Đi xe không chính chủ chả việc quái gì phải sợ hết !!!

N-K

Xe máy
CSGT họ giữ giấy tờ cũng mệt rồi. Phen này các cụ xe tải mệt nhất!

harrynh

Xe điện
Vụ này thì cụ cần có thêm 2 loại giấy tờ: Giấy đăng kí kết hôn (chứng minh quan hệ của cụ với gấu), & Sổ hộ khẩu của gấu (chứng minh quan hệ của gấu với bố gấu) :D
Tất cả đều là bản gốc hoặc công chứng nhé ;)
Chưa đủ: giấy khai sinh của papa nhà Gấu, giấy khai sinh của Gấu, giấy đăng ký kết hôn của 2 cụ nhà Gấu, ờ ờ, còn giấy khai sinh của mama Gấu nữa, giấy kết quả ADN của Gấu là con của bố Gấu, giấy chúng nhận ko ly thân của cụ và Gấu..... nói chung các loại giấy để chứng minh mối quan hệ phức tạp này, à các loại giấy này nếu ko là bản gốc thì phải công chứng, mà công chứng chỉ có thời hạn 6 tháng thì phải, ôi ôi, phường lại tăng ngân sách rôi.

Nếu các anh ấy chấp nhận để đơn giản hóa thủ tục, em đề nghị pháp luật công nhận để có thể công chứng cuốn Gia phả cả hai họ, luôn mang theo người, cần thì chứng minh 6 đời cho minh bạch.

truongtrandang

Xe máy
NGhị định cả 34 và 71 đều trái hiến pháp và Luật dân sự. Nghị định là văn vản dưới luật nên các bác bảo sai luật là không đúng. Hiến pháp có ghi : người việt nam có quyền sở hữa bất kỳ tài sản hoặc có các giấy tờ có giá , nếu không vi phạm pháp luật. luật dân sự quy định mượn xe là một thỏa thuận dân sự. XXX không thể làm gì đc. Nhưng nếu dỡ mất thười gian thì đi đổi chủ cho nó lành.

khaitri

Xe máy
nói chung chúng nó sẽ tìm cách bới beo ra bọ đó các cụ ạ. nên nếu có điều kiện thì tốt nhất hay chấp hành. còn ko thì mới cãi.

heodat

Xe hơi
cảm ơn các cụ đã cho em thêm tí tự tin cãi nhau với cờ hó công bộc

Tieu Phong

Xe tải
Cụ chủ cho hỏi tý nhé: Nếu chưa chứng minh được mà xxx giữ giấy xe rồi đòi chủ phương tiện đến nhận giấy tờ thì sao ạ.

Forcus

Xe tải
Thiếu tướng Nguyễn Văn Tuyên, Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ, đường sắt cho biết không có chuyện cảnh sát giao thông phạt người đi mượn xe để lưu thông.

Tuy nhiên, Thiếu tướng Nguyễn Văn Tuyên cũng thừa nhận chưa có quy định cụ thể để xác định chiếc xe mà một người đang sử dụng là xe mượn hay là xe của chính họ nhưng không sang tên đổi chủ. Sắp tới, Bộ Công an sẽ nghiên cứu và có giải pháp cho vấn đề này.

http://cafef.vn/hang-tieu-dung/khong-xu-phat-nguoi-muon-xe-de-luu-thong-2012111010006561ca55.chn

nouvo_gp135

Xe đạp
XXX Mời xuất trình giấy tờ thì các bác cứ xuất thôi! nhưng ko cho sờ đâu nhé.
Cháu thấy các bác cứ lo tạm giữ phương tiện . trong khi mình chẳng phạm lỗi gì dẫn đến bị thu.
Nó thu xe bác thì bác bảo . tôi lấy gì đi trong khi đợi điều tra. đề nghị các a cung cấp phương tiện cho tôi trong thời gian chờ đợi xem nó có tạm giữ ko.
Mình đúng mà...Sợ éo gì chúng nó.

