[Funland] Em bị triệu chứng khó thở kéo dài

ngoc F430

Xe buýt
Em đang nói đến ĐIỆN TIM ĐỒ GẮNG SỨC cụ nhé...cụ nên phân biệt giữa điện tim thường và điện tim đồ gắng sức.
em cũng khám mãi không tìm ra nguyên nhân, chỉ đến khi em yêu cầu bác sĩ cho em làm điện tim đồ gắng sức mới phát hiện nghẽn động mạch vành bên trái... không bác sĩ nào có thể biết cơ thể mình bằng chính mình.
Vậy cụ có thể kể giúp em xem triệu chứng của cụ thế nào ko ạ để e xem e có giống cụ ko? Em thì thể dục chạy nhẩy vẫn ok . Chứ động mạch vành thì nguy hiểm lắm

ngoc F430

Xe buýt
Nếu cụ bị xoang hoặc trào ngược, có thể dịch ở xoang hoặc trong dạ dày, thực quản vào đường thở gây kích ứng và hẹp đường thở. Cụ thử test xem có bị dị ứng cơ địa không ạ. Em không có chuyên ngành y nhưng em biết những người bị xoang, trào ngược hoặc có tiền sử hen phế quản thường có triệu chứng như vậy.
Hồi bé cụ có bị hen phế quản không?
Em ko bị hen phế quản gì từ bé cả cụ ạ. Mọi thứ vẫn bình thường chỉ từ khi bị căng thẳng thần kinh e thấy nó xuất hiện nhưng cũng ko biết có bị ko nữa vì bác sĩ cũng hỏi lâm sàng sau đó cho đi xét nghiệm các thứ thôi cụ :(

Chỉnh sửa cuối:

VietCuong1978

Xe tăng
Vậy cụ có thể kể giúp em xem triệu chứng của cụ thế nào ko ạ để e xem e có giống cụ ko? Em thì thể dục chạy nhẩy vẫn ok . Chứ động mạch vành thì nguy hiểm lắm
Ô, thể nguy hiểm thì thôi không tìm bằng ra bệnh à?
Trước thỉnh thoảng em thấy khó thở vẫn chơi Tennis nhiệt tình thỉnh thoảng mệt không thở nổi, đêm ngủ thỉnh thoảng bị lim đi biết mà không thoát ra được rồi tự thoát ra khỏi trạng thái đó. Mật độ các lần bị cứ tăng dần theo thời gian... đi khám nhiều nơi, các kiểu đều không sao, bác sĩ còn khen tim đập chậm và đều, đúng là chơi thể thao.
Em thấy không thuyết phục nên tự tìm hiểu và yêu cầu bác sĩ cho làm điện tim đồ gắng sức thì mới phát hiện ra...em tiếp tục đi chụp động mạch vành thì phát hiện nghẽn 95% động mạch vành trái. Kết quả là bị đặt 1 stent vào đúng ngày 21.10.2014 ( lúc đó em 37 tuổi). Nếu không phát hiện ra chắc khoảng vài tháng sau là em hẹo. Vẫn biết rằng phải đặt stent khi còn quá trẻ sẽ có nhiều hệ luỵ nhưng vẫn còn hơn mất mạng.
Có khá nhiều trường hợp chết trẻ, đột tử đều do triệu chứng của tim mạch mà không phát hiện ra...
Bởi vậy nên tìm hiểu và khám kỹ lưỡng.
Em nhắc lại cụ thêm 1 lần nữa là không một bác sĩ nào hiểu cơ thể mình bằng chính bản thân mình

ngoc F430

Xe buýt
Ô, thể nguy hiểm thì thôi không tìm bằng ra bệnh à?
Trước thỉnh thoảng em thấy khó thở vẫn chơi Tennis nhiệt tình thỉnh thoảng mệt không thở nổi, đêm ngủ thỉnh thoảng bị lim đi biết mà không thoát ra được rồi tự thoát ra khỏi trạng thái đó. Mật độ các lần bị cứ tăng dần theo thời gian... đi khám nhiều nơi, các kiểu đều không sao, bác sĩ còn khen tim đập chậm và đều, đúng là chơi thể thao.
Em thấy không thuyết phục nên tự tìm hiểu và yêu cầu bác sĩ cho làm điện tim đồ gắng sức thì mới phát hiện ra...em tiếp tục đi chụp động mạch vành thì phát hiện nghẽn 95% động mạch vành trái. Kết quả là bị đặt 1 stent vào đúng ngày 21.10.2014 ( lúc đó em 37 tuổi). Nếu không phát hiện ra chắc khoảng vài tháng sau là em hẹo. Vẫn biết rằng phải đặt stent khi còn quá trẻ sẽ có nhiều hệ luỵ nhưng vẫn còn hơn mất mạng.
Có khá nhiều trường hợp chết trẻ, đột tử đều do triệu chứng của tim mạch mà không phát hiện ra...
Bởi vậy nên tìm hiểu và khám kỹ lưỡng.
Em nhắc lại cụ thêm 1 lần nữa là không một bác sĩ nào hiểu cơ thể mình bằng chính bản thân mình
Ý em là bị bệnh động mạch vành nguy hiểm chứ ko phải mệt là ko test để tìm bệnh đâu cụ. Quan trọng nhất tìm ra dc đúng bệnh để chữa . Cụ cho em hỏi thêm là thời gian từ khi cụ thấy triệu chứng bệnh và đến khi cụ đi khám tìm dc ra bệnh thời gian có lâu ko ạ?

