[Funland] Đi mua sắm ở Việt Nam rất khó chịu

dexom

Xe ba gác
Đúng rồi khó chịu thật.
Nó vừa ra đến nơi chưa kịp mở mồm là em đã bảo thôi chú cứ để anh tự nhiên...Xong nó lượn mất, đã thế lại còn nhìn nhìn.

AlphaTroay

Xe tăng
nhất là vào ng kim hay dienmayxanh.. các e bám sát vẫn biết là có hoa hồng khi khách mua hàng

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Thì cũng phải có mồm bảo e có thể giúp anh chị gì không ?
Anh chị có cần tư vấn gì không ?
Khi nào cần tư vấn thì anh gọi e nhé ?
Như cụ này là chuẩn ạ. Thêm cái mẹt tươi tắn nữa thì khách nào mà nỡ ý kiến nữa chứ ^^

Sùng A Lềnh

Xe tăng
Vào nhà hàng, quán ăn nhân viên nó cứ đứng nhìn mình chọn món mới khó chịu, cực kỳ mất lịch sự. Em toàn đuổi đi khi nào cần gì thì mình gọi đến.

caisua

Xe lăn
Ôi trời, em còn bị ép: cái này mới hợp với anh … xong còn nói nhỏ với nhau: anh ấy đang bối rối.
Búa khị, em đã nói rất rõ em đang muốn tìm gì và dùng vào những lúc nào rồi nhưng hình như các bạn ấy ko hiểu cứ lao vào tư vấn

công nông tàu

Xe container
Em cũng sợ nhất vào cửa hàng cứ bị nhân viên đeo bám. Mình cảm thấy không đc tự do.

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Không biết các cụ thế nào chứ đi mua sắm ở VN em rất khó chịu với 2 kiểu nhân viên bán hàng như thế này:

1. Thấy khách hàng vào cửa hàng là bám sát theo, mồm tía lia liên tục nói giới thiệu sản phẩm này sản phẩm kia mà không cần biết khách hàng đang tìm kiếm cái gì. Nhiều khi em phát bực phải bảo là để anh tự tìm hiểu khi nào cần sẽ gọi em.

2. Không nói cái gì nhưng cứ lừ lừ bám theo sát khách hàng tầm 1m. Làm em nhiều khi muốn xem cái này cái kia rất khó chịu, kiểu như mình đang bị theo dõi, không được thoải mái.

Em đi shopping ở tây lẫn tàu nhiều nhưng vào cửa hàng là nhân viên họ niềm nở chào một câu " Can I help you?" là xong, chứ họ không đeo bám khách hàng như ở mình. Họ luôn giữ khoảng cách với khách hàng để khách hàng thoải mái lựa chọn , nhưng nếu có nhu cầu gọi nhân viên là họ luôn biết để chạy tới phục vụ.

Ở Vn đi trung tâm thương mại kinh nhất là qua mấy chỗ bán ghế massage, tầm chục nhân viên đứng ở đó, qua đó mời chào thì thôi rồi, điếc hết cả lỗ tai.
Em nào xinh, vếu to đi theo còn được.
Em mà thấy đi theo em té luôn

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ nóng tính thế
khú khú
Những ông khách như thế lại rất dễ dính quả lên fanpage kêu cửa hàng phục vụ kém cụ ạ :))
Còn khách lịch sự thì họ nói luôn mình chỉ tham quan thôi , bạn cứ làm việc đi kệ mình !
Thế có phải vui vẻ ko !

Magisero

Xe máy
Những ông khách như thế lại rất dễ dính quả lên fanpage kêu cửa hàng phục vụ kém cụ ạ :))
Còn khách lịch sự thì họ nói luôn mình chỉ tham quan thôi , bạn cứ làm việc đi kệ mình !
Thế có phải vui vẻ ko !
em thấy cứ từ chối nhẹ hàng có ai làm phiền gì đâu nhỉ, em cũng hay đi siêu thị/tttm ngắm các em PG đã con mắt luôn :D

nghichnham

Xe tăng
Có cụ nào có nghề đào tạo kỹ năng nv siêu thị không ạ? E đang cần món này.

one

Xe điện
Giờ em có trò tham khảo trên mạng, chọn ra danh sách rút gọn tầm 2-4 sản phẩm phù hợp nhu cầu. Ra đến cửa hàng, em chỉ việc tiến thẳng đến chỗ bày hàng và xem sp ưng nhất trong số các sp đã vào vòng chung khảo đó thôi. Nói chung em hạn chế đi mua sắm theo kiểu hứng lên vào shop mà không nghiên cứu trước, vừa tốn thời gian vừa tốn tiền mà đồ đem về lại không như ý.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Không biết các cụ thế nào chứ đi mua sắm ở VN em rất khó chịu với 2 kiểu nhân viên bán hàng như thế này:

1. Thấy khách hàng vào cửa hàng là bám sát theo, mồm tía lia liên tục nói giới thiệu sản phẩm này sản phẩm kia mà không cần biết khách hàng đang tìm kiếm cái gì. Nhiều khi em phát bực phải bảo là để anh tự tìm hiểu khi nào cần sẽ gọi em.

2. Không nói cái gì nhưng cứ lừ lừ bám theo sát khách hàng tầm 1m. Làm em nhiều khi muốn xem cái này cái kia rất khó chịu, kiểu như mình đang bị theo dõi, không được thoải mái.

Em đi shopping ở tây lẫn tàu nhiều nhưng vào cửa hàng là nhân viên họ niềm nở chào một câu " Can I help you?" là xong, chứ họ không đeo bám khách hàng như ở mình. Họ luôn giữ khoảng cách với khách hàng để khách hàng thoải mái lựa chọn , nhưng nếu có nhu cầu gọi nhân viên là họ luôn biết để chạy tới phục vụ.

Ở Vn đi trung tâm thương mại kinh nhất là qua mấy chỗ bán ghế massage, tầm chục nhân viên đứng ở đó, qua đó mời chào thì thôi rồi, điếc hết cả lỗ tai.
Chắc trông cụ giống bên ‘hai ngón’ nên nó mới theo sát thế :))

Cận Thị

Xe buýt
Đào tạo văn hóa bán hàng cho đội ngũ nhân viên ở VN đang bị xem nhẹ, nên dẫn đến tình trạng như trên, ít nhất 10 năm rồi chưa đổi mới, cập nhật theo xu hướng.

HUNGSMUN

Xe container
Vừa sáng ay em đi ngân hàng mở TK, cô em chỉ chăm chăm giới thiệu bảo hiểm, gói đàu tư.....bla...bla.... em bảo là em cứ làm các thủ tục theo mục đích của anh trước đi, sau khi OK rồi giới thiệu sau cũng được. Kể ra thì cũng cáu phết.

puredoll

Xe điện
Phục vụ khách hàng thật khó:
1. Đi theo sát để tư vấn: Bị khó chịu
2. Đứng từ xa: Bị chủ mắng, bị khách kêu không chăm sóc :D

Qualcomaptx

Xe tăng
Em c

Em công nhận cụ nói thật.E thích kiểu mua sắm tự do,ko bị ai mời chào

Laixe80

Xe tăng
Ôi trời, em còn bị ép: cái này mới hợp với anh … xong còn nói nhỏ với nhau: anh ấy đang bối rối.
Búa khị, em đã nói rất rõ em đang muốn tìm gì và dùng vào những lúc nào rồi nhưng hình như các bạn ấy ko hiểu cứ lao vào tư vấn
Có lẽ các em bán hàng đang trêu cụ, nó giới thiệu cho cụ cái Durex size to hả ;;)

bo kent

Xe tăng
Chiều khách hàng cũng mệt phết.
- Không đi theo sau thì bảo ko quan tâm, hỗ trợ khách
- Đi theo bám sát, hỏi han liên tục lại bảo làm phiền, không thoải mái.
Khách như cụ thớt chỉ thích nhân viên ko làm phiền nhưng gọi cái phải có mặt ngay lập tức.
Tốt nhất trước khi vào cứ tuyên bố luôn: "Để anh tự nhiên chọn, khi cần anh gọi nhé! Chưa gọi cấm chạy lại gần".

hitle888

Xe điện
Cái quán bia gần nhà em, có hơn chục cháu chạy bàn, chia khu phục vụ hẳn hoi mà chả mấy khi em gọi được chúng nó, tuyền ngẩng đầu lên là cu quản lý (đi lại lơ vơ) đã ra dấu hỏi cần gì, trong khi ko có cu quản lý ở đấy thì gọi tụt cả lữoi cũng chả ăn thua, đứa nào cũng vâng dạ nhưng để đấy.
Nói các cụ ngạc nhiên là cu quản lý lương cao gấp hơn 3 lần bọn chạy bàn, ông chủ bảo anh nói mãi nó mới nhận làm.
em thấy thực ra là do cách quản lý và đào tạo của chủ thôi ạ