Forcus

Xe tải
Cụ chủ cho hỏi tý nhé: Nếu chưa chứng minh được mà xxx giữ giấy xe rồi đòi chủ phương tiện đến nhận giấy tờ thì sao ạ.
Không có quy định: giữ giấy xe rồi đòi chủ phương tiện đến nhận giấy tờ! Trong các văn bản pháp luật VN liên quan đến GTVT nên CSGT làm như vậy là sai, kg có cơ sở, bác cứ yêu cầu đưa văn bản quy định việc này.

Chỉnh sửa cuối:

chitom

Xe tăng
Sếp và nhân viên nói hơi khác nhau ..........:P, ai muốn hiểu thế nào thì hiểu:))
“Mọi người có giấy phép lái xe theo quy định đều có thể mượn xe của bạn bè, người thân để đi một cách bình thường mà không bị xử phạt. Khi CSGT kiểm tra thì người mượn xe cũng không phải có trách nhiệm chứng minh rằng đó là xe đi mượn, mượn của ai hay phải có giấy tờ chứng thực đi mượn…”
Ông to hơn một tí thì (?)
...... nếu người điều khiển phương tiện không chính chủ khi bị CSGT hỏi mà họ chứng minh được mượn của bạn hoặc người quen, gia đình... dù ở tận trong TPHCM rồi đem ra Hà Nội công tác (với đầy đủ giấy tờ) thì không phải đối tượng xử phạt.

NNS

Xe ngựa
theo em cái ND này chỉ nối giáo cho nhũng nhiễu, chung chi
nếu bị tuýt lại, kiểu gì người dân cũng lép vế, ca nó cũng chả cần phải lèm bèm phân trần chứng minh với các cụ làm gì, chỉ cần bằng lái xe và đăng ký xe 2 tên là nó giữ lại, éo quan tâm các cụ mượn hay mua, nó chỉ cần đến hẹn là bắt chính chủ lên làm việc là các cụ dân vỡ mồm nếu éo biết chủ xe là ai rồi

Matiz2C

Xe hơi
Website
my.opera.com
Theo em, việc xử phạt lỗi KHÔNG SANG TÊN ĐỔI CHỦ theo Nghị định 71 phải hiểu một cách chính xác là xử phạt chủ phương tiện ô tô, xe máy mua bán trao đổi nhưng không tiến hành thủ tục sang tên đổi chủ chứ không phải xử phạt người điều khiển xe không chính chủ. Đây là 2 điều hoàn toàn khác nhau về bản chất.

Như vậy, vấn đề ở đây:

Một là, nếu Người điều khiển phương tiện đó không phải CHÍNH CHỦ thì CSGT không có quyền phạt nếu như không vi phạm luật giao thông (hay nói cách khác là CSGT chỉ có quyền phạt những người điều khiển phương tiện vi phạm các quy định trong Luật GTĐB khi tham gia giao thông).

Hai là, nếu phạt CHỦ PHƯƠNG TIỆN mua bán mà không sang tên chính chủ thì đây là chức năng & nhiệm vụ của NGÀNH THUẾ chứ không phải của CSGT.

Góp 2 ý kiến tham gia cùng các bác để chúng ta có thể mổ xẻ không nhằm ngoài mục đích là nắm chắc về các nguyên tắc, khái niệm và các quy định trong luật để hiểu và làm cho đúng!

Chúc tất cả các bác thật an toàn khi tham gia giao thông tại Việt Nam!

