Đi xe không chính chủ chả việc quái gì phải sợ hết !!!

dat_asroma

Xe tải
Luật này áp dụng cho tất cả các xem dăng ký mới tù tháng 11/2012 trở đi phải chấp hành nghiêm chỉnh thì còn khả thi. Những xe cũ về trước do đã trót lỏng lẻo từ xưa rồi thì phải chịu thôi.

luxubumu

Xe đạp
Khai sáng thì em chẳng dám, em chỉ thấy nhiều người hiểu chưa đúng về hành vi bị xử phạt mà thôi. Anh em phóng viên thì cũng không hiểu nốt nên nhiều tờ báo giật cái tít làm cho bạn đọc hiểu sai đi vấn đề.
Bài pv em đã đăng hôm nay, mời các cụ tham khảo.

http://laodong.com.vn/Xa-hoi/Di-xe-khong-chinh-chu-khong-phai-la-hanh-vi-vi-pham-hanh-chinh/91378.bld
Kính cụ 1 ly, rõ ràng và hợp lý...phải chi cụ nói nặng hơn 1 tí (nếu xem nó là thuế thì bị chồng thuế vì chủ củ đóng rôi, nếu là phí vậy thì cao quá theo tôi 1% là vừa,đừng vì ngân sách mà xã hội bất an) nếu còn 1% hay ít hơn như "ku" cục trưởng Tuyên thì ai lại không muốn sang tên)

DuyAnh8xHN

Xe hơi
Khai sáng thì em chẳng dám, em chỉ thấy nhiều người hiểu chưa đúng về hành vi bị xử phạt mà thôi. Anh em phóng viên thì cũng không hiểu nốt nên nhiều tờ báo giật cái tít làm cho bạn đọc hiểu sai đi vấn đề.
Bài pv em đã đăng hôm nay, mời các cụ tham khảo.

http://laodong.com.vn/Xa-hoi/Di-xe-khong-chinh-chu-khong-phai-la-hanh-vi-vi-pham-hanh-chinh/91378.bld
úi xời ơi cụ ơi. em trích dẫn bài cụ cho anh em đọc mà giờ mới thấy cụ .
dẫu sao em cũng rát cám ơn cụ vì những gì cụ đã cho anh em biết.
em xin vod kụ 1 ly ạ.
chúc cụ 1 tuần làm việc vui vẻ và hiệu quả

DuyAnh8xHN

Xe hơi
ặc em chưa vod đủ 10 bài nên ko vod kụ thêm dc. thanks cụ = mồm vậy. cụ thông cảm :D

DuyAnh8xHN

Xe hơi
sáng muộn cả làm để xem cái cờ níp này...đoạn này Ngụy Như Kon Tum giao Nguyễn Tuân đây
Cụ nào tác giả quả này oách thật...nhưng chắc xe cụ ấy hỏng thật mới dám cứng thế..nhìn bác trung tá ấp úng mà thấy hài.
Túm lại cứ thuộc luật là chiến thôi
ới xời có gì đâu cụ muốn lách thì thiếu gì cách.
cụ thấy xe máy giờ chống trộm họ lắp cái công tắc bật lên mới đề dc đó hoặc là sờ 1 con ốc nào trên xe mới nỏ dc máy thì ô tô cũng vậy.cụ làm 1 cái công tắc lúc nào đõ sai quy định cụ tắt nguồn vào củ đề xe đi thì là xe lúc đó thành ko đề dc thôi mà cụ :))
cụ để công tắc ở đâu đố công an biết mà bật.
Quan mà tham thì dân phải gian thôi cụ :))
nhưng em nói rồi ko khuyến khích phạm pháp nhé em chỉ là trả lời khúc mắc cho cụ thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

anhhai1922

Đi bộ
Giống trường hợp của mình. Nhờ các a e tư vấn giúp

E chỉ có giấy UQCC của chủ xe (A) ủy quyền lần 1 cho người bán (B) , em (C) là người 'mua' lại xe của B.
Như vậy , khi e bị xxx hỏi , e nói là xe e mượn của anh (B) và trình giấy UQCC này kèm giấy tờ xe có hợp lệ không ạ ? ( e không quen biết anh (A) thì có sao không ?)

