[Funland] Đau đầu việc quản lý con học online

viettamus

Xe đạp
Chỉ cần đầu tư con router tầm 2tr là xong, cài phần mềm hay chặn trên máy tính thì nhiều đứa nó tò mò tìm hiểu hướng dẫn trên mạng nó cũng bẻ khóa được
- Router thì chặn kiểu gì cũng đc: theo thời gian, nhiều khoảng thời gian, ngày,.. theo từng dịch vụ, phần mềm,... giới hạn,..
- Có cả app cho hay phần mềm cho mình cài đặt. Thời gian dịch học online nhiều nên nhu cầu này nhiều phụ huynh cần lắm, mình triển khai cho nhiều gia đình rồi.

edc

Xe lăn
Vâng cụ. Cảm ơn cụ đã chia sẻ. MSF hình như ưu ái cho Edge Microsoft hơn FireFox với Chrome
Nhưng việc chặn hết các site, chỉ cho dùng các site cho phép thì E thấy quá tay, vì trong quá trình làm bài, các F1 còn cần tra GG để làm bài tập. Khi F1 cần mà mình ko online là cũng khó cho con
E chỉ thắc mắc là cái đường link MineCraft (F1 nhà em chỉ nghiện trò này) E ko chặn dc. Block rất nhiều lần trong MSF, nhiều link liên quan tới trò đó mà bọn nhóc vẫn vượt được 😅
Em có 2 thằng ở nhà, k chả lắp Cam, không chặn... Em cho chơi games lúc nghỉ. Nhưng chơi bài 2 ông giám sát nhau. Đứa anh giám sat em, đứa em ngó sang anh. Cứ chơi games là cho ra đứng xó luôn, lần tái phạm sau báo luôn cô giáo phạt đứng trước Cam 10 phút. Sợ chả games, youtobe gì khi đang học :D

xedieu

Xe cút kít
Chỉ cần đầu tư con router tầm 2tr là xong, cài phần mềm hay chặn trên máy tính thì nhiều đứa nó tò mò tìm hiểu hướng dẫn trên mạng nó cũng bẻ khóa được
- Router thì chặn kiểu gì cũng đc: theo thời gian, nhiều khoảng thời gian, ngày,.. theo từng dịch vụ, phần mềm,... giới hạn,..
- Có cả app cho hay phần mềm cho mình cài đặt. Thời gian dịch học online nhiều nên nhu cầu này nhiều phụ huynh cần lắm, mình triển khai cho nhiều gia đình rồi.
Nó dùng 3G thì…! 😂

xedieu

Xe cút kít
Em có 2 thằng ở nhà, k chả lắp Cam, không chặn... Em cho chơi games lúc nghỉ. Nhưng chơi bài 2 ông giám sát nhau. Đứa anh giám sat em, đứa em ngó sang anh. Cứ chơi games là cho ra đứng xó luôn, lần tái phạm sau báo luôn cô giáo phạt đứng trước Cam 10 phút. Sợ chả games, youtobe gì khi đang học :D
Cụ “dạy” thế này không sợ hỏng 2 thằng con à?

viettamus

Xe đạp
Nó có tiền mua điện thoại hoặc bộ phát 4G, sim, gói data thì đành chịu. Chi phí mua và duy trì gói data đáp ứng chơi game tổng hàng tháng cũng tốn nhiều so với con nhỏ đấy bạn
- Phòng trường hợp này thì lắp thêm 1 camera ở phòng con nữa là hết đường.

edc

Xe lăn
Cụ “dạy” thế này không sợ hỏng 2 thằng con à?
Dạ không cụ. 2 thằng nhà em rất tự giác hoàn thành bài (em không phải kèm gì), KQ học vẫn Top lớp trường làng. Em vẫn thấy khá ổn.
Tối về,xong bài. Lúcđó em lại cho chơi games, youtobe

tungLam.nwl

Xe tăng
Em cho bọn trẻ con tiếp xúc với điện thoại, game từ bé không cấm cản. Đến giờ thì chúng nó sử dụng thành thần và không có tình trạng nghiện hay sa đà mà vẫn tự giác học hành. Tất nhiên là cũng có những giai đoạn phải cấm cản một vài tháng và chủ yếu là phải tư vấn để chúng nó tự giác hiểu được cái gì nên, cái gì không nên vì sau lưng mình, khi đến trường học các bạn vẫn truyền cho nhau những link bậy bạ cấm cản không nổi. Kiểu như hồi xưa anh em mình ngâm cứu cô giáo Thảo hay thời SV thằng nào có máy tính thì ổ cứng chứa đầy phim ...

