[Funland] Em đi mổ thoát vị đĩa đệm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

vaxuco

Xe hơi
Chào anh, em thấy anh có khá nhiều kiến thức về điều trị, phẫu thuật thoát vị đĩa đệm và các bệnh lý liên quan. Nhờ anh tư vấn giúp em với ạ. Bố em đi khám tại BV Bạch Mai, chụp MRI phát hiện bị hoại tử vô khuẩn 2 chỏm xương đùi. bên phải đã có hiện tượng xẹp. Bác sĩ kê đơn thuốc cho về uống bao gồm: Fixbest 20mg, Metic Glucotin, Philbalamin 500mcg, Optipan 50mg, NextG Cal, Reprat, Bendicat 400mg uống 1 tháng mà tình hình bệnh nặng hơn, bên chân trái giờ đau hơn chân phải.

Em tìm hiểu về bệnh này thì thấy có 5 cấp độ, đang sợ rằng bố em ở cấp độ 4 rồi. Không biết có nên phẫu thuật không hay có phương pháp điều trị nào khác hiệu quả? Nếu phẫu thuật thì nên làm ở bệnh viện nào (Việt Đức hay Bạch Mai). Mong anh tư vấn giúp với ạ. Em cảm ơn nhiều!
e nghe chừng bố cụ bị tương đối nặng nhưng cụ nói chung chung quá. Tốt nhất cụ đưa ông nhà cụ đi khám thử ở việt đức xem thế nào và tham khảo ở chỗ cụ sauken. Các bác sĩ họ có chuyên môn. E chỉ là người bệnh có tìm hiểu về bệnh thôi

Stormyman

Xe tăng
Người OF
Đọc đi đọc lại bài văn của cụ Hai Vu này mà thấy vừa buồn cười, vừa cảm thấy ...có lỗi vì mình là người ít nhiều có liên quan đến cái DIAM :)

tientoan

Xe đạp
Giờ lắm người bị cái bênh này thế ạ

boyhk_206

Xe tải
Sao càng ngày càng nhiều người bị bệnh này vậy các cụ :( mà mổ cũng nguy ngơ bại liệt cao lắm

con người càng ngày càng ít vận động là lý do bị bệnh ạ

doctorandos

Xe hơi
Cơ bản nhất là chịu khó vận động tập thể dục, chế độ dinh dưỡng, ngủ nghỉ hợp lý. Bệnh này một phần do cơ cột sống bị yếu đi do ít vận động và ngồi nhiều. Đầu tiên vẫn là chế độ dinh dưỡng và vận động các cụ ạ

Gomtamlinh

Xe tải
Mừng cụ khỏi bệnh và cám ơn cụ đã chia sẻ

Klinky

Xe tải
Các cụ ơi, cháu bị TVDD cũng hơn năm nay. Cháu mới 26-27t ạ
Cũng là dân thể thao, bây giờ bị ntn cháu cũng tủi thân lắm.
Lại còn đang ở nơi đất khách quê người (Cháu du học ạ).
Cháu lội mấy chục Pages, chỉ thấy các cụ khuyên nên tập luyện. Mà cháu cũng kiên trì tập lắm.
Sáng nào cũng tập khí công 5-6 tháng nay (Không đỡ mấy ạ). Giờ cháu chơi thêm món đạp xe buổi sáng và đu xà
Chiều lại đạp xe, thì liệu có tốt không ạ?
Cháu thấy có Cụ nói là nên thả treo người thôi, có cụ thì nói nên hít xà thì cơ lưng mới khoẻ. Vậy cháu nên làm gì ạ? Vì sáng cháu treo người tập xà ok, nhưng chiều tối là đau lắm ạ.
Các cụ nào từng bị nặng, và tập luyện có thể khỏi thì cho cháu ít kinh nghiệm tập luyện với ạ.
Mọi người nói đi khám ở đây tốt, nhưng cháu cũng nói rõ q.điểm là cháu k muốn mổ rồi.
Tập luyện cháu có thể cố gắng đc.