DuyAnh8xHN

Xe hơi
mong là mọi thứ dc như chú Tuyên nói. ủng hộ chú
Liên quan đến phí trước bạ với hạng mục cao nhất hiện tại khi tiến hành sang tên đổi chủ là lệ phí trước bạ với ô tô dưới 10 chỗ tùy theo từng địa phương dao động từ 10 - 15%, theo Thiếu tướng Tuyên, chủ trương của Chính phủ là sẽ giảm đến tối đa mức lệ phí trước bạ sang tên đổi chủ. Và tới đây sẽ có thông tư hướng dẫn, giảm mức lệ phí này xuống chỉ còn 1% hoặc dưới 1% để khuyến khích người dân thực hiện việc sang tên đổi chủ.
nguồn http://dantri.com.vn/xa-hoi/co-the-giam-phi-truoc-ba-xuong-1-de-khuyen-khich-sang-ten-doi-chu-661777.htm

DuyAnh8xHN

Xe hơi
sak bác phải bảo mượn anh A chứ sao lại mượn anh B. bảo mượn anh B thì đăng ký ko phải tên anh B thì chết luôn.người ta gọi anh B lên phạt. Anh B lòi ra bán cho bác là anh C thì toi bác luôn rồi :))
bảo mượn anh A nhé bác, trừ khi anh B còn giấy CCUQ là dc anh A cho mượn.nhưng mà khi bác mau xe thì bác chả đòi cái giấy đó rồi còn đâu mà anh B có nữa mà cho bác mượn dc :))

chuotchit

Xe tải
Thế này thì pó tay .... òy, ... bít sao mà lần. Các cụ xem lại kỹ coi:
" Cục trưởng Cục CSGT:'Nếu không sang tên xe chỉ có đắp chiếu'
Phunutoday.vn - 1 ngày trước 6277
"Đối với những người sử dụng xe của cơ quan, nếu trình bày được mình là nhân viên của cơ quan thì cũng không bị phạt vì đi xe không chính chủ"... - Thiếu tướng Nguyễn Văn Tuyên, Cục trưởng Cục CSGT Đường Bộ - Đường Sắt cho biết.

Nghị định do Bộ Giao thông chủ trì

PV: - Hiện dư luận đang rất hoang mang về việc áp dụng mức phạt từ 1 - 10 triệu đồng cho các phương tiện ô tô, xe máy không sang tên đổi chủ theo Nghị định 71. Xin ông cho biết cụ thể quy định này như thế nào?

Ông Nguyễn Văn Tuyên: - Xe không chính chủ là xe máy, xe ô tô có sự mua bán trong thời gian quy định là 1 tháng mà anh không sang tên, đổi chủ (tức không đóng thuế, đi đăng ký mới...) thì bị phạt theo mức phạt theo Nghị định 71.

Thiếu tướng Nguyễn Văn Tuyên
Còn xe đi mượn, xe gia đình thì không phải là xe không chính chủ.
Chứng minh xe mượn bằng giấy viết tay Thiếu tướng Nguyễn Văn Tuyên cho biết: Đối với trường hợp mượn xe của người khác thì cần giấy chứng minh (có thể viết tay) là xe được cho mượn thì cảnh sát giao thông cũng không xử phạt. Tuy nhiên, ông cũng thừa nhận chưa có quy định cụ thể để xác định chiếc xe mà một người đang sử dụng là xe mượn hay là xe của chính họ nhưng không sang tên đổi chủ. Sắp tới, Bộ Công an sẽ nghiên cứu và có giải pháp cho vấn đề này.
Ví dụ một gia đình có đến 4 giấy phép sử dụng xe nhưng lại chỉ có một cái xe thì qua chứng minh thư, địa chỉ, đăng ký thì lực lượng chức năng biết là xe của gia đình mà sẽ không phạt vì không sang tên đổi chủ. Đối với những trường hợp mượn của bạn bè cũng như vậy.

