[Funland] Em Cần tư vấn về thang máy gia đình

HoangLink

Xe tải
Có 1 điều chắc chắn với các cụ là ai đã lắp thang máy (được cùng kiểm định an toàn, đứng trên nóc cabin thang máy) sẽ biết là thang máy không bao giờ có khái niệm rơi (trừ khủng bố cắt, nổ làm đứt toàn bộ cáp).
Các cụ đừng nghe báo đài, đa số không biết kỹ thuật lại phỏng vấn người dùng, nhất là chị em thì em cũng chẳng hiểu họ nói gì luôn.
Thế đang chạy có rơi ko cụ?

vivukhapnoi

Xe hơi
Thế đang chạy có rơi ko cụ?
Có 2 kiểu rơi: rơi như cục đá và trượt do hệ thống không kiểm soát được hoặc trượt cáp nhưng gia tốc không lớn.
trường hợp đứt cáp rơi tự do thì hình như nó có hệ thống phanh cơ khí tự động để dừng lại. Trường hợp xấu nhất là có đám lò xo dưới hố 'đỡ'

thikvivu

Xe hơi
Có 2 kiểu rơi: rơi như cục đá và trượt do hệ thống không kiểm soát được hoặc trượt cáp nhưng gia tốc không lớn.
trường hợp đứt cáp rơi tự do thì hình như nó có hệ thống phanh cơ khí tự động để dừng lại. Trường hợp xấu nhất là có đám lò xo dưới hố 'đỡ'
Cụ nói chính xác ạ.
Với thang máy trường hợp đứt hết cáp là bằng 0. Trừ trường hợp cố tình phá hoại.

Glenfarclas

Xe tải
Đợt em tìm hiểu lắp cho nhà, cũng tham khảo mấy thương hiệu nhập nguyên chiếc nhưng hầu hết chỉ có hàng do 1 cty nào đó phân phối thôi, nên em chọn lắp Kalea Thuỵ Điển vì có công ty con tại VN, có showroom chính hãng. Sau có trục trặc gì thì dễ bề ăn vạ :D
Hãng này toàn vào đây lùa gà ah, cho mấy nick mới vào quảng cáo thô thiển thế

super_driver

Xe tăng
Hãng này toàn vào đây lùa gà ah, cho mấy nick mới vào quảng cáo thô thiển thế
kệ đi cụ, brand nào cũng phải QC thì khách mới biết, nghề của người ta mà =)) đừng nói phét quá là được,
mình đọc vẫn phải lọc thông tin,
câu chuyện ko liên quan cho lắm, nhà em đang F0 cả nhà, ngồi nhà nhìn ra 1 tuần nay rồi, chán vãi cả ra, may có các cụ OF tâm sự giao lưu :x

halynk

Xe buýt
Không bao giờ rơi. Hiểu theo đúng định nghĩa từ "rơi" trong Tiếng Việt ạ.
Cụ có nghề thì chuẩn rồi. Dưng cho em hỏi là về lý không thể rơi và cũng như có sự cố sẽ trôi về tầng gần nhất và mở cửa. Thực tế thang máy dừng giữa tầng, giam người ở trong là có. Theo cụ là tại sao không trôi về tầng gần nhất ạ? Tks
Ở cc cũng hay chứ, bị chê nhiều là nhiều nơi chen chúc mất thời gian và sự cố thang máy đã xảy ra cụ ạ.

Honam89

Xe hơi
Thế thang chỗ chung cư tái định cư chỗ em nó bị làm sao nhỉ, gọi là tụt à, thỉnh thoảng tụt 3 tầng một, dân kinh mất vía, giờ chốt cửa không đi nữa, đợi góp đủ tiền lắp cái mới :))

cafebxl

Xe hơi
1. Không thể rơi vì theo tiêu chuẩn chỉ 1 sợi cáp cũng đủ treo thang máy. Thường thang máy ít nhất (nhỏ nhất) mà e biết dùng 3 sợi cáp.
2. Sự cố thường sẽ dừng tại chỗ và khi đó trở thành giữ người trong cabin.
3. Về tầng gần nhất hoặc tầng 1 rồi mở cửa thường là do mất điện (mất điện 3 pha có thể do mất điện lưới, mất pha, đảo pha,...).
4. Dừng giữa tầng và giam người: như ý 2 là có và thường xảy ra khi có sự cố. Cái này có thể do nhiều nguyên nhân và kỹ thuật. Kể cả do người dùng. Em không thể kể hết được. Ví dụ: thang đang chạy nhưng chuột trong hố cắn đứt dây tín hiệu nào đấy cũng có thể dừng thang.
Khi mất an toàn thì thắng cơ sẽ đóng (phanh chết luôn) nên không trôi hay di chuyển được nữa.
Các vấn đề trên là cho dòng thang cáp có đối trọng ạ. Vì có dòng thang thủy lực vẫn dùng cáp kéo nó có hệ truyền động khác.

