[Funland] Đi xe Vinbus

Go on

Xe điện
Thái độ của lái xe đó cơ chế, Bus truyền thống đang được ngân sách hỗ trợ bù giá nên không thể cải thiện được tình hình, Vinbus thì cơ chế khác, tư nhân quản lý và chưa đặt lợi nhuận lên đầu nên ổn hơn là tất yếu.
Vinbus cũng trợ giá bằng xe bus thường cụ ạ

Toietmoi

Xe điện
Em thì ủng hộ bus điện (hãng nào cũng được) để không bị mấy con bus dùng động cơ đốt trong xả khói đen kịt vào mặt.

zep.le

Xe buýt
Hôm thứ bảy em đi Vinbus E08, cách 30m thì xe Vinbus đã đến điểm, hai đứa nhỏ chạy hớt hải chạy đuổi theo và anh lái xe nhận ra, anh dừng tấp vào lề đường chờ nhà em tới và rất vui vẻ khi nhà em lên xe, rất giống cảm giác ngày xưa em sang Úc đi tàu tram, họ thấy nhà em lếch thếch đến cũng dừng chờ và rất vui vẻ. Không nói về xe sạch đẹp và tiện nghi thì đúng là Vinbus nó đã ở đẳng cấp hoàn toàn khác so với xe bus thường, nhưng cái khác mà em thấy quan trọng nhất là vấn đề con người với con người của lái và phụ xe Vin. Chẳng bù với các xe bus thường, các cháu SV cách 5m là nghỉ rồi, lái xe vô cảm như một con robot có khi còn khoái trí vì cho mấy đứa lỡ xe, ngồi xe thì chửi người đi đường như hát, còn câu cửa miệng của phụ xe bus thường cho tất cả nam phụ lão ấu là "nhanh cái chân lên".
Tóm lại em thấy dịch vụ của Vin nói chung rất ổn. Không hiểu sao một số người lại hay anti nhỉ.
Giá mà Thủ đô chuyển đổi hết quả dịch vụ công cộng cho Vin thì hay quá. Kể cả quả Taxi, vợ em từ ngày đi Xanh SM thì bảo là không bao giờ gọi món taxi nào khác nữa.
em hay đi tuyến 02 rất văn minh sạch sẽ, em ủng hộ Vinbus

blackjack75

Xe buýt
Mấy bác tài xế phụ xe bus cũng có vài nỗi khổ thế này: thu nhập cũng chỉ trung bình, chạy xe áp lực về thời gian, lưu thông trên đường cũng hay bị tat đầu dọa đấm, ăn uống thì tranh thủ ba chớp ba nhoáng trên xe, đặc biệt khoản đại tiểu tiện vô cùng khổ sở nếu đường tắc, mà tắc đường thì là đặc sản HN.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cái cụ chủ nói do KPI công ty đặt ra thôi chứ lái xe Vinbus chắc cũng từ lái xe bus thường ra thôi.

KPI của hãng bus phổ thông là đúng giờ, đủ chuyến rồi mới đến đánh giá khách hàng.

KPI của Vinbus là đánh giá khách hàng rồi mới đến đúng giờ.

Lái xe hay nhân viên sẽ tùy theo thế mà lựa cách chạy phù hợp thôi.
sáng ra mà chạy lò dò .
đến quét vân tay
ăn quả trừ nửa công
thì biết ngay thôi .

