[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

Loe_hờ lú

Xe điện
Đàn ông Hà Nội mức độ phấn đấu và cố gắng rất thấp, ưa hưởng thụ, nhưng lại lãng mạn với chị em nên nhiều chị em chết mê chết mệt.
Phụ nữ Hà Thành thì khéo léo, chăm chỉ và xinh đẹp.

Nhìn chung e đánh giá thấp con trai Hà Nội

haiyen1012

Xe điện
Em chưa xem ĐÀO, PHỞ và PIANO, vì chưa mua được vé, nhưng thấy nhận xét này thì khá tinh về NHN.
Em xem phim cũng thấy giọng của bé này chưa ổn, còn nghĩ là người Hải Phòng. Sau tìm hiểu thì biết em nó ở Sóc Sơn ngoại thành Hà Nội.
Được cái nhan sắc và thần thái khi hóa trang lên phim mang 1 vẻ rất tiểu thư Hà Nội.
Về nhận xét 2 ông bà bán phở thì em đồng ý với cụ

Koạt mo

Xe điện
Mỗi khi có một đề tài về NHN (xưa), thì lại nổi lên các tranh cãi gay gắt, thậm chí nhiều người tỏ ra hằn học.
Cũng nên rộng lòng với những người cực đoan như vậy.
Trong số đó, có kẻ nhận ra một "cái gì đó của NHN" mà họ đang khao khát với tới, nhưng lại chưa thể đạt được, nên có phần uất ức cũng là chuyện thường. Một số khác lại nhìn NHN qua lăng kính của họ, thì NHN (thời đó) quá xa lạ với các chuẩn mực của họ ngay cả thời nay.
Em gửi review của cô N.H.Ánh cựu gv FTU, chi tiết cụ thể:

XEM “ĐÀO, PHỞ VÀ PIANO”

Chưa từng xem phim gì mà mình khóc quá trời khóc như vậy (nên nhớ xem phim Mai đau lòng thế mà tận cuối phim mình mới hơi rơm rớm chút). Phim này mình còn thuộc lịch sử đủ để biết là bịa từ đầu đến cuối mà chốc lại bật khóc, lúc ra lấy xe cứ phải cúi đầu vì vừa đi vừa khóc như trẻ con vậy. Ra khỏi rạp nhìn phụ nữ hầu như mắt ai cũng ướt. Đạo diễn đã rất thành công trong việc tạo nên một khung cảnh bi tráng, hào hoa và lãng mạn, một bài thơ đậm chất Hà Nội rất đi vào lòng người.

Phần đầu không thu hút lắm vì dựng cảnh quay chiến trận chắc chắn rất kỳ công mà nhìn biết ngay là dỏm. Đã thế cảnh đầu tiên lại là sex, chả hiểu tại sao, lời thoại lại kịch quá. Một số nhân vật nhìn là biết copy, như cậu bé đánh giày biết ngay là Gavroche, nam chính na ná Marius…

Nhưng phim càng xem càng cuốn, khơi gợi được cảm xúc của khán giả, khiến ta bỏ qua những chi tiết vô lý như đội tự vệ đồng ý chuyển cái đàn piano từ tầng 3 xuống để một cô gái tay không mang ra khỏi chiến lũy giữa lúc đang bị bao vây tứ bề hay lái xe chở đào lên chiến lũy đã suýt chết mà khi về lại nhẹ nhàng như không… Nội thất nhà công tử nhà giàu (Tuấn Hưng đóng) trông dỏm vô cùng, đậm chất “Tân cổ điển” của “newly richies” thế kỷ 21 ở VN😂

Bất chấp những bất hợp lý ấy, sự lãng mạn, bi tráng vẫn đi vào lòng người xem, làm ta cùng khóc cùng cười với nhân vật. Những cảnh như đám cưới, phòng Tân hôn, và kết cục của từng nhân vật đều thành công trở thành biểu tượng của phim. Cái kết đau thương của bộ phim càng làm sự hào hoa, lãng mạn, cốt cách bi hùng của những con người trụ lại Hà Nội năm ấy càng ấn tượng sâu sắc hơn. Như cô em Hong Nguyen Kim nói: “Dù chiến tranh thì tình yêu vẫn nảy nở, dù bom đạn, cái chết cận kề người Hà Nội vẫn cứ duy mỹ theo cách mà mỗi người muốn”. Chính tinh thần đó đã làm nên thành công của bộ phim.

