[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Nam.pt

Xe tải
Cái lưới đã được giăng sẵn: lãi suất thấp, luật đất đai, tiền gửi tiết kiệm nhiều, đầu tư công...
Việc cần là là rung cho cá chạy là chui vào lưới: truyền thông "bẩn", "tay to" gom hàng, môi giới nhà đầu cơ tích cực hoạt động, các thủ thuật tạo sóng (tin nhắn, gọi điện, đấu giá ảo, lướt cọc, công chứng uỷ quyền...)...
Vậy là hình thành cơn "sốt" tại Hà Nội, duy nhất tại Hà Nội.
Không biết cơn "sốt" này có lan rộng ra cả nước hay không. Sốt ngắn hay sốt dài. Nhưng lần này các cụ "ăn" dc tiền cũng ko thấy mua ô tô ăn chơi, làm doanh số các hãng ô tô bết bát quá. Kiếm dc mà ko tiêu thì cũng lạ thật. Hay tiền lại trả hết về bank rồi.
Trong diễn đàn này các thớt giờ chỉ thấy các cụ vừa mua nhà trao đổi với các cụ chưa mua và hỏi các thủ tục nhà đất, còn các nick tích cực "hoạt động" giai đoạn trc đang ở trạng thái "mất tích". Cần lắm sự quay trở lại của các cụ, các cụ "mất tích" thế này nhiều người lại lo...
cụ nói rât hay, em xin phép copy đăng face cho mấy đứa ko tập trung sao nhãng công việc suốt ngay hỏi đất đầu tư rồi đi bank để mua. z

raul135

Xe máy
Gọi là đi tắt đón đầu phải ko cụ :D
[/QUOTE
Ke ke đúng cụ ạ, do đi xem vs bị văn vở nhiều quá nên nóng đầu, chả theo nữa! Nên thôi em chui vào rọ luôn cho đỡ phải mặc cả + tiết kiệm thời gian!

Hôm nay rảnh rang đọc và xem nhiều thông tin. E chợt liên tưởng sẽ ntn:
Bước 1: Tăng giá đột biến, khuấy động thị trường;
Bước 2: đưa thông tin thị trường nóng để người mua gặp hội chứng fomo;
Bước 3: đưa thêm thông tin và dẫn chứng để người bán cũng sẽ ko bán nữa (loạn giá vì bán sợ sẽ vẫn lên);
Bước 4: mời các vị chui vào rọ các dự án của chủ đầu tư đang bán và sẽ bán (lúc này ng mua ko bị quay xe, cũng ko bị loạn vì nghĩ mình mua đc giá gốc từ CĐT).
Chính ra em có tầm nhìn xa, từ bước 1 sang 4 luôn, chung cái kết viên mãn là chui vào rọ nhưng nhẩy cóc đc bước 2 😅🤣
P/s: các nhà MG ôm quỹ 5, 10, 15 căn để lên gối riêng mà các bác ko nhẩy kịp thì lúc đấy lại khóc chứ ko cười đc đâu.
Cụ lấy tiền ra thì biến thành tiêu sản hoặc giữ đấy. Chứ cứ thấy nó tăng lại nhẩy vào, không thì lại nhẩy vào chứng khoán với vàng thì cũng bằng hòa. :))
Ai cũng nghĩ mình khôn nhảy ra ở bước 2, sau đó kiếm được chỗ khác ngon với tiềm năng hơn. Giá lại chưa tăng. Nhưng thực tế vẫn ở bước 2 và tuần tự lên bước 4.

LAVIC

Xe tải
cụ nói rât hay, em xin phép copy đăng face cho mấy đứa ko tập trung sao nhãng công việc suốt ngay hỏi đất đầu tư rồi đi bank để mua. z
Các bạn ấy đang bị fomo, nếu dc ăn 1 chút thì sẽ càng fomo nặng hơn. Nhưng nếu các bạn ấy đang có tiền thì cũng nên cân nhắc...

LAVIC

Xe tải
Cụ lấy tiền ra thì biến thành tiêu sản hoặc giữ đấy. Chứ cứ thấy nó tăng lại nhẩy vào, không thì lại nhẩy vào chứng khoán với vàng thì cũng bằng hòa. :))
Ai cũng nghĩ mình khôn nhảy ra ở bước 2, sau đó kiếm được chỗ khác ngon với tiềm năng hơn. Giá lại chưa tăng. Nhưng thực tế vẫn ở bước 2 và tuần tự lên bước 4.
Vòng lặp của nhà đầu tư phải ko cụ. Lý thuyết sẽ là mua ở đầu gối, bán ở mang tai. Nhưng thực tế thường là mua ở đỉnh đầu, bán ở gót chân. Em đang nói về chứng khoán, các cụ bds thì khác bọt nhiều mà :D

thehai2

Xe hơi
Đến thời điểm này đã qua được 1/3 năm, việc dự đoán đã trở lên dễ dàng hơn nhiều. Từ cuối năm ngoái đến giờ cụ nào mua đã được giá tốt hơn bây giờ kha khá.

Tuy nhiên với thời điểm hiện tại, cụ nào mua có lẽ rất rủi ro; nếu cụ mua vì được việc (giá trị sử dụng thực luôn, có dòng tiền... và đòn bẩy ít) còn ok chứ đầu cơ, đầu tư nghe hơi run.

- đất HN đã tăng cao 1 cách vô lý; đất các tỉnh ven đô đang nhích và tích cực được khuấy lên bởi đội ngũ sales đông đảo. Em cũng không hiểu sao ở đất nước ta nhiều bạn học hành bài bản, có trình độ lại làm sales nhiều vậy (tỉ lệ sales/bđs có khi cao hơn nhiều tỉ lệ bác sỹ, kỹ sư / dân lao động). Sale ngày càng bài bản, lắm bài và thao túng tâm lý....

- chính phủ có lẽ cũng không còn nhiều bài vỡ nữa, vẫn là cố gắng bơm tiền kích thích nền kinh tế; nắn dòng tiền qua sxkd, đầu tư công. Can thiệp chống đổ vỡ là tốt nhưng làm méo mó 1 mảng của nền kt thị trường. Hiệu quả chưa chắc đã được như mong đợi, sản xuất kinh doanh chưa thấy có gì khởi sắc; ngành du lịch thêm khó ví giá vé máy bay tăng cao... các hiệp hội ra rả về đáy, thời điểm khó khăn đã đi qua.. nhưng thời điểm đi ngang bao lâu chắc không dám nói.

Trở lại chủ đề dự đoán, khi nền kinh tế tốt lên, thu nhập đa số người dân tăng, bđs sẽ tăng 1 cách bền vững và dễ hiểu. Năm nay các cụ nhìn quanh xem kinh tế có tốt lên nhiều không? cái nhà ngách be bé ở Hà Nội 5tỷ, lô đất vùng ven 2tỷ không tiềm năng kinh doanh... dân đã có tiền để sang năm mua lại với giá 6tỷ (HN), 2.5tỷ (vùng ven)? Thuế phí thì ấn định ngày tăng, vậy hiệu suất đầu tư có khả quan không?

Chúc các cụ đầu tư thắng lợi, em dừng không mua bán gì thêm quan sát thị trường, tích luỹ dòng vốn phòng trừ rủi ro. Thị trường hiện tại nếu mua ở Hội An / Đà Nẵng còn tạm ok, chứ HN và vùng ven, em thấy rủi rõ hơn cơ hội.

BARCA

Xe tăng
Vòng lặp của nhà đầu tư phải ko cụ. Lý thuyết sẽ là mua ở đầu gối, bán ở mang tai. Nhưng thực tế thường là mua ở đỉnh đầu, bán ở gót chân. Em đang nói về chứng khoán, các cụ bds thì khác bọt nhiều mà :D
Nếu xác định được đầu gối và mang tai thì lại dễ quá rồi cụ vì thế dự báo thời tiết chỉ chính xác cho hôm qua và hôm kia thôi ạ. Em nói thế vì tại thời điểm bây giờ đã nhìn rõ đầu gối nó ở đâu, nhưng tại thời điểm đó thì 90% vẫn xác định nó là mang tai

