Em chua lai xe AT bao gio.Xin chi giao

congbinhxuong

Xe buýt
Em nghĩ là
P: Park: đỗ xe, kéo thêm phanh tay cho nó yên tâm
N: Neutral: Không cài số, xe trôi nếu dốc
R: Reverse: Lùi
D: Departure: Chạy

Hồi trước em cũng hồi hộp lắm khi mới chuyển sang lái xe số tự động, vì nghe nói kể cả mấy bác tài già còn đâm lung tung khi sang lái loại này, Escape chẳng hạn, nhưng sau khi lái rồi thì thấy nhàn tênh, thừa ra cái chân trái, có điều cảm giác xe bị ghì hơn so với lái xe số sàn
Hôm trước em có hỏi về xe AT khi đỗ trên dốc thì có bác nói chuyển về N cũng được và có phanh, nhưng nói chung khó trôi ???

watever

Xe đạp
bác về N thì cũng như là về mo vậy mà, đỗ trên dốc ko phanh thì cũng trôi vèo vèo như thường chứ ko có chuyện khó trôi đâu ạ, muốn ko trôi thì bác về hẳn P.

xeđạp

Xe buýt
Hôm trước em có hỏi về xe AT khi đỗ trên dốc thì có bác nói chuyển về N cũng được và có phanh, nhưng nói chung khó trôi ???
Thưa bác " P " chỉ sử dụng khi bác cất xe vào gara & cần rút chìa khóa thoai. Dốc mà sợ trôi thì bác cứ để ở D, sợ nữa thì thêm phanh. Nhưng nếu dốc mà kẹt xe lâu thì về N và kéo phanh tay.
Note : Nếu bác vẫn lo trôi thì :102::102: có lẽ là ko nên đi cái dốc đó

xeđạp

Xe buýt
bác về N thì cũng như là về mo vậy mà, đỗ trên dốc ko phanh thì cũng trôi vèo vèo như thường chứ ko có chuyện khó trôi đâu ạ, muốn ko trôi thì bác về hẳn P.
Chắc ý bác là muốn thử xem cái chốt của hộp số nó có chịu được tải trọng của cái xe tấn mấy ko chứ giề.

Minh chè

Xe tăng
ơ thế iem tưởng P là Phanh và D là Đi, N là Ngồi và R là Re (DZE) :)):))
các cụ cứ thử lái mấy con Vonga đời đầu như của iem đi rùi bảo là MT thích hơn AT :))

Vietroad111

Xe buýt
Cụ thử đỗ ở dốc mà số để ở N (kể cả cụ cài phanh tay chưa)??? Cụ cứ thử nhé (trứoc khi định thử thì nhớ gọi sẵn Bảo hiểm, 116 để còn cẩu xác xe cụ về ga ra nhé) (l)

gl1600

Xe điện
AT thì nhàn nhưng cụ nào lần đầu lái phải chú ý một điểm, Đó là lúc nhả chân phanh ra, nếu chưa quen các cụ sẽ thấy cái xe phi nhanh đến không ngờ. Ở MT thì ta có thể dùng côn để ghìm chứ ẢT thì thường là đạp chết phanh. Lúc cuống thì khả năng đạp nhầm cũng cao lắm ạ. Do đó chân phanh các cụ phải nhả từ tử như là chân côn ấy. Lần đầu lái em cứ phanh gấp mấy bận đấy. Nhất là có lần quay đầu ở chỗ hẹp, vừa nhả chân phanh cái, cái xe nó lao lên như kiểu sắp tông vào tường.. Đến giờ em vẫn sợ. Giờ lái quen rồi nhưng vẫn thích MT hơn AT

thichruoumanh

Xe buýt
ơ thế iem tưởng P là Phanh và D là Đi, N là Ngồi và R là Re (DZE) :)):))
các cụ cứ thử lái mấy con Vonga đời đầu như của iem đi rùi bảo là MT thích hơn AT :))
Thế mà từ trước em cứ nghĩ D là drift

Lộc

Xe hơi
Chẹp, em cũng sắp xửa lấy một em AT, nghe các kụ nói mà kinh wa', căn bản cũng đang tập lái MT.

duongtm

Xe tăng
Nói chung là ai chưa từng lái xe số tự động bao giờ thì luôn bảo thích lái xe số sàn (MT) hơn còn nếu đã lái xe AT thì chưa thấy ai bảo là thích lái xe MT cả.
Chúc mừng bác tậu được xe mới
Có em đây ạ :D

Nếu vợ mà không có bằng lái thì em cũng múc MT rồi. Cảm giác đi MT thích hơn nhiều ạ (với em là thế)