1usd

Xe tải
Cơ bản nhất là chịu khó vận động tập thể dục, chế độ dinh dưỡng, ngủ nghỉ hợp lý. Bệnh này một phần do cơ cột sống bị yếu đi do ít vận động và ngồi nhiều. Đầu tiên vẫn là chế độ dinh dưỡng và vận động các cụ ạ
chế độ dinh dưỡng là những món gì các cụ thông thái ơi?tks

Tran The Huan

Xe hơi
Cái này căng lắm. Chúc cụ nhanh phục hồi chức năng. Mỗi tội ko tham gia lại các môn thể thao nặng đc thì phải.

bacnguyen70

Xe hơi
- Uh, cũng đặt vào lưng hoặc cổ tùy từng loại thoát vị. sđt thầy thuốc mình inbox cho bạn rồi đấy hy vọng bạn sẽ được giải đáp nhiều hơn kiến thức của mình.
Bạn cho xin số của nhà thuốc nhé. Thanks bạn.

Jason MRB

Xe hơi
chế độ dinh dưỡng là những món gì các cụ thông thái ơi?tks
Các cụ ơi, cháu bị TVDD cũng hơn năm nay. Cháu mới 26-27t ạ
Cũng là dân thể thao, bây giờ bị ntn cháu cũng tủi thân lắm.
Lại còn đang ở nơi đất khách quê người (Cháu du học ạ).
Cháu lội mấy chục Pages, chỉ thấy các cụ khuyên nên tập luyện. Mà cháu cũng kiên trì tập lắm.
Sáng nào cũng tập khí công 5-6 tháng nay (Không đỡ mấy ạ). Giờ cháu chơi thêm món đạp xe buổi sáng và đu xà
Chiều lại đạp xe, thì liệu có tốt không ạ?
Cháu thấy có Cụ nói là nên thả treo người thôi, có cụ thì nói nên hít xà thì cơ lưng mới khoẻ. Vậy cháu nên làm gì ạ? Vì sáng cháu treo người tập xà ok, nhưng chiều tối là đau lắm ạ.
Các cụ nào từng bị nặng, và tập luyện có thể khỏi thì cho cháu ít kinh nghiệm tập luyện với ạ.
Mọi người nói đi khám ở đây tốt, nhưng cháu cũng nói rõ q.điểm là cháu k muốn mổ rồi.
Tập luyện cháu có thể cố gắng đc.
Cụ tập khí công là tập các bài gì mà ko khỏi? Cách cụ tập hàng ngày thế nào? Cụ bị thoát vị lưng hay cổ.

1usd

Xe tải
bị vôi hóa đốt sống cổ thì như thế nào các cụ?tks

Klinky

Xe tải
Cụ tập khí công là tập các bài gì mà ko khỏi? Cách cụ tập hàng ngày thế nào? Cụ bị thoát vị lưng hay cổ.
Nhà cháu bị ở lưng Cụ ạ
Cháu tập bài khí công Himalaya, sáng nào cũng 30 cái. Tập xong cũng thoải mái, cơ mà cũng mãi k khỏi ạ.
Dạ, e tập mãi k đỡ. Nên dạo này chuyển qua sáng dậy đạp 10km xe đạp, xong về treo ng lên xà.
Trưa trc khi đi học có treo ng vài 3 cái.
Tối thì đau quá, e đi còn khó khăn
Có nằm chườm lưng bằng đai chườm nóng thôi Cụ
Sáng e có kết hợp uống sữa/kakao, cà bổ sung Glucosamine.
Cụ tư vấn giúp Cháu với

Jason MRB

Xe hơi
Nhà cháu bị ở lưng Cụ ạ
Cháu tập bài khí công Himalaya, sáng nào cũng 30 cái. Tập xong cũng thoải mái, cơ mà cũng mãi k khỏi ạ.
Dạ, e tập mãi k đỡ. Nên dạo này chuyển qua sáng dậy đạp 10km xe đạp, xong về treo ng lên xà.
Trưa trc khi đi học có treo ng vài 3 cái.
Tối thì đau quá, e đi còn khó khăn
Có nằm chườm lưng bằng đai chườm nóng thôi Cụ
Sáng e có kết hợp uống sữa/kakao, cà bổ sung Glucosamine.
Cụ tư vấn giúp Cháu với
Cụ bị L4 và L5S1 à? Bị thoát vị hẹp ống sống hay thế nào cụ? Nếu đúng như thế thì giống trường hợp của em. Bị thoát vị đau lưng ko đi lại được, kéo xuống mông và chân. Nếu đúng như thế thì em cis thể mách cụ cách chữa của em. Sau hơn 1 tháng thì ngon lành nhưng vẫn phải tập hàng ngày. Các bàu tập khí công của thầy Đỗ Đức Ngọc đó.