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em xét nghiệm máu + nước tiểu gần như đầy đủ các chỉ số . Test thở xem bị tắc phổi ko - ko biết có phải cụ hỏi cái ý ko hay là cái khác ạ? Siêu âm ổ bụng , siêu âm tim , đo điện tim , x quang. Tất cả đều bình thường , và nội soi tai mũi họng vì viêm xoang mãn cụ ạ. Sau họ ko tìm ra bệnh thì bảo tại mũi , e ra tai mũi họng khám uống thuốc các thứ thấy đường thở thông nhẹ mà cứ kiểu ngạt , khó hít vào, người cứ bức bối . Ngạt nặng tưởng ko thở dc . Xong nhẹ đi nhưng ko hết ngạt , lúc thì tự dưng hết xong vài tiếng hoặc dc 1 ngày lại bị. Cứ liên tục thế cụ ạ kèm cả lo lắng sợ sợ
e ghĩ rằng bác không phải là khó thở thực sự. Bác nên kiểm tra thông khí phổi (bằng máy đo thông khí). vào lúc cảm thấy khó thở, để có chẩn đoán chắc chắn.

xetailanbanh

[Tịch thu bằng lái]
chúc cụ mau khoẻ

anhbhq

Xe hơi
Stress nhé cụ. Tôi đã từng bị như vậy. Giải pháp sáng tối đi bộ nhẹ nhàng, kiên quyết ra khoải cơ quan là bỏ hết công việc lại; hạn chế sử dụng điện thoại, ipas. Tôi tích cực khoảng 1 tuần thì dần hết các triệu chứng hồi hộp, khó thở, uể oải...

tranhduong

Xe buýt
nghe có vẻ như mợ bị rối loạn thần kinh thực vật ấy nhỉ

Em bị tình trạng khó hít thở vào , hít ko sâu cứ có gì đấy ngăn tắc lại nên khó chịu ngột ngạt , người hay kiểu thiếu khí và lo lắng nhất là lúc cảm giác ko thở được tăng lên . Nó cứ bị xong nhẹ đi , lúc thì lại như bình thường xong vài tiếng hoặc nửa ngày lại bị , cứ liên tục ngạt như vậy. Có dạo tự nhiên đỡ rồi vài tháng lại bị lại .

Bệnh xuất hiện cuối năm 2016 khi đó em bị căng thẳng thần kinh và rối loạn lo âu , tự dưng nó lại hết khỏi dc gần năm thì cuối 2017 lại bắt đầu bị tiếp. Đi viện 103 và mới đi khám ở y thì tim, phổi ... chả có vấn đề gì bsi kết luận do mũi xoang uống thuốc mà chả ăn thua , nó chỉ nhẹ đỡ đi. Tầm nửa tháng nay e lại bị nặng ngột ngạt khó thở đi khám tiếp tai mũi họng thì vẫn viêm xoang mãn... uống thuốc thấy mũi nhẹ thông thoáng mà vẫn ngột ngạt khó thở

Từ hồi em bị căng thẳng thần kinh kéo theo bao bệnh hết buồn nôn - chóng mặt lại khó thở dai dẳng , 2 năm nay chỉ đi khám với uống thuốc liên tục cứ đỡ cái này lại sang cái kia . Lo quá giờ lại cứ khó thở mà ko biết bệnh gì để chữa thế này . Có cụ nào bị giống em ko ạ :(
Kiểm tra xem có bi tràn dịch phổi, hoặc bệnh xẹp phổi không nhé

ngoc F430

Xe buýt
Stress nhé cụ. Tôi đã từng bị như vậy. Giải pháp sáng tối đi bộ nhẹ nhàng, kiên quyết ra khoải cơ quan là bỏ hết công việc lại; hạn chế sử dụng điện thoại, ipas. Tôi tích cực khoảng 1 tuần thì dần hết các triệu chứng hồi hộp, khó thở, uể oải...
Em cũng đang cố gắng lấy lại tinh thần cân bằng lại cuộc sống , hy vọng nó hết . E cám ơn cụ

ngoc F430

Xe buýt
nghe có vẻ như mợ bị rối loạn thần kinh thực vật ấy nhỉ
Em cũng nghi em bị rối loạn gì đấy , chết cái nó cứ hết xong lại bị đợt này bị dai dẳng mãi ko hết khó chịu mệt mỏi mới khổ cụ ạ :(

khoinguyen90

Đi bộ
Chắc do máu huyết kém lưu thông đấy bác ạ, hoặc do bác hơi quá cân không :D

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
cụ thớt kiểm tra cơ hoành chưa? khó thở ko phải do tắc nghẽn thì chỉ có thể là do nó

ngoc F430

Xe buýt
cụ thớt kiểm tra cơ hoành chưa? khó thở ko phải do tắc nghẽn thì chỉ có thể là do nó
Em đi khám thì nói triệu chứng lâm sàng với theo chỉ định bác sĩ thôi cụ , em ko có kiến thức y nên cũng ko biết phải bảo bác sĩ bổ sung kiểm tra cái gì :(

bak47

Xe hơi
Em cũng bị như vậy, ra phổi tw khám, b sỹ k luận bị tắc nghẽn phổi mạn tính. Cụ nên ra Phổi Tw khâm cho chắc,

ngoc F430

Xe buýt
Em cũng bị như vậy, ra phổi tw khám, b sỹ k luận bị tắc nghẽn phổi mạn tính. Cụ nên ra Phổi Tw khâm cho chắc,
Cụ bị triệu chứng cụ thế thế nào vậy cụ? Nếu tắc nghẽn phổi thì em test thở chắc phát hiện ra rồi cụ ạ.