Trungtroc

Xe điện
Nói chung là ai chưa từng lái xe số tự động bao giờ thì luôn bảo thích lái xe số sàn (MT) hơn còn nếu đã lái xe AT thì chưa thấy ai bảo là thích lái xe MT cả.
Chúc mừng bác tậu được xe mới
Có thêm em nữa bác ạ!!!:P

am_beagle

Xe tải
P: Park-Đỗ
R: Reverse-Lùi
N: Neutral-Point Mort-Điểm không có số nào cả
D: Drive-Lái, tất cả các số tự động tùy theo xe, 4, 5 hoặc 6 số automatic.
L1, L2: Low 1 hoặc 2-Dùng khi cần leo dốc, kéo nặng, sa lầy, tuyết, hộp số chỉ chạy 1 hoặc 2 số mạnh nhất. Tuyệt đối không dùng lâu và lái nhanh hơn 15, 20 kilomet tùy theo loại xe.
Khi đỗ xe giữa dốc, tuyệt đối KHÔNG cài vào N, dù có kéo phanh tay. Phanh tay không đủ sức giữ xe khỏi trôi.
Cần phải cài P. Ở chế độ này, hộp số AT lock (khóa) hai thanh truyền động, bánh trước hay bánh sau tùy loại xe.
Xin các Kụ xem lại cuốn Hướng dẫn sử dụng kèm theo xe. :77:
Kính các Kụ vui Xuân mới lái xe an toàn. (b)

Chỉnh sửa cuối:

quatmo212

Xe điện
Chạy xe AT nhàn hơn MT rất nhiều vì khi đó đại não chỉ phải chỉ đạo chân phải thôi
Các bác cứ thử tưởng tượng vần một con MT trong kẹt xe, phía sau kèm thêm 2 bà phụ nữ đang buôn chuyện tưng bừng, thêm 2 đứa trẻ con chí chóe nhau chắc muốn khùng luôn :21:

Vì khi đó 2 tay 2 chân hoạt động hết công suất, mắt đảo như rang lạc, còn tai thì phải căng ra :21:
ặc chưa kể nhạc nhẽo cũng bật ừm ừm nữa bác nhể :21:

bugi99

Xe tải
P: Park-Đỗ
R: Reverse-Lùi
N: Neutral-Point Mort-Điểm không có số nào cả
D: Drive-Lái, tất cả các số tự động tùy theo xe, 4, 5 hoặc 6 số automatic.
L1, L2: Low 1 hoặc 2-Dùng khi cần leo dốc, kéo nặng, sa lầy, tuyết, hộp số chỉ chạy 1 hoặc 2 số mạnh nhất. Tuyệt đối không dùng lâu và lái nhanh hơn 15, 20 kilomet tùy theo loại xe.
Khi đỗ xe giữ dốc, tuyệt đối KHÔNG cài vào N, dù có kéo phanh tay. Phanh tay không đủ sức giữ xe khỏi trôi.
Cần phải cài P. Ở chế độ này, hộp số AT lock (khóa) hai thanh truyền động, bánh trước hay bánh sau tùy loại xe.
Xin các Kụ xem lại cuốn Hướng dẫn sử dụng kèm theo xe. :77:
Kính các Kụ vui Xuân mới lái xe an toàn. (b)
Kụ rành quá. Bravo kụ

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Nói chung chuyển từ MT sang AT cứ như thuê được nửa ông lái xe

minhninh

Xe tải
Khi xe đang chạy từ vị trí D ta chuyển sang vị trí N có được không ạ, như cho xe trôi tới trước khi dừng đèn đỏ chẳn hạn?*-)

VIJAY

Xe đạp
Ra xâu rum chạy thử đi bác, có đọc thêm cũng chả thực tế được tí gì.

am_beagle

Xe tải
D về N chờ đèn đỏ

Khi xe đang chạy từ vị trí D ta chuyển sang vị trí N có được không ạ, như cho xe trôi tới trước khi dừng đèn đỏ chẳn hạn?*-)
Được. Chuyển từ D về N khi xe còn chuyển động là được. Nhưng KHÔNG NÊN dùng chiêu này khi "trôi" đến đèn đỏ, vô ích mà chẳng tiết kiệm được xăng.
Có khuynh hướng cho rằng khi dừng ở đèn đỏ nên cài về số P để đỗ, kéo phanh tay. Đèn xanh, chuyển sang D, thả phanh tay và nhấn ga để xe chạy.
Các động tác đó thừa, và không được khuyến khích tại Mỹ và Canada. Ngừng tạm, chỉ cần nhả chân ga, giữ chân phanh là đủ.
Mong kinh nghiệm này giúp ích các Kụ. :6::6: