[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Sammy2017

Xe tải
Em đang rầu rĩ hết cả người vì tiêm xong mấy mũi vaccine là mặt em nổi mụn ầm ầm luôn, hết mụn lại thâm rồi lại đợt mụn mới. Tết nhất đến nơi rồi mà da dẻ chán lắm ợ

namdq

Xe điện
Mợ Phương nói về nhà Huff hay quá, làm em cũng xốn xang. Thế này mà có phét thuật thật nhỉ, chắc sẽ bem hết mấy tay ma chơi cho "nhà" trong trẻo, :D.
Em không chắc sẽ đảm đương được nhiệm vụ cao cả mợ Phương giao phó. Nhưng em sẽ là nơi an toàn, đáng tin nếu mọi người gửi những công cụ hành phép cho em giữ giùm. Vì đợt vào SG, sau khi xong Gala, lũ bạn em túa đi chơi, bar bủng, em thì về phòng rồi nghe nhạc. Ngày đó, Ks Pulman khá đẹp, view buổi đêm hoa lệ vô cùng ấy, mà các bạn em, team thì kéo nhau đi chơi, team thì chơi lơ khơ, hò hét váng cả lên. Đến gần sáng họ mới kéo nhau đi ngủ, hic. Thật bõ công vào Sài Gòn quá, :D!
Nhắc đến kỷ niệm với SG, với chiếc váy đầy dư âm của Tp hoa lệ, em có đi lượm lặt được mẫu áo dài này. Mấy hôm nay, miền Bắc rét ngọt và sâu, không biêt Tết ÂL, thời tiết có nắng ấm để các chị em xúng xính áo dài không nữa?!
Áo dài đẹp quá ;)

Áo đỏ em đi giữa phố đông,
Cây xanh như cũng ánh theo hồng.
Em đi lửa cháy trong bao mắt,
Anh đứng thành tro em biết không?

Red_Mer

Xe container
Áo dài đẹp quá ;)

Áo đỏ em đi giữa phố đông,
Cây xanh như cũng ánh theo hồng.
Em đi lửa cháy trong bao mắt,
Anh đứng thành tro em biết không?
"Đã thấy xuân về với gió đông
Với trên màu má gái chưa chồng
Bên hiên hàng xóm cô hàng xóm
Ngước mắt nhìn giời đôi mắt trong"
...

Red_Mer

Xe container
Em đang rầu rĩ hết cả người vì tiêm xong mấy mũi vaccine là mặt em nổi mụn ầm ầm luôn, hết mụn lại thâm rồi lại đợt mụn mới. Tết nhất đến nơi rồi mà da dẻ chán lắm ợ
Mợ Sammy cố gắng uống nhiều nước, đặc biệt nước cam, hoặc uống vitamin C của DHA gì đó, là đỡ mụn đó ạ. Có cách trị mụn khá hiệu quả, mà em đã áp dụng bao năm nay. Mợ Sammy tham khảo nhé! Ngủ sớm, ngủ sâu để da được "tái tạo" nữa ạ:
- Đun nước muối nóng lên, xông mặt rồi dùng chính nước muối đó rửa mặt. Tuần làm 2-3 lần. Nước muối để rửa mặt, chỉ nên tan giá thôi, không sẽ làm da bị khô. Sau khi rửa bằng nước muối, để chừng 15 phút rồi lau sạch bằng nước hoa hồng. Hạn chế bôi kem quá nhiều, gây ẩm da sẽ sinh mụn tiếp.
- Tẩy trang ngay khi cả không trang điểm. Da mụn, cơ bản là không vệ sinh sạch, hoặc do nội tiết thay đổi. Uống viên tinh dầu anh thảo là một giải pháp khá hiệu quả (có u nên tham khảo ý kiến bác sỹ ạ).

6997

Xe container
Tuấn Ngọc có nhiều bài hay. Hồi xưa còn hát đc bài riêng một góc trờ chứ giọng bây giờ yếu quá gần cuối bài là đứt hơi.
Em lại thích nghe TN với Bài ca không tên cuối cùng của Vũ Thành An

Vẫn con đường, con đường cũ!
Vẫn ngôi trường, ngôi trường xưa..
Mưa vẫn bay ...như hôm nào...
Người ở đâu? Mình ở đây bạc mái đầu!!
Em cũng thích nghe các bài hát của cụ Vũ Thành An, cả không tên và có tên!