Piaggio Junior

Xe điện
Quan điểm của em cũng không cấm cản gì, mà để con tự giác theo những quy định của gia đình...Đương nhiên bố mẹ phải hiểu con mình mà đưa ra những nội quy cho phù hợp .

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em cũng không cấm cản gì, mà để con tự giác theo những quy định của gia đình...Đương nhiên bố mẹ phải hiểu con mình mà đưa ra những nội quy cho phù hợp .
Chuẩn luôn :)
Em biết em ko thể cấm, kể cả 24/7 với con...
Mà suy từ mình ra, ngày trẻ mình ra sao???
Trước hết phải tin con mình đã, biết bạn của con là ai, năng lực của con ra sao, sở trường sở đoản cái gì... Thầy cô như thế nào v.v

thangtsc

Xe hơi
giờ các cháu Alt+ Tab nhanh lắm. tụi nó chơi kín hơn cả chơi đồ :))

SUV1

Xe tải
các cccm dùng norton family giám sát được cả PC và di động nhưng vẫn chưa đủ phải dùng thêm Kurupira nữa .
Ngoài ra vẫn vào WEb được qua app Microsoft news kiểu app lồng app.Vì vậy phải dùng Kurupira chặn hết các app có thể vào được web:)).
Chưa hết phải chặn cài phần mềm cài đặt từ bên ngoài...nói chung là đau đàu.
kiểm tra 15 phút hay 1 tiết các con chúng nó mỗi đứa làm 1 đoạn rồi gửi bài cho nhau làm...
nói chung học ko hiệu quả vì ít con nghe giảng lắm toanf chơi các thứ. Cô giảng thì làm sao chép kịp bài..v.v.v.v.

viettamus

Xe đạp
các cccm dùng norton family giám sát được cả PC và di động nhưng vẫn chưa đủ phải dùng thêm Kurupira nữa .
Ngoài ra vẫn vào WEb được qua app Microsoft news kiểu app lồng app.Vì vậy phải dùng Kurupira chặn hết các app có thể vào được web:)).
Chưa hết phải chặn cài phần mềm cài đặt từ bên ngoài...nói chung là đau đàu.
kiểm tra 15 phút hay 1 tiết các con chúng nó mỗi đứa làm 1 đoạn rồi gửi bài cho nhau làm...
nói chung học ko hiệu quả vì ít con nghe giảng lắm toanf chơi các thứ. Cô giảng thì làm sao chép kịp bài..v.v.v.v.
Sao mà rắc rối và đau đầu vậy bạn, đơn giản chỉ cần thay cái router mới là giải quyết mọi chuyện mà hihi

Sonduong.BMV

Xe container
Không biết nhà các cụ thế nào chứ nhà em căng quá. Vc em thì vẫn phải đi làm hàng ngày, mà tuần vừa rồi 2 thằng f1 ở nhà học online bằng ipad và iphone, xểnh cái là lại lướt youtube với tiktok.
Em xoá 2 phần mềm ấy trên đ.th & ipad rồi mà đêm h.qua phát hiện chúng nó vẫn xem được trên safari. Em đau hết cả đầu. Nhà nào có người lớn ở nhà còn đỡ, còn nhà em lại đi từ sáng sớm đến tối cả sói cả em.
Vào năm học chính thức rồi nên e khá lo. Hỏi người quen cũng chịu,, nên em đành nổi lên hỏi các cụ xem có cao kiến gì mách em để quản chúng nó với. Không biết đến bao giờ mới hết cái cảnh học online nữa đây!
Hazzziii
Con nhà em học bằng laptop. Em xóa hêt các chương trình truy cập intenet.

