[Funland] Em đi mổ thoát vị đĩa đệm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

slave

Xe đạp
Thưa các bác cùng cảnh ngộ.
Em cũng đang điều trị theo phương pháp kéo dãn cột sống và kết hợp tự treo người ở nhà, tình trạng của em khá rất nhiều rồi nhưng chưa biết tiếp theo sẽ ra sao. Em định sau 3 tháng điều trị sẽ đi chụp cộng hưởng từ lại, nếu kết quả tốt sẽ làm 1 bài để chia sẻ với các bác (nay được 2 tháng rồi) nhưng nay bác tuongcap đã đăng bài tập treo người em mách luôn các bác có ý định lắp xà đơn là nên mua luôn, lắp tiện lắm
Loại như thế này này: http://247sport.vn/sanpham/862/79/79/101/Thiet-bi-cham-soc-hang-dau/Thiet-bi-tap-the-hinh/Xa-don-treo-tuong.html
em mua ở đây thấy có người bảo đắt, các bác có thể tìm chỗ rẻ hơn. Lưu ý các bác, khi lắp thợ thường không bắt vit 2 cái ốp vào cửa, nó chỉ vặn căng thôi nhưng mình yêu cầu nó phải bắt vít cho yên tâm vì chẳng may rơi oạch cái là toi.
(Có bác nào cầm đầu lập hội cái đê, thỉnh thoảng thứ 7, CN cafe chia sẽ nỗi khổ và truyền đạt kinh nghiệm cho nhau)

tuongcap

Xe buýt
Trong diễn đàn em thấy nhiều người chữa bằng cách hít xà đơn. vậy theo bác hít xà có tốt hơn treo xà không?
Tất nhiên là không được hít xà rồi- làm vậy phản tác dụng nhé.
Đến bơi sải còn đc khuyến cáo là ko nên mà chỉ bơi ếch.
Cụ ở bv mà hỏi vậy sau khi đọc hướng dẫn là bị quát đấy nhé. Hj

thanh8x2t

Xe máy
Tất nhiên là không được hít xà rồi- làm vậy phản tác dụng nhé.
Đến bơi sải còn đc khuyến cáo là ko nên mà chỉ bơi ếch.
Cụ ở bv mà hỏi vậy sau khi đọc hướng dẫn là bị quát đấy nhé. Hj
thế mà nhiều cụ ở diễn đàn hít xà đơn mà khỏi đấy bác. Bởi vậy h em cũng phân vân lắm không biết nên chọn pp nào.hic

tuongcap

Xe buýt
thế mà nhiều cụ ở diễn đàn hít xà đơn mà khỏi đấy bác. Bởi vậy h em cũng phân vân lắm không biết nên chọn pp nào.hic
Vậy làm 1 tháng xà đơn trc cho rực rỡ.Có cảm nhận ngay mà,
Động tác gồng người hít xà làm cơ vai và toàn bộ cơ vùng lưng căng cứng ( trong khi hiện tại cơ lưng đang căng cứng do chèn ép và đau). Trong 1 nhịp có sự ép đốt sống --> không có lợi cho đĩa đệm.
TVDD có nhiều đặc thù ở mỗi người bệnh: Rất nh người chỉ cần nằm bất động trên phản cứng+ Giảm đau --> đã ok.
Nhưng nh người không được vậy.
PP của mình đưa ra trên quan điểm chuyên môn.Mình làm y tế chứ không phải truyền miệng.
Chúc bạn mau khỏe và tìm đc pp đtri phù hợp

Clayton

Xe điện
Cảm ơn cụ về chia sẻ kinh nghiệm rất quý giá. Chúc cụ mạnh khỏe và bình phục hẳn vụ cột sống này.

thanh8x2t

Xe máy
Động tác gồng người hít xà làm cơ vai và toàn bộ cơ vùng lưng căng cứng ( trong khi hiện tại cơ lưng đang căng cứng do chèn ép và đau). Trong 1 nhịp có sự ép đốt sống --> không có lợi cho đĩa đệm.
TVDD có nhiều đặc thù ở mỗi người bệnh: Rất nh người chỉ cần nằm bất động trên phản cứng+ Giảm đau --> đã ok.
PP của mình đưa ra trên quan điểm chuyên môn.Mình làm y tế chứ không phải truyền miệng.
Vâng em cám ơn bác nhiêu ạ. Mà bác cho em hỏi cái này luôn, về món xà kép thì sao bác, mình chống 2 tay và nâng người lên rồi thả lỏng toàn thân như vậy có được không bác ?( em thấy cái này cũng treo người lên tương tự như xà đơn vậy,mà đỡ phải đau và chai tay nữa.hj).