beforethewinter

Xe hơi
Em có lần lên xe bus 07 chỗ Phạm Văn Đồng ở bến qua chỗ giao với Hoàng Quốc Việt. Cái bến đó khá đông, và sai lầm của em là trước khi xe đến thì lấy tiền trong cặp ra tính lên xe trả vé bus. Kết quả là sau một hồi chen lấn lên xe thì bị móc luôn cái ví. Lên xe biết là mất ví luôn, em chạy ra cửa ngó xuống đường xem có tìm được đối tượng khả nghi nào không nhưng chả thấy ai. Chán quá lại về chỗ ngồi. Cái xe thì mãi vẫn không đi. Một lúc sau, thấy đồng chí lái xe hay phụ xe gì đó đi ra cửa, hất mặt với một thằng bên dưới đường đang ngồi trà đá: mày có trả lại ví cho nó không?
Nhờ đó mà em nhận lại được cái ví nguyên vẹn đầy đủ giấy tờ và tiền bạc. Em cám ơn các bác ấy rất nhiều. Em nghĩ chắc em quá may mắn, nói như bọn trẻ bây giờ là các cụ gánh còng lưng :). Chắc vậy nên em chưa có trải nghiệm nào quá tệ với bus truyền thống cả.
Xe bus truyền thống xấu, bẩn thì đúng rồi. Thái độ thì chắc cũng có this có that tuỳ người. Đường HN đông, thường xuyên tắc mà cứ yêu cầu lái xe chạy đúng thời gian thì hơi khó nên sẽ có lúc các bác tài phải phóng như điên cũng khó tránh.
Em mới đi Vinbus 1 lần, xe E04. Sạch, đẹp, lịch sự, trừ vụ có vài ghế ngược ra sau thì em thấy okie.

alceste

Xe điện
Trang phục, thái độ, giao tiếp....của buýt truyền thống thuộc loại hạ đẳng ( k phải toàn bộ nhưng là số đông ). Ngoài việc đi láo, coi hành khách k ra gì còn văng đủ thứ bậy bạ trên xe từ lái đến phụ. Em nghĩ tài Vin sang đó làm chắc cũng thế thôi:)). Nó là căn bệnh của cơ chế rồi:))
Cụ phải biết toàn tài từ công ty bus sang vin đó a. Cũng con người đó sang là khác hẳn luôn.

DaDieuchienxu

Xe container
Các cụ đi Vin Bus cho mình hỏi thăm giờ còn yêu cầu khách đi xe phải mang khẩu trang ko?
Mình ở SG, hồi đầu năm đi Vin Bus từ đầu bến (bãi xe Phạm Ngũ Lão) đến cuối bến (Vinhomes Thủ Đức), chiều dài > 17km, giá vé 7K/người.
Cảm giác đi xe thật thích. Lái xe + phụ xe thân thiện, máy chạy êm, mỗi tội buộc phải mang khẩu trang!

Grey Wolf

Xe tải
Các cụ đi Vin Bus cho mình hỏi thăm giờ còn yêu cầu khách đi xe phải mang khẩu trang ko?
Mình ở SG, hồi đầu năm đi Vin Bus từ đầu bến (bãi xe Phạm Ngũ Lão) đến cuối bến (Vinhomes Thủ Đức), chiều dài > 17km, giá vé 7K/người.
Cảm giác đi xe thật thích. Lái xe + phụ xe thân thiện, máy chạy êm, mỗi tội buộc phải mang khẩu trang!
Đeo khẩu trang trên xe bus là văn minh, bảo vệ mình tốt chứ sao. Ở HN bus nào cũng yêu cầu khách và nhân viên mang khẩu trang khi đi xe nhé.

tranvanlong

Xe điện
Hôm thứ bảy em đi Vinbus E08, cách 30m thì xe Vinbus đã đến điểm, hai đứa nhỏ chạy hớt hải chạy đuổi theo và anh lái xe nhận ra, anh dừng tấp vào lề đường chờ nhà em tới và rất vui vẻ khi nhà em lên xe, rất giống cảm giác ngày xưa em sang Úc đi tàu tram, họ thấy nhà em lếch thếch đến cũng dừng chờ và rất vui vẻ. Không nói về xe sạch đẹp và tiện nghi thì đúng là Vinbus nó đã ở đẳng cấp hoàn toàn khác so với xe bus thường, nhưng cái khác mà em thấy quan trọng nhất là vấn đề con người với con người của lái và phụ xe Vin. Chẳng bù với các xe bus thường, các cháu SV cách 5m là nghỉ rồi, lái xe vô cảm như một con robot có khi còn khoái trí vì cho mấy đứa lỡ xe, ngồi xe thì chửi người đi đường như hát, còn câu cửa miệng của phụ xe bus thường cho tất cả nam phụ lão ấu là "nhanh cái chân lên".
Tóm lại em thấy dịch vụ của Vin nói chung rất ổn. Không hiểu sao một số người lại hay anti nhỉ.
Giá mà Thủ đô chuyển đổi hết quả dịch vụ công cộng cho Vin thì hay quá. Kể cả quả Taxi, vợ em từ ngày đi Xanh SM thì bảo là không bao giờ gọi món taxi nào khác nữa.
Chuẩn đấy cụ, em đi Vinbus mới cảm thấy mình được tôn trọng cái thằng người, lái xe họ thấy khách còn muốn lên xe kà họ dừng chờ để khách lên, như xe buyt kia đứng đến cửa xe nó còn chạy mất, mất dậy.