Các diễn viên nhìn chung đều tròn vai, nhất là nữ chính càng về sau càng tốt, nhất là cảnh cuối đẹp như một bản anh hùng ca dù không logic chút nào. Bộ phim này còn có thể dùng để quảng cáo Phở rất oách nữa.

Ai quan tâm lịch sử mình khuyến cáo nên đọc Sống mãi với Thủ đô và Lũy Hoa của Nguyễn Huy Tưởng, vì tác giả viết dựa trên trải nghiệm của chính mình chứ đừng học lịch sử qua phim này (đọc online ở đây https://isach.info/mobile/story.php?story=song_mai_voi_thu_do__nguyen_huy_tuong)
Nghe nói phim Hà Nội mùa đông năm 46 của đạo diễn Đặng Nhật Minh cũng không tệ, trên YouTube đã có:
.

#Đàophởpiano #HaNoi60ngaydem

CHÚC MỪNG PHIM VIỆT!
Phim về Hà Nội thì những người gắn bó với HN, những người yêu HN sẽ cảm nhận sâu sắc hơn.
Bà nội em sinh năm 1927, ở góc Lò Đúc - Trần Xuân Soạn, chắc cũng chạc tuổi nhân vật nữ vào năm 1947.
Ký ức về bà nội là nói chuyện rất từ tốn, giọng rất êm không lên bổng xuống trầm, kể cả khi mắng con cháu.
Khi mắng mỏ cũng ví von thơ văn, chứ không chỉ thẳng. Kiểu như là hay nói mấy câu "Nhà sạch thì mát, bát sạch ngon cơm", "Thì giờ ngựa chạy tên bay, nó đi đi mãi không quay được về",...

Xem phim này, các ký ức về bà nội lại ùa về.
Cô dâu trong đám cưới không được cười? Cười chứ nhỉ. Cô dâu chú rể không được có cử chỉ gần gũi nhau? Có chứ nhỉ
Ảnh đám cưới 2 thành viên của Trung đoàn Thủ đô.
Cô dâu ôm bó hoa cuoi lay dơn, đứng sát chú rể, cả hai đều cười rất tươi.

Chiến sỹ , dân quân Hà Nôi tại Pháp Vân.
Cụ có vẻ hơi luyên thuyên. Vậy thì để em giải thích cho cụ từng điểm mà cụ đang bới móc nhé:
1. Đỏ Cờ hay đỏ Hỷ: cụ có biết rằng sắc độ của màu sắc dưới mỗi điều kiện ánh sáng khác nhau sẽ có sự sai khác, màu đỏ dưới ánh sáng đèn dây tóc, đèn neon hay ánh sáng ban ngày nó không thể giống hệt nhau, và hơn thế nữa ở thời đại công nghệ ngày nay thì màu sắc hiển thì trên mỗi màn hình thiết bị như Laptop, TV, Điện thoại nó khác nhau lắm, màn hình ngày nay có công nghệ IPS LCD, OLED, AMOLED... với độ bao phủ màu đạt bao nhiêu % sRGB, Adobe RGB... cụ có chắc màn hình cụ đang xem hiển thị màu chuẩn so với mắt cụ nhìn ở ngoài đời không? Em có chơi 1 chút về ảnh, đã từng kéo màu bằng Lightroom trên màn hình Laptop thì nó là màu đỏ Cà Rốt nhưng sang màn hình điện thoại thì nó thành màu đỏ Cà Chua hay Gấc cơ cụ ạ :)). Tiếp tục, cô gái trong phim đâu có biết trước đám cưới sẽ diễn ra để mà chuẩn bị 1 cái áo dài đúng chuẩn của đám cưới. Cô gái này là tiểu thư sẽ có vài bộ áo dài trong hành lý khi di tản, lễ thành hôn đến bất ngờ trên chiến lũy thì đâu có thể mua hay may áo dài cưới chuẩn được mà chỉ có thể chọn 1 cái màu đỏ trong những cái áo có sẵn của mình cho phù hợp thôi.
2. Cô gái mỉm cười trong khi làm lễ thành hôn: Cụ có phân biệt được đâu là khung hình cắt ra từ bộ phim và đâu là ảnh hậu trường ko? Cụ ko thấy bên tay trái bức ảnh có anh nhân viên đoàn phim mặc áo phông đội mũ lưỡi trai à? Hình ảnh này chụp lúc các diễn viên đang chuẩn bị chứ chưa thực sự vào đoạn diễn thì sao?
3. Cô gái đứng sát, khoác tay chàng trai: Cô gái bị thất lạc cha mẹ vượt qua bao hiểm nguy để về chiến lũy tìm người yêu, cô coi người yêu là chỗ dựa duy nhất và có lẽ đã coi đó là chồng của mình từ trước khi lễ thành hôn diễn ra rồi, một người con gái thể hiện niềm hạnh phúc của mình trong hoàn cảnh như vậy mà còn phải nghĩ đến những lễ nghi giáo điều nam nữ thụ thụ bất thân nữa hay sao?
Cụ ko xem phim thì cũng đừng nên bới móc những thứ vớ vẩn như vậy, chẳng khác gì mấy ông ở trên bảo tên phim không được dùng Piano mà phải dùng Dương Cầm hay Đào, Phở là những từ gợi đòn để tăng sự hiếu kỳ cho khán giả. Muốn bới thì đi xem đi, phim có nhiều sạn to hơn nếu quyết tâm muốn bới móc đấy :))
Nữ chiến sỹ tại Hà Nôi 1946.

Nữ quân y chụp ảnh cùng chiến sỹ tại Sơn Tây 1947.
Cô dâu xưa chụp ảnh không cười, không tươi thì phải khóc như trong đám ma cho nó thành gia giáo à?

View attachment 8376662
Chã chắc cùng suy nghĩ với em, thích review Mai thì ra mở thớt khác.
Em đã nói ngay từ đầu là em mở thớt ko phải để so sánh "Đào, Phở và Piano" với "Mai" nhưng nhiều cụ cứ thích lôi vào gây ra tranh cãi hơn thua. Mệt

Roseday

Xe hơi
Theo trải nghiệm của em thì dân HN xưa đúng là "tinh ăn mù làm" như cụ nào đã nhận xét. Nghề chơi nào cũng hay, cũng biết, sống cũng bình bình ko giàu ko nghèo, tránh xa chốn đông đúc, ngại va chạm làm người khác tưởng mình chảnh. Mà ngại va chạm nên khó mà làm giàu lắm, cả đời cứ bình bình thế thôi. Nếu lấy dc vợ mà đc đúng chuẩn gia đình HN xưa thì sướng: vừa khéo chiều chồng lại khéo chăm con. Nhưng lấy zai HN thì có lẽ hơi chán...

Miền Bắc em thích tính cách người Hải Phòng, hào sảng, mạnh mẽ, phóng khoáng. Người Nam Định cũng đất học, miền biển nhưng em lại thấy ko bộc trực như ng Hải Phòng.

Blackvip6

Xe máy
Đâu có thế cụ ơi. Đàn ông Hà Nội gốc rất lành và thân thiện và bao dung, tếu táo chứ không địa phương chủ nghĩa đâu ạ. Phụ nữ Hà Nội thì ghê gớm hơn 😄
HN 36 phố phường chủ yếu là buôn bán ko ghê gớm đanh đá làm sao bán hàng.
Đàn ông HN it nói. Thích hoài cổ

