Đây có phải lý do của Focus 24.8K ???

Rally car

Xe máy
Đèn pha dữ dằn (l)

Đèn xi nhan được mang lên gương chiếu hậu

Đèn hậu cải tiến. Cái đít focus đã duyên dáng hơn đời trước rất nhiều rồi (b)

Rally car

Xe máy
Em chạy test là em 5 cửa. Màu sơn rất đẹp.

Phía đằng trước

Đằng sau

Hộp số 6 cấp tự động sử dụng côn kép. Động cơ Diesel rất êm ái. Nếu không chú ý bạn khó có thể phát hiện ra được động cơ xe là máy dầu.

VeryGood

Xe điện
Đúng là màu sơn rất đẹp

Need_4_Speed

Xe tải
Thực tình em thấy đèn pha đời mới không đẹp bằng đời cũ, trông nó không đặc trưng khác biệt như đời trước, giờ nhìn na ná xe Nhật, Hàn. Không biêt giá rổ sao các bác nhỉ.

Rally car

Xe máy
La răng khỏe khoắn

Nội thất được cải tiến với các điểm nhấn mạ crom đậm chất thể thao

"Giọt lệ kim vàng" rất ấn tượng :))

Rally car

Xe máy
Ford thuê một xe Civic đến cho khách chạy thử so sánh.
Về điểm này có thể vote cộng được

Test xe

Báo cáo các cụ em đã phọt hết (b)

Focus

Xe tải
Bác quả là may mắn, (b)(b)(b)

seven777

Xe hơi
Bác nói cảm nhận khi lái đi , cái quan trọng nhất e đang hóng , so sánh với civic nữa đi cụ

ht900

Xe buýt
Bác Rallycar là phóng viên hay sao mà được test xe thế nhỉ:^), bác có ảnh nội thất bản sedan không thì cho em nghía với ạ.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Bác nói cảm nhận khi lái đi , cái quan trọng nhất e đang hóng , so sánh với civic nữa đi cụ
Nói luôn để bác rõ, Civic không so được với Focus đời cũ của em kìa (về cảm giác lái và độ ồn thôi thé, những cái khác em không nói)
@Need_4_Speed: Em thì ngược lại với bác, em thấy quả đèn đẹp hơn hẳn đời cũ.

Rally car

Xe máy
Tôi không định so sánh với Civic ở đây vì:
1. Có nhiều cụ yêu Civic - mà khi yêu thì Civic là nhất. Em không thích gạch đá
2. Tôi thích xe Mỹ - thế nên ít nhiều thế nào cũng có thiên vị

Em sẽ trình bày sơ qua cảm xúc khi chạy thử em này.
Thân vỏ thừa hưởng kết cấu của chiếc xe đua rally danh tiếng đang làm mưa làm gió tại châu Âu rất đầm và chắc chắn. Toàn bộ trọng lượng không tải của xe lên đến 1 tấn 8 :ohmy:, trong dòng xe hạng C thì quả là đáng nói. Thân xe nặng sẽ làm tiêu hao thêm nhiên liệu khi vận hành nhưng bù lại là sự ổn định chắc chắn và chống ồn rất tốt - không phải tự nhiên mà dòng xe hạng E rất nặng khi mà chiều dài cơ sở không lớn hơn hạng D LWB là bao nhiêu :6:
Động cơ dầu thiết kế riêng cho xe du lịch nên sự chậm chạp thường thấy của loại động cơ này không còn nữa, tốc độ vòng tua tăng nhanh khi đớp ga thử không tải. Mô men xoắn lớn hơn động cơ xăng nên ngay tại giây đầu tiên cho bạn cảm xúc mãnh liệt về công suất.
Hộp số tự động 6 cấp - đây là loại hộp số không có biến mô thủy lực. Nó bao gồm 2 hộp số cơ khí trong nó. Một hộp số điều khiển dãy số lẻ, một hộp số điều khiển dãy số chẵn, mỗi hộp số có một ly hợp khô riêng. Hộp TCM sẽ điều khiển hai hộp số này tự động - bạn cứ tưởng tượng là có hai người giúp việc tuần tự lên số và giảm số cho bạn khi bạn lái xe :)). Dải số gần nhau cho cảm giác chuyển số mờ nhạt tăng hiệu năng hệ truyền động và gia tốc cho xe. Hộp số hoạt động linh hoạt và nhanh nhẹn khi chuyển sang chế độ số thể thao. Đây là cái hay nhất mà Ford dành cho khách hàng yêu thể thao của mình, nó giúp Gấu nhà mình đi lại dễ dàng trong phố bằng số D và cho mình cảm giác thể thao trên đường cao tốc bằng + / - (hơi tốn bia tý (b):)))
Hệ thống treo lấy nguyên từ Rally Focus sang (chỉ có nhún là giảm kích cỡ đi đỡ chi phí). Thanh giằng kép, rô tuyn lớn, hệ gia cố cầu sau theo dầm chữ H đã làm cho chiếc xe vận hành chắc chắn ở tốc độ cao.
Thước lái chính xác với hệ thống trợ lực lái điện tử EHPAS, cái này phức tạp :^) diễn giải một cách đơn giản là hệ thống này sẽ trợ lực lái tùy theo điều kiện lái. Hệ thống trợ lực lái cổ điển có lực trợ lái phụ thuộc vào tua máy do bơm trợ lực lái được liên động trực tiếp với trục cơ. Nên ở tốc độ tua máy càng cao, lực lái lên vô lăng càng giảm - :P - cái này không hợp lý khi xe chạy ở tốc độ cao. EHPAS thì có bơm trợ lực lái riêng chạy điện, khi xe đi chậm hay lùi xe bạn cần lực lái nhẹ thì bơm sẽ tăng tốc độ, khi bạn chạy tốc độ cao trên đường cao tốc bạn cần lực lái đầm và ổn định thì bơm lại giảm tốc độ. Vậy EHPAS sẽ phục vụ bạn lực lái theo đúng yêu cầu (l) bạn mong muốn nhất.
Tôi cho điểm 9 trên 10 cho cảm giác lái của Focus (l)

Rally car

Xe máy
Bác Rallycar là phóng viên hay sao mà được test xe thế nhỉ:^), bác có ảnh nội thất bản sedan không thì cho em nghía với ạ.
Dạ không phải phóng viên. Em hết ảnh rồi ạ (hôm qua mang mỗi tele nên không chụp được nội thất- đáng tội em lắm :77:)

tuanle

Xe tải
Toàn bộ trọng lượng không tải của xe lên đến 1 tấn 8 :ohmy:,

Hộp số tự động 6 cấp - đây là loại hộp số không có biến mô thủy lực. Nó bao gồm 2 hộp số cơ khí trong nó. Một hộp số điều khiển dãy số lẻ, một hộp số điều khiển dãy số chẵn, mỗi hộp số có một ly hợp khô riêng. Hộp TCM sẽ điều khiển hai hộp số này tự động - bạn cứ tưởng tượng là có hai người giúp việc tuần tự lên số và giảm số cho bạn khi bạn lái xe :)).
Cám ơn bác đã có bài viết, tuy nhiên có 2 cái cần sửa lại cho đúng là 1,8 tấn đó là trọng lượng toàn tải (chở đầy người + hàng) còn xác xe không chỉ la ~ 1,2 tấn vẫn nặng hơn Civic và Altis, chứ 1,8tấn thì chạy sao nổi

về hộp số thực ra chỉ có một hộp số thôi bác, nhưng ly hợp là loại ly hợp kép, mỗi bộ đảm nhận 1 dãy số chẵn/lẻ (135 và 246), nên khi sang từ số 1->2 thì bộ chẵn (số 2) khớp trước rồi bộ lẻ sẽ nhả số 1 ra sau nên không co thời gian "nghỉ", khác với loại ly hợp thông thường là phải nhả số 1 rồi mới khớp số 2 nên sẽ có 1 khoảng thời gian "nghỉ" nhất định khiến xe bị giật

Focus No.1 (l)

Rally car

Xe máy
Cám ơn bác Tuanle. Chắc em nghe nhầm về trọng lượng xe.

