Điều hòa Civic bị ngắt khi đi đường dài

LD4327

Xe tải
Có ai bị như e không?
Tình hình là con xe của e có vấn đề về Điều hoà, đi lòng vòng dưới 50km thì không sao, nhưng nếu đi đường dài trên 60km là điều hòa sẽ bị ngắt, chỉ còn quạt chạy thôi, không có hơi lạnh thổi ra, nghỉ ngơi 30 phút bật lại nó lại chạy bình thường, e liên lạc thì HD Tây Hồ báo e phải thay cụm điện gì đó giá từ 4 đến hơn 11 củ, xe lại vừa hết bảo hành đầu tháng 6, 2011. Các cụ có cao kiến gì không? E định gửi mail lên HD head xem nó trả lời mình dư thế lào, chẳng lẽ fủi tay luôn sau khi hết bảo hành chưa tròn 1 tháng
Xin các cụ cho ý kiến ạ

phuongtv_76

Xe container
cụ chạy sang nhà cụ vòi xem sao

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em không nhầm thì bị hỏng rơ le điểu khiển nhiệt độ, nó đặt ở dàn lạnh có tác dụng khống chế để cho dàn lạnh không bị lạnh xuống 0 độ khiến đông đá, khi bị hỏng thì dàn lạnh đông đá không mát nữa, đỗ lại chơi đã nó tan chảy ra thì lại mát, theo thấp kiến của em thì chỉ hết tiền dưới một triệu (có loại xe chi mất 300K)

Em phát biểu như vậy dựa trên khả năng bác chủ xe chỉ thấy không còn lạnh chứ thực ra lốc lạnh vẫn quay, vì bác không phải thợ nên k có kinh nghiệm xem. Nếu bác biết cách nhìn lốc lạnh, đảm bảo là lốc lạnh thực sự không quay thì bệnh có thể ở vấn đề giải nhiệt dàn nóng điều hòa, thường xảy ra khi quạt dàn nóng bị hỏng không quay, nhiệt độ tăng cao dẫn tơi áp suất gas tăng cao thì cũng không lạnh được

Chỉnh sửa cuối:

LD4327

Xe tải
Cảm ơn cụ Vòi và các cụ, Lúc bị hết lạnh, e cũng mở nắp capo ra xem, những nơi có thể nhìn thấy vãn sạch tinh, không có hiện tượng đóng đá. Xe của em được đồng chí Minh-HD Tây Hồ kết luận " áp suất gas cao, hiệu xuất làm mát thấp, do gas của nhà máy và gas của Honda Tây Hồ không hợp. Giải pháp, hút bỏ hết gas cũ, nạp gas mới hoàn toàn (e nhớ năm ngoái có bổ sung thêm gas) đây là nguyên nhân dẫn đến tình trạng ngắt lốc điều hòa, e chả bit ntn nữa, lúc đưa xe vào, đo nhiệt độ cửa ra đc 16'c lúc lấy xe họ báo cáo đã do được 7'c ở cửa ra. 3 tuần tới e sẽ đi đường dài và chọn lúc nắng nóng đi xem nó ntn rồi bẩm các cụ.
Cheers.

maidichcity

Xe tải
Cảm ơn cụ Vòi và các cụ, Lúc bị hết lạnh, e cũng mở nắp capo ra xem, những nơi có thể nhìn thấy vãn sạch tinh, không có hiện tượng đóng đá. Xe của em được đồng chí Minh-HD Tây Hồ kết luận " áp suất gas cao, hiệu xuất làm mát thấp, do gas của nhà máy và gas của Honda Tây Hồ không hợp. Giải pháp, hút bỏ hết gas cũ, nạp gas mới hoàn toàn (e nhớ năm ngoái có bổ sung thêm gas) đây là nguyên nhân dẫn đến tình trạng ngắt lốc điều hòa, e chả bit ntn nữa, lúc đưa xe vào, đo nhiệt độ cửa ra đc 16'c lúc lấy xe họ báo cáo đã do được 7'c ở cửa ra. 3 tuần tới e sẽ đi đường dài và chọn lúc nắng nóng đi xem nó ntn rồi bẩm các cụ.
Cheers.
8-}Úi xời nghe d/c Minh gì đó phán bệnh này mà suýt ngất hahaha buồn cười quá cơ, cụ chủ thớt thông cảm nhá, vì cụ là người ngoại đạo nên kỹ thuật viên phán gì là nghe thôi, chứ mình đếch cãi lại được nhỉ, hài quá cơ. Hay chẳng lẽ freeon điều hòa của HD Tây hồ dùng là loại CFC R12? hay là loại đời mới "xịn" hơn 134 a? Nếu hết bảo hành rồi thì mang sang nhà Vòi để làm chuột bạch nhá, ở đó bảo hành "bền cho đến lúc hỏng" đấy đúng ko nhà Vòi? :-bd

anhnv_2411

Xe hơi
Xe của bác nhiều khả năng bị đóng băng giàn lạnh. Bác có thể kiểm trứng hiện tượng này bằng cách để quạt gió max nếu để quạt gió max mà vẫn bị như trên thì không phải bị đóng băng giàn lạnh. Lúc đấy nguyên nhân lại là cái khác cụ ạ