radiogaga

Xe điện
Không biết nhà các cụ thế nào chứ nhà em căng quá. Vc em thì vẫn phải đi làm hàng ngày, mà tuần vừa rồi 2 thằng f1 ở nhà học online bằng ipad và iphone, xểnh cái là lại lướt youtube với tiktok.
Em xoá 2 phần mềm ấy trên đ.th & ipad rồi mà đêm h.qua phát hiện chúng nó vẫn xem được trên safari. Em đau hết cả đầu. Nhà nào có người lớn ở nhà còn đỡ, còn nhà em lại đi từ sáng sớm đến tối cả sói cả em.
Vào năm học chính thức rồi nên e khá lo. Hỏi người quen cũng chịu,, nên em đành nổi lên hỏi các cụ xem có cao kiến gì mách em để quản chúng nó với. Không biết đến bao giờ mới hết cái cảnh học online nữa đây!
Hazzziii
Chứng tỏ chúng nó giỏi cụ không phải lo.

Học tập thời nay đã lỗi thời
10 thằng đi học 7 thắng chơi.
3 thằng còn lại hai thằng ngủ.
Một đứa ngồi không cũng cười ruồi.

Em nói đùa thế thôi. Trẻ con chỉ cần ăn ngủ lớn, không nghiện ngập, biết đọc viết tính toán cơ bản. Còn lại đến lúc lớn lên "giàu có" nguyên nhân khác chứ không hoàn toàn bắt nguồn từ việc học.

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Tình trạng chung cụ ơi
Nhà em cũng thế, 2vc phải đi làm, ở nhà con học ko ai quản (nó học bằng máy tính)
Vừa học vừa mở Youtbe, tiktok ra xem, tối làm bài tập về nhà ko biết tý kiến thức nào, nản vô cùng.
Đúng là vô đây mới biết nỗi khổ chung [-(

xedieu

Xe cút kít
Dạ không cụ. 2 thằng nhà em rất tự giác hoàn thành bài (em không phải kèm gì), KQ học vẫn Top lớp trường làng. Em vẫn thấy khá ổn.
Tối về,xong bài. Lúcđó em lại cho chơi games, youtobe
Cụ chưa hiểu ý em. Thứ nhất là chuyện cho trẻ con “giám sát” nhau là ko hay, nhiều nhà giáo dục đã phản đối cơ chế “sao đỏ” trong trường học. Thứ hai là anh em ruột mà để nó vạch tội nhau thì càng dở. Con em á, bao che nhau thì em tha, vạch tội nhau em oánh cả đôi. Không phải tự nhiên mà pháp luật miễn trừ một số trường hợp không yêu cầu tố giác.

tridaulau

Xe tăng
Cụ chưa hiểu ý em. Thứ nhất là chuyện cho trẻ con “giám sát” nhau là ko hay, nhiều nhà giáo dục đã phản đối cơ chế “sao đỏ” trong trường học. Thứ hai là anh em ruột mà để nó vạch tội nhau thì càng dở. Con em á, bao che nhau thì em tha, vạch tội nhau em oánh cả đôi. Không phải tự nhiên mà pháp luật miễn trừ một số trường hợp không yêu cầu tố giác.
Em nhận thấy rất nhiều cụ gõ phím theo kiểu đúng là lý thuyết rất bài bản
Hoặc có thật đi nữa thì cũng nhiều khi tự sướng, là cho mình làm đúng, là chuẩn nhất

My Hao

Xe điện
Ngày xưa ko có internet mà cha mẹ có ngăn được cccm đến với cô Thảo chú Kim đâu?

SUV1

Xe tải
Em
Tình trạng chung cụ ơi
Nhà em cũng thế, 2vc phải đi làm, ở nhà con học ko ai quản (nó học bằng máy tính)
Vừa học vừa mở Youtbe, tiktok ra xem, tối làm bài tập về nhà ko biết tý kiến thức nào, nản vô cùng.
Đúng là vô đây mới biết nỗi khổ chung [-(
Em bó tay rồi cụ ơi.nếu cu nhà em mà nó vẫn hoàn thành bài làm thì e cũng ko khóa làm gì. Nhưng giờ khóa hết lại thì nó lại phản ứng rất láo và cảm giác bất cần. Giờ có khi em buông thôi, mở hết ko khóa gì nữa. Cho mày viết bản cam kết tự chịu trách nhiệm . Chứ e cũng mệt mỏi lắm rồi. Đợi chính quyền cho tiêm rồi đi học lại chứ thế này thì hỏng hết.