Klinky

Xe tải
Cụ bị L4 và L5S1 à? Bị thoát vị hẹp ống sống hay thế nào cụ? Nếu đúng như thế thì giống trường hợp của em. Bị thoát vị đau lưng ko đi lại được, kéo xuống mông và chân. Nếu đúng như thế thì em cis thể mách cụ cách chữa của em. Sau hơn 1 tháng thì ngon lành nhưng vẫn phải tập hàng ngày. Các bàu tập khí công của thầy Đỗ Đức Ngọc đó.
Vâng Cụ, e cũng bị vậy
Tập mấy bài của thầy Đỗ Đức Ngọc, có bài Kéo ép gối, nhưng cũng đau Cụ ạ, đc 30 cái thì tê dại chân phải
Cụ tập bài gì vậy ạ? Và lịch tập ra sao cụ bày e với.

hóng các cụ

Jason MRB

Xe hơi
Vâng Cụ, e cũng bị vậy
Tập mấy bài của thầy Đỗ Đức Ngọc, có bài Kéo ép gối, nhưng cũng đau Cụ ạ, đc 30 cái thì tê dại chân phải
Cụ tập bài gì vậy ạ? Và lịch tập ra sao cụ bày e với.
Tập bài ép gối là chuẩn nhất và nhanh khỏi nhất. Cụ tập 30 cái là chưa cố gắng rồi, cụ cố tập lên 200 cái đi. Tập cố gắng nhịp thở phải chuẩn cụ nhé (ép gối sát bụng thở ra bằng mồm nhưng ko được lấy hơi bằng mồm). Cụ tập lúc đầu sẽ mệt và đau mất 7-10 ngày do giãn cơ, nhưng sau đó sẽ hết và lưng đỡ dần, tầm 1 tháng là khá ổn và lúc đó cụ đã biết tự chữa cho mình. Tập ban đầu 1 ngày ít nhất 2 lần, mỗi lần tập 200 cái, cụ thấy mồ hôi ra đầm đìa và đặc biệt thoát ra từ đầu là cụ tập đúng rồi đó. Cố gắng lên cụ à, cụ tập thì sẽ khỏi, ko phải mổ xẻ nữa.

thanhbn1983

Xe điện
Cụ chủ và các cụ cho em hỏi: Mẹ em năm nay 57 tuổi, dạo này cụ kêu đau lưng, đau dọc xuống hông, đau vùng thắt lưng. Cụ kêu không ngồi lâu được, đứng lên ngồi xuống là đau, đặc biệt không ngồi ghế mềm (kểu Sofa), cụ thích ngồi ghế gỗ hơn cho đỡ đau. Em muốn đưa cụ nhà em đi khám ở Bệnh viện Bạch Mai hoặc Bệnh viện Việt Đức nhưng chưa rõ khám ở khoa nào và khám bác sỹ nào ah? Các cụ biết bác sỹ nào chuyên khám cơ xương khớp thì chỉ cho em với nhé.
Cảm ơn các kụ.

Jason MRB

Xe hơi
Cụ chủ và các cụ cho em hỏi: Mẹ em năm nay 57 tuổi, dạo này cụ kêu đau lưng, đau dọc xuống hông, đau vùng thắt lưng. Cụ kêu không ngồi lâu được, đứng lên ngồi xuống là đau, đặc biệt không ngồi ghế mềm (kểu Sofa), cụ thích ngồi ghế gỗ hơn cho đỡ đau. Em muốn đưa cụ nhà em đi khám ở Bệnh viện Bạch Mai hoặc Bệnh viện Việt Đức nhưng chưa rõ khám ở khoa nào và khám bác sỹ nào ah? Các cụ biết bác sỹ nào chuyên khám cơ xương khớp thì chỉ cho em với nhé.
Cảm ơn các kụ.
Cụ cứ cho đi chụp MRI cái là biết ngay.

Trạng thái
Thớt đang đóng