Liuba

Xe buýt
Cheers.
Cái chỗ bôi đỏ => chứng tỏ bác hổng biết đông đá dàn lạnh là thế nào rồi. Cụ thể là: dàn lạnh ko nằm trong khoang máy, dưới nắp cabo mà nằm trong cabin, ở dưới chân phía trước ấy bác ạ. Gió thổi qua dàn lạnh được làm mát rồi thổi vào cabin cho bác và lũ F1 nhà bác được mát. Bởi vậy muốn biết đông đá dàn lạnh hay ko thì phải xem và đo ở khu vực lồng dàn lạnh gần chân ga của bác ấy ạ, mở nắp cabo lên ko tìm được gì về dàn lạnh đâu bác, ở đó chỉ có dàn nóng điều hòa ở trước két nước lốc nén... thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tuanhufs

Xe máy
Xe em hôm qua cũng bị đông đá, em mở lắp capo ra thì ống lạnh trắng tinh. Em tắt điều hòa đi 1 lúc rồi bật lại thì nó mát và được một lúc lại không lạnh nữa. Giờ sửa ở đâu và khoảng mấy tiền các cụ ơi?

doanminhkhiet

Xe hơi
Em không nhầm thì bị hỏng rơ le điểu khiển nhiệt độ, nó đặt ở dàn lạnh có tác dụng khống chế để cho dàn lạnh không bị lạnh xuống 0 độ khiến đông đá, khi bị hỏng thì dàn lạnh đông đá không mát nữa, đỗ lại chơi đã nó tan chảy ra thì lại mát, theo thấp kiến của em thì chỉ hết tiền dưới một triệu (có loại xe chi mất 300K)

Em phát biểu như vậy dựa trên khả năng bác chủ xe chỉ thấy không còn lạnh chứ thực ra lốc lạnh vẫn quay, vì bác không phải thợ nên k có kinh nghiệm xem. Nếu bác biết cách nhìn lốc lạnh, đảm bảo là lốc lạnh thực sự không quay thì bệnh có thể ở vấn đề giải nhiệt dàn nóng điều hòa, thường xảy ra khi quạt dàn nóng bị hỏng không quay, nhiệt độ tăng cao dẫn tơi áp suất gas tăng cao thì cũng không lạnh được
Xe em civic 1.8 2007MT điều hoà lạnh ko sâu, ống nhôm to quấn cao su chỗ nạp gas có 1 lớp dầu mỏng, xe em bây giờ bảo dưỡng điều hoà và xử lý chỗ đó hết bao lâu và bao nhiêu kinh phí ạ? Cụ báo giá để em đưa xe lên làm nhé.

ruanhuian

Xe đạp
Xe em hôm qua cũng bị đông đá, em mở lắp capo ra thì ống lạnh trắng tinh. Em tắt điều hòa đi 1 lúc rồi bật lại thì nó mát và được một lúc lại không lạnh nữa. Giờ sửa ở đâu và khoảng mấy tiền các cụ ơi?
Xe cụ bị giống xe em, em đã sửa được rồi, nguyên nhân do bị đóng băng ống dẫn hơi lạnh vào cabin, cụ mở capo lên, ngay bên tay trái có ống to dẫn từ giàn lạnh vào cabin, bị đóng băng trắng, lốc điều hòa vẫn chạy, không đóng được -> Do role ngắt lốc bị hỏng rồi, cụ thay role thì giá em không biết, của em lắp thêm một cái role phụ vào, hết 300k. Giờ lốc đóng,mở chuẩn lắm, lạnh xun luôn.

tuanhufs

Xe máy
Xe cụ bị giống xe em, em đã sửa được rồi, nguyên nhân do bị đóng băng ống dẫn hơi lạnh vào cabin, cụ mở capo lên, ngay bên tay trái có ống to dẫn từ giàn lạnh vào cabin, bị đóng băng trắng, lốc điều hòa vẫn chạy, không đóng được -> Do role ngắt lốc bị hỏng rồi, cụ thay role thì giá em không biết, của em lắp thêm một cái role phụ vào, hết 300k. Giờ lốc đóng,mở chuẩn lắm, lạnh xun luôn.
Cảm ơn cụ. Hôm trc em ra gara cũng đc thợ nói thế, và cũng khuyến cáo lắp cái role phụ như của cụ, nhưng em chưa biết giá tn. Tuy nhiên của em khi chạy đi làm hàng ngày nó lại ko bị nữa và bác thợ bảo nó chập chờn vẫn dùng được, khi nào rảnh thì qua lắp thêm cho an tâm, vì thấy bảo cũng mất thời gian.
Ảnh em nó bị đây.

Chỉnh sửa cuối:

AlexHEO

Xe tăng
Cảm ơn cụ. Hôm trc em ra gara cũng đc thợ nói thế, và cũng khuyến cáo lắp cái role phụ như của cụ, nhưng em chưa biết giá tn. Tuy nhiên của em khi chạy đi làm hàng ngày nó lại ko bị nữa và bác thợ bảo nó chập chờn vẫn dùng được, khi nào rảnh thì qua lắp thêm cho an tâm, vì thấy bảo cũng mất thời gian.
Ảnh em nó bị đây.

Cụ chủ fix được lỗi này chưa ạ?

NamMTCAR

Xe tải
Xe cụ tuanhufs còn hiện tượng đấy thì gọi trực tiếp em tư vấn cho nhá,

NamMTCAR

Xe tải
Cụ gọi trực tiếp cho em vào số đt này nhá: 0913223024 hoặc 01238525555