Mợ tả, luôn áo sơ mi trắng, quần âu thẳng nếp, giày da đen
Mùa đông thì vest, quàng khăn len, đội mũ phớt hoặc berre phẳng

Thầy nói 1 câu mà bọn em nhớ đến giờ: Giảng bài đừng để học sinh ở dưới hỏi nhau mấy giờ rồi

Thế hệ bọn em là SGK lịch sử đầu năm in, giữa năm thay toàn bộ sách SGK lịch sử mới vì sự kiện CCCP sụp đổ

Thầy giảng về CCCP, Đông Âu, hình thành ra sao, lý do sụp đổ, chính biến 1991 ... Rồi cuộc chiến Vùng Vịnh lần...

Thầy lên lớp là giảng say sưa và bọn em luôn hụt hẫng thòm thèm khi hết giờ sử ngắn ngủi

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thầy Lịch sử của bọn em cấp 2 (1990-1992) nhà ở Hàng Ngang
Thầy đi xe DD đỏ, rồi 82-89 xanh cửu long
Mùa hè thì như Mợ tả, luôn áo sơ mi trắng, quần âu thẳng nếp, giày da đen
Mùa đông thì vest, quàng khăn len, đội mũ phớt hoặc berre phẳng

Thầy nói 1 câu mà bọn em nhớ đến giờ: Giảng bài đừng để học sinh ở dưới hỏi nhau mấy giờ rồi

Thế hệ bọn em là SGK lịch sử đầu năm in, giữa năm thay toàn bộ sách SGK lịch sử mới vì sự kiện CCCP sụp đổ

Thầy giảng về CCCP, Đông Âu, hình thành ra sao, lý do sụp đổ, chính biến 1991 ... Rồi cuộc chiến Vùng Vịnh lần...

Thầy lên lớp là giảng say sưa và bọn em luôn hụt hẫng thòm thèm khi hết giờ sử ngắn ngủi
Hồi ý chưa có wikipedia như bây giờ nên buộc phải tự tổng hợp thông tin

Mít tố nữ

Xe tăng
Mình có nhiều bạn người Hà Nội. Mình không có mảy may suy tư xét đoán gì về người HN. Ti diên, xin phép hỏi nhỏ: sao mình chỉ thấy người HN hoài niệm, phân chia thành HN123456789 và không HN mà cũng đất rộng người đông phong cách hay ho, và cũng trải nhiều biến động lịch sử, nhưng không thấy thớt tương tự về "người SG"?
Phải chăng "người HN" thật sự đặc biệt hơn người các vùng miền khác?
Tôi người Huế. Cũng phát mệt mỗi khi trà dư tửu lậu, các mệ Huế ca bài ca xứ Huế mình...
Bữa em đi khám, chị chủ phòng khám người Huế nói chuyện với em tiếc thương cho một người quen làm bệnh viện Hùng Vương mà chết vì ung thư tử cung. Chị nói con bé đó hiền lành lắm, người Huế mà. Chị nói xong mấy em nhân viên chị liếc nhìn nhau không ai dám ê a gì, hi hi ....
Em ở Sài Gòn hơn 20 năm rồi nhưng ấn tượng nhất với em về người SG lại là 2 vợ chồng bác họ em và bố mẹ chị sếp đầu tiên của em. Họ nói chuyện rất nhẹ nhàng , ăn mặc chỉn chu. Đặc biệt mẹ chị sếp đến văn phòng chơi gặp em còn nhắc khéo con gái đi làm phải trang điểm chút cho tươi rắn con ơi, nhưng mà họ đều là dân Bắc 54.

quanglac

Xe đạp
Dân gốc khu vực từ làng Hào Nam đến Ngã Tư Sở, Láng, Trung Hòa-Nhân Chính, Trung Kính đổ ra Cổ Nhuế, Từ Liêm vốn là ngoại thành Hà Nội, phương ngữ giọng Hà Tây rất rõ nét.
Các khu vực Nhổn, Quốc Oai, Thạch Thất, Bà vi cò con bò vang.... thì phương ngữ còn nặng hơn nữa, sắc hỏi ngã nặng loạn xị ngậu.

caisua

Xe lăn
Em chuyển về THNC đã 2 chục năm nay nhưng cũng ko biết luôn, chắc do ko giao du gì với ai nên ko nhận ra

BloodOwl87

Xe điện
Trung Kính cụ kia nói là dân làng, cụ mợ ở đất dự án với chung cư thì liên quan gì.

Min Autumn

Xe tải
Em cảm ơn cụ vì đã để tâm đọc những bài chia sẻ của em.
Nếu như nó đã chạm được vào ký ức của cụ về con người, văn hóa HN đang bị vùi dập một cách lỗ mãng, thì ít ra còn em với cụ vẫn miệt mài khơi lại, cho dù đó là nỗ lực tuyệt vọng trong nuối tiếc.
Em là mợ ạ. Lúc rảnh em vẫn thích đọc các bài viết về cuộc sống xưa như một lời cảnh tỉnh cho em để tự nhắc nhở em không nên đi quá xa nề nếp của gia đình, của ông bà cha mẹ. Em cũng muốn giữ một số thói quen truyền thống gia đình để sau này cho con cháu em được cảm nhận cuộc sống dễ chịu như thế. Chứ lúc bận thì em cũng ào ào, dở nọ dở kia lắm ạ 😢 .