Em xin phép gây mất trật tự và gieo ác mộng với các cụ mợ trước giờ đi ngủ :D
Từ đận covid, em sinh ra bẳn tính, hay đập phá :D

Red_Mer

Xe container
Từ trang 1 đến hiện tại, hầu hết các bình luận đều nhằm làm sao cho phụ nữ được xinh đẹp. Từ việc dưỡng da, chăm sóc tinh thần cho đến việc mặc sao cho phù hợp. Để cân bằng âm-dương, em có down mấy mẫu quần áo dành cho nam giới, để gửi về đây cho các cụ tham khảo. Dù sao, Tết cũng sắp đến, cũng cần chỉn chu sau một năm làm việc mệt nhoài.

Item 1: Áo sơ mi + vest + jeans + áo khoác dài + khăn/cà-vạt + giày tiệp màu với áo khoác.
Item này vừa khoẻ khoắn, vừa lịch thiệp. Ba tone màu nhã nhặn, trong đó hai màu làm nền cho màu trắng khiến cho tổng thể rất hài hoà, mà không làm mất đi sự chỉn chu, lịch sự.

Item 2: Phong cách bụi bặm

Items 3: Nghiêm túc mà không kém phần thoải mái, khi đi kèm là áo pull/len

Đời thường mà lại không hề nhàm chán...

6997

Xe container
Hôm qua đến hôm nay e vào Top nghe nhạc xong hơi bùn chả mún gõ phím nữa :)). Đọc đoạn in đậm em buồn cười quá lại log in :)). E muôn đời cáu bẳn và thích đập phá, từ bận covid đến giờ lại lặng lẽ và hiền lành :)).

E thích các nam thanh niên mặc vest caro và thích cả chelsea boots mợ Red ạ. Tết này mặc gì mợ Red ớiiiii?
Em thì trước hiền dịu lắm :)) :))
Covid chả đi đâu, ở nhà, chán chán học đập phá cho nó đỡ buồn. :(

Red_Mer

Xe container
E thích các nam thanh niên mặc vest caro và thích cả chelsea boots mợ Red ạ. Tết này mặc gì mợ Red ớiiiii?
Vest caro theo em khá kén người, nên rất hợp với những màu đơn sắc. Kẻ caro nguyên bản từ nhà Burberry, giờ đã được biến tấu thêm nhiều kẻ khác mà vẫn rất đẹp mợ nhỉ?

Tết em thường mặc đơn giản, ưu tiên váy liền kèm khăn. Nếu lạnh, chỉ cần thêm áo dạ/jacket bên ngoài là đủ ạ. Em có save những items cần có cho chúng ta, em gửi mợ coi nhé:

meotamthe

Xe cút kít
Thời buổi dịch bệnh thế này em rút ra 1 điều là dịch bệnh và vaccine đều khiến người ta mệt mỏi và suy kiệt, vì thế nên cố gắng duy trì chế độ luyện tập vận động đều đặn, tất cả các môn vận động đều giúp hệ hô hấp, hệ tuần hoàn và hệ bài tiết hoạt động tốt hơn, cơ thể sẽ chống đỡ các tác động từ dịch bệnh và vaccine tốt hơn mợ ạ. Mà hệ tuần hoàn với hệ bài tiết hoạt động tốt thì cơ thể da dẻ cũng sẽ đẹp lại, cộng thêm vận động giúp tinh thần sàng khoái, mợ sẽ đỡ bị xì trét hơn.

Red_Mer

Xe container
[...]
"Cho tôi xin lỗi quán quen
Cùng tôi phải tập để quên một người
...
Cho tôi xin lỗi chính tôi
Lẽ ra tôi phải yên vui,
Vậy mà..."

🍃

Cho tôi xin lỗi chính tôi
Lẽ ra tôi phải yên vui,
Vậy mà…

:D

minhtallica

Xe buýt
Việc thật đây cụ nhé :D
Em nghĩ thập niên 80 - 90 của TK trước chưa có trào lưu này ...

