[Funland] Dự thảo "giảm" mức hưởng BHXH 1 lần

Diep1979

Xe điện
Em hỏi thật là nếu rút thì sau khi mất sức lao động thì những người đó sống bằng gì ạ. Cá nhân em thấy BHXH là nhân đạo
Em ví dụ như này nhé

Em 44 tuổi, giờ cty cho nghỉ việc. Tuổi 4x thì khó xin việc như trước, phải ra ngoài làm kinh doanh tự phát hoặc đi xe grap kiếm thu nhập.

Vậy 44 tuổi như em phải chờ 18 năm nữa mới có lương hưu, vậy sao em ko rút 1 lần rồi lấy tiền kinh doanh kiêm sống?

Sau đó em đi đóng bh tự nguyện theo năm :))

Cá nhân em mà thất nghiệp ở tuổi đầu 4 này. EM CŨNG SẼ RÚT MỘT LẦN CHO HẾT

nhatthang

Xe tăng
Cụ đã không hiểu hay chém bừa, nguy hiểm vừa thôi. Bên em lúc vào khởi điểm đã là 16 triệu chưa kể thưởng cụ nhé. Sau lên dần.
Xem ai nguy hiểm hơn ai, ai chém bừa hơn ai nhé. Nộp 12 BHXH 12 năm thì theo cách tính bên dưới thì được hưởng tối đa 22,5 tháng lương đóng. Lấy 500 triệu chia cho 22,5 tháng thì mức lương đóng BHXH bình quân là khoảng 22,22 triệu. Ông mới nói là khi mới vào thì mức lương đóng BHXH là 16 triệu. Đừng nói là đây là mức lương của sinh viên mới tốt nghiệp ra trường nhé. Thế cho nên tôi mới thắc mắc trước đó làm gì và có đóng bảo hiểm không?

TorienT

Xe container
Em ví dụ như này nhé

Em 44 tuổi, giờ cty cho nghỉ việc. Tuổi 4x thì khó xin việc như trước, phải ra ngoài làm kinh doanh tự phát hoặc đi xe grap kiếm thu nhập.

Vậy 44 tuổi như em phải chờ 18 năm nữa mới có lương hưu, vậy sao em ko rút 1 lần rồi lấy tiền kinh doanh kiêm sống?

Mấy người rút tiền BHXH ra kinh doanh mà kinh doanh thành công hả cụ. Giống cụ gì ở trên bảo mua miếng đất 10 năm sau x2. Chứ nếu mà cụ rút BHXH ra lấy vốn kinh doanh thành công được thì mừng cho cụ quá, nhưng mà mất thì sao. Cái em không thích BHXH là ở điểm khác cơ, nhưng cơ bản em cho rằng BHXH là tốt cho an sinh xã hội.

quy la tien

Xe điện
Em ví dụ như này nhé

Hỏi khí không phải: giả sử cụ đóng lúc 22 thì 44 là 22 năm rút 1 lần được bao nhiêu đâu, nếu mình còn kd được thì kiếm vốn chứ đâu chỉ dựa duy nhâdt khoản này???

Diep1979

Xe điện
Mấy người rút tiền BHXH ra kinh doanh mà kinh doanh thành công hả cụ. Giống cụ gì ở trên bảo mua miếng đất 10 năm sau x2. Chứ nếu mà cụ rút BHXH ra lấy vốn kinh doanh thành công được thì mừng cho cụ quá, nhưng mà mất thì sao. Cái em không thích BHXH là ở điểm khác cơ, nhưng cơ bản em cho rằng BHXH là tốt cho an sinh xã hội.
Em đồng ý là bảo hiểm rất tốt, thậm chí cực kì tốt cho tuổi già của mình. Nhưng khi cụ làm đủ năm, đủ tuổi cụ ạ.

Những người rút bảo hiểm một lần đa số là lao động trung tuổi bị tổ chức thải loại, số nhiều là lao động phổ thông hoặc trình độ yếu. Làm công ăn lương có tích cóp không đáng kể, mà đa số tưởi 4x như em thì con lớn chỉ 15, 16 tuổi và đứa bé mới chỉ khoảng 10 tuổi. Đúng độ tuổi đang ăn học, nuôi con vất vả rồi thì lấy đâu ra vài triệu/tháng đóng tiếp bh?