DaDieuchienxu

Xe container
Đeo khẩu trang trên xe bus là văn minh, bảo vệ mình tốt chứ sao. Ở HN bus nào cũng yêu cầu khách và nhân viên mang khẩu trang khi đi xe nhé.
Nếu trong thời điểm dịch dã thì điều này hoàn toàn hợp lý thôi cụ, nhưng giờ đã hết dịch, ai muốn đeo hay ko thì tùy chứ ko nên bắt buộc.
Bus ở SG (trừ Vin Bus ra) ko xe nào buộc khách phải mang khẩu trang cả.

ocean08

Xe điện
Nếu trong thời điểm dịch dã thì điều này hoàn toàn hợp lý thôi cụ, nhưng giờ đã hết dịch, ai muốn đeo hay ko thì tùy chứ ko nên bắt buộc.
Bus ở SG (trừ Vin Bus ra) ko xe nào buộc khách phải mang khẩu trang cả.
Bus thường và Vinbus HN hiện đều không bắt buộc khách đeo khẩu trang, tự nguyện thôi!

victory_1980

Xe điện
Cái chính giá đâu tư vinbus quá cao( đâu đó 8 tỉ) chứ nếu có lựa chọn Vinbus và Bú thường chắc không ai đi Bus thường( vừa xấu, bẩn, lái xe, phụ đều kém. Nghe phone...). Em hi vọng chuyển dần hết sang Bus điện.
HN có lộ trình thay thế xe bus thường sang bus điện rồi, mà cty Transeco nó hạch toán vốn cỡ 20 ngàn tỷ cho cỡ 1000 xe bus.
Trong khi giá bán của Vinbus đang chào giá 6-7 tỷ/xe, đầu tư trạm xạc, cứ cho 1000 tỷ là thoải mái.

cadan

Xe container
Luong lái xe buýt của cac nơi chênh lệch nhiều không ạ?

DaDieuchienxu

Xe container
Bus thường và Vinbus HN hiện đều không bắt buộc khách đeo khẩu trang, tự nguyện thôi!
Vâng, cảm ơn cụ. Trước đây chính vì yêu cầu phải mang khẩu trang khi lên xe nên mình đã ko đi Vin Bus nữa. Vậy để hôm nào đi tiếp.

hungboy

Xe buýt
Cho a V lên tưởng thú lun đi :)

ndkhoiits

Xe tải
Nó là ở cách quản lý, phương châm hoạt động cụ ạ. Ở gần chỗ em ở là khu đô thị Khai Sơn Long Biên, nó mửa ra cái bãi ấy dễ cũng hơn 5 năm nay rồi, đường xá thì lầy lội, bụi bặm, công trình quây tôn xong cứ 1 đoạn lại có chỗ xé tôn để mở ra làm hàng nước, nhìn xung quanh công trường nhếch nhác. Trong khi cũng là công trình xây dựng, ở mức độ lớn hơn gấp nhiều lần bọn này, là khu Oceanpark 2 với 3, em đi xuống mà cảm giác sạch sẽ, gọn gàng, đi lại an toàn, xe vào xe ra có nề nếp.

Như vậy rõ ràng không phải chỉ trông chờ vào ý thức của người thực hiện, mà phải là ép buộc từ trên ép xuống, các chính sách thưởng phạt minh bạch, có làm tốt thì có ăn, còn đừng mong chờ yếu kém rồi nhặt nhạnh thì mới làm tốt được.

Đến như ở Singapore, nổi tiếng về sạch sẽ, thế nhưng đấy cũng là đối với những nơi công cộng, có camera giám sát, còn như những khu không được giám sát chặt chẽ, em ví dụ như khu Eunus, chủ yếu là dân Banglades sống, thì đến đó cũng chẳng khác gì đi vào mấy khu ổ chuột ở mình.