Để xe chạy không tải có hại không ạ

LASER1.8

Xe tải
Các bác cho e hỏi với. Tình hình là dạo này em đang trí quá. Dừng xe vào bãi đỗ xong về số P rồi cứ xuống xe không tắt máy. Đến khi ra xe thấy xe vẫn nổ máy đều đều. Hic. Ngoài việc tốn xăng thì máy móc có tổn hại nhiều không các cụ. e để xe nổ hơn 3 tiếng. May trời lạnh nên thấy máy cũng không nóng lắm. Các cụ tư vấn giúp e cái.

vuahe77

Xe điện
Chạ sao cả nếu 1 lần thay dầu kụ quên 1 hay 2 lần như vậy.
Nếu 1 lần thay dầu mà kụ quên trên 20 lần như vậy thì em nghĩ máy vợ hai của kụ sẽ có vấn đề.

lenamhung83

Xe tăng
Khi xe chạy thì làm mát tốt hơn đứng tại chỗ. Cố gắng đừng quên tắt máy khi ra khỏi xe

LASER1.8

Xe tải
hic. vâng. 1 cụ nói hại, 1 cụ nói không hại lắm. E phân vân quá ạ.

Chỉnh sửa cuối:

sapthanh4banh

Xe điện
Đằng nào thì cụ cũng quên rồi, bị sao hay ko thì giải quyết đc gì nữa. Theo nhà cháu thì có 3 tiếng ko vấn đề gì, 30 tiếng mới sợ. Bình thường xe mới trươớc khi xuất xưỏng cũng cho chạy ko tải mấy chục tiếng cụ ợ.

tok

Xe tải
Em quên không khóa cửa đã thấy lo rồi, may mà cụ không gặp thằng trộm tình cờ đi qua, không thì sáng gửi ở bãi mình, chiều lấy ở bãi cầm đồ.

nguyenducduy

Xe điện
Ối cái này Nhà sản suất hãng xe nào cũng khuyến cáo rồi cụ ợ
Kể cả khi dừng đèn xanh đỏ mà phải chờ đến 60 giây cũng nên tắt máy đới.
Nhưng thực tế, khi dừng đợi đèn chẳng cụ nào tắt máy, ngại khởi động lại, em cũng vậy, nhưng khi dừng để đợi ai là em tắt luôn.

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Chẳng sao cả cụ ạ , xe ô tô làm mát máy bằng cưỡng bức , máy nóng đến mức nào đó thì quạt nó tự chạy , mát thì nó lại dừng . Còn khuyến cáo đỗ quá 60s nên tắt máy là để giảm khí thải bảo vệ môi trường thôi .

peroxide

Xe buýt
Kụ để xe chạy kô tải vào giữa tháng 6 thì cũng ra vấn đề phết đấy ạ.

anhtho

Xe ngựa
Cuốn OM của xe em khuyến cáo không nên để chạy ko tải quá 3 phút. Như vậy khi dừng đèn nếu quá 3 phút, em hay có thói quen vê ga tí chút.
Theo em, điều đó có lý đấy các cụ ạ chứ không chỉ là xăng đâu. Khi chạy không tải, tỷ lệ xăng/khí luôn đậm hơn và do đó tạo nhiều muội hơn, lượng muội này có thể đóng thêm vào đỉnh piston và nóc xylanh cũng như các bộ phận tiếp xúc với buồng đốt. Hại là ở chỗ đó.

Babetta6868

Xe tăng
Cuốn OM của xe em khuyến cáo không nên để chạy ko tải quá 3 phút. Như vậy khi dừng đèn nếu quá 3 phút, em hay có thói quen vê ga tí chút.
Theo em, điều đó có lý đấy các cụ ạ chứ không chỉ là xăng đâu. Khi chạy không tải, tỷ lệ xăng/khí luôn đậm hơn và do đó tạo nhiều muội hơn, lượng muội này có thể đóng thêm vào đỉnh piston và nóc xylanh cũng như các bộ phận tiếp xúc với buồng đốt. Hại là ở chỗ đó.
Cụ nói chuẩn, nhưng liệu có cẩn thận quá không ạ? Theo em: Garanty là chế độ làm việc nhẹ nhàng nhất của động cơ, hệ thống làm mát chắc chắn sẽ đáp ứng yêu cầu làm mát cần thiết. Riêng vấn đề tỷ lệ xăng/khí thì trừ những xe "cổ" quá, còn lại thì bộ chế hòa khí sẽ đảm nhiệm việc này, chưa kể những xe phun xăng điện tử thì càng không phải lo nghĩ đến tỷ lệ kia. Em bàn bạc sầu riêng với cụ một tý, còn trở lại với vấn đề của cụ chủ thớt thì em giống như các cụ đã nói trên đây: Có hại \:D/

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Cụ nói chuẩn, nhưng liệu có cẩn thận quá không ạ? Theo em: Garanty là chế độ làm việc nhẹ nhàng nhất của động cơ, hệ thống làm mát chắc chắn sẽ đáp ứng yêu cầu làm mát cần thiết. Riêng vấn đề tỷ lệ xăng/khí thì trừ những xe "cổ" quá, còn lại thì bộ chế hòa khí sẽ đảm nhiệm việc này, chưa kể những xe phun xăng điện tử thì càng không phải lo nghĩ đến tỷ lệ kia. Em bàn bạc sầu riêng với cụ một tý, còn trở lại với vấn đề của cụ chủ thớt thì em giống như các cụ đã nói trên đây: Có hại \:D/
Đúng là chuyện làm mát khi chạy không tải ko thành vấn đề. Nhưng theo em, tỷ lệ xăng đậm được áp dụng cho cả phun xăng điện tử bởi vì ở tốc độ vòng tua thấp, nếu tỷ lệ bình thường, xe sẽ dễ bị chết máy. Các cụ cứ giở OM ra đọc kỹ xem. Các cụ nhớ là nếu đỉnh piston bị ám muội nhiều, sẽ dễ xẩy ra hiện tượng kích nổ và nhiều vấn đề nhiêu khê khác nữa.

Babetta6868

Xe tăng
Đúng là chuyện làm mát khi chạy không tải ko thành vấn đề. Nhưng theo em, tỷ lệ xăng đậm được áp dụng cho cả phun xăng điện tử bởi vì ở tốc độ vòng tua thấp, nếu tỷ lệ bình thường, xe sẽ dễ bị chết máy. Các cụ cứ giở OM ra đọc kỹ xem. Các cụ nhớ là nếu đỉnh piston bị ám muội nhiều, sẽ dễ xẩy ra hiện tượng kích nổ và nhiều vấn đề nhiêu khê khác nữa.
- Em khảng định lần nữa: Vấn đề tạo muội cụ nói quá chuẩn. Tuy nhiên chắc phải trong khoảng thời gian rất rất dài mới thấy được.
- Em không đồng ý với dòng bôi đỏ trên. Ý cụ là nếu động cơ ở tốc độ vòng tua thấp cần cung cấp nhiên liệu có tỷ lệ xăng/khí đậm đặc hơn phải không?. Theo em thì CHẾ HÒA KHÍ, "HỘP ĐEN", MỞ SỚM ĐÓNG MUỘN, ....VV sẽ đảm nhiệm việc NẠP ĐẦY - CHÁY HẾT - XẢ SẠCH ạ.

anhtho

Xe ngựa
- Em khảng định lần nữa: Vấn đề tạo muội cụ nói quá chuẩn. Tuy nhiên chắc phải trong khoảng thời gian rất rất dài mới thấy được.
- Em không đồng ý với dòng bôi đỏ trên. Ý cụ là nếu động cơ ở tốc độ vòng tua thấp cần cung cấp nhiên liệu có tỷ lệ xăng/khí đậm đặc hơn phải không?. Theo em thì CHẾ HÒA KHÍ, "HỘP ĐEN", MỞ SỚM ĐÓNG MUỘN, ....VV sẽ đảm nhiệm việc NẠP ĐẦY - CHÁY HẾT - XẢ SẠCH ạ.
Ngay cả chế hòa khí, người ta cũng có thể chế tạo và điều chỉnh sao cho ở chế độ không tải xi lanh được cấp 1 hỗn hợp xăng đủ - có nghĩa là hỗn hợp cháy hết. Nhưng người ta vẫn phải chế tạo sao cho xăng luôn đậm hơn để galăngti ổn định. Vậy thì bộ phun xăng điện tử họ cũng phải chế tạo theo cái lý thuyết đó. Tỷ lệ xăng: khí để hỗn hợp cháy hết là ~1:15, nhưng trên thực tế, các động cơ cần phải có tỷ lệ đậm hơn là khoảng 1:12 và ở chế độ không tải, tỷ lệ này còn đậm hơn nữa.

raklei

Xe điện
chắc là có hại
các cụ tìm đọc bài giới thiệu về xe ford victoria đc sx riêng dành cho police của mỹ thì sẽ rõ
vì xe cảnh sát đi tuần thường xuyên nổ máy liên tục, ko tắt máy nên họ phải thiết kế hệ thống làm mát riêng để giảm nhiệt độ dầu.
do vậy với xe thường chắc nổ máy liên tục ko phải là tốt

LASER1.8

Xe tải
cám ơn các cụ đã cho ý kiến ạ. Theo ý kiến các cụ thì em có nên đi thay dầu cho yên tâm không nhỉ. E thay dầu mới chạy được 2000km.

K59

Xe tải
Ối cái này Nhà sản suất hãng xe nào cũng khuyến cáo rồi cụ ợ
Kể cả khi dừng đèn xanh đỏ mà phải chờ đến 60 giây cũng nên tắt máy đới.
Nhưng thực tế, khi dừng đợi đèn chẳng cụ nào tắt máy, ngại khởi động lại, em cũng vậy, nhưng khi dừng để đợi ai là em tắt luôn.
Em cũng cố tắt máy khí dừng đèn đỏ trên 60s (Kim Mã) nhưng chỉ được vài lần vì tắt máy nghĩa là không có điều hòa, F1 nóng toát mồ hôi, mở cửa thì hít khói. Mùa đông còn chịu được, mùa hè 37 độ muốn góp phần" ứng phó biến đổi khí hậu" lắm nhưng ....không làm gì được.:-L

Hà Lội nhà các cụ mỗi khi mất điện, cả làng phải sử dụng mấy cái máy phát điện con con chạy xăng, mỗi lần chạy trong bao nhiêu lâu thì phải tắt đi để khỏi nóng máy???

anhtho

Xe ngựa
Hà Lội nhà các cụ mỗi khi mất điện, cả làng phải sử dụng mấy cái máy phát điện con con chạy xăng, mỗi lần chạy trong bao nhiêu lâu thì phải tắt đi để khỏi nóng máy???
Cái máy phát điện thì có bao nhiêu tiền đâu, cứ dùng tẹt đi cũng còn lâu mới hỏng. Nó có kém đi một tí thì vẫn phát điện được, so thế nào được với động cơ ô tô