Thảo luận E cần cccm tư vấn Xe EcoSport.

diennuocxaydung

Xe buýt
Kính cccm!
E có một việc thỉnh giáo cccm. Xe của e EcoSport đời 2014. Đăng ký 2015. Sử dụng và bảo dưỡng theo đúng lịch trình của hãng tại hãng. Đang đi bỗng phát hiện xe ko lùi được. E dùng xe thông báo cho show room. Kéo xe về show room. Sau khi kiểm tra phát hiện lỗi ở bộ côn. Khi kiểm tra e đã quay phim chụp ảnh lại đầy đủ. Khi tháo ra xe còn nguyên bản chưa thay tháo. Có một vài giọt nước trong bộ ly hợp. Có vết nước ngấm qua gioăng sắt. Show room lập biên bản kiểm tra và báo sẽ báo hãng. Sau đó thông báo về là do xe đi vào vũng nước 20 cm nên hỏng bộ ly hợp, và yêu cầu e phải chịu tổn thất sửa chữa!
E khẳng định xe e sử dụng hoàn toàn đúng kỹ thuật. Không ngập nước và lỗi này là do nhà sản xuất.
E lên đây trình bày hơi dài dòng mong cccm tư vấn giúp e xử lý trường hợp này.
Kính riệu cccm!

longdelta

Xe tăng
Mịa thế mà quảng cáo đi vào nước 50cm. Có 20cm đã ngỏm là sao. Kiểu này gặp vũng nước e cũng chả dám lao vào :((

tuantu68

Xe buýt
chia buồn với cụ . mang tiếng là gầm cao mà lại chết đuối dưới rãnh. mà tiện thể cụ hỏi giúp em xem chẹt qua bãi nước bọt liệu có hỏng côn ko ak

Gravita2304

Xe tăng
Em mới lội nước về, chỗ sau nhất 49,9cm, đêm nay mất ngủ rồi.

sai bet

Xe hơi
cụ nhớ lại xem có khi nào cụ bỏ quên vợ một mình bì bõm với cống rãnh cả đêm không

amatkd_89

Xe máy
e hóng. hoang mang hồ quỳnh hương :( . cụ chủ có gì update nhé

Vũ Đăng Anh

Xe đạp
Kiện đi, gửi đơn đến cơ quan chức năng có thẩm quyền, gọi báo chí đến, đưa lên mạng xã hội. Xong bán xe nhé, tìn hãng khác mà đi ko nó thù mình đến chít đó )):

dvhai2609

Xe hơi
Chứng cứ dành dành là nó bảo đi vào vũng nước 20cm. Bám vào đó mà kiện. Xe nó quảng cáo là đi được 50 cm cơ mà. Cụ cứ kiện.

đi vào nước 20cm mà chết hộp số, thế xe cụ thua còn vision nhà em rồi, nó còn bơi đc 30cm cơ !

Mabumap2k6

Xe tải
Cụ điện thẳng cho giám đốc Showroom hoặc gọi thẳng lên hãng. Quảng cáo xe đi lội nước 550cm cơ mà

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Kính cccm!
E có một việc thỉnh giáo cccm. Xe của e EcoSport đời 2014. Đăng ký 2015. Sử dụng và bảo dưỡng theo đúng lịch trình của hãng tại hãng. Đang đi bỗng phát hiện xe ko lùi được. E dùng xe thông báo cho show room. Kéo xe về show room. Sau khi kiểm tra phát hiện lỗi ở bộ côn. Khi kiểm tra e đã quay phim chụp ảnh lại đầy đủ. Khi tháo ra xe còn nguyên bản chưa thay tháo. Có một vài giọt nước trong bộ ly hợp. Có vết nước ngấm qua gioăng sắt. Show room lập biên bản kiểm tra và báo sẽ báo hãng. Sau đó thông báo về là do xe đi vào vũng nước 20 cm nên hỏng bộ ly hợp, và yêu cầu e phải chịu tổn thất sửa chữa!
E khẳng định xe e sử dụng hoàn toàn đúng kỹ thuật. Không ngập nước và lỗi này là do nhà sản xuất.
Kính riệu cccm!
Không riêng gì Fiesta mà ngay cả Focus từ 2012 đến 2105 Ford VN dùng hộp số ly hợp kép loại hở 6 cấp cho xe, do loại hộp số này không dc ngâm dầu dẫn đến chỉ cần xe không đi trong 1 tuần là hộp số đã bị oxi hoá gây kẹt càng cua không ra, vào số hoặc không chuyển số được, nếu thời tiết mà Nồm hay đi mưa các bác vô tình qua vũng nước mà bị bắn hay bị ngập thì nước sẽ tấn công ngay vào hộp số này... nên đến 2016 Ford VN đã bỏ loại hộp số này chuyển sang dùng hộp số cũng ly hợp kép nhưng dc ngâm dầu hay làm kín gì đó thì chưa thấy ai kêu ca...

Với xe của bác đã hết bảo hành thì vấn đề này bác hoàn toàn chịu kinh phí bảo dưỡng cũng như thay thế linh kiện liên quan... Để Ford VN thừa nhận đây là lỗi hệ thống của loại hộp số này thì ở xứ thiên đường không có đâu bác ah... Em không nhầm chí phí tháo và bảo dưỡng lại hộp số này tầm 2,5tr gì đó, nếu có hỏng thêm linh kiện gì thì cộng thêm tiền thôi... chúc cụ sớm đón vợ 2 về nhà...

bigmummy

Xe hơi
Đi suv mà phải tránh nước thì chịu các cụ nhỉ. Lỗi này ở xe 2017 còn ko các cụ

diennuocxaydung

Xe buýt
Không riêng gì Fiesta mà ngay cả Focus từ 2012 đến 2105 Ford VN dùng hộp số ly hợp kép loại hở 6 cấp cho xe, do loại hộp số này không dc ngâm dầu dẫn đến chỉ cần xe không đi trong 1 tuần là hộp số đã bị oxi hoá gây kẹt càng cua không ra, vào số hoặc không chuyển số được, nếu thời tiết mà Nồm hay đi mưa các bác vô tình qua vũng nước mà bị bắn hay bị ngập thì nước sẽ tấn công ngay vào hộp số này... nên đến 2016 Ford VN đã bỏ loại hộp số này chuyển sang dùng hộp số cũng ly hợp kép nhưng dc ngâm dầu hay làm kín gì đó thì chưa thấy ai kêu ca...

Với xe của bác đã hết bảo hành thì vấn đề này bác hoàn toàn chịu kinh phí bảo dưỡng cũng như thay thế linh kiện liên quan... Để Ford VN thừa nhận đây là lỗi hệ thống của loại hộp số này thì ở xứ thiên đường không có đâu bác ah... Em không nhầm chí phí tháo và bảo dưỡng lại hộp số này tầm 2,5tr gì đó, nếu có hỏng thêm linh kiện gì thì cộng thêm tiền thôi... chúc cụ sớm đón vợ 2 về nhà...
Xe e vẫn còn bảo hành cụ ạ. Thế nên mới nói. Nếu hết bảo hành thì e tự mang đi sửa dx ạ.

Kyle.Dinh

Xe hơi
Em lót gạch hóng vụ này. Hix, đang tính cưới eco mà tự nhiên hoang mang quá.

duythai85vn

Xe máy
Kính cccm!
Kính riệu cccm!
Ford nào vậy cụ? 20cm có thấp tháp vào đâu với eco nhỉ?

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Xe e vẫn còn bảo hành cụ ạ. Thế nên mới nói. Nếu hết bảo hành thì e tự mang đi sửa dx ạ.
Nếu còn bảo hành thì cụ phải làm căng lên hẳn Ford Vn... Hộp số hở thì chả cần ngập nước nó cũng tự han rỉ dc... không khí ra vào thường xuyên, xe ít đi không oxi hoá mới lạ...

Chỉnh sửa cuối:

nbtrung

Xe tải
Kính cccm!
Kính riệu cccm!
Trước tiên xin chia buốn cùng cụ. Cụ thành thật đi. Xe của cụ có dừng lại hoặc đứng yên ở khu vực ngập nước >20cm không? Khuyến cáo của hãng là xe có thể đi qua khu vực nước sâu 550mm, chứ không phải là dừng hoặc đứng yên nhé. Về cơ bản, thì hộp số PowerShift của Ford EcoSport là loại ly hợp kép khô (tức là không ngâm dầu), giống với hộp số sàn. Do là ly hợp kép khô nên khoang hộp côn sẽ nằm tách biệt so với khoang hộp số. Khoang hộp số vẫn ngâm dầu và kín nước hoàn toàn, nhưng khoang ly hợp thì phải khô (vì do là dùng ma sát để chuyển số. Nếu có dầu thì sẽ làm mất ma sát, gây trượt ly hợp, làm xe không chuyển số được) và hở để tản nhiệt hoặc thoát dầu (nếu bị tràn dầu từ khoang hộp số sang). Do vậy, khoang ly hợp sẽ có các khe rãnh nhỏ ở trên đỉnh và đáy. Đây chính là những vị trí có thể khiến cho nước tràn vào. Về nguyên tắc lái xe (cho xe có ly hợp khô), thì khi điều khiển xe đi qua chỗ ngập nước sâu (quá tâm bánh xe), thì phải tắt hết các thiết bị: điều hòa, quạt gió, radio, DVD...cho xe chạy số thấp, đều ga với vận tốc 10km/h. Khi chạy như vậy, nước sẽ khó có thể xâm nhập vào trong hộp côn của xe được, nhưng nếu xe chỉ cần dừng lại khoảng 1-2s thôi, là nước xe chui vào trong hộp côn của cụ ngay. Nói chung là, cụ sẽ phải thay toàn bộ các chi tiết trong hộp côn: càng cua A,B; bi T, bộ côn...chi phí vào khoảng 33-36tr (bao gồm cả công tháo hạ hộp số).
Cụ cho hỏi thêm là cụ đang ở địa phương nào và hiện xe cụ đang nằm ở gara nào? và cụ đã làm gì để xử lý việc này rồi. Nếu cần tư vấn cách giải quyết thì inbox cho cháu.

DMD78

Đi bộ
Nguy hiểm quá, ở HN mà đi xe này thì dễ bị nhỉ