Dầu chảy ở trục lap?

vn_index68

Xe máy
chào các bác ạ. tình hình là xe cháu mới chạy được vài nghìn km đã bị chảy dầu ở trục lap bên phải rồi, vào hãng anh kỹ thuật viên cẩu xe lên lấy kìm bóp bóp, rồi bảo thế là xong. Không biết đấy là dầu gì các bác nhỉ? liệu chỉ bóp bóp cái kìm như vậy có ổn không, cháu là cháu không yên tâm cho lắm vì xe mới đã vậy rồi :102:. Các bác kinh nghiệm chỉ bảo giúp cháu với ạ.

hat65

Xe điện
chào các bác ạ. tình hình là xe cháu mới chạy được vài nghìn km đã bị chảy dầu ở trục lap bên phải rồi, vào hãng anh kỹ thuật viên cẩu xe lên lấy kìm bóp bóp, rồi bảo thế là xong. Không biết đấy là dầu gì các bác nhỉ? liệu chỉ bóp bóp cái kìm như vậy có ổn không, cháu là cháu không yên tâm cho lắm vì xe mới đã vậy rồi :102:. Các bác kinh nghiệm chỉ bảo giúp cháu với ạ.
nếu là đầu láp ngoài thì cũng không lo đâu bác, có thể mỡ nóng , nhiều quá nó chảy ra thôi. chú thợ bóp dây đai kẹp của chụp cao su bảo vệ láp cho chặt hơn thoi

CADIVI

[Tịch thu bằng lái]
Chảy dầu đầu trục láp phía hộp số hay phía mâm bánh xe hở cụ?Nếu là phía hộp số thì bị xì phớt,phải yêu cầu hãng thay ngay(xe còn bảo hành mà).

vn_index68

Xe máy
cháu thấy nó ở đoạn không gần bánh xe ạ, cháu cũng chẳng hiểu bộ phận xe lắm, chắc mai cháu chụp ảnh đưa lên cho các bác xem hộ.

vn_index68

Xe máy
Ảnh của cháu đây ạ, các cụ chẩn bệnh giúp với?:102:

kia72

Xe máy
Đấy là mỡ láp đấy, thợ bóp dây đai kẹp của chụp cao su bảo vệ láp cho chặt hơn thoi. Nếu cần thận bác cứ đi một thời gian kiểm tra lại.

vba_qn

Xe hơi
Bác thử kiểm tra láp bằng cách chạy ra chỗ rộng rồi đánh hết lái sang phải và sang trái xem có kêu lục cục không? Nếu không kêu là yên tâm vì dây siết láp lỏng mà đất cát chưa chui vào nên không hỏng bi.

khoanam

Xe đạp
Lap nhà em cũng bị như vầy, mới đi được 1000km thôi, bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo mới (E chưa đi bảo dưỡng):

CADIVI

[Tịch thu bằng lái]
@ khoanam:Ảnh cụ to quá,lần sau cụ chỉnh kích cỡ 600*800 thôi. Xe cụ bị hỏng phớt đầu láp,phía cụm vi sai,nên thay sớm đề phòng đi đường xa nó xì hết dầu hộp số thì đại họa đấy.

khoanam

Xe đạp
@ khoanam:Ảnh cụ to quá,lần sau cụ chỉnh kích cỡ 600*800 thôi. Xe cụ bị hỏng phớt đầu láp,phía cụm vi sai,nên thay sớm đề phòng đi đường xa nó xì hết dầu hộp số thì đại họa đấy.
thanks cụ! Mai em phải đến hãng bảo hành vậy! Chết chửa, xe vừa mua mà bị thế này. Không biết yêu cầu hãng nó bảo hành có mất tiền không? Xe em Daewoo Gen tra ạ!