Lavender168

Xe buýt
Mỗi khi có một đề tài về NHN (xưa), thì lại nổi lên các tranh cãi gay gắt, thậm chí nhiều người tỏ ra hằn học.
Cũng nên rộng lòng với những người cực đoan như vậy.
Trong số đó, có kẻ nhận ra một "cái gì đó của NHN" mà họ đang khao khát với tới, nhưng lại chưa thể đạt được, nên có phần uất ức cũng là chuyện thường. Một số khác lại nhìn NHN qua lăng kính của họ, thì NHN (thời đó) quá xa lạ với các chuẩn mực của họ ngay cả thời nay.
Bữa hai vợ ck em đi Hà Giang, vào homestay nhà như kiểu nhà sàn, mọi người ra sân đốt lửa trại. Thế nào mà xã em bị cảm. Em chạy vào phòng lễ tân xin ấm nước nóng để uống thuốc. Chỉ sau vài câu giao tiếp mà bạn quản lý kg phải người Hà Giang mà nghe có vẻ Miền Tây hoặc Sài Gòn. Tủm tỉm cười bảo : chị người Hà Nội đúng kg ?
- Đúng rồi đoàn chị Hà Nội.
- Không em thấy mỗi chị mới Hà Nội.
Thật cảm thấy vui vui, hỏi lại sao em nghĩ vậy ?
- Em thấy thế !! Xong lại cười tủm tỉm.
Ở một nơi xa lắc mà thoáng cái có người nhận ra mình ở đâu. Thực sự vui cụ ah.
Đúng là khi ta ở chỉ là nơi đất ở. Khi ta đi đất bỗng hoá tâm hồn.

thichrauxanh

Xe điện
Bữa hai vợ ck em đi Hà Giang, vào homestay nhà như kiểu nhà sàn, mọi người ra sân đốt lửa trại. Thế nào mà xã em bị cảm. Em chạy vào phòng lễ tân xin ấm nước nóng để uống thuốc. Chỉ sau vài câu giao tiếp mà bạn quản lý kg phải người Hà Giang mà nghe có vẻ Miền Tây hoặc Sài Gòn. Tủm tỉm cười bảo : chị người Hà Nội đúng kg ?
Chả bù cho e, cũng ở Hà Giang, em một hai khẳng định e ở Thanh Hoá, cbi về Thanh Hoá mà cậu ý cứ kêu e ở Hà Nội :))
Đc cái cậu ý chém các tục lệ ma mãnh kiểu gì e cũng tiếp chiêu đc, thân như đúng rồi :))

Đi về mà cứ chực quay lại làm dể Hà Giang ;))

my.eb

Xe điện
Em bị mê mẩn các cụ ở tỉnh mỗi khi nhà có việc. Loáng cái cỗ bàn đâu vào đấy, chưa kể cơm nước ngày thường các cụ í cũng xắn tay vào giúp vợ chứ ko có cảnh chồng chúa vợ tôi. Chẳng hay các cụ ông Hà nội có giống như các cụ ông em tả ở trên ko ah?

Batman

Xe điện
Người OF
Chắc mợ lại lói kiểu người hà lội lói lẫn lộn lờ lờ, chả lờ lào ra với lờ lào. ;))

thichrauxanh

Xe điện
Em bị mê mẩn các cụ ở tỉnh mỗi khi nhà có việc. Loáng cái cỗ bàn đâu vào đấy, chưa kể cơm nước ngày thường các cụ í cũng xắn tay vào giúp vợ chứ ko có cảnh chồng chúa vợ tôi. Chẳng hay các cụ ông Hà nội có giống như các cụ ông em tả ở trên ko ah?
Hà noi ko nấu còn ra quán đc, quê ko nấu vợ cho nhịn là chết đói. Chung quy là do cai bụng thôi mợ :))

my.eb

Xe điện
Hà noi ko nấu còn ra quán đc, quê ko nấu vợ cho nhịn là chết đói. Chung quy là do cai bụng thôi mợ :))
Vâng, thì tình yêu với em cũng đi qua cái dạ dày nên em đánh giá cao cụ ông nào biểt giúp đơ vợ việc nhà, nấu ăn ngon nữa thì càng tuyệt. Ăn quán bất đắc dĩ bữa sáng thôi cụ ơi chứ bữa chính ăn quán là em chịu ah.

thichrauxanh

Xe điện
Vâng, thì tình yêu với em cũng đi qua cái dạ dày nên em đánh giá cao cụ ông nào biểt giúp đơ vợ việc nhà, nấu ăn ngon nữa thì càng tuyệt. Ăn quán bất đắc dĩ bữa sáng thôi cụ ơi chứ bữa chính ăn quán là em chịu ah.
Ah vâng nhưng làm vc nhà thì e thấy đa phần quanh quẩn xó bếp như e, chả làm đc trò trống gì. Cụ nào ở vạch đích sẵn thì mới vừa nấu cơm giặt quần áo, vừa hoành tá tràng đc :))
Dì lào cũng có dá cụa ló ;))

Batman

Xe điện
Người OF
Ai đánh giá cao khả năng nấu ăn của em thì em thay mái luôn và ngay. ;))
Hết người làm thì phải làm, chứ còn người làm được thì sao đàn ông phải vào bếp.

DurexSSL

Xe tải

Bình thường

Hay là do em vẫn thuộc nhóm dân ở "làng" nhỉ, em oe oe ở làng Ngọc Hà

cusao

Xe lăn
Hà lội cũng có lọ có chai, các nơi khác cũng có chai có lọ.....nhưng về cơ bản thì Hà nội chai nhiều hơn lọ một chút......một chút là bao nhiêu chỉ mang tính võ đoán và ước lệ.....Tuy nhiên, ở đâu cũng nên hướng tới những điều hay ho, tốt đẹp là nguyện vọng chính đáng và nhận được nhiều sự ủng hộ hơn cả.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em thấy trai Hà Nội vùng lõi đỡ gia trưởng hơn nhiều. Tiền nong các kụ ở khu HN lõi thường giao vợ quản lý do ảnh hưởng của bao cấp xưa. Nhiều kụ triệu phú do có tài sản từ ông bà để lại em thấy rửa bát cho vk ầm ầm

Đen cái các mợ vùng HN lõi ăn trắng mặc trơn và rảnh rỗi sinh nông nổi quá nhiều nên nát. Các vùng ngoài phần đa không giao tiền cho vk. Thách kẹo các mợ không dám lệch sóng mà chỉ tòm ten vụng trộm vì cay gia trưởng. Nên bị xiên hơi nhiều ngoài vùng HN lõi

ZARG

Xe container
Vẫn là các chú, các bác ở tỉnh vào chê trách HN gốc.

Còn chúng em yếu ớt phản bác hoặc không quan tâm =))