chuotchit

Xe tải
Bực mình sáng thứ 7 đẹp zời
bác Thăng ơi ? bác còn luật nào quái quái hơn nữa thì cho vào áp dụng luôn đi nha !!
hết đổi giờ học cho học sinh để tránh ùn tắc giao thông ư ?? kéo dài giờ học tập để cho học sinh zô nhà nghỉ ngủ cho khỏe đấy!! chính bác đã làm nên tệ nạn xã hội đấy . Bác biết ko ?? 10h đêm hs mới về nhà . Thử hỏi còn hơi sức đâu mà ôn bài ??Hay ăn uống tăm giặt xong là đã mệt nhoài rồi ? Bác có nghĩ đến điều đó ko ??
Rồi những dự án bác đưa vào thực hiện có thành công hay ko ??
Bác phân luồng giao thông ở Hà Nội đấy ...mấy nghìn tỷ của dân đổ vào đấy....Rồi kết quả thế nào ???
Bác tự ngẫm đi nhé !! đường hà nội thì bé ...Giải phân cách chỉ có tác dụng lúc ko tắc ngẽn thôi nhé , và hight way thôi bác ạ
Rồi bác cho người làm chặt vụ đi sai làn đường trên đường giải phóng ...Khiến vỉ hè thành bãi giữ xe công cộng !! Làm cho bao gia đình lao đao..Bác thiếu tiền để thực hiện dự án điên rồ của bác nên đổ lên đầu dân thế sao ???
Còn bây giờ ? Dự án mới nhất của bác là : ai ko đi xe chính chủ thì sẽ bị phạt 1 triệu đồng ??ĐIều quan trọng hơn là ko phải ai cũng có tiền để mua cho mình 1 chiếc xe mới ! Nếu bác áp dụng luật này thì việc sang tên đổi chỉ là miễn phí đi ! Như vậy mới đúng là do dân và vì dân!! Đừng có cái j cũng đổ lên đầu dân ..Lệ phí dân đóng bác đừng quên đấy là lương của bác nhận hàng tháng , hàng năm đấy ! Bác có thấy xứng đáng vs đồng lương bác nhận ko ????
Cái luật Việt Nam nó mâu thuẫn với nhau như nào đáng lẽ bác là ng làm luật bác phải biết mà giải quyết mâu thuẫn chứ ? Sao bác lại càng để mâu thuẫn nối tiếp mâu thuẫn vậy ??
Việt Nam là 1 nước còn nghèo , đa số ng dân chọn phương tiện đi là xe máy ! nhà giàu thì đi xe 40 triệu, còn nhà nghèo đi xe 3 triệu [ mua lại ] có thể còn thấp hơn cả số tiền đó !! Và những xe đấy thường là giấy tờ bị mất vậy sao có thể sang tên đổi chủ đc đây ?? Chưa kể những ng để giấy tờ xe zô ví mà bị cướp giật bác nhé !! Thế ko lẽ những xe đó mang đi tiêu hủy vì ko sử dụng đc sao ??Hay cứ đi rồi cứ nơm nớp lo sợ vì bị phạt ? Bác để ng dân hoang mang thế sao ??
Đấy là chỉ những luật gần đây bác mang lại cho người dân thủ đô thôi đấy !!
Bác ra nc ngoài mở mang tầm mắt ...mở mang cách quản lý giao thông đi nhé !và học thêm cách đổi sử của mấy anh giao thông ngoài đường vs dân đi nhé!
Còn nếu ko học hỏi đc thì xin nghỉ đi . hoặc làm ơn đừng ra cái luật nào ngược đời , hoang mang và cực kì vớ vẩn nữa nhé!
Cứ ở yên đấy rồi đến tháng nhận lương đc rồi !!! vậy cũng đã là hạnh phúc cho ng dân :)
Bác ấy ở cao lắm kêu không thấu đâu cụ^#(^

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sao em thấy đáng nghi vụ này,,,, Em kô tin xxx tốt đến nỗi thông cảm đc với bác.
Không phải xxx nào cũng lởm đâu cụ ơi. Cái quyết định này nó cũng chả chừa ai nên ở nhà các xxx thế nào cũng chả có vài ba cái xe không chính chủ.

Với lại lúc ấy em đi làm nên ăn mặc cũng lịch sự, lỗi thì chả có lỗi gì cả, e đi qua ngã tư đèn xanh nhưng ở cuối cùng nên các chú tưởng là đèn đỏ. Sau thấy hớ nên hỏi sang vụ này thôi.

Mando

Xe tải
Thiếu tướng Nguyễn Văn Tuyên, Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ, đường sắt cho biết không có chuyện cảnh sát giao thông phạt người đi mượn xe để lưu thông.