cafebxl

Xe hơi
Thế thang chỗ chung cư tái định cư chỗ em nó bị làm sao nhỉ, gọi là tụt à, thỉnh thoảng tụt 3 tầng một, dân kinh mất vía, giờ chốt cửa không đi nữa, đợi góp đủ tiền lắp cái mới :))
Theo từ chuyên môn là trôi hay trượt. Cụ gọi là tụt cũng không sai ạ.
Chưa khảo sát cụ thể em không dám chém vì sao bị như thế.

hominh94

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, nhà em 3 tầng và 1 hầm thì có nên lắp thang máy không? Diện tích nhà thì thoải mái vì dạng biệt thự nhà vườn ạ. Em ngoài Sóc Sơn.

cafebxl

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, nhà em 3 tầng và 1 hầm thì có nên lắp thang máy không? Diện tích nhà thì thoải mái vì dạng biệt thự nhà vườn ạ. Em ngoài Sóc Sơn.
3 tầng lắp cũng được cụ ạ, hồi mới ra trường cũng đi làm thang. Cũng có mấy cái biệt thự 3-4 tầng làm thang máy, có nhà 2 tầng đã làm rồi. Thường thì máy và tủ điều khiển sẽ để trên tầng thượng. Chi phí cũng vô vàn, 1 lời khuyên là nên dùng thang nhập khẩu nếu có điều kiện, tránh thang nội và mấy hãng Đài Loan ra.

JonSnow421

Xe hơi
Nên lắp nếu:
- Nhà cụ dư dả.
- Có người già hoặc người ko thể tự di chuyển được.

agrimeco

Xe lăn
Nên lắp cụ ạ, giờ nó trở thành phổ biến rồi, ko những phục vụ việc đi lại trở nên thuận tiện mà nó cũng là món đồ trang trí cho căn nhà thêm đẹp và sang trọng:)

hominh94

Xe hơi
3 tầng lắp cũng được cụ ạ, hồi mới ra trường cũng đi làm thang. Cũng có mấy cái biệt thự 3-4 tầng làm thang máy, có nhà 2 tầng đã làm rồi. Thường thì máy và tủ điều khiển sẽ để trên tầng thượng. Chi phí cũng vô vàn, 1 lời khuyên là nên dùng thang nhập khẩu nếu có điều kiện, tránh thang nội và mấy hãng Đài Loan ra.
Cụ thấy thang Kalea của Thuỵ Điển được ko? Nhà ông bạn em 6 tầng đang dùng hãng này thì em thấy ổn lắm, đẹp. Chuẩn hàng nhập khẩu, xứng đáng đồng tiền bỏ ra. Trông sang cả 1 góc nhà cụ ợ. Em thấy có cả website và chính hãng ở Việt Nam nên cũng yên tâm, bảo hành hoặc cần thay linh kiện gì sẽ nhanh hơn mấy bên chỉ phân phối. Web hắn đây cụ ợ: https://kalealifts.com.vn/

cafebxl

Xe hơi
Cụ thấy thang Kalea của Thuỵ Điển được ko? Nhà ông bạn em 6 tầng đang dùng hãng này thì em thấy ổn lắm, đẹp. Chuẩn hàng nhập khẩu, xứng đáng đồng tiền bỏ ra. Trông sang cả 1 góc nhà cụ ợ. Em thấy có cả website và chính hãng ở Việt Nam nên cũng yên tâm, bảo hành hoặc cần thay linh kiện gì sẽ nhanh hơn mấy bên chỉ phân phối. Web hắn đây cụ ợ: https://kalealifts.com.vn/
Được cụ, nhà phố, biệt thự, shophouse, penthouse,... toàn thấy lắp hãng này cả. Hình như đây là hãng thang máy nhập khẩu nguyên bộ có văn phòng chính hãng tại Việt Nam. Cụ cứ ra thử showroom của hắn xem sao.

chicken10

Xe tải
Các cụ cho hỏi, nếu muốn lắp thang máy thì cần phải chuẩn bị sẵn hố thang từ lúc xây nhà đúng ko ạ? Trong trường hợp sửa nhà cũ thì sao ta?

JonSnow421

Xe hơi
Các cụ cho hỏi, nếu muốn lắp thang máy thì cần phải chuẩn bị sẵn hố thang từ lúc xây nhà đúng ko ạ? Trong trường hợp sửa nhà cũ thì sao ta?
Nhà cũ hay nhà mới thì cũng đều nên thuê kiến trúc sư tư vấn cho chuẩn cụ ạ.

agrimeco

Xe lăn
Nếu chỉ là cái hố thang thôi thì sửa nhà cũ có 3 cách ạ: Một là phải đào hố pít, hai là lắp thang cao hơn nền t1 và làm bậc đi lên cửa thang và 3 là loại thang ko cần hố pít :D

super_driver

Xe tăng
Nhà cũ hay nhà mới thì cũng đều nên thuê kiến trúc sư tư vấn cho chuẩn cụ ạ.
Ngoài thuê kiến trúc sư còn phải thuê tư vấn thang máy ngay lúc vừa đào móng xong và bên thầu xây dựng cũng phải có kinh nghiệm làm thang máy nữa