Một thông tin rất "đắt giá" nữa là em này có ABS :)):)):))
cộng với hệ thống cân bằng điện tử tích hợp

Mắt Kính

Xe điện
Cám ơn bác đã có bài viết, tuy nhiên có 2 cái cần sửa lại cho đúng là 1,8 tấn đó là trọng lượng toàn tải (chở đầy người + hàng) còn xác xe không chỉ la ~ 1,2 tấn vẫn nặng hơn Civic và Altis, chứ 1,8tấn thì chạy sao nổi

về hộp số thực ra chỉ có một hộp số thôi bác, nhưng ly hợp là loại ly hợp kép, mỗi bộ đảm nhận 1 dãy số chẵn/lẻ (135 và 246), nên khi sang từ số 1->2 thì bộ chẵn (số 2) khớp trước rồi bộ lẻ sẽ nhả số 1 ra sau nên không co thời gian "nghỉ", khác với loại ly hợp thông thường là phải nhả số 1 rồi mới khớp số 2 nên sẽ có 1 khoảng thời gian "nghỉ" nhất định khiến xe bị giật

Focus No.1 (l)
Chuẩn, em đang định hỏi lại thì cụ tuanle đã đính chính rồi. 1,8 tấn thì em này chỉ có bò ra đường thôi chứ không đi được.
E máu cái hộp số này quá, không biết hãng bán bi nhiêu thay vào em Focus cùi đi cho thích.
@Rally Car: Bác nói cái số +/- đi tốn bia thì em hơi lạ đấy, em toàn đi số +/- để tiết kiệm bia thôi, buồn là hộp số của Focus cũ chỉ có 4 cấp.

Rally car

Xe máy
Cái này chắc tùy từng người đi thôi bác mắt kính ạ :6:

Em chuyển số tại 2800 đến 3200 vòng :P

Hệ thống tự động chuyển số tại 1800 đến 2400 tùy theo tốc độ đạp ga của bác.

tuanle

Xe tải
thông số chính xác đã đc công bố đây nhé
nhấn để xem
tất cả đều có ABS và EBD (thiếu mỗi cái BA) và bản 1.8/2.0 xăng AT chỉ có 4 số, bản 1.8MT 5 số, bản dầu 6 số

giá hẹ cho em rẻ nhất 1.8MT ~ 27K, em 2.0AT xăng ~ 31K, bản dầu ~ Altis,Civic nhưng số má và công suất ngon hơn

phen này ai mua lỡ mua vios thì buốn lắm đây, còn I30 ngoại trừ yêu em nó quá chứ giá FS 2.0AT giờ chỉ 31K thì I30 chết nhăn răng rồi

Mắt Kính

Xe điện
thông số chính xác đã đc công bố đây nhé
nhấn để xem
tất cả đều có ABS và EBD (thiếu mỗi cái BA) và bản 1.8/2.0 xăng AT chỉ có 4 số, bản 1.8MT 5 số, bản dầu 6 số

giá hẹ cho em rẻ nhất 1.8MT ~ 27K, em 2.0AT xăng ~ 31K, bản dầu ~ Altis,Civic nhưng số má và công suất ngon hơn

phen này ai mua lỡ mua vios thì buốn lắm đây, còn I30 ngoại trừ yêu em nó quá chứ giá FS 2.0AT giờ chỉ 31K thì I30 chết nhăn răng rồi
Em vừa check tại web của Ford Việt Nam tại đây http://www.ford.com.vn/servlet/ContentServer?cid=1137383782221&pagename=FVN/DFYPage/Ford-Default&site=FVN&c=DFYPage vẫn chưa thấy gì.
Theo bảng của bác tuanle em không thấy Focus 2.0 AT 4 cửa, và có thêm 1.8 AT 5 cửa?