duongqua

Xe container
NHN gốc thì có nhiều loại lắm:
1. Nhà có gốc tri thức được ăn học đào tạo của Pháp cộng với ảnh hưởng Nho giáo xưa thì uyên bác, hiểu biết, cư xử nhẹ nhàng, ko bon chen với đời với người, biết nhìn trước ngó sau, ko hại ai và thường tránh xa những va chạm ko đáng có.
2. Nhà có gốc buôn bán thì chia 3 loại: 1- loại vừa được ăn học và thấm nhuần Nho giáo thì cực hiểu biết và cư xử tuyệt vời vì họ có học lại cộng với va chạm đủ mọi thành phần nên đúng sai họ hiểu hết. Giống kiểu anh chị xã hội nhưng hiểu biết và sống đẹp. 2- Loại chỉ làm ăn buôn bán từ nhỏ đi lên, ko học hành và ít học, lăn lộn đủ kiểu đi lên thì cực kỳ ghê gớm, nhưng cũng rất chí thú làm ăn, cũng hiểu biết nhưng đúng kiểu tao ko đụng mày thì mày đừng đụng tao, còn định ăn tao thì tao chơi đến cùng. 3- loại chỉ chăm chú làm ăn ko màng sự đời ko bon chen với đời, cứ cung cúc làm việc chăm chỉ cần mẫn như con ong, cũng ngại va chạm nhưng rất nhẹ nhàng, kiểu này ko có gì nổi bật.
3. Nhà công nhân viên chức bình thường có học hành, làm việc NN, có hiểu biết nhưng mặc kệ sự đời, chả bon chen phấn đấu làm gì, cuộc sống cứ bình bình, sáng cắp ô đi chiều cắp ô về. Chả ảnh hưởng đến ai, chỉ khổ nếu trong nhà có 1-2 người nghiện ngập hay cờ bạc thì cả nhà lao đao, vì bình thường bố mẹ ít va chạm, nuôi con cũng lành lành, đến lúc ra đời va chạm dính nghiện ngập cờ bạc, MT... thế là cả nhà khốn khổ.
4. Nhà bần nông ngày xưa, quanh năm chỉ bám ruộng vườn (khu vực ngoại 4 quận trung tâm), hoặc làm nghề truyền thống, những nhà này ngày xưa thì khổ nhưng giờ kinh tế đi lên, xã hội các trọng các ngành nghề truyền thống nên cuộc sống cũng khấm khá, tập trung làm nghề gia đình cha truyền con nối.
5. Nhà bần nông nhưng không học hành gì, chỉ chăm chăm ăn chơi lười nhác, đến lúc sốt đất, thì bán đất để ăn, chơi cuối cùng bay hết, quay lại cái máng lợn cũ.
6. Nhà trong 4 quận nội đô nhưng ko học hành, không làm ăn, suốt ngày lê là quán nước, buôn dưa lê, làm vớ vẩn ai gọi gì làm đấy hoặc ko thì ghi lô đề, bán hàng nước, hoặc ko thì vay tiêu dùng ăn hàng tháng, bố mẹ thì ko dạy bảo con cái, làm ăn cũng ko, lại chiều chuộng con cái nên sinh ra 1 lũ ăn hại, loại này sinh ra 1 lũ báo con bây giờ, ảnh hưởng đến xã hội cực nhiều. Mà loại này chiếm đa số dân HN gốc, tức là chả làm ăn gì, sống nay ko cần biết ngày mai, chỉ chiều chiều ra hàng cầm đồ là nhanh, hoặc ko làm công nhân, tự do... là nhiều. Loại này có lẽ ko bao giờ hết được vì nó sinh sản như đàn chuột, nhung nhúc, lứa này chưa hết đã đến lứa kia. Cái đợt giai đoạn đầu 90 lúc MT mới có thì loại đi cực nhiều, lứa đó gồm 7X,8X đời đầu gần như đi hết cả 1 thế hệ.

Đấy là e quan sát thấy xung quanh e có những loại NHN gốc như vầy, chả biết các cụ còn biết loại nào nữa ko bổ sung cho e mở mang với.
Nhưng đúng là tiếp xúc với loại 1,2 theo e thấy đúng là mình học hỏi từ họ rất nhiều và đúng chuẩn gốc NHN - Tràng An xưa. Gốc Tràng An cũng từ loại 1-2 mà có.