doanquangpham

Xe tải
Nếu xác định được đầu gối và mang tai thì lại dễ quá rồi cụ vì thế dự báo thời tiết chỉ chính xác cho hôm qua và hôm kia thôi ạ. Em nói thế vì tại thời điểm bây giờ đã nhìn rõ đầu gối nó ở đâu, nhưng tại thời điểm đó thì 90% vẫn xác định nó là mang tai
Thị trường ngày càng khó đoán, nếu ai cũng đoán được và đoán đúng thì đã giàu hết cả. Nhiều cụ vẫn mang những gì xảy ra trong quá khứ và nghĩ tương lai sẽ xảy ra y như vậy giờ cũng không còn chuẩn nữa, đợt tăng giá chung cư và đất nền HN vừa rồi là một ví dụ.

Cơ bản là tiền vẫn chảy nhiều vào túi giới tinh hoa thôi, biết thân biết phận em chạy xe ôm tiếp đây :(( :(( :((

eterniti

Xe buýt
Đến thời điểm này đã qua được 1/3 năm, việc dự đoán đã trở lên dễ dàng hơn nhiều. Từ cuối năm ngoái đến giờ cụ nào mua đã được giá tốt hơn bây giờ kha khá.

Tuy nhiên với thời điểm hiện tại, cụ nào mua có lẽ rất rủi ro; nếu cụ mua vì được việc (giá trị sử dụng thực luôn, có dòng tiền... và đòn bẩy ít) còn ok chứ đầu cơ, đầu tư nghe hơi run.

- đất HN đã tăng cao 1 cách vô lý; đất các tỉnh ven đô đang nhích và tích cực được khuấy lên bởi đội ngũ sales đông đảo. Em cũng không hiểu sao ở đất nước ta nhiều bạn học hành bài bản, có trình độ lại làm sales nhiều vậy (tỉ lệ sales/bđs có khi cao hơn nhiều tỉ lệ bác sỹ, kỹ sư / dân lao động). Sale ngày càng bài bản, lắm bài và thao túng tâm lý....

- chính phủ có lẽ cũng không còn nhiều bài vỡ nữa, vẫn là cố gắng bơm tiền kích thích nền kinh tế; nắn dòng tiền qua sxkd, đầu tư công. Can thiệp chống đổ vỡ là tốt nhưng làm méo mó 1 mảng của nền kt thị trường. Hiệu quả chưa chắc đã được như mong đợi, sản xuất kinh doanh chưa thấy có gì khởi sắc; ngành du lịch thêm khó ví giá vé máy bay tăng cao... các hiệp hội ra rả về đáy, thời điểm khó khăn đã đi qua.. nhưng thời điểm đi ngang bao lâu chắc không dám nói.

Trở lại chủ đề dự đoán, khi nền kinh tế tốt lên, thu nhập đa số người dân tăng, bđs sẽ tăng 1 cách bền vững và dễ hiểu. Năm nay các cụ nhìn quanh xem kinh tế có tốt lên nhiều không? cái nhà ngách be bé ở Hà Nội 5tỷ, lô đất vùng ven 2tỷ không tiềm năng kinh doanh... dân đã có tiền để sang năm mua lại với giá 6tỷ (HN), 2.5tỷ (vùng ven)? Thuế phí thì ấn định ngày tăng, vậy hiệu suất đầu tư có khả quan không?

Chúc các cụ đầu tư thắng lợi, em dừng không mua bán gì thêm quan sát thị trường, tích luỹ dòng vốn phòng trừ rủi ro. Thị trường hiện tại nếu mua ở Hội An / Đà Nẵng còn tạm ok, chứ HN và vùng ven, em thấy rủi rõ hơn cơ hội.
lúc cao thì các cụ bảo là ảo giá đừng mua, lúc thấp các cụ lại bảo sắp sập đừng mua, chờ đi còn xuống nữa )) em chả phân tích gì cả nhé, chỉ note lại

eterniti

Xe buýt
dự báo ngày đến tháng của chị em còn khó nữa là cụ nhỉ ))

LAVIC

Xe tải

Hậu quả của việc duy trì lãi suất thấp trong thời gian dài. Cố gắng lên, sắp đạt dc mục tiêu rồi 👍

eterniti

Xe buýt

Hậu quả của việc duy trì lãi suất thấp trong thời gian dài. Cố gắng lên, sắp đạt dc mục tiêu rồi 👍
thực ra mấy ông nhập khẩu đều hedging phần lớn rồi cụ, tỷ giá tăng lại có lợi cho xk

LAVIC

Xe tải
.