Đối với những người sử dụng xe của cơ quan, nếu trình bày được mình là nhân viên của cơ quan thì cũng không bị phạt vì đi xe không chính chủ. Về điều này, Bộ Công an sẽ có Nghị định và cơ quan báo chí tuyên truyền cho dân phải giải thích theo hướng đó. Thực ra điều này đã được quy định trong Nghị định 34 và sửa đổi tại Nghị định 71 với việc tăng mức phạt. Nghị định này do Chính phủ giao cho Bộ Giao thông chủ trì và Bộ Công an phối hợp. Sau đó có sự thống nhất của hai bộ và sự thẩm định của cơ quan bảo vệ pháp luật rồi mới trình Chính phủ phê duyệt. Dư luận cứ nóng lên thế thôi PV: - Vậy quy trình xử phạt khi vi phạm quy định này ra sao, thưa ông? Ông Nguyễn Văn Tuyên: - Quy trình xử phạt vẫn như cũ, nó chỉ thay đổi mức phạt, thay đổi thẩm quyền. Cái này chúng tôi sẽ nói sau. Người dân chỉ cần chấp hành là: xe mua bán phải đi đóng thuế, đi đăng ký mới chứ cũng không có gì đâu. Quy định này có từ ngày xưa rồi nhưng người dân không thực hiện, trốn thuế và cứ thế đi. Bây giờ chúng tôi phải siết lại. PV: - Thực tế thì việc xử phạt trên địa bàn Hà Nội và ở các địa phương từ trước đến nay thế nào, thưa ông? Ông Nguyễn Văn Tuyên: - Hôm nay chúng tôi bắt đầu mới làm, dư luận cứ nóng lên thế thôi chứ nay mai nó phải đi vào nề nếp. PV: - Thủ tục, giấy tờ đổi của việc sang tên đổi chủ này có nhanh chóng và không gây phiền hà gì không, thưa ông? Ông Nguyễn Văn Tuyên: - Việc này cũng không có gì phức tạp, chỉ là đi đóng thuế, nộp thuế thôi. Đơn giản là việc chủ sở hữu có giấy mua bán và đến đăng ký mới, đổi từ chủ này sang chủ kia. PV: - Với trường hợp chuyển hai người chủ trở lên vẫn chưa sang tên, Nghị định 71 quy định như thế nào, thưa ông? Ông Nguyễn Văn Tuyên: - Người đang sử dụng chiếc xe đó phải đi làm giấy tờ chuyển. Phải gặp chính chủ đầu tiên. Nếu không làm được nay mai chỉ có đắp chiếu. Chỉ còn cách mua xe khác. Đó là những tồn tại xã hội mà người dân cứ làm bừa, làm ẩu. Đổi 5 - 7 chủ chẳng sang tên bây giờ không gặp được thì phải chịu. Một là xe đắp chiếu để đấy. Hai là cứ đi xe đi rồi bị phạt. - Xin cảm ơn Cục Trưởng!
Liên quan đến quy định phạt xe không chính chủ có hiệu lực từ ngày 10/11/2012, trao đổi với Phunutoday, Bộ trưởng Đinh La Thăng trả lời ngắn gọn qua tin nhắn: "Việc này hãy hỏi Bộ Công an, đây không phải quy định của Bộ GTVT".Khải Nguyên (Thực hiện)".

Website
www.otofun.net
Thế này thì pó tay .... òy, ... bít sao mà lần. Các cụ xem lại kỹ coi:
" Cục trưởng Cục CSGT:'Nếu không sang tên xe chỉ có đắp chiếu'
Phunutoday.vn - 1 ngày trước 6277
"Đối với những người sử dụng xe của cơ quan, nếu trình bày được mình là nhân viên của cơ quan thì cũng không bị phạt vì đi xe không chính chủ"... - Thiếu tướng Nguyễn Văn Tuyên, Cục trưởng Cục CSGT Đường Bộ - Đường Sắt cho biết.

