[Funland] Dương tính virus viêm gan B

Nam ktnb

Xe tải
Nếu cụ thể tĩnh thì đâu cần uống thuốc diệt virus. Cụ cứ định kỳ đi xét nghiệm, hạn chế rượu bia và uống thêm bổ gan là ok mà. Cháu đang bị thể phát triển và điều trị mấy năm chưa đc dừng thuốc đây, mệt lắm :(
Cái này đúng phần lớn bệnh nhân VGB nhưng không phải tất cả nhé cụ. Nhiều người nhiễm Virus VGB đi xét nghiệm men gan dưới ngưỡng. Xét nghiệm thể tĩnh. Đến khi thấy mệt đi làm tổng thể vẫn sơ gan cụ nhé. Trường hợp này người ta gọi là thể tĩnh giả. Tốt nhất là đi đếm virus và làm thêm siêu âm Fibroscan xem gan có tổn thương hay không sau 6 tháng.

HauVBA

Xe hơi
Cái này đúng phần lớn bệnh nhân VGB nhưng không phải tất cả nhé cụ. Nhiều người nhiễm Virus VGB đi xét nghiệm men gan dưới ngưỡng. Xét nghiệm thể tĩnh. Đến khi thấy mệt đi làm tổng thể vẫn sơ gan cụ nhé. Trường hợp này người ta gọi là thể tĩnh giả. Tốt nhất là đi đếm virus và làm thêm siêu âm Fibroscan xem gan có tổn thương hay không sau 6 tháng.
Cảm ơn cụ đã thông tin thêm. Đúng là dính món này mệt quá, tháng nào cũng phải đi 1 lần :(

hai rau pham

Xe buýt
Dính bệnh cái gì cũng khổ, đang tuổi làm ăn, dính vào mọi ng lại nói ko dc đi tiếp khách bia bọt, nhưng cái xh này ko tiếp khách thì làm dc cái gi? Tiếp khách hay là chết! Vde gì cũng phải quan hệ, CCCM ai cũng hiểu. Ngay cả chính khách cũng phải tiếp khách nhưng họ tiếp trong chỗ kín, & cách thức khác thôi chứ ko phải là ko nhé! Chia sẻ tâm trang với các cụ! Khi đã dính thì cố gắng lên! Riêng mình thì chơi thể thao liên tục & hạn chế bia bọt.....nên cũng may mắn

martin01

Xe hơi
Tôi có chia sẻ thế này tôi phát hiện VGB hơn chục năm, uống đủ thứ thuốc, điều trị các bsy đầu ngành (Bạch Mai, Thu Cúc, Viện Nhiệt đới, ...) nhưng chỉ đến khi gặp Bác sỹ Thủy (qua mqh người nhà) mới đc kê thuốc chuẩn để uống. Uống nhát men gan về ngưỡng bt (hơn 10 năm lúc nào cũng hơn 100, thường xuyên gần 200, virut giảm sâu, chuẩn bị về trạng thái không hoạt động. Và cũng hiểu ra bác sỹ kê đơn là gì. Vì vậy tôi chia sẻ loại thuốc tôi đang uống các bác hỏi bsy điều trị xem có phù hợp không mua uống nhé.
Thuốc có tên Hepbest - (Telefovir), thuốc này ít tác dụng phụ nhất.
cụ này nói em nói thật là không tin lắm. em cũng là người có kinh nghiêm trong việc điều trị VGB mãn nên em hiểu. em hoàn toàn điều trị ở bạch mai và ND TƯ em thấy tốt nhất. Hiện tại em may mắn đươck ABSAG âm tính và bác sỹ cho đinh tiêm phòng

tqtuan

Xe tăng
Em VGB mãn tính. Uống thuốc khoảng gần 5 năm, khám đều 3 tháng một lần. Hai năm nay vẫn dưới ngưỡng, fibro scan F0-F1 và siêu âm bình thường.

Ngày nào em cũng uống bia rượu :(

Mr.Piez

Xe tải
Viêm gan B dễ lây lắm, điều đầu tiên sau khi cụ biết mình dương tính thì đừng lo cho mình. Nên đưa cả nhà đi khám và tiêm vaccin. Hơn nữa nên ..... đeo khẩu trang trong nhà :).

Nam ktnb

Xe tải
Viêm gan B dễ lây lắm, điều đầu tiên sau khi cụ biết mình dương tính thì đừng lo cho mình. Nên đưa cả nhà đi khám và tiêm vaccin. Hơn nữa nên ..... đeo khẩu trang trong nhà :).
Bác nói đùa à? VGB lây theo hô hấp đâu mà đeo khẩu trang. Để lây ko dễ nếu là ngưòi trưởng thành nhiễm VR có 85% tự khỏi, 15% trở thành mãn tính. Tỷ lệ này ngược lại với trẻ em. Điều cốt lõi là người phụ nữ an toàn thì các con an toàn.