Việt Nam là nước đang xuất siêu, nhưng đọc kỹ đoạn này :"Mức độ phụ thuộc vào khu vực FDI trong xuất khẩu vẫn còn lớn khi kim ngạch xuất khẩu của khối doanh nghiệp FDI (kể cả dầu thô) vẫn chiếm khoảng 73% tổng kim ngạch xuất khẩu cả nước."
"Xuất khẩu ước đạt 354,5 tỷ USD, nhập khẩu 328,5 tỷ USD, thặng dư 26 tỷ đô". FDI lại chiếm 73% khối lượng xuất khẩu. Họ xuất thu tiền USD đút túi nhưng trả lương và trả tiền thuê đất bằng VND.
Vậy ai là người dc lợi, ai thiệt khi tỷ giá tăng???

eterniti

Xe buýt
.

Việt Nam là nước đang xuất siêu, nhưng đọc kỹ đoạn này :"Mức độ phụ thuộc vào khu vực FDI trong xuất khẩu vẫn còn lớn khi kim ngạch xuất khẩu của khối doanh nghiệp FDI (kể cả dầu thô) vẫn chiếm khoảng 73% tổng kim ngạch xuất khẩu cả nước."
"Xuất khẩu ước đạt 354,5 tỷ USD, nhập khẩu 328,5 tỷ USD, thặng dư 26 tỷ đô". FDI lại chiếm 73% khối lượng xuất khẩu. Họ xuất thu tiền USD đút túi nhưng trả lương và trả tiền thuê đất bằng VND.
bao năm nay vẫn thế có phải giờ FDI mới thế đâu cụ, CP vẫn muốn hút FDI mà

Quê bầm

Xì hơi lốp
.

Em đọc đâu đó, nếu ko tính xuất siêu của khối FDI thì khối còn lại nhập siêu cỡ 4.8 tỏi thôi cụ

thehai2

Xe hơi
lúc cao thì các cụ bảo là ảo giá đừng mua, lúc thấp các cụ lại bảo sắp sập đừng mua, chờ đi còn xuống nữa )) em chả phân tích gì cả nhé, chỉ note lại
Em đưa ra nhận định cá nhân để các cụ có thêm góc nhìn (góc nhìn đợt này cũng thay đổi hơi nhanh, theo quý... do thị trường tăng bất ngờ quá cụ ah + cảm giác điều hành kinh tế vĩ mô của chính phủ đợt này bếp bênh, không ổn). Cụ có thể xem lịch sử comment của em, có comment là năm 2024 dương lịch mua tích luỹ dần được. Từ tháng 10-2023 em đã bắt đầu tìm, trước tết em đã mua 1 lô đất nền tỉnh, 1 cc Hà Nội. Tháng 4 này bán 1 lô đất nền tỉnh khi giá nhích nên và tới đây sẽ dừng mua bán vì không thấy cơ hội rõ nét nữa.

PS: em mua bán đợt này là cơ cấu tài sản, chưa có lợi nhuận đáng kể gì cả. Và ở trên chỉ là góc nhìn cá nhân chia sẻ

Chỉnh sửa cuối:

eterniti

Xe buýt
Em đưa ra nhận định cá nhân để các cụ có thêm góc nhìn. Cụ có thể xem lịch sử comment của em, có comment là năm 2024 dương lịch mua tích luỹ dần được. Từ tháng 10-2023 em đã bắt đầu tìm, trước tết em đã mua 1 lô đất nền tỉnh, 1 cc Hà Nội. Tháng 4 này bán 1 lô đất nền tỉnh khi giá nhích nên và tới đây sẽ dừng mua bán vì không thấy cơ hội rõ nét nữa.

PS: em mua bán đợt này là cơ cấu tài sản, chưa có lợi nhuận đáng kể gì cả. Và ở trên chỉ là góc nhìn cá nhân chia sẻ
tầm này thì khó chốt phết vì ls thì vẫn thấp, mọi thứ đều lên cao và đang chững lại