.........Đối với những người sử dụng xe của cơ quan, nếu trình bày được mình là nhân viên của cơ quan thì cũng không bị phạt vì đi xe không chính chủ. Về điều này, Bộ Công an sẽ có Nghị định và cơ quan báo chí tuyên truyền cho dân phải giải thích theo hướng đó. Thực ra điều này đã được quy định trong Nghị định 34 và sửa đổi tại Nghị định 71 với việc tăng mức phạt. Nghị định này do Chính phủ giao cho Bộ Giao thông chủ trì và Bộ Công an phối hợp. Sau đó có sự thống nhất của hai bộ và sự thẩm định của cơ quan bảo vệ pháp luật rồi mới trình Chính phủ phê duyệt. Dư luận cứ nóng lên thế thôi PV: - Vậy quy trình xử phạt khi vi phạm quy định này ra sao, thưa ông? Ông Nguyễn Văn Tuyên: - Quy trình xử phạt vẫn như cũ, nó chỉ thay đổi mức phạt, thay đổi thẩm quyền. Cái này chúng tôi sẽ nói sau. Người dân chỉ cần chấp hành là: xe mua bán phải đi đóng thuế, đi đăng ký mới chứ cũng không có gì đâu. Quy định này có từ ngày xưa rồi nhưng người dân không thực hiện, trốn thuế và cứ thế đi. Bây giờ chúng tôi phải siết lại. PV: - Thực tế thì việc xử phạt trên địa bàn Hà Nội và ở các địa phương từ trước đến nay thế nào, thưa ông? Ông Nguyễn Văn Tuyên: - Hôm nay chúng tôi bắt đầu mới làm, dư luận cứ nóng lên thế thôi chứ nay mai nó phải đi vào nề nếp. PV: - Thủ tục, giấy tờ đổi của việc sang tên đổi chủ này có nhanh chóng và không gây phiền hà gì không, thưa ông? Ông Nguyễn Văn Tuyên: - Việc này cũng không có gì phức tạp, chỉ là đi đóng thuế, nộp thuế thôi. Đơn giản là việc chủ sở hữu có giấy mua bán và đến đăng ký mới, đổi từ chủ này sang chủ kia. PV: - Với trường hợp chuyển hai người chủ trở lên vẫn chưa sang tên, Nghị định 71 quy định như thế nào, thưa ông? Ông Nguyễn Văn Tuyên: - Người đang sử dụng chiếc xe đó phải đi làm giấy tờ chuyển. Phải gặp chính chủ đầu tiên. Nếu không làm được nay mai chỉ có đắp chiếu. Chỉ còn cách mua xe khác. Đó là những tồn tại xã hội mà người dân cứ làm bừa, làm ẩu. Đổi 5 - 7 chủ chẳng sang tên bây giờ không gặp được thì phải chịu. Một là xe đắp chiếu để đấy. Hai là cứ đi xe đi rồi bị phạt. - Xin cảm ơn Cục Trưởng!
Liên quan đến quy định phạt xe không chính chủ có hiệu lực từ ngày 10/11/2012, trao đổi với Phunutoday, Bộ trưởng Đinh La Thăng trả lời ngắn gọn qua tin nhắn: "Việc này hãy hỏi Bộ Công an, đây không phải quy định của Bộ GTVT".Khải Nguyên (Thực hiện)".

Cụ cho cái link nguồn được không ạ? Em không nghĩ 1 Thiếu tướng, cục trưởng BCA mà có thể trả lời thiếu i-ốt như thế này được, dù biết nhiều người trong số họ rất "never gives up":D

lonely_heart

Xe tải
Em nói thật càng đọc em càng rối, bh kô hiểu nên đi mua xe tư nhân hay mua cty? luật luôn tung hỏa mù để dân như gà chạy quanh sân sau đấy nuôi béo rồi thịt >"<

tuanendo

Xe hơi
Em cứ ca bài xe đi mượn thôi, khi nào cho sang tên phờ ri thì em mới .....cân nhắc tiếp. Em nghĩ kịch bản của nó loằng ngoằng lắm. Có thể hạ về phờ ri cho các bác chính chủ hết, rồi sau phang khoảng 10 cái phí nữa vào mẹt thì các chính chủ......chạy đằng giời. Em là em cứ tìm cách lách thôi cho nó lành.

newmen

Xe tải
Em cứ ca bài xe đi mượn thôi, khi nào cho sang tên phờ ri thì em mới .....cân nhắc tiếp. Em nghĩ kịch bản của nó loằng ngoằng lắm. Có thể hạ về phờ ri cho các bác chính chủ hết, rồi sau phang khoảng 10 cái phí nữa vào mẹt thì các chính chủ......chạy đằng giời. Em là em cứ tìm cách lách thôi cho nó lành.
Em nghĩ cũng như bác, nhưng em không muốn lách khi họ đã mở đường, mình lách cũng là mình sai, chả qua dân mình nghèo quá mới lách. Chứ thực tình ai cũng muốn xe tên mình.

tuanendo

Xe hơi
Em nghĩ cũng như bác, nhưng em không muốn lách khi họ đã mở đường, mình lách cũng là mình sai, chả qua dân mình nghèo quá mới lách. Chứ thực tình ai cũng muốn xe tên mình.
Em chỉ coi cái xe là phương tiện, nghĩa là phải chạy dc, ko chính chủ nhưng đố ông nào chặn xe mà lấy lại xe của em đấy, em táng cho vỡ a lô ngay, còn chính chủ hay ko thì ko quá quan trọng.