thichrauxanh

Xe điện
NHN gốc thì có nhiều loại lắm:
1. Nhà có gốc tri thức được ăn học đào tạo của Pháp cộng với ảnh hưởng Nho giáo xưa thì uyên bác, hiểu biết, cư xử nhẹ nhàng, ko bon chen với đời với người, biết nhìn trước ngó sau, ko hại ai và thường tránh xa những va chạm ko đáng có.
2. Nhà có gốc buôn bán thì chia 3 loại: 1- loại vừa được ăn học và thấm nhuần Nho giáo thì cực hiểu biết và cư xử tuyệt vời vì họ có học lại cộng với va chạm đủ mọi thành phần nên đúng sai họ hiểu hết. Giống kiểu anh chị xã hội nhưng hiểu biết và sống đẹp. 2- Loại chỉ làm ăn buôn bán từ nhỏ đi lên, ko học hành và ít học, lăn lộn đủ kiểu đi lên thì cực kỳ ghê gớm, nhưng cũng rất chí thú làm ăn, cũng hiểu biết nhưng đúng kiểu tao ko đụng mày thì mày đừng đụng tao, còn định ăn tao thì tao chơi đến cùng. 3- loại chỉ chăm chú làm ăn ko màng sự đời ko bon chen với đời, cứ cung cúc làm việc chăm chỉ cần mẫn như con ong, cũng ngại va chạm nhưng rất nhẹ nhàng, kiểu này ko có gì nổi bật.
3. Nhà công nhân viên chức bình thường có học hành, làm việc NN, có hiểu biết nhưng mặc kệ sự đời, chả bon chen phấn đấu làm gì, cuộc sống cứ bình bình, sáng cắp ô đi chiều cắp ô về. Chả ảnh hưởng đến ai, chỉ khổ nếu trong nhà có 1-2 người nghiện ngập hay cờ bạc thì cả nhà lao đao, vì bình thường bố mẹ ít va chạm, nuôi con cũng lành lành, đến lúc ra đời va chạm dính nghiện ngập cờ bạc, MT... thế là cả nhà khốn khổ.
4. Nhà bần nông ngày xưa, quanh năm chỉ bám ruộng vườn (khu vực ngoại 4 quận trung tâm), hoặc làm nghề truyền thống, những nhà này ngày xưa thì khổ nhưng giờ kinh tế đi lên, xã hội các trọng các ngành nghề truyền thống nên cuộc sống cũng khấm khá, tập trung làm nghề gia đình cha truyền con nối.
5. Nhà bần nông nhưng không học hành gì, chỉ chăm chăm ăn chơi lười nhác, đến lúc sốt đất, thì bán đất để ăn, chơi cuối cùng bay hết, quay lại cái máng lợn cũ.
6. Nhà trong 4 quận nội đô nhưng ko học hành, không làm ăn, suốt ngày lê là quán nước, buôn dưa lê, làm vớ vẩn ai gọi gì làm đấy hoặc ko thì ghi lô đề, bán hàng nước, hoặc ko thì vay tiêu dùng ăn hàng tháng, bố mẹ thì ko dạy bảo con cái, làm ăn cũng ko, lại chiều chuộng con cái nên sinh ra 1 lũ ăn hại, loại này sinh ra 1 lũ báo con bây giờ, ảnh hưởng đến xã hội cực nhiều. Mà loại này chiếm đa số dân HN gốc, tức là chả làm ăn gì, sống nay ko cần biết ngày mai, chỉ chiều chiều ra hàng cầm đồ là nhanh, hoặc ko làm công nhân, tự do... là nhiều. Loại này có lẽ ko bao giờ hết được vì nó sinh sản như đàn chuột, nhung nhúc, lứa này chưa hết đã đến lứa kia. Cái đợt giai đoạn đầu 90 lúc MT mới có thì loại đi cực nhiều, lứa đó gồm 7X,8X đời đầu gần như đi hết cả 1 thế hệ.

Đấy là e quan sát thấy xung quanh e có những loại NHN gốc như vầy, chả biết các cụ còn biết loại nào nữa ko bổ sung cho e mở mang với.
Nhưng đúng là tiếp xúc với loại 1,2 theo e thấy đúng là mình học hỏi từ họ rất nhiều và đúng chuẩn gốc NHN - Tràng An xưa. Gốc Tràng An cũng từ loại 1-2 mà có.
Theo tiêu chuẩn của cụ e thuộc loại 6. Tuần gần 6 ngày ngồi chiếu bạc Hosino :)) Hoạ hoằn lắm mới chịu ngồi học toán lúc 18:30. Mua bán toàn vay nợ visa vì ví ko có, tiền càng ko, tiền mặt vay bank 50% :D

Tuy nhiên cách chia của cụ thì tỉnh nào cũng thế ah :D Mà e thấy cả 6 kiểu ng kia nếu quan hệ xã giao thì đều có cái đáng để ngẫm. Cơ mà giờ thì e ko còn qhe xã giao vs ai nữa :D

Chỉnh sửa cuối: