Đi giỏi là ít dùng phanh?

HEAVY TRUCK

Xe buýt
Không dùng phanh thì dùng gì hả bác? Hay cài số thấp để đổ đèo từ từ?

Mình hỏi thật tình không phải hỏi xoáy, vì chưa có kinh nghiệm lái xe đường đèo trong khi 2 tuần nữa có lịch chạy lên Đà Lạt. Bác chỉ bảo giúp nhé.
Bác lựa số phù hợp để đổ đèo nhé. Tùy đèo dốc gắt đến mức độ nào để lựa số dựa trên vòng tua máy. Nếu máy xăng nên để số sao cho vòng tua đừng vượt quá 3000-3500v/p..
Máy dầu khoảng 2500. Mà vẫn kiểm soát được tốc độ của xe. Tuyệt đối không ngắt côn hoặc về N khi đổ đèo. Hạn chế tối đa chuyển số.
Khi nào bác chạy quen thì xe ít gầm rú hơn và cũng chạy lả lướt hơn.
Lưu ý đặc biệt khi đi đoàn, nếu đoàn chạy tốc độ cao thì cũng kcmn, vì trong đoàn họ quen đường nên chạy thế dc. mình chưa quen thì cứ bình tĩnh cụ nhé

NNS

Xe ngựa
Có 2 bác tài già ở ga-ra bảo e là bác ấy đi ít khi dùng phanh, phán đoán giảm tốc từ xa, cắt côn / đỡ côn, dồn số ... Đi thế có phải mới là giỏi k? Theo e k dùng phanh thì phải dùng côn, số tất hại côn, hại số. Cái phanh sinh ra là để phanh, cớ sao hạn chế dùng? Phanh mòn thì thay phanh rẻ hơn chứ?
cụ hiểu sai về việc ít dùng phanh rồi.
ít dùng phanh nghĩa là chân ga hợp lí, cao đoán, tỉnh táo, xử lí trước từ xa vvv để lúc cần tăng tốc, giảm tốc, dừng lại ko phải phanh gấp, ví dụ cụ đến ngã tư, thì chip của cụ phải dự đoán khoảng cách, tốc độ, cũng như thời gian đèn xanh hay đỏ để thời điểm bắt đầu thả chân ga sao cho xe chạy theo quán tính đến nơi cần dừng thì có khi chả cần phanh nó cũng dừng đc... chứ ko phải tì côn hay phanh bằng số cụ ạ..
như thèng Pín nó pốt:
" Tốn xăng lắm dcm, mỗi khi anh chị thúc ga tăng tốc, xăng sẽ đốt gấp mấy lần bình thường.
Sau đó, với 1 cú đạp phanh, dcm công thúc ga hóa công cốc hehe đen.
Vậy đừng rồ ga tăng tốc, giải quyết vấn đề éo gì khi chỉ vài chục mét lại phải ngớt?

Rồ lên rồi phanh, đó là cách chạy của loài chó dại."

quachvandung

Đi bộ
Nếu chủ động giảm ga, giảm số và cảm nhận cua tốt ( cách kéo vô lăng ) thì xẽ không phải phanh nhiều. Còn đương nhiên phải phanh rồi , đi mấy vạn

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Ăn thua gì,tớ chạy 16 chỗ 16,8 vạn mới thay nè.Mà giờ toàn đông tây bắc thôi.Mà thợ nó báo má phanh bị trơ,mặc dù chưa đến rãnh làm chạm cảm biến nhưng vẫn thay.Còn chạy mới 4,5 vạn đã thay thì xem lại chân có to không rồi bó lại cho nó nhỏ
Ấy ấy, đừng vội mừng. Ý bác kia là 12 vạn mới mòn 1/3 thì như vậy, nếu đi 16,8 vạn khéo chỉ mòn có chưa đầy 1 nửa đâu, vẫn chưa phải thay. Cái gì chứ chạy ít phanh thì xe em số tự động, 10 vạn cây rồi cũng chỉ mòn 1/2 thôi, cố gắng được 170k km mới thay cũng đã là hạnh phúc rồi. Bác đi cung đường đèo dốc nhiều nên chậm thay phanh cũng đúng vì đi đèo dốc, tối kị nhất việc dùng phanh nhiều. Tất nhiên em chả dám nhận em lái xe giỏi vì em mua xe này (Honda City) là lúc em mới biết lái. Chẳng qua vì em chạy tốc độ không cao lắm nên cũng ít phanh vì bỏ gas ra, xe giảm tốc nhanh.

Theo em đi giỏi là không dùng phanh hoặc nếu dùng phanh thì phải tông vào đít xe khác ạ /:)

WHITE TIGER

Xe container
Ấy ấy, đừng vội mừng. Ý bác kia là 12 vạn mới mòn 1/3 thì như vậy, nếu đi 16,8 vạn khéo chỉ mòn có chưa đầy 1 nửa đâu, vẫn chưa phải thay. Cái gì chứ chạy ít phanh thì xe em số tự động, 10 vạn cây rồi cũng chỉ mòn 1/2 thôi, cố gắng được 170k km mới thay cũng đã là hạnh phúc rồi. Bác đi cung đường đèo dốc nhiều nên chậm thay phanh cũng đúng vì đi đèo dốc, tối kị nhất việc dùng phanh nhiều. Tất nhiên em chả dám nhận em lái xe giỏi vì em mua xe này (Honda City) là lúc em mới biết lái. Chẳng qua vì em chạy tốc độ không cao lắm nên cũng ít phanh vì bỏ gas ra, xe giảm tốc nhanh.

Bác ấy mà chạy những cung như Hà Giang,Y Tý,Bản Giốc,Điện Biên hay xuyên từ đông sang tây chắc chả được như em đâu.16,8 vạn là má vẫn còn,chưa mòn tới rãnh cài cảm biến cụ nhé,tức má động còn gần 1/3.Cụ chạy MT đi đèo mà được như em mới là tiết kiệm.Mà các cụ xe nhẹ chứ xe em tự trọng đã 2,445T rồi.Nhưng có điều bác hơi nhầm chút.Đối với xe có hệ thống cân bằng điện tử.Dù bác không phanh nhưng xe nó tự phanh.Nếu bác đổ đèo liên tục không phanh đối với xe có ESP thì phanh sau nóng còn phanh trước lạnh tanh

Trainningdriver

Xe tải
E thấy đánh giá như vậy chửa đúng lắm. E chạy xe Honda Civic đời 2006, đăng ký tháng 1/2007 và đến nay chạy đã 13,3 vạn km. Hôm bảo dưỡng tổng thể 12 vạn km thì xe má phanh mới bị mòn 1/3, E thấy mình chưa giỏi mà chỉ vì mình yêu quý cái xe gắn bó với mình nên luôn luôn làm mọi cách có thể giúp nó trẻ mãi phía trên, không già phía dưới mà thôi, hì hì hì.
Em đi 38 Vạn má phanh trước còn 8mm. Mấy đồng chí Toyota Mỹ Đình ko nói đc gì luôn

WHITE TIGER

Xe container

stocktenbice

Xe tải
đi giỏi là dùng phanh đúng lúc chứ không phải là ít dùng ạ

WHITE TIGER

Xe container

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thớt này có cụ bị tẩu hỏa nhập ma hiểu sai vấn đề

haomaru

Xe hơi
Cũng đúng cụ ạ. Thấy nhiều bác xuống dốc mà cứ đi số cao, rồi rà phanh đấy! X_X

cocsku

Xe cút kít
Em ạ cụ, kỷ lục của em là 4,5 vạn thay má phanh trước, mà em đã tránh phanh gấp giảm tốc từ xa, dồn số ko làm vì lợi cái này hại cái kia trừ bất đắc dĩ phanh gấp (còn kịp phản ứng ko thì cũng cứng ngừoi đạp phanh thôi), cụ đi 12 vạn mới thay mòn 1/3 má quá tài.
Em có giảm tốc độ từ xa, nhưng không đạp côn dồn số bao giờ. Hiện nay xe em đi 8 vạn rồi mà vẫn chưa thay má phanh. Bên hãng bảo là chưa mòn đến mức cần thiết.

canhtn

Xe hơi
Theo nhà em thì: Phanh do tình huống trên đường thôi, xử lý sớm thì ít phải dùng phanh. Đi trên đường chả ai nói hay đc phải không các cụ.

trinhhunghb

Xe lăn
ngày trước xe em đi 9 vạn vẫn chưa phải thay má phanh cccm ạ...

anhtho

Xe ngựa
Thực ra lái giỏi, lái có kinh nghiệm thì đoán được tình huống, đáng ngớt ga là ngớt luôn, rà phanh nhè nhẹ, hoặc tăng ga đi qua luôn mà không phải dí tận nơi rồi phanh hự 1 phát. Như vậy thì cũng đỡ phanh hơn thật. Nhưng các cụ đừng cổ súy cho món này. Cứ tự nhiên mà đi, cần phanh là phải phanh ngay và luôn vì chậm thì có khi chẳng còn tác dụng gì vì xe đã dừng bằng thứ khác !.
Tiết kiệm phanh còn do thói quen tiết kiệm xăng. Em hay nói chuyện với cánh taxi nên biết họ đi tốn ít xăng cũng là vì phanh ít hơn, hay mượn đà. Nhưng đừng nghĩ về nó quá, có khi lúc cần phanh mạnh lại phanh nhẹ đi một it, thế là có thể phải trả giá !