CADIVI

[Tịch thu bằng lái]
Lỗi này cụ được thay phụ tùng + nhân công miễn phí tại đại lý được hãng ủy quyền trên toàn quốc.

khoanam

Xe đạp
Lỗi này cụ được thay phụ tùng + nhân công miễn phí tại đại lý được hãng ủy quyền trên toàn quốc.
Rất cảm ơn cụ Cadivi, có lẽ mấy hôm đi ổ voi ổ gà xóc quá, em đã đi rất cẩn thận (chỉ sợ gãy trục láp) mà vẫn gánh hậu quả này. Xót xa quá, xe mới!!!:'(:'(:'(

vn_index68

Xe máy
ồ dầu chẩy ra đấy là dầu hộp số à bác? vậy thay phớt thì có phải bổ xung hay thay mới dầu hộp số không ạ? vì xe cháu nó bị rò rỉ lâu lắm rồi

maidichcity

Xe tải
Sao bác CADIVI lại dọa bác khoanam thế :ohmy:. Thực ra đó chằng qua là mỡ láp khi chạy nóng lên nên nó hơi rỉ ra từ nẹp vỏ cao su bảo vệ vòng bi láp (outter CV boot clamp) thôi, phía đầu láp cắm vào bánh xe (outter CV joint) mà bác lại bảo là vi sai gì đó thì chết. Thực ra chả có ảnh hưởng gì đến vòng bi láp cả, chẳng qua xe mới mua nhìn ngứa mắt thì vào hãng cho nó kẹp chặt lại & lau sạch mỡ đi là xong. Chỉ khi nào cái vỏ chụp láp bằng cao su (rubber CV joint boot) đó mà rách thì mới phải đi thay, vì nếu không đất cát sẽ chui vào trong ổ láp ăn mòn hết các chi tiết bên trong khi trục láp quay.

khoanam

Xe đạp
Cuj nao chot ho e cai! E dang roi boi len day nay! Thanks cac cu! Cu vn_index68 ra hang no bao sao vay?

wasabi

Xe tăng
để em chốt hạ dùm cụ:
1/ cụ đọc kỹ bài của cụ maidichcity "chuẩn luôn"
2/ thợ đã kẹp chặt lại rồi, cứ thế mà chạy,ko phải lăn tăn về cái này nữa

vn_index68

Xe máy
cháu thank các cụ nhiều ạ, cháu sẽ ko lăn tăn về cái lap này nữa. :6:

CADIVI

[Tịch thu bằng lái]
@ maidich:Cái ảnh to quá,khó phân biệt đầu láp phía nào.Nếu là phía moay-ơ thì cũng phải kiểm tra lý do mỡ xì ra ngoài.Bi moay-ơ cấu tạo đặc biệt không cho nước thấm vào,lượng mỡ bôi trơn được hãng sx vòng bi nạp vừa đủ,không ai can thiệp thêm bớt được.Vì vậy nếu mỡ xì ra là có vấn đề.
Cụ khoanam kích nổi bánh xe lên,quay thử xem có tiếng lạ không?

maidichcity

Xe tải
@bác CADIVI: bi & trục láp là 2 bộ phận tách rời nhau, ko có gì liên quan đến dầu mỡ giữa 2 bộ phận này bác ạ.

1. Vòng bi là được đóng ở trong spindle hoặc là flange (cái này tôi cũng ko biết dịch là cái gì :P) - nó là bộ phận để lắp đĩa phanh + bánh xe vào.

2. Trục láp có 2 đầu: 1 đầu cắm vào hộp số, còn đầu kia cắm vào vòng bi như bác thấy ảnh chụp của bác khoanam đó. Giữa vòng bi & đầu trục láp bao giờ cũng có gioăng chống bụi (oil seal).

Vậy nên khi thấy mỡ chảy ra từ chụp cao su bảo vệ cơ cấu bên trong của trục láp thì có nghĩa là có thể kẹp (boot clamp) bị lỏng hoặc mỡ trong trục láp này ko đúng chủng loại khi chạy nhiệt tăng lên sẽ làm mỡ chảy ra. Loại mỡ này đặc biệt chuyên dùng cho trục láp, nếu cho mỡ thường vào thì chỉ chạy 1 lúc là chảy hết ra ngoài qua khe của chụp cao su.