Do đó, em cũng sẽ rút 1 lần và cố gắng làm cái gì đó để nuôi con, chứ 4x thì cũng đã có được cái gì từ nhà nước đâu nếu như cứ để tiền nằm lại.

Diep1979

Xe điện
Hỏi khí không phải: giả sử cụ đóng lúc 22 thì 44 là 22 năm rút 1 lần được bao nhiêu đâu, nếu mình còn kd được thì kiếm vốn chứ đâu chỉ dựa duy nhâdt khoản này???
22 năm thì muốn rút cũng không rút được nữa cụ ạ. Theo như em nghe nghóng thì đa số người rút bhxh về là dưới 20 năm ạ

TorienT

Xe container
Em đồng ý là bảo hiểm rất tốt, thậm chí cực kì tốt cho tuổi già của mình. Nhưng khi cụ làm đủ năm, đủ tuổi cụ ạ.

Những người rút bảo hiểm một lần đa số là lao động trung tuổi bị tổ chức thải loại, số nhiều là lao động phổ thông hoặc trình độ yếu. Làm công ăn lương có tích cóp không đáng kể, mà đa số tưởi 4x như em thì con lớn chỉ 15, 16 tuổi và đứa bé mới chỉ khoảng 10 tuổi. Đúng độ tuổi đang ăn học, nuôi con vất vả rồi thì lấy đâu ra vài triệu/tháng đóng tiếp bh?

Do đó, em cũng sẽ rút 1 lần và cố gắng làm cái gì đó để nuôi con, chứ 4x thì cũng đã có được cái gì từ nhà nước đâu nếu như cứ để tiền nằm lại.
Rút thì đúng là giết gà, lấy trứng đấy cụ. Trừ những người kiểu có 4,5 cái nhà cho thuê mà 4x tuổi rút thì nghĩa là không việc, không tích lũy, gánh nặng đầy người (em công nhận tuổi 4x mới là tuổi chịu nhiều áp lực nhất) rút ra nhiều chắc được vài trăm triệu thì buôn gì bây giờ cụ. Như u em về mất sức từ hồi nào giờ cũng có hơn 2tr lương hưu (chả đáng là bao nhưng nếu không có tích lũy hoặc con cái hỗ trợ thì nó lại to khổng lồ). Mà 4x phải rút bảo hiểm xh ra tiêu thì 6x sống bằng gì bây giờ, cho nên em thấy BHXH mặc dù nhiều vấn để nhưng nó vẫn ưu việt, mọi người cố giữ được thì nên giữ.
P/s: Nếu không cháy nhà, chết người thì khi thất nghiệp tạm thời cứ để nguyên đó, sau này đóng sau cho đủ về già còn có tiền rau cháo thì e nghĩ là tốt hơn. Về sự an toàn rút ra mua đất hay làm vốn em thấy rủi ro quá.

Diep1979

Xe điện
Rút thì đúng là giết gà, lấy trứng đấy cụ. Trừ những người kiểu có 4,5 cái nhà cho thuê mà 4x tuổi rút thì nghĩa là không việc, không tích lũy, gánh nặng đầy người (em công nhận tuổi 4x mới là tuổi chịu nhiều áp lực nhất) rút ra nhiều chắc được vài trăm triệu thì buôn gì bây giờ cụ. Như u em về mất sức từ hồi nào giờ cũng có hơn 2tr lương hưu (chả đáng là bao nhưng nếu không có tích lũy hoặc con cái hỗ trợ thì nó lại to khổng lồ). Mà 4x phải rút bảo hiểm xh ra tiêu thì 6x sống bằng gì bây giờ, cho nên em thấy BHXH mặc dù nhiều vấn để nhưng nó vẫn ưu việt, mọi người cố giữ được thì nên giữ.
P/s: Nếu không cháy nhà, chết người thì khi thất nghiệp tạm thời cứ để nguyên đó, sau này đóng sau cho đủ về già còn có tiền rau cháo thì e nghĩ là tốt hơn. Về sự an toàn rút ra mua đất hay làm vốn em thấy rủi ro quá.
Mỗi gia đình là một toan tính cụ ạ. Khó có thể áp đặt được hết nếu chúng ta chỉ khách quan bên ngoài nhìn vào.

Em thì chưa thất nghiệp (chắc vẫn có giá trị với tổ chức), nhưng đúng là khi nằm ở cái tuổi 4x chông chênh này thì em sẽ rút một mớ về nhà bán cái gì đó, cộng với đi làm thêm để tiếp tục hỗ trợ nuôi con ;))

Em đang cmt bài cụ trong giờ làm :))

TorienT

Xe container
Mỗi gia đình là một toan tính cụ ạ. Khó có thể áp đặt được hết nếu chúng ta chỉ khách quan bên ngoài nhìn vào.

Em thì chưa thất nghiệp (chắc vẫn có giá trị với tổ chức), nhưng đúng là khi nằm ở cái tuổi 4x chông chênh này thì em sẽ rút một mớ về nhà bán cái gì đó, cộng với đi làm thêm để tiếp tục hỗ trợ nuôi con ;))

Em đang cmt bài cụ trong giờ làm :))
Em bằng tuổi cụ :), tuổi này đúng là chông chênh và nhiều áp lực. Tất nhiên BHXH nó là một lựa chọn trong nhiều lựa chọn và mỗi người phải tự đưa ra lựa chọn phù hợp. Nhưng nó an toàn gần như tuyệt đối (còn an toàn hơn cả tiền gửi Ngân hàng hay cất két trong nhà nên em thấy quyết định rút ra phải là khi đường cùng hoặc giả cụ có nguồn thu nhập thụ động kiểu có 4,5 cái nhà cho thuê tháng vài chục triệu. Trường hợp đường cùng thì chả có gì phải bàn, trường hợp có 4,5 cái nhà cũng chả có gì phải bàn. Còn lại thì e nghĩ là nên duy trì BHXH.

Zinger 2008

Xe buýt
Đặc thù công việc thì nó vô cùng. Bác sĩ làm ở bệnh viện tâm thần thì sao nào. Họ vớ vản có khi ăn ngay con phóng lợn. Tất nhiên ngành nào cũng cần phân cấp có sự ưu ái nhưng ko có nghĩa là quá đặc biệt cụ nhé.
Cụ có người nhà làm bên LLVT mới hiểu dc. Ngày lễ tết, mưa gió bão thì các cụ ở nhà với gia đình, họ thì phải xa gia đình, xông pha bão bùng, túc trực để ứng cứu. Các cụ dc lựa chọn công việc gần nhà, họ thì theo điều lệnh và đa số xa gia đình. Lúc chiến tranh, dịch bệnh thì họ đương nhiên tuyến đầu để bảo vệ đất nước ( cũng là bảo vệ các cụ). Nhiều trường hợp bố mẹ đau ốm nhưng họ chỉ có vài ba ngày phép, đâu báo hiếu bố mẹ chu toàn dc, rồi nuôi dạy con cái ra sao khi đi biền biệt… những cái ấy ko quy ra tiền dc đâu cụ ạ. Vì vậy có ưu đãi lúc họ lớn tuổi, về hưu cũng là điều nên làm. Cả nhà em đều là bộ đội, ông già có gửi cho đất nước một chút máu xương khi còn trẻ và điều kiện sống hiện tại cũng trung bình so với xã hội; các cụ cũng hướng em theo nghiệp quân nhân nhưng em dứt khoát không, em thi và học đại học ko phải trong quân đội. Mình cứ tư duy là họ cống hiến, vất vả trước ( lúc trẻ, đang công tác) thì được hưởng sau ( lúc nghỉ hưu dc lương hưu cao) cho nó nhẹ nhàng, đơn giản.

MotoG

Xe tăng
Tôi thích cái ý “không hồi tố” của bác.

Người hưởng hiu phải chịu tác động của luật vào năm họ bắt đầu tham gia BHXH thôi. Chứ ông nào ngồi tính: lương thấp, chịu khổ tý nhưng 55 tuổi là ngồi mát ăn bát vàng rồi. Rồi thì vào năm 55 tuổi nhà nước lại tăng tuổi hiu lên 60, rồi 65, không biết chừng lại tăng tiếp lên 68, 70 hay thậm chí 73 bằng tuổi thọ trung bình để cống hiến cho nó lâu.
Vấn đề là những người có tuổi thực sự (ngoài 60 chẳng hạn) thì khó có thể đảm bảo hiệu suất công việc, mà vẫn nhận lương cao hơn cả lương hưu. Xưa nay chỉ có mấy vị làm nhà nước nhàn nhã là thích ngồi lâu, chứ bên ngoài làm việc thực không ai muốn vậy, dù đi làm thu nhập cao hơn về hưu.
Nên ông BHXH tính tăng cao tuổi hưu thì cũng chỉ lợi trong, hại ngoài thôi.

trungthu2020

Xe tăng
Có rất nhiều những kẻ như này :))

Trích Điều 62 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

Có nghĩa, ông viên chức nào bắt đầu đi làm từ 1/1/2025 - hiện nay vẫn chưa đến thời điểm đó, thanh niên này dự là sinh khoảng năm 2003 và hiện nay còn ngồi ghế nhà trường - mới phải tính bình quân toàn bộ quá trình đóng BHXH.

Tôi không ngạc nhiên nếu nick trên không vào nhận sai và xin lỗi.

PS. Bổ sung. Thanh niên 2003 nghỉ hưu năm 65 tuổi tức lafd năm 2068. Đến 2068 mới hết bất cập. Đến năm 2067 vẫn tính trung bình 20 năm cuối cho người nhà nước về hiu năm đó :)) Trước đó thì rút dần 15 - 10 - 8 - 6 - 5 năm công tác cuối cùng.
Cụ ko tính trường hợp ông kia đi làm từ 1/1/2025 và sinh vào năm 1985 à

trungthu2020

Xe tăng
Trường hợp này là làm tự do đến 40 tuổi vào nhà nước đóng bảo hiểm lần đầu để lợi dụng chính sách đây.
Nói lợi dụng chính sách thì e ko biết, nhưng thực trạng có rất nhiều trường hợp tới tầm này họ mới vào viên chức, mà Luật thì phải quy định đủ các đối tượng chứ

123qwerty

Xe buýt
Vẫn là iq cow tính cho dân, lo cho dân
10 người mà 9 người muốn rút 1 lần thì nn nên coi lại chứ thả mấy bò đỏ ra bảo lag ưu việt thì nghe ko lọt tai.
Chính sách ông xoay đổi xoành xoạch mà theo hướng có lợi cho iq cow còn dân đen thì càng ngày càng thiệt.

kienvinh

Tháo bánh
Nói lợi dụng chính sách thì e ko biết, nhưng thực trạng có rất nhiều trường hợp tới tầm này họ mới vào viên chức, mà Luật thì phải quy định đủ các đối tượng chứ
Trường hợp này là vô cùng hãn hữu vì không ai chưa từng đóng bảo hiểm đến tận năm 40 tuổi mà còn được nhà nước hay lực lượng vũ trang nhận vào. Nếu có là do rất cố, mà đã cố thì nó bảo nó có biệt thự là nhờ bán chổi đót thì dân cũng chỉ biết vậy thôi.

trungthu2020

Xe tăng
Trường hợp này là vô cùng hãn hữu vì không ai chưa từng đóng bảo hiểm đến tận năm 40 tuổi mà còn được nhà nước hay lực lượng vũ trang nhận vào. Nếu có là do rất cố, mà đã cố thì nó bảo nó có biệt thự là nhờ bán chổi đót thì dân cũng chỉ biết vậy thôi.
Cụ lập luận không có căn cứ rồi. Em hỏi cụ có quy định nào của pháp luật quy định người 40 tuổi trở lên không được nhận vào viên chức không? Nếu không có thì khi ban hành Luật phải "khoét" đủ các trường hợp chứ

