[Funland] Điểm chuẩn vào lớp 10 ở Hà Nội

Salamander

Xe tăng
Con em 44đ, đăng kí NV1 Nguyễn Gia Thiều. Em nhập học online hôm qua rồi. Theo thông tin cô giáo CN chia sẻ thì 19-22/7 mới nộp hồ sơ. Nay vào thread lại thấy các cụ bảo xong hết hồ sơ rồi. Thấy hơi hoang mang. Hay chiều em phi ra trường nộp luôn cho xong nhỉ?
Tiện đây các cụ mợ có F1 học NGT lập 1 thread để chia sẻ thông tin đi. Em nghe loáng thoáng trường có phốt là nếu con k học thêm các cô CN sẽ bị trù mà thấy hơi thất vọng. Con em nó k thích đi học thêm
F1 nhà em bằng điểm F1 nhà cụ, em cũng xác nhận học online hôm qua rồi.
Cụ có thể chia sẻ rõ hơn về vụ học thêm GV chủ nhiệm được không?

mondeo1186

Xe tăng
3000 cũng là con số lớn nhỉ! Đứa lớn nhà mình học K2, năm tới đứa bé cũng hướng cho cháu vào HES! thấy tỉ lệ chọi như thế cũng hơi căngb-)
Theo em đánh giá thì đầu vào của HES cũng ở mức tầm tầm, không quá cao. Nhưng các con thi HES chắc phải xem kiểu đề của HES trước để quen cách làm. Lớp con em cũng là lớp tầm trung (30 bạn đỗ YH) nhưng điểm chuẩn HES lần 1 là trượt hết. Khi hạ điểm mới có mấy bạn đỗ. Bản thân con em thi KHTN (đỗ) nhưng chủ quan coi HES là cuộc dạo chơi, không xem gì trước nên đi thi cũng trượt, đến khi hạ điểm mới đỗ.

fanmu1234

Tháo bánh
E thì bảo luôn con e là con khó có thể cạnh tranh vào trường ĐH tốt so với các bạn ở tỉnh. Vì giờ học ở đâu cũng gần same same nhau. Đề thì k có tính phân loại cao. Các bạn tỉnh thì đc cộng tận mấy điểm mà điểm thì chênh nhau 0.5 thôi cũng đã khác rồi. Tổ chức trông coi thi rồi chạy chọt ở các tỉnh dễ hơn hẳn hs HN. Nên chấp nhận là xác điịh sự thật đó đi.
Hi vọng 3 năm nữa đến kì thi ĐH của lứa lợn vàng này có thay đổi khác hơn
Tập trung ôn luyện kỳ thi năng lực của ĐQ quốc gia + chứng chỉ IELS có vẻ khả thi hơn.

So điểm thi tốt nghiệp THPT hoặc học bạ thì HS TPHCM và HN thua xa các tỉnh

Dancingwiththewind

Xe điện
Em thấy các trường khác cho nộp hồ sơ luôn, trường NGT này hôm qua em xác nhận online xong in ra thì có dòng cuối yêu cầu nộp hồ sơ từ 10/7 - 12/7. Sáng nay em tra cứu lại phiếu xác nhận thì dòng cuối lại có thêm cụm từ: nộp hồ sơ từ 19/7 - 22/7 hoặc 10/7 - 12/7.
Cuối cùng không biết thế nào?
Chốt học thì nộp luôn cho xong cụ ạ. Chiều qua em đi nộp xong xuôi rồi yên tâm đi làm. Cứ phấp phỏng mất công mất việc. Ai còn ngóng chờ hạ điểm thì mới từ từ nộp.

Salamander

Xe tăng
Chốt học thì nộp luôn cho xong cụ ạ. Chiều qua em đi nộp xong xuôi rồi yên tâm đi làm. Cứ phấp phỏng mất công mất việc. Ai còn ngóng chờ hạ điểm thì mới từ từ nộp.
Trường NGT nhận hồ sơ rồi à cụ? Sao Gấu em vừa qua lấy hồ sơ bảo điền và nộp luôn thì bộ phận tiếp nhận bảo 19 mới nhận?

trungduong2211

Xe điện
Năm ngoái con em ra trường nhưng theo thói quen em có ngó qua web mỗi sáng và thấy có công bố hạ điểm chuẩn cận chuyên đấy ạ.
Năm ngoái cận chuyên có hạ điểm & có công bố, đứa cháu em nhờ hạ điểm đã đỗ.
Vậy chắc e k để ý, mà trường hạ điểm xong chắc xóa thông báo hay sao bởi nghe cụ mợ nói em google k thấy gì luôn

BKG

Xe tăng
Em thấy cam kết ielts có 5.5. Mà với trình độ trung bình các cháu hiện nay cũng khoảng khoảng đó rồi. Học trong trường em nghĩ là cực khó lên được Ielts 8. lắm.
Khó cam kết cao hơn lắm cụ. Các cháu học bình thường môn TA thì chỉ tầm này thôi. 8.0 thì dạng cao thủ rồi. HS chuyên ngữ cũng phổ biến 8 là max.

formula_one

Xe tăng
Em thấy cam kết ielts có 5.5. Mà với trình độ trung bình các cháu hiện nay cũng khoảng khoảng đó rồi. Học trong trường em nghĩ là cực khó lên được Ielts 8. lắm.
Đây là mục tiêu ku nhà em cụ ơi, nên học cả trong và ngoài nữa.