Tuy nhiên, Thiếu tướng Nguyễn Văn Tuyên cũng thừa nhận chưa có quy định cụ thể để xác định chiếc xe mà một người đang sử dụng là xe mượn hay là xe của chính họ nhưng không sang tên đổi chủ. Sắp tới, Bộ Công an sẽ nghiên cứu và có giải pháp cho vấn đề này.
Chờ nó ra thông tư hướng dẫn xem thế nào. ***, iem có con xe biển SG, bi h biết chủ xe ở đếu đâu mà gọi. bảo *** thằng bạn trong SG thông tin của xe đó nếu có bị XXX hỏi thì gọi cho nó nhận là chủ xe, đang ở SG ra thế éo nào được. Các Kụ thấy vậy có được ko, cho em xin tí comment.

xetho77

Xe tăng
Các cụ cho iem hỏi ngờ u tí, thế các cụ mà đang chơi mấy cái xe cổ như vespa & honda 67 thì bây giờ chỉ để ở nhà ngắm thôi chứ làm sao mà dám đi ra đường nhỉ. Chán cho bác # quá rồi

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Mong Cụ khai sáng cho cái lối chơi chữ trong Luật pháp Việt để bọn em có tý bảo bối phòng thân.
Khai sáng thì em chẳng dám, em chỉ thấy nhiều người hiểu chưa đúng về hành vi bị xử phạt mà thôi. Anh em phóng viên thì cũng không hiểu nốt nên nhiều tờ báo giật cái tít làm cho bạn đọc hiểu sai đi vấn đề.
Bài pv em đã đăng hôm nay, mời các cụ tham khảo.

http://laodong.com.vn/Xa-hoi/Di-xe-khong-chinh-chu-khong-phai-la-hanh-vi-vi-pham-hanh-chinh/91378.bld

Forcus

Xe tải

Chờ nó ra thông tư hướng dẫn xem thế nào. ***, iem có con xe biển SG, bi h biết chủ xe ở đếu đâu mà gọi. bảo *** thằng bạn trong SG thông tin của xe đó nếu có bị XXX hỏi thì gọi cho nó nhận là chủ xe, đang ở SG ra thế éo nào được. Các Kụ thấy vậy có được ko, cho em xin tí comment.
Trước mắt bác làm như thế nếu nó làm cùn với bác, còn bình thường thì bác không có nghĩa vụ chứng minh việc này, bác cứ nói đến như bác Tuyên Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ, đường sắt cũng chưa biết xác định thế nào thì em sao biết mà chứng minh ạ, em sợ chứng minh giải thích nó không đúng. Cò đúng là xe em đi mượn, chứ em co mua bán gì đâu, thời buổi khó khăn này có tiền đổ xăng là tốt rồi ạ, em đâu có tiền mua xe. Còn cái xe này thì thằng bạn em nó đem ra HN và đang nhờ em ra HN rao bán, nhưng chưa ai mua ạ. Khi có người mua em sẽ gọi chủ xe ra để làm thủ tục sang tên cho người mua ạ. Có được không Bác?

Chỉnh sửa cuối:

Mando

Xe tải
Trước mắt bác làm như thế nếu nó làm cùn với bác, còn bình thường thì bác không có nghĩa vụ chứng minh việc này, bác cứ nói đến như bác Tuyên Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ, đường sắt cũng chưa biết xác định thế nào thì em sao biết mà chứng minh ạ, em sợ chứng minh giải thích nó không đúng. Cò đúng là xe em đi mượn, chứ em co mua bán gì đâu, thời buổi khó khăn này có tiền đổ xăng là tốt rồi ạ, em đâu có tiền mua xe. Còn cái xe này thì thằng bạn em nó đem ra HN và đang nhờ em ra HN rao bán, nhưng chưa ai mua ạ. Khi có người mua em sẽ gọi chủ xe ra để làm thủ tục sang tên cho người mua ạ. Có được không Bác?
Bác nói cũng chuẩn, thằng bạn nó mang ra ngoài này công tác và cungc muốn bán nhưng thời buổi khó khăn thía lày thì dân éo có xiền để mua xe. Iem cũng éo có xiền mua xe nên mới phải mượn nó chạy tạm.=P~