Mr.Piez

Xe tải
Tất nhiên không lây qua hô hấp, nhưng thuộc loại dễ lây. Uống chung cốc nước chưa rửa là dính rồi. Sau khi tiêm phòng thì thoải mái. Đùa nhưng không nên xem thường. :)

martin01

Xe hơi
Em thấy men gan của cụ dưới ngưỡng là ok. Nồng độ virus HBV-DNA 3.7X10^3 vẫn ok. Cụ nên đi làm 1 cái fibroscan gan xem mức độ sơ gan. Nếu ngưỡng F0-F1 là ok. Nó F2 thì xin bác sỹ điều trị thuốc ức chế virus. Em uống thuốc do viện cấp không mua ngoài mà sơ độ F2 về được F0. Chúc cụ may mắn.
p/s: Bác sỹ điều trị cho em nói: Các nước phát triển họ cho bệnh nhân dùng thuốc ức chế Virus khi bệnh nhân 40 tuổi trở lên ko cần đợi nồng độ virus lên 10^5 như mình vì như thế sẽ tránh dc bệnh nhân sơ gan (Khi cứng tuổi sức đề kháng kém là hay bị bùng phát virus hoạt động).
Tất nhiên không lây qua hô hấp, nhưng thuộc loại dễ lây. Uống chung cốc nước chưa rửa là dính rồi. Sau khi tiêm phòng thì thoải mái. Đùa nhưng không nên xem thường. :)
bác nói sai rồi, không lây qua như thế đâu.

lyquochung

Xe hơi
VGB lây qua đường máu, rất nhiều ng hiểu nhầm về cơ chế lây lan của virus vgb nên phòng tránh sai cách . nếu ng bị vg B bị chảy máu chân răng chẳng hạn, ng ta nói bắn nước bọt ra hoặc dùng chung bàn chải, cốc đánh răng, hoặc khăn mặt thì có nguy cơ lây nhiễm cao

lyquochung

Xe hơi
Bấm các cụ, sự việc thế này ạ: sau gần 20 năm đi làm, tiếp khách, chén chú chén anh, gần đây em thấy uống rượu đã hay mẩn ngứa, môi khô lại con nhanh say. Nên em đi xét nghiệm máu, Kết quả em em bị dương tính với virus viêm gan B ( may là thể tĩnh không phát triển), em buồn quá. Em nhờ các cụ tư vấn em nên dùng loại thuốc nào giết tiệt con virus B này đi ạ. Em xin đội ơn ạ.
Cụ mới làm xét nghiệm HBsAG dương phải ko ạ?
Nói chung cụ cần làm thêm mấy cái xét nghiệm nữa để xem mức độ cụ thể thế nào bsi mới tư vấn cho cụ điều trị hay ko?
+ HBeAG (thể tĩnh tức là cụ đang âm tính), cụ làm thêm cái anti HBeAg xem thế nào, dương tính thì tốt
+ Định lượng virus trong máu, HBV DNA
+ siêu âm Fibro scan để đánh giá độ xơ của gan
+ test alpha AF, trị số tham khảo để xem có nguy cơ bị ung thư gan ko

Hoàng A Mã

Xe điện
Viêm gan B dù thể hoạt động hay không hoạt động thì kết quả gia tăng ung thư gan rất cao. Tất nhiên là thể hoạt động cao hơn rồi. Em nghe 1 bác sĩ nói như vậy.:D:D:D:D

michigan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu mới bị thì em nghĩ có thể điều trị được. Các cụ vào chữ ký của em để tham khảo nhé.

Website
www.thuocnamgiatruyen.net
Nhà em chữa gan thì thấy để cho dứt điểm được virus viêm gan B thì khó cụ ạ. Cụ ăn uống hợp lý và hạn chế bia rượu là tốt nhất.

martin01

Xe hơi
Nhà em chữa gan thì thấy để cho dứt điểm được virus viêm gan B thì khó cụ ạ. Cụ ăn uống hợp lý và hạn chế bia rượu là tốt nhất.
đúng cụ ạ, phải lành mạnh, nhưng em thấy có tỉ lệ khoảng 3% người bị VGB mãn tính sau khi uống thuốc 1 thời gian dài có thể khỏi bệnh đó.

binh an 99

Xe máy
Bệnh này ở Viêtnam nhiều người bị, ăn uống hợp lý và hạn chế bia rượi là tốt nhất

doantc

Xe đạp
nó đang ở thể tĩnh thì cụ vẫn yên tâm đc vì nó chưa hoạt động và cụ xác định luôn là ko có thuốc diệt hẳn. tốt nhất rượu bia ít thôi thì nó ko hoạt động. cứ khi nào cơ thể cụ yếu thì nó sẽ dễ hoạt động đấy

lucifer82

Xe hơi
Viên gan B nếu ở thể không hoạt động thì có sợ nó sẽ hoạt động không các cụ ? (trường hợp hạn chế bia rượu rồi)

tocdo1719

Xe máy
Viêm gan B nó lây qua tình dục và máu thôi

canhcam82

Xe máy
Bệnh này Việt Nam nhiều như quân nguyên các cụ nhỉ?