[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

Em chỉ có một mơ ước, mơ ước đến tột bậc là con em sang được bên cụ, học và ở lại.

LeHoang_Tx

Xe điện
Mấy tháng đầu phải căng óc mà nhớ mọi thứ. Em kể cụ nghe chuyện này. Ko biết tụi nó nói đẻo ko chứ khi biết e là người vn thì:
Ông bác sĩ e nói : oh, người vn tụi bây rất thong minh
Ông người Phi làm cùng chỗ nói: rất cảm phục vn mày, chỉ có vn mày dám chơi lại TQ:
Ông người Nam hay Bắc TT (em ko rõ) nói: Vn, bác Hồ.
Thế chỗ cụ có khá nhiều người quan tâm xã hội giống VN đấy!
Chỗ gần nhất em đến gần cụ là Chicago: mọi người nghe từ Vietnam đa số không định vị được, thậm chí tưởng địa danh nào đó trong nước Mỹ nên phải nói thêm là gần Philippines, Thailand họ mới hiểu.

HVC

Xe buýt
Em ở cách chỗ nào 40p.

Cam bên này là ruồi muỗi cụ ơi, chỉ là phương tiện đi lại. Nếu cụ ghé e sẵn lòng thôi.
Vậy mà ở Việt mấy ông có Cam đi cứ tưởng mình là vua, thể nào kêu hạnh phúc nhất thế giới.

blackskin

Xe tải
Thanh niên nghiêm túc là làm việc gì cũng phải có mục đích. Mục đích của cụ sang đấy cày cuốc để kiếm tiền và cho con cái một môi trường sinh sống và học tập tốt thì cụ nên cố gắng đi. Ở đâu rồi cũng quen, cuộc sống là cái vòng luẩn quẩn thôi. Cụ nên ước VN là một bang của US thì lúc đấy coi như cụ đi làm ở tỉnh khác giống như ở VN thôi!

berryfun

Xe điện
Chúc mừng cụ. Cụ cố gắng làm cái PP cho khoẻ. Nói chung em thấy người việt dù có tịch Mỹ hay tịch Đức, Thuỵ điển hay UK thì vẫn ruột Việtnam hết. Nhà cháu thấy phải F2 thì chất Việt mới mất, chứ F1 thì vẫn quyến luyến Vietnam nhiều.

Mr Phanh

Xe tải
Nếu cụ lo cho F1 thì lo qua sớm, càng sớm càng tốt. Qua sớm học sớm dễ cho cháu sau này. Em có người quen bên vn cha mẹ phải bán 2 cái nhà lo cho 2 đứa du học bên này. 1 đứa con gái ra trường làm phụ tá nha sĩ, thằng con trai lấy bằng tiến sĩ mới dc gọi offer làm hơn 100k mỗi năm.
Em chúc cụ thớt một giấc ngủ bình yên để mai lại đi cày. Chúc mừng cụ đã đến được với Nữ thần Tự do.
Tiến sỹ bên đó mỗi năm kiếm được 100k thì thôi em đành cho con em ở lại xứ này phấn đấu lên Tri phủ, Trưởng ty, mỗi năm chắc cũng có dăm bảy lần số ấy, chưa kể ruộng nương, trâu bò, thê thiếp, người ăn kẻ ở. Khụ khụ.

pipe

Xe tăng
Em sang đấy đi tìm quán ăn có bán beer như ở VN mà đến khổ. Hic.

pipe

Xe tăng
Em thấy Môi trường trong lành nên con người mình sẽ đỡ mệt hơn so với ở Vn. Theo e nghĩ tại khí hậu vn khắc nhiệt nên cơ thể mình phải hoạt động thường xuyên để thải khí độc nên ở vn cơ thể e thỉnh thoảng mệt mỏi. Bên này e đi cả ngày 12-15 tiếng ngoài đường hàng ngày cũng thấy bình thường. Ko biết cụ nào nghĩ như e ko.
Cái này em đồng ý với cụ. Sang đấy người khỏe ra, hít thở cũng dễ hơn. Chẳng thấy mệt mỏi gì. Người không ra tí mồ hôi nào. Mặc quần áo 3,4 ngày chẳng thấy bẩn.

leenamtuankorea

Xe tăng
Nghe cụ nói, nhất trẻ em, nhì đàn bà, ba chó...Thế mà xem phim của nó toàn truyền bá những cảnh đồi trụy, vậy ra tư bản dãy chết bốc phết ạ...Khổ thân cụ bị treo niêu. Ở xứ thiên đường thì cứ Trần Duy Hưng vơ cả nắm cụ nhẩy...

lucdaugiang

Xe buýt
Chúc mừng cụ. Cụ cố gắng làm cái PP cho khoẻ. Nói chung em thấy người việt dù có tịch Mỹ hay tịch Đức, Thuỵ điển hay UK thì vẫn ruột Việtnam hết. Nhà cháu thấy phải F2 thì chất Việt mới mất, chứ F1 thì vẫn quyến luyến Vietnam nhiều.
Ngoài lề tí. Qua đây mới phục thằng Do Thái cụ nhỉ, đến F100 thì nó vấn là Do Thái.

haivanphe

Xe container
Chỗ nào có vợ có con của mình thì buồn gì nữa hả cụ chủ. Cố gắng cày, về già quay lại thăm quê hương.

Taxulo

Xe buýt
Em cũng muốn sang Mỹ sống giống bác mà chưa đc đây. Cũng chỉ do mình hồi xưa mải chơi nên kiến thức kém, ngoại ngữ kém biết trách ai bây giờ. Ko biết sau này có dạy dỗ đc con cái giỏi giang xin đc cái học bổng sang Mỹ học ko đây :-s

Blacksky

Xe tải
Cái được ở trên, EU có hết mà bác.
Vụ học phí: nếu bác muốn chế độ tốt hơn, bác vẫn phải trả xiền, thậm chí nhiều xiền.
Vụ y tế và Bảo hiểm y tế: Ở EU, Germany chẳng hạn, Bảo hiểm y tế là automatic; còn ở Mỹ, bác phải tự mua thì phải.
Đúng vậy ko ạ, bác confirm giùm.

Chúc bác và gia đình thành công.
EU tùy nước nha bác, như Hà Lan trước đây free nhưng bây giờ chỉ free đến đại học là phải đóng học phí, tuy nhiên chính phủ ghi nợ cho rồi sau này ra trường đi làm thuê trả sau. Điều đó vô tình gây áp lực cho sinh viên mới tốt nghiệp.

kienjapan

Xe buýt
Nghe cụ nói, nhất trẻ em, nhì đàn bà, ba chó...Thế mà xem phim của nó toàn truyền bá những cảnh đồi trụy, vậy ra tư bản dãy chết bốc phết ạ...Khổ thân cụ bị treo niêu. Ở xứ thiên đường thì cứ Trần Duy Hưng vơ cả nắm cụ nhẩy...
Theo em biết thì ở bên đấy cũng có dịch vụ nhưng các việt kiều thường chịu khó nhịn bên đấy để về nước chơi cho nó kinh tế.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Em mơ ước cả đời cũng chả dám mơ đc đi Mĩ như cụ.

winnghiepdu

Xe điện
không đi được Mỹ thì đành đi Thái vậy các cụ ah

Chỉnh sửa cuối:

vanquantrang

Xe buýt
Ông bà ngoại, cậu, đi nhà e ở bên đây hơn nửa thế kỷ chẳng thấy ai hồi hương và kêu ca như cụ