Nhìn đi nhìn lại, cho dù bg em có sống theo lối hiện đại thấy thoải mái thế nào thì cảm giác được sống trong không gian văn hóa ngày xưa với nếp sống quây quần chậm rãi, bình yên đó vẫn khiến em cảm thấy rất hạnh phúc thoải mái hơn nhiều. Hẳn là vì em đã lớn lên trong những thói quen, lối sống đó nên mới cảm nhận vậy. Những ai không trưởng thành từ cuộc sống như vậy sẽ không hiểu được. Nên việc tranh cãi về khác biệt lối sống giữa các vùng miền hay cách sống thế nào ở đâu tốt hơn em e rằng chẳng bg có kết quả đúng cả.

Những việc cụ đang làm để nhắc nhở, giữ gìn nếp sống xưa tốt đẹp mới là đáng quý ạ. Em nghĩ không đến nỗi tuyệt vọng như cụ nghĩ đâu ạ. Đâu đó vẫn luôn có những gia đình lặng lẽ âm thầm giữ gìn nếp sống đó từ đời trước truyền cho đời sau, không cần phô trương hô hào. Những giá trị sống tốt đẹp luôn có chỗ đứng riêng, không dễ gì mất đi đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

quanglac

Xe đạp
Em chuyển về THNC đã 2 chục năm nay nhưng cũng ko biết luôn, chắc do ko giao du gì với ai nên ko nhận ra
Là dân HN giao tiếp nhiều và tinh ý 1 chút thì sẽ nhận ra ngay, dân gốc các làng Láng, Mọc, THNC thế hệ 6x, 7x tới nay giọng nói vẫn mang đậm nét phương ngữ mạn tây nam ngoại thành Hà Nội 36pp (Từ Liêm, Hoài Đức).

Điều này cũng tương tự vs dân miền Bắc ít giao tiếp với người Nam Bộ thì sẽ khó phân biệt được giọng Sài Gòn, Đà Lạt vs giọng miền Tây, hoặc giọng Nam Trung Bộ (Đà Nẵng, Quảng Nôm) hay khó phân biệt dc các giọng Nghệ An vs Hà Tĩnh, Quảng Bình vs nhau....
Ngược lại dân miền Nam cũng khó mà phân biệt được giọng Hà Nội vs giọng Nam Định, Quảng Ninh, Hải Phòng, v.v....

Chỉnh sửa cuối:

Koạt mo

Xe điện
Em chưa xem ĐÀO, PHỞ và PIANO, vì chưa mua được vé, nhưng thấy nhận xét này thì khá tinh về NHN.

Một bộ phim làm theo đơn đặt hàng của Nhà Nước về đề tài lịch sử chiến tranh, ra rạp rất lặng lẽ và không đặt nặng doanh thu nhưng lại hot đến bất ngờ, hầu hết các suất chiếu tại Trung tâm chiếu phim Quốc Gia (nơi duy nhất trình chiếu) đều full phòng và cháy vé từ rất sớm.
Họ đã sống và đã chết
Giản dị và bình tâm
Không ai nhớ mặt đặt tên
Nhưng họ đã làm ra Đất Nước...
Một Hà Nội xưa kiên cường, hào hoa, đậm chất lãng mạn và lịch sử đã được khắc họa rõ nét trong phim, có thể với một số người còn 1 số điểm chưa được hoàn thiện nhưng tổng thể đây là 1 bộ phim đáng xem.

hd-vt

Xe container
Là dân HN giao tiếp nhiều và tinh ý 1 chút thì sẽ nhận ra ngay, dân gốc các làng Láng, Mọc, THNC thế hệ 6x, 7x tới nay giọng nói vẫn mang đậm nét phương ngữ mạn tây nam ngoại thành Hà Nội 36pp (Từ Liêm, Hoài Đức).

Điều này cũng tương tự vs dân miền Bắc ít giao tiếp với người Nam Bộ thì sẽ khó phân biệt được giọng Sài Gòn, Đà Lạt vs giọng miền Tây, hoặc giọng Nam Trung Bộ (Đà Nẵng, Quảng Nôm) hay khó phân biệt dc các giọng Nghệ An vs Hà Tĩnh, Quảng Bình vs nhau....
Ngược lại dân miền Nam cũng khó mà phân biệt được giọng Hà Nội vs giọng Nam Định, Quảng Ninh, Hải Phòng, v.v....
Em hay chú ý nghe giọng, cũng hay hỏi giọng vùng nào để xem mình đoán đúng không, chứ không ý gì.
Em thấy hài hước phết, vd m.Trung giọng nặng, nhưng nghe kỹ thì họ nói rất điệu, uốn éo lên xuống như muốn...hót, vd giọng Phú Yên hehe.
Về giọng mang năng lượng tích cực, nghe thấy nhẹ lòng, tin tưởng em thấy được là giọng HN và SG. Nếu so thì giọng SG hơn HN về mức độ bình thản an nhiên.