Mr.Alo

Xe lăn
Cụ có người nhà làm bên LLVT mới hiểu dc. Ngày lễ tết, mưa gió bão thì các cụ ở nhà với gia đình, họ thì phải xa gia đình, xông pha bão bùng, túc trực để ứng cứu. Các cụ dc lựa chọn công việc gần nhà, họ thì theo điều lệnh và đa số xa gia đình. Lúc chiến tranh, dịch bệnh thì họ đương nhiên tuyến đầu để bảo vệ đất nước ( cũng là bảo vệ các cụ). Nhiều trường hợp bố mẹ đau ốm nhưng họ chỉ có vài ba ngày phép, đâu báo hiếu bố mẹ chu toàn dc, rồi nuôi dạy con cái ra sao khi đi biền biệt… những cái ấy ko quy ra tiền dc đâu cụ ạ. Vì vậy có ưu đãi lúc họ lớn tuổi, về hưu cũng là điều nên làm. Cả nhà em đều là bộ đội, ông già có gửi cho đất nước một chút máu xương khi còn trẻ và điều kiện sống hiện tại cũng trung bình so với xã hội; các cụ cũng hướng em theo nghiệp quân nhân nhưng em dứt khoát không, em thi và học đại học ko phải trong quân đội. Mình cứ tư duy là họ cống hiến, vất vả trước ( lúc trẻ, đang công tác) thì được hưởng sau ( lúc nghỉ hưu dc lương hưu cao) cho nó nhẹ nhàng, đơn giản.
lễ tết trỗ em công nhân vệ sinh vẫn làm đều đều cụ ạ, mà làm quanh năm ý . chứ bên llvt căng lắm mới thay nhau trực tết , chứ phần thời gian còn lại rảnh không mà . thế lên đừng vin lý do như thế để đòi hỏi những đặc quyền hơn ... nó vô lý

Zinger 2008

Xe buýt
lễ tết trỗ em công nhân vệ sinh vẫn làm đều đều cụ ạ, mà làm quanh năm ý . chứ bên llvt căng lắm mới thay nhau trực tết , chứ phần thời gian còn lại rảnh không mà . thế lên đừng vin lý do như thế để đòi hỏi những đặc quyền hơn ... nó vô lý
Thế mưa bão, hộ đê, chiến tranh, dịch bệnh, tuần tra, canh gác… công nhân vệ sinh của cụ có làm đều ko? Họ có phải ở lại doanh trại theo điều lệnh, xa gia đình… ko? Hay công nhân vệ sinh bên cụ làm ngày vài ba tiếng, xong quẩy mít về nhà chăm sóc nhà cửa, con cái…?

fanmu1234

Tháo bánh
Em không phản đối việc ưu đãi CQ, QĐ, tuy nhiên hiện nay em thấy có sự bất cập về chính sách ưu trí của CA và QĐ.

CA, QĐ bảo vệ cho toàn nước VN, tức là phục vụ cho cả 100 triệu dân, chứ có phải phục vụ riêng cho 15 triệu người lao động, tại sao lại gộp quỹ hưu trí của CA, QĐ vào chung với 15 triệu người lao động??

Nếu muốn ưu đãi CA, QĐ thì lấy tiền ngân sách để ưu đãi, em không phản đối. Tuy nhiên lấy quỹ lương hưu của 15 triệu người lao động để ưu đãi lương hưu cho CA và QĐ em thấy không ổn.

1 ông CA đi làm năm 22 tuổi, nghỉ hưu năm 52 tuổi, chết năm 72 tuổi, tức là đóng BHXH 30 năm, hưởng lương hưu 20 năm

1 ông công nhân đi làm năm 22 tuổi, nghỉ hưu năm 62 tuổi, chết năm 72 tuổi, tức là đóng BHXH 40 năm, hưởng lương hưu 10 năm.

Cả 2 đối tượng dân sự và LLVT cùng dùng chung 1 quỹ lương hưu, quá vô lý.