rfs

Xe điện
Theo em đánh giá thì đầu vào của HES cũng ở mức tầm tầm, không quá cao. Nhưng các con thi HES chắc phải xem kiểu đề của HES trước để quen cách làm. Lớp con em cũng là lớp tầm trung (30 bạn đỗ YH) nhưng điểm chuẩn HES lần 1 là trượt hết. Khi hạ điểm mới có mấy bạn đỗ. Bản thân con em thi KHTN (đỗ) nhưng chủ quan coi HES là cuộc dạo chơi, không xem gì trước nên đi thi cũng trượt, đến khi hạ điểm mới đỗ.
HES có vẻ ít học sinh quá, hôm qua hạ còn 150 điểm/300 điểm; Văn Toán của Sở trên 5

timeout

Xe điện
E lại đang phân vân bên Sentia cho học bổng 55% học phí rồi, k biết nên học đó k, bên đó thì định hướng du học nên có ban bệ đồng hành để xây dựng lộ trình, năm nay năm đầu nên học bổng cho nhiều để hút hs khá cụ ạ, thật là k biết chốt như nào.
Cho F1 đi du học là kế hoạch của nhiều gia đình nên em nghĩ mợ thử hỏi thăm/ làm thống kê xem tỷ lệ các con của trường đi du học/học bổng thì sẽ có cái nhìn khách quan hơn. Ví dụ hội Amsers thì chuyện đi du học cả/phần lớn học sinh của một lớp là bình thường từ cách đây đôi chục năm rồi.
CNN hệ cận chuyên các con chỉ học giáo trình tiếng Anh khác với hệ chuyên ạ, còn lại chất lượng học/ dạy các môn khác như nhau. Em ko có thông tin bên Sentia nên không dám tư vấn. Ngoài ra F1 nhà mợ có thiên hướng học thế nào, nguyện vọng thế nào mợ cũng cần trao đổi với con nữa ạ. F1 giờ chúng nó già dặn hơn mình ngày xưa nhiều lắm.

ngu ngơ

Xe điện
Cụ giống em. Em thấy tiền chênh đó dành để học ở ngoài có khi chất lượng hơn. Em chỉ lăn tăn chỗ ngoài tiếng Anh thì các chương trình học khác giữa 2 hệ có khác nhau gì không thôi. Nghe một số người bảo học hệ liên kết được ưu tiên giáo viên giỏi hơn :(
TA học song song chương trình của BGD và thi chứng chỉ. Em hỏi qua các cháu năm trước, được tư vấn học nên ra ngoài học, các bạn theo chương trình này vẫn học chung chứ không có gì khác biệt.

sinichit52

Xe container
CNN hệ cận chuyên các con chỉ học giáo trình tiếng Anh khác với hệ chuyên ạ,
Hình như cái này cụ nhầm thì phải. Hs chuyên Anh và cận chuyên được trộn lên, chia thành 10 lớp học Anh chuyên. Lớp Anh này lấy điểm từ cao xuống thấp.

timeout

Xe điện
Hình như cái này cụ nhầm thì phải. Hs chuyên Anh và cận chuyên được trộn lên, chia thành 10 lớp học Anh chuyên. Lớp Anh này lấy điểm từ cao xuống thấp.
Năm nay có khác biệt như vậy ạ. Em vừa thấy gấu nhà em đang bàn tán với hội các mẹ CNN 2007 như thế nên lên chém với các cụ mợ trên này luôn.

sinichit52

Xe container
Năm nay có khác biệt như vậy ạ. Em vừa thấy gấu nhà em đang bàn tán với hội các mẹ CNN 2007 như thế nên lên chém với các cụ mợ trên này luôn.
Vậy à cụ, như thế thề quá khác với đặc sản CNN rồi.😰

vitdhtl

Xe buýt
E lại đang phân vân bên Sentia cho học bổng 55% học phí rồi, k biết nên học đó k, bên đó thì định hướng du học nên có ban bệ đồng hành để xây dựng lộ trình, năm nay năm đầu nên học bổng cho nhiều để hút hs khá cụ ạ, thật là k biết chốt như nào.
Điều kiện xét trường Sentia thế nào mợ? Em hỏi cho cô bạn đồng nghiệp vì chạy đôn chạy đáo mấy hôm nay vẫn ko được trường nào? Đến khổ!

Không hạ hay ít nhất là khả năng hạ điểm rất nhỏ bởi năm nay sở đã dùng phần mềm lọc rất kỹ nên không có chuyện hạ điểm nhé
Các cháu đỗ chuyên là đã chốt các trng chuyên không có chuyện biết điểm rồi mới rời đi các trường chuyên để lại chỗ trống cho các bạn khác như những năm trc đây nhé
Cảm ơn Cụ! Vậy là có liên thông các trường chuyên Sở với chuyên Đại học đúng không ạ? E hóng các bạn đỗ chuyên sở rút hồ sơ chuyên đại học, không biết lúc đó chuyên Đại học có hạ không Cụ nhỉ?

taiadau

Xe điện
F1 thứ 2 nhà em học sentia đây, học từ lớp 1 năm nay lớp 5. Các con thì học cực sướng vì học như chơi :), tuyệt vời cho trẻ nhưng về độ học thì chắc phải theo kiểu qt hết chứ ko thì từ cấp 2 khó thay đổi môi trường :D . Cấp 3 chắc năm nay mới tuyển nên e ko rõ, nhưng e xđ rồi, 5 năm đầu học enjoy tuổi thơ là đủ rồi, cấp 2 phải định hướng nên mục tiêu của em sẽ chuyển sang trường học dễ tiếp cận ct chuẩn a level hoặc ib sau này.