Độ gương chống chói

dongnat

Xe điện
Hôm nay nhân vụ bị vặt gương, em ngồi lẩn thẩn nghĩ thế này muốn xin tư vấn các cụ.
Giả sử xe không có gương chống chói ngoài xe, nhưng có cảm biến ánh sáng ( tối là đèn tự bật).
Vậy nếu mình mua được đôi mặt gương chóng chói, có giắc điện :
- vậy mình đấu dây cấp điện cho gương chống chói cùng với dây cấp điện cho đèn được không ( cứ đèn bật là chóng chói hoạt động)
- cấp nguồn riêng cho chóng chói, có cầu chì và công tắc riêng, lúc nào thích chống chói thì bật công tắc.

Không biết em hiểu thế đung không, hay điện cấp cho gương chóng chói có gì khác biệt không, hay cũng như điện cấp cho thiết bị khác.

Kính các cụ cùng giúp cho ý kiến, không chơi ý kiến là bánbxe đi mua xe có gương chống chói tích hợp sẵn.

Cám ơn các cụ trước

Liuba

Xe buýt
E thấy điểu khiển bằng nút công tắc thì hay hơn cụ ạ! Ban đầu thì thấy có vẻ cái gì tự động là hay, nhưng khi dùng nhiều thì tùy cái, như cái gương này. Giả sử khi trời sương mù, bật đèn chiếu sáng mà ko cần chống chói gương thì làm sao được nếu đã theo chế độ tự động?

tienhungtech

Đi bộ
Hôm nay nhân vụ bị vặt gương, em ngồi lẩn thẩn nghĩ thế này muốn xin tư vấn các cụ.
Giả sử xe không có gương chống chói ngoài xe, nhưng có cảm biến ánh sáng ( tối là đèn tự bật).
Vậy nếu mình mua được đôi mặt gương chóng chói, có giắc điện :
- vậy mình đấu dây cấp điện cho gương chống chói cùng với dây cấp điện cho đèn được không ( cứ đèn bật là chóng chói hoạt động)
- cấp nguồn riêng cho chóng chói, có cầu chì và công tắc riêng, lúc nào thích chống chói thì bật công tắc.

Không biết em hiểu thế đung không, hay điện cấp cho gương chóng chói có gì khác biệt không, hay cũng như điện cấp cho thiết bị khác.

Kính các cụ cùng giúp cho ý kiến, không chơi ý kiến là bánbxe đi mua xe có gương chống chói tích hợp sẵn.

Cám ơn các cụ trước
Gương chống chói bác chỉ cần cấp điện cho nó thôi. Việc cân chỉnh độ phản xạ nó tự làm tùy theo cường độ ánh sáng chiếu vào nhiều ít. Nếu bác để ý thì trên gương chiếu hậu chống chói trong xe luôn có 2 cảm biến ánh sáng. Một hướng về trước xe, một hướng về sau xe.

dongnat

Xe điện
Gương chống chói bác chỉ cần cấp điện cho nó thôi. Việc cân chỉnh độ phản xạ nó tự làm tùy theo cường độ ánh sáng chiếu vào nhiều ít. Nếu bác để ý thì trên gương chiếu hậu chống chói trong xe luôn có 2 cảm biến ánh sáng. Một hướng về trước xe, một hướng về sau xe.
Đây là vấn đề xe không có món đấy, mình độ vào cơ, chứ có cảm biến và hộp điều khiển rồi thì còn gì là độ nữa bác.
Có người lại nói với em rằng, nguồn điện cấp cho gương là biến thiên, tùy vào cường độ ánh sáng chiếu vào, như thế thì bó tay không độ được
Nhưng nếu theo ý bác thì việc cân chỉnh tùy theo ánh sáng đấy bộ phận nào làm việc ạ, mở nhiều có bị cháy chống chói không ạ (nếu điều khiển bằng tay)

pious

Xe hơi
Chống chói thực chát là nó làm mờ gương, nên tốt nhất là cứ có đèn rọi vào nó mới hoạt động là tốt nhất. Trời tối mà cái chống chói của bác ở chế độ "alway on" là nguy hiểm đấy.

tienhungtech

Đi bộ
Đây là vấn đề xe không có món đấy, mình độ vào cơ, chứ có cảm biến và hộp điều khiển rồi thì còn gì là độ nữa bác.
Có người lại nói với em rằng, nguồn điện cấp cho gương là biến thiên, tùy vào cường độ ánh sáng chiếu vào, như thế thì bó tay không độ được
Nhưng nếu theo ý bác thì việc cân chỉnh tùy theo ánh sáng đấy bộ phận nào làm việc ạ, mở nhiều có bị cháy chống chói không ạ (nếu điều khiển bằng tay)

Cụ muốn độ thì phức tạp rồi

Trước hết cụ phải có mạch đo ánh sáng trước, sau xe để biết nên chỉnh độ phản xạ của gương thế nào.
Giải thuật này là knowhow nên không phải ai cũng show hàng ra

Sau đó cụ phải làm mạch điện để thay đổi điện áp cấp cho phần chống chói của gương (thường là EC) theo mức cần chống chói, điện áp thường thay đổi trong dải 0-1,2V thôi chứ không phải 12V cấp vào đâu nhé.

Tóm lại, muốn độ được cụ phải biết rõ về đặc tính kỹ thuật của gương thế nào. Cách khác em nghĩ có thể làm nhanh hơn là khi cụ đã có gương chiếu hậu chống chói trong xe rồi thì có thể lấy điện áp từ bộ này để áp cho 2 gương ngoài thông qua mạch đệm.

techallinone

Xe buýt
Giờ có công nghệ AI vào chống chói rồi