[CCCĐ] Du xuân _ CHDCND Lào

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn
Theo kinh nghiệm của đoàn em sang Lào cũng có phụ huynh trên 70 tuổi cụ nên chú ý một số điểm như sau :
1- Đi đều tốc giảm thiểu sự lắc của xe ( đặc điểm các đèo ở Lào rất dài và gắt , nhiều đoạn rải sỏi , đá dễ trơn trượt )
2- Bố trí nghỉ nhiều lần đừng chạy tham ( người già không chịu được rất dễ chóng mặt )
3- Cụ mang đủ cơ số thuốc cần thiết trong đó không được thiếu các loại thuốc chống say thuốc huyết áp , các loại thuốc phổ thông như đau bụng , cảm cúm và nhớ mang theo máy đo huyết áp cá nhân ( đoàn em ko mang đi nên rất khó xác định cụ có bị huyết áp cao hay tiền đình ) ..
Dạ vâng, cảm ở cụ nhiều. Em sẽ ghi nhớ!

vitara29y

Xe buýt
Cụ nói đúng nhưng khi trình giấy tờ thì nó mấy trạm đều bảo là e chỉ đc cấp phép đến Hủa Phăn tờ CBQ cấp nó ko xem luôn . e nhờ cả Việt kiều Lào thì nói là XX Lào làm đúng , thực sự e cũng ko thể hiểu , e cũng nghĩ nó cò quay nhưng mình ko biết tiếng đành chịu ~X(
Em định đợt 30/4 này đi cung như của cụ với Vitara 4x4 , có khi phải lên Điện Biên qua ck Tây Trang cho chắc ăn cụ nhỉ.

DEAM

[Tịch thu bằng lái]
Em định đợt 30/4 này đi cung như của cụ với Vitara 4x4 , có khi phải lên Điện Biên qua ck Tây Trang cho chắc ăn cụ nhỉ.
Sao cụ lại mua cái khổ vào người thế, Tây trang nó tận Điện biên, đường khó đi, mà sang đó vùng Bắc Lào chán lắm, lại nạn buôn bán ma túy đầy rẫy hiểm nguy rình rập, vì gần Tam giác vàng, và đầu mối tuồn hàng sang VN chủ yếu qua khu vực Tây Bắc
Thường các bác miền Bắc có sang Lào chơi hay chọn lối qua Cầu Treo HT, hoặc Nghệ an, các xe ca xe tải cũng toàn đi đường này sang Vientiane
Còn quá lắm thì qua Na mèo TH sang Sầm nưa, chứ chả ai lại vòng tít lên Điện biên cả.

vuithoi.vuithoi

Xe buýt
Cụ nói đúng nhưng khi trình giấy tờ thì nó mấy trạm đều bảo là e chỉ đc cấp phép đến Hủa Phăn tờ CBQ cấp nó ko xem luôn . e nhờ cả Việt kiều Lào thì nói là XX Lào làm đúng , thực sự e cũng ko thể hiểu , e cũng nghĩ nó cò quay nhưng mình ko biết tiếng đành chịu ~X([/QUOT
Sao cụ lại mua cái khổ vào người thế, Tây trang nó tận Điện biên, đường khó đi, mà sang đó vùng Bắc Lào chán lắm, lại nạn buôn bán ma túy đầy rẫy hiểm nguy rình rập, vì gần Tam giác vàng, và đầu mối tuồn hàng sang VN chủ yếu qua khu vực Tây Bắc
Thường các bác miền Bắc có sang Lào chơi hay chọn lối qua Cầu Treo HT, hoặc Nghệ an, các xe ca xe tải cũng toàn đi đường này sang Vientiane
Còn quá lắm thì qua Na mèo TH sang Sầm nưa, chứ chả ai lại vòng tít lên Điện biên cả.
Em hỏi thật cụ đã đi vùng này chưa mà nói thế làm cụ Vitatra nản lòng?
Cụ đi Tây Trang vào mường Khoa đi Udom- luangpharabang- vientian- cầu Treo ...hoặc đi xuống nam lào..OK mà. em chờ Gấu nghỉ là em chiến.
Em ở lào từ những năm 80, 96 quay trở lại vientian...em yêu lào.

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Vitara thì quá ổn, cụ chỉ cần để ý đồng hồ báo nhiệt thôi, hôm e leo đèo Pha Đin hồi 60 năm CTĐB Santafe cũng bị sôi nc ạ. Từ TP ĐB lên ck Tây Trang thì đg xấu chứ bên Lào đg đẹp hơn bên ck Loóng Sập ạ. Cụ yên tâm nhé. Ck Tây Trang đây ạ

Bọn e toàn sướng quá ko chịu nổi cụ ơi :))

Em hỏi thật cụ đã đi vùng này chưa mà nói thế làm cụ Vitatra nản lòng?
Cụ đi Tây Trang vào mường Khoa đi Udom- luangpharabang- vientian- cầu Treo ...hoặc đi xuống nam lào..OK mà. em chờ Gấu nghỉ là em chiến.
Em ở lào từ những năm 80, 96 quay trở lại vientian...em yêu lào.
E cũng vậy tuy chỉ đi 1 lần e đã thấy ng Lào cực thân thiện dễ mến và thật thà... Cụ biết ít tiếng Lào nữa thì tuyệt vời! E ko biết tí ngoại ngữ nào mà mỗi 2 vc đầu 4 đít chơi vơi còn dám đi mà.