................
Em bận nên lâu quá không vào đây..., thấy lên tầng nhanh quá! :)

Thơ thì em vốn dốt nên chả hiểu mấy! Thấy các cụ kể chuyện "khóa tình yêu" em cũng nhớ ra là tầm những năm 2008 trở đi, trào lưu này rất hot khắp nơi trên thế giới, chả riêng gì Hà Nội mình. Hot nhất phải kể đến mấy cây cầu trên sông Seine ở Paris mặc dù câu chuyện nguyên thủy đẻ ra trào lưu này vốn bắt đầu từ thủa xa xưa thời Chiến tranh thế giới thứ Nhất và tận bên Hungari. Truyền thuyết kể lại rằng có một người con gái đã mất người yêu trong Thế chiến thứ nhất, sau đó cô bắt đầu lấy những cái khóa móc lên những cây cầu nơi họ từng gặp nhau và đó là cách cô thể hiện tình yêu của mình là vĩnh cửu, không gì có thể phá vỡ...

Tầm năm 2010, em có dịp đi công tác dài ngày bên Nga. Đợt làm việc ở Moscow (Matxcơva), ngày nghỉ được cô bé đồng nghiệp rủ đi chơi, có chụp được 1 cái hình cô bé bên cạnh một chùm "khóa tình yêu" trên cây cầu bắc ngang sông Moscow :) Nhanh thật, cũng đã 10 năm rồi...

Red_Mer

Xe container
Truyện của mợ làm em nhớ đến mấy câu thơ của Phan Hách:
Chỉ mùa thu còn trọn vẹn yêu thương,
Hương hoa sữa cứ trở về mỗi độ,
Hương của tình yêu đầu nhắc nhở,
Có hai người xưa đã yêu nhau...
[...]
Tình yêu đầu mang hương sắc mùa thu,
Mùi hoa sữa tan trong áo em và mái tóc.
Tình yêu đầu tưởng không gì chia cắt,
Vậy mà tan trong sương gió mong manh.

Tại mùa thu, tại em hay tại anh?
Tại sang đông không còn hoa sữa?
Tại siêu hình tại gì không biết nữa?
Tại con bướm vàng có cánh nó bay?

Ðau khổ nhiều nhưng éo le thay.
Không phải thời Romeo và Juliette,
Nên chẳng có đứa nào dám chết,
Ðành lòng thôi mỗi đứa một phương

[...]

hxduong

Xe lăn
Vừa ngó thấy thread tâm tư của J huynh ngoài quán :D
Hợp với 1 chút lạnh, 1 chút vắng bảng lảng lúc chiều muộn, lại như vô thức em nhớ mấy câu thơ của của thi sĩ thuở xa xưa ...

"Dải mây trắng đỏ dần trên đỉnh núi,
Sương hồng lam ôm ấp nóc nhà tranh,
Trên con đường viền trắng mép đồi xanh,
Người các ấp tưng bừng ra chợ Tết.
Họ vui vẻ kéo hàng trên cỏ biếc;
Những thằng cu áo đỏ chạy lon xon,
Vài cụ già chống gậy bước lom khom,
Cô yếm thắm che môi cười lặng lẽ.
Thằng em bé nép đầu bên yếm mẹ,
Hai người thôn gánh lợn chạy đi đầu,
Con bò vàng ngộ nghĩnh đuổi theo sau
."

Một chút nhớ, hơi tiếc 1 điều gì đó đã tuột ra ngoài tầm tay - thời gian chẳng hạn...
Đúng là thời gian, "thời gian trôi nhanh như chó chạy ngoài đồng"!
Chẳng đến 20 ngày nữa là Tết ...

Natalie.P

Xe buýt
Hợp với 1 chút lạnh, 1 chút vắng bảng lảng lúc chiều muộn, lại như vô thức em nhớ mấy câu thơ của của thi sĩ thuở xa xưa ...

Một chút nhớ, hơi tiếc 1 điều gì đó đã tuột ra ngoài tầm tay - thời gian chẳng hạn...
Đúng là thời gian, "thời gian trôi nhanh như chó chạy ngoài đồng"!
Chẳng đến 20 ngày nữa là Tết ...
Lại nói về thời gian, em thì quên chả nhớ nhiều gì thủa xa xưa. Chỉ có cuốn truyện này ghi dấu ấn rõ ràng nhất về thời gian.
Với em bây giờ để dành thời gian đọc hết một cuốn tiểu thuyết (kể cả truyện cũ đã từng đọc) rất khó vì phải dành một khoảng thật riêng đủ dài để đọc liền mạch đến hết.
Mới hôm qua thôi, em đọc lại cuốn này, vẫn rất thích văn học Nga (truyện ngắn, truyện vừa).

Red_Mer

Xe container
Ngoảnh đi ngoảnh lại đã gần đến những ngày cuối
cùng của một năm Âm lịch. Công việc dù có bộn bề, làm ăn có may mắn hay không, ai cũng muốn một cái Tết thật là đầm ấm. Miền Bắc, thật sự những ngày Tết rất "đậm" màu sắc của những ngày chuyển giao một năm cũ, bước sang năm mới với những cơn mưa Xuân lây rây, bụi bụi. Và như một nét cố hữu muôn thuở, "mùi" Tết sẽ được vấn vít với nước của cây mùi già - được nấu vào ngày cuối cùng của năm cũ - ngày 30.

Sẽ chẳng trọn vẹn, nếu như không được thanh tẩy bởi thứ nước ấy. Sẽ chẳng thấy dễ chịu, buông bỏ những bon chen vụn vặt, nếu như không dội gáo nước đó vào một ngày 30, sau những tất bật rửa nhà; dọn dẹp phòng ốc; thay rèm, ga gối; hay canh bếp luộc bánh chưng,..Để những ấm nóng, thơm tho ấy cuốn trôi đi những mệt nhoài, vờn lên người những nghi ngút của sự "sạch sẽ".

Tết với nhà nhà là trang hoàng nhà cửa, là mua sắm quất, đào, lan, mai hay những chậu cây mang hàm ý tài, lộc. Với phụ nữ miền Bắc là những mâm cơm đậm vị quê hương, với giò, nem và bát canh măng vàng ruộm. Hay khoanh bánh chưng xanh rền màu lá dong. Màu mứt dừa trắng phau quấn quýt lấy nhau trong khay sứ; hạt hướng dương tròn mẩy thơm thơm,...rồi cả những phong bao lì xì đỏ chót dành cho những người già, trẻ con. Mong một mùa Xuân mới nhiều an vui, may mắn!

Không hiểu sao, có người lại muốn bỏ Tết. Bỏ Tết thì đâu còn vị của "quê hương", của sự sum vầy, gặp gỡ?! Của những râm ran trong đêm giao thừa từ tiếng của con trẻ nô đùa ngoài ngõ? Của khoảnh khắc bồi hồi nhớ mẹ, nhớ cha bởi những nàng dâu nơi đất khách? Của những dặn dò đầu năm mới từ người lớn tuổi, mong con cháu một năm bình an. Của những bao lì xì được trao cho nhau như một "nghi thức" đầu năm mới. Hay những phút giây đặt những bộn bề của 364 ngày xuống, ngắm cánh hoa Đào cựa mình rồi bung nở từng cánh mỏng manh khi ngoài trời mưa lất phất...?!
Liệu có phải em tối cổ quá không nhỉ? :D

Tết này, em vẫn sẽ cắm một bình hoa thược dược, vì nếu chẳng có loài hoa ấy, hình như thiếu mất vị của những ngày Tết. Dận dã, mộc mạc mà đầy màu sắc của quê hương...

Ảnh: St

Natalie.P

Xe buýt
Ngoảnh đi ngoảnh lại đã gần đến những ngày cuối
cùng của một năm Âm lịch. Công việc dù có bộn bề, làm ăn có may mắn hay không, ai cũng muốn một cái Tết thật là đầm ấm. Miền Bắc, thật sự những ngày Tết rất "đậm" màu sắc của những ngày chuyển giao một năm cũ, bước sang năm mới với những cơn mưa Xuân lây rây, bụi bụi. Và như một nét cố hữu muôn thuở, "mùi" Tết sẽ được vấn vít với nước của cây mùi già - được nấu vào ngày cuối cùng của năm cũ - ngày 30.