DEAM

[Tịch thu bằng lái]
Xem cụ kể chuyện dễ cảm nhận thật đấy :o)

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Xem cụ kể chuyện dễ cảm nhận thật đấy :o)
E văn ko hay chữ cũng ko tốt nói thực ko chỉ nói cái hay mà nói cả những cái dở để các cụ đi sau đề phòng những việc ko mong muốn. Nhưng e nói thật là e cũng thích trải nghiệm. Hì

pickup111

Xe hơi
Vâng rất đông vui ạ

Thuyền du lịch của Lào đúng là đất nc thừa gỗ

E thật mà cụ .

Ra thế giới ntn cũng mệt , 1000km từ Loong Sập tới Luong chỉ có khoảng 5km tương đối dễ đi , E còn phải vượt suối như picup

Cụ Matiz thần thánh đây rồi. Hâm mộ cụ quá, nên hôm đó em phải dừng xe cụ ở Tat Kuang Si, xin cụ hạ kính, diện kiến dung nhan cụ 1 cái đó. Chặng Luang - VTE, em thấy có cụ nào đó report ở thớt bên kia, là chạy theo đường Kasi gần thủy điện Xayaburi đẹp hơn đường qua Phou Khuon.

DEAM

[Tịch thu bằng lái]
Vâng đúng là như vậy cụ ạ, đi du lịch cũng như lên kế hoạch sắm cho mình một món đồ trước khi bước chân vào siêu thị, nhìn thấy cái gì cũng thích, nhưng để trở thành một người tiêu dùng thông minh, thì không phải ai cũng làm được.
Tiền có, thời gian có, nhưng thiếu đam mê cũng ................................................bó tay :))

Có nhiều câu chuyện đi Lào, không ai giống ai, mỗi câu chuyện có nét hay riêng

Có những câu chuyện đi theo kiểu tự phát, vừa đi vừa tìm cảm hứng, rất tự nhiên, không gò bó, vui thì ở lâu, buồn thì đi sớm, không nhất thiết phải đến bằng được, kiểu như đi khoán cho đảm bảo lộ trình đặt ra

Có câu chuyện lại là một chuyến đi quy mô, hoành tráng, có lễ khai mạc, bế mạc..............như tổ chức sự kiện, rất đúng quy trình. Có sự chuẩn bị kỹ lưỡng, trang thiết bị tận răng. Tóm lại tính chuyên nghiệp khá cao.
Ra quân rầm rộ như những đoàn Carnavan Paris - Dackar............:))

Còn chuyến đi như bài viết này ( cảm nhận cá nhân, chứ e không dám phán nhé) lặng lẽ và mang tính gia đình, có sự lựa chọn, rất chủ động
Những chuyến đi kiểu này sẽ được thực tế nhiều hơn, quan sát, cảm nhận kỹ lưỡng hơn.
Và người cầm lái cũng là người chủ động tất cả mọi việc, anh ta phải tự mình biết tiếp theo phải ntn .....................%%-
Những chuyến đi thế này sẽ thích hợp cho đa số, vì họ dễ áp dụng kinh nghiệm cho mình.

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Cụ Matiz thần thánh đây rồi. Hâm mộ cụ quá, nên hôm đó em phải dừng xe cụ ở Tat Kuang Si, xin cụ hạ kính, diện kiến dung nhan cụ 1 cái đó. Chặng Luang - VTE, em thấy có cụ nào đó report ở thớt bên kia, là chạy theo đường Kasi gần thủy điện Xayaburi đẹp hơn đường qua Phou Khuon.
Tối hôm đó ko có nick ko sđt của cụ nên ko biết làm ntn mời cụ đi nhậu. E đăng bài lên hi vọng cụ đọc đc liên lạc với E mà ko đc cuối cùng mỗi nhà E và nhà cụ mrchat248 nhậu rất vui ạ !
Tối cụ nào ở Luang đi nhậu nhé, sđt e 02096874510

29M-1732

Xe buýt
E văn ko hay chữ cũng ko tốt nói thực ko chỉ nói cái hay mà nói cả những cái dở để các cụ đi sau đề phòng những việc ko mong muốn. Nhưng e nói thật là e cũng thích trải nghiệm. Hì

Điều này thì e voka cho cụ vân, em cũng đã có cuộc gặp xin chút kinh nghiệm của cụ cho chuyến đi lào sắp tới

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com

Điều này thì e voka cho cụ vân, em cũng đã có cuộc gặp xin chút kinh nghiệm của cụ cho chuyến đi lào sắp tới
Cụ đã lên đường chưa ạ ? chúc gđ cụ thượng lộ bình an tràn ngập niềm vui ạ !

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com

bomit

Xe tăng
Đúng là xe gì ko quan trọng.
Quan trọng là thích đi đâu với ai bằng gì...???
Em quá ngưỡng mộ cụ và 2 vợ! Năm ngoái là xuyên Việt, nay là xuyên táo Việt Lào.

thaihana

Xe điện

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Chúc mừng cụ và gđ đã có chuyến đi vui vẻ và thành công tốt đẹp!
Đúng là xe gì ko quan trọng.
Quan trọng là thích đi đâu với ai bằng gì...???
Em quá ngưỡng mộ cụ và 2 vợ! Năm ngoái là xuyên Việt, nay là xuyên táo Việt Lào.
E cảm ơn cụ, ý chí là quan trọng nhất. E còn ko hề biết 1 tí ngoại ngữ gì vẫn đi bt. Hì