Sẽ chẳng trọn vẹn, nếu như không được thanh tẩy bởi thứ nước ấy. Sẽ chẳng thấy dễ chịu, buông bỏ những bon chen vụn vặt, nếu như không dội gáo nước đó vào một ngày 30, sau những tất bật rửa nhà; dọn dẹp phòng ốc; thay rèm, ga gối; hay canh bếp luộc bánh chưng,..Để những ấm nóng, thơm tho ấy cuốn trôi đi những mệt nhoài, vờn lên người những nghi ngút của sự "sạch sẽ".

Tết với nhà nhà là trang hoàng nhà cửa, là mua sắm quất, đào, lan, mai hay những chậu cây mang hàm ý tài, lộc. Với phụ nữ miền Bắc là những mâm cơm đậm vị quê hương, với giò, nem và bát canh măng vàng ruộm. Hay khoanh bánh chưng xanh rền màu lá dong. Màu mứt dừa trắng phau quấn quýt lấy nhau trong khay sứ; hạt hướng dương tròn mẩy thơm thơm,...rồi cả những phong bao lì xì đỏ chót dành cho những người già, trẻ con. Mong một mùa Xuân mới nhiều an vui, may mắn!

Không hiểu sao, có người lại muốn bỏ Tết. Bỏ Tết thì đâu còn vị của "quê hương", của sự sum vầy, gặp gỡ?! Của những râm ran trong đêm giao thừa từ tiếng của con trẻ nô đùa ngoài ngõ? Của khoảnh khắc bồi hồi nhớ mẹ, nhớ cha bởi những nàng dâu nơi đất khách? Của những dặn dò đầu năm mới từ người lớn tuổi, mong con cháu một năm bình an. Của những bao lì xì được trao cho nhau như một "nghi thức" đầu năm mới. Hay những phút giây đặt những bộn bề của 364 ngày xuống, ngắm cánh hoa Đào cựa mình rồi bung nở từng cánh mỏng manh khi ngoài trời mưa lất phất...?!
Liệu có phải em tối cổ quá không nhỉ? :D

Tết này, em vẫn sẽ cắm một bình hoa thược dược, vì nếu chẳng có loài hoa ấy, hình như thiếu mất vị của những ngày Tết. Dận dã, mộc mạc mà đầy màu sắc của quê hương...

Ảnh: St
Miền Bắc đợt lạnh này dài hơn những lần trước rồi nhỉ, trưa nay có pha thêm chút nắng nên trời trong và đẹp hơn. Em ngồi làm việc mà tay cứ túm chặt gấu tay áo len dứ dứ lên mũi vì thấy thèm quá hương gỗ trầm, lẫn chút ẩm ướt santal 33.

Cảm nhận Tết của em giống Red lắm. Nhà em thì cứ chiều 30 Tết cả nhà tíu tít hò nhau tắm nước nóng lá mùi già, duy nhất năm 1 lần thôi cho đặc sắc, hì hì, giờ vẫn vậy. Em đặc biệt thích hoa thược dược, thích cái bông hoa tỏa tròn đậu chênh chếch trên thân cành thẳng đứng nom vừa sặc sỡ, no đầy vừa bình dị gần gũi kiểu gì ấy; Lay-ơn màu hồng phấn cũng đẹp nữa, em cắm thành 2 lọ riêng. Tết còn được mừng tuổi nữa nên thích là đúng ùi nhỉ:)

minhtallica

Xe buýt
..........
Mới hôm qua thôi, em đọc lại cuốn này, vẫn rất thích văn học Nga (truyện ngắn, truyện vừa).
Cuốn "Mối tình đầu" này được in tầm những năm cuối 198x, đầu những năm 199x. Chất liệu giấy được cho là làm từ bã mía(!) cho nên hơi ám màu đen và khó đọc... Trong tập này, ngoài "Mối tình đầu" còn có truyện "Lũ xuân" cũng rất hay, cũng chất văn mơ màng, lãng mạn nhưng hơi bi lụy - đối với cánh đàn ông! :P Tuy dốt thơ nhưng chả hiểu sao em lại rất nhớ 2 câu thơ dẫn truyện được dịch ra tiếng Việt một cách rất thành công (hình như dịch giả là cụ Đoàn Tử Huyến?):
“Ngày vui tháng đẹp trôi mau,
Như dòng nước xiết buổi đầu mùa xuân...”.

Mợ Natalie.P mà thích style truyện Nga kiểu này chắc cũng sẽ thích các truyện ngắn của Aleksandr Kuprin - một nhà văn Nga khác; mà một tác phẩm khá nổi của ông là "Chiếc vòng thạch lựu" - kể về một mối tình si mà chắc chỉ có ở sự tưởng tượng:
.............
Vâng, tôi đã thấy trước những nỗi buồn thương, máu hồng và cái chết. Và tôi nghĩ rằng thể xác rất đau khi phải li biệt với tâm hồn; nhưng hỡi Em đẹp tuyệt vời cho Em đây lời ca, lời ngợi ca nồng nàn, và tình yêu lặng lẽ. “Hãy để cho tên Em mãi mãi thiêng liêng”.
Tôi nhớ từng bước đi của Em, từng ánh mắt, nụ cười và giọng nói của Em. Những hồi ức cuối cùng của tôi thấm đượm một nỗi buồn ngọt ngào, một nỗi buồn thiên đường êm ái. Nhưng tôi sẽ không làm cho Em đau khổ. Tôi ra đi lặng lẽ một mình, như ý riêng của Chúa trời và số phận. “Hãy để cho tên Em mãi mãi thiêng liêng”.
...............

Red_Mer

Xe container
Mấy năm gần đây Tết nào e cũng cắm bình thược dược miến. 5-6 năm rồi Tết e k đc về quê. Chẳng đc tận hưởng cảm giác sum vầy với người thân như các cụ/các mợ. Có những năm 30 Tết trời nắng chói chang, có những năm trời mưa gió bão bùng, năm thì mưa phùn rét ngọt, năm nào cũng ngắm pháo hoa bên khung cửa thấy buồn miên man.
Giao thừa xong face time cho mọi người lòng mình cũng chùng xuống… Thắp hương, bầy mâm cỗ xong mỗi người làm vài ba ly rượu cho dễ ngủ :D.
Tết em vẫn trang hoàng nhà cửa đẹp xinh, vẫn làm đủ thủ tục mâm cúng 3 ngày Tết, bánh chưng, canh măng, thịt đông, hành muối chẳng bao giờ thiếu một món gì. Nhưng lại thiếu mất “vị quê hương” như mợ nói nên luôn cảm thấy Tết thật không trọn vẹn…
Em hiểu cảm giác bâng khuâng sau khi sắp mâm cơm giao thừa lắm ấy mợ Mây. Tất bật nấu nướng, cắm hoa, bày biện thức nọ thức kia, khi TV phát chương trình "Táo quân", khi pháo nổ đùng đoàng ở đâu đó. Đau đáu trong đầu rất nhiều câu hỏi : Giờ này bố mẹ đã chuẩn bị Tết xong chưa? Mâm cơm giao thừa nhà mình có những món gì? Mùi hương trầm năm nay còn thơm như năm cũ?...
Rồi năm nào em cũng sụt sùi khi gọi điện cho bố mẹ. Dù cố cười để bố mẹ thấy vui, mà mũi khi nào cũng đặc lại. Rồi viện cớ "con phải dọn nốt nhà" để giấu sự bâng khuâng đó đi. Lặng lẽ cho những tờ tiền mới vào những bao lì xì, bên cạnh cô con gái ngủ vùi khi hai bím tóc vẫn nguyên dây cột. Rồi trong cơn mơ, nàng nũng nịu, dụi đầu vào lòng em ngái ngủ: "người mẹ thơm thế!", rồi lại thở đều đều, khoan thai.
"Người mẹ thơm, chắc là vì Tết đã bám đầy trong áo, trong tóc"...