hpcontener

Xe tải
Kính các cụ hội đĩa đệm.
Đây là bài tập do Bác D, khoa VLTL Bệnh viện Bạch Mai hướng dẫn cho em (sau khi khám, kiểm tra cẩn thận cơ của em) khi lưng em còn dính chặt trên giường bệnh. Nhờ bài này mà em đã tung tăng chạy nhảy
trong hai năm nay
(trộm vía chưa bị đơt đau cấp nào). Vô cùng biết ơn và cảm tạ Bác D nếu bác có vô tình đọc được bài này của em. Trên nguyên tắc em phải xin phép bác trước khi chia sẻ cho người khác nhưng rất mong bác thông cảm cho những anh em bị cái bệnh TVDĐ quái ác này, xá tội cho em bác nhé!!!!
---------------------------------------
Bài tập này sẽ hiệu quả hơn nếu được chiếu đền Hồng ngoại khoẳng 15 phút trước khi tập. Khi chiếu đền để cách lưng 50 đến 60cm, tránh xa tầm tay. Đặc biệt không với tay ra sau lưng để băt, tắt hoặc điều chỉnh đèn. Có nhiều cụ bbij bỏng lắm rồi đấy ạ. Mỗi ngày tập 03 lần: Sáng: trước khi rời khỏi giường; Trưa: trước bữa trưa hoặc sau ngủ trưa; Tối: trước khi ngủ. Lưu ý các cụ là số lần tập cho mỗi động tác tùy theo tình trạng bệnh của mỗi người, các cụ tự điều chỉnh cho phù hợp. Nếu thấy đau dừng ngay ạ.

Chúc các cụ kiên trì và khỏi bệnh:

Động tác 1:

Căn dãn thắt lưng: Nằm trên sàn với lưng phẳng và chân co lại, bàn chân đặt nằm phẳng trên sàn nhà, và cánh tay đặt xuôi hai bên sườn. Co hai đầu gối đến ngực và nhẹ nhàng dùng tay nắm lấy bắp chân phía sau đầu gối. Từ từ kéo hai đầu gối về phía ngực của bạn, luôn luôn giữ cho lưng của bạn thật bằng phẳng trên sàn. Giữ nguyên tư thế từ 2 đến 3 giây, sau đó từ từ hạ thấp chân. Lặp lại động tác này 20 lần hoặc nhiều hơn nếu các cụ có thể.

Lưu ý: Duy trì tư thế sao cho phần xương cụt và mặt sau của đầu luôn nằm phẳng trên sàn nhà. Bạn nên tránh để lưng xoay tròn, sẽ làm giảm hiệu quả của động tác căng dãn.

Động tác 2:
Giống động tác hai nhưng co từng chân một, không dùng tay. Mỗi bên 30 cái.
- Khuyến cáo với các cụ trước khi tập các động tác hướng dẫn phải để cơ thể dần dần thích nghi và làm quen. Đừng mang tâm lý "chết đuối vớ được cọc" mà hăng say quá dễ phản tác dụng. Ngày trước em cũng thế kết quả đau chết thôi. "dục tốc bất đạt", cứ từ từ các cụ nhé. Chúc cả nhà ta mau lành bệnh !

Luu Lehong

Xe container
Tức là nếu có dùng xà đơn là chỉ dùng luyện tập khi khoẻ không đau, chứ nếu có đang hiện tượng nhức mỏi do TVĐĐ thì không nên dùng xà đơn hả cụ :-@

tuongcap

Xe buýt
Tức là nếu có dùng xà đơn là chỉ dùng luyện tập khi khoẻ không đau, chứ nếu có đang hiện tượng nhức mỏi do TVĐĐ thì không nên dùng xà đơn hả cụ :-@
Tập xà đơn theo Phương pháp em đưa ra ( không phải hít xà nhé) dùng ngay khi đang đau cấp, nhức mỏi, phục hồi sau giai đoạn cấp đều rất tốt

Luu Lehong

Xe container
Tập xà đơn theo Phương pháp em đưa ra ( không phải hít xà nhé) dùng ngay khi đang đau cấp, nhức mỏi, phục hồi sau giai đoạn cấp đều rất tốt
Tên phương pháp: TREO NGƯỜI ĐƠN GIẢN
phương pháp này làm trọng lương rơi theo trục dọc của cột sống làm thay đổi áp lực của vùng đĩa đệm tạo được 4 hiệu ứng:
- Kéo nhầy trở về trung tâm làm giảm áp lực ép rễ thần kinh
- Tạo điều kiện để cơ thể sửa chữa vùng tổn thương trong đĩa đệm ( vòng xơ bị rách )
- Tăng cường thẩm thấu nuôi dưỡng đĩa đệm
- Tăng cường đào thải những chất chuyển hóa gây thoái hóa
:D
4. Dụng cụ tập:Giống xà đơn thông thường ( Tự tạo bằng cách: dùng ống thép đường kính 2,5 cm)- gợi ý: làm tại ô cửa ra vào 1 phòng, gọi thợ đến khoan chắc là OK.:D
- Vị trí đặt: Thoáng mát vào mùa hè. Ấm tránh gió lùa vào mùa đông. Thuận tiện tập được trong mọi thời tiết.
Chiều cao xà phụ thuộc vào chiều cao của người tập
- Cách thiết kế: Người tập đứng thẳng, giơ thẳng 2 tay lên đầu, Đầu ngón tay giữa chạm xà --> TẦM ĐÚNG CỦA XÀ.
Dưới chân xà lấy chính tâm đo ngang sang 2 bên 1 khoảng 60 cm thì đặt 2 bục gỗ nhỏ hoặc 2 viên gạch vừa chân với chiều cao 5-7 cm
5. Phương pháp tập:
- Làm 1 vài động tác hít thở nhằm dãn cơ
- Bước 2 chân lên bục. 2 tay mở rộng bằng vai nắm lấy xà, tư thế thoải mái, buông lỏng toàn thân, 2 chân thả vào khoảng không --> Cột sống được kéo dãn và điều chỉnh hoàn toàn sinh lý bằng trọng lượng cơ thể người tập
- Lên, xuống, nghỉ phải tuân thủ dặt 2 chân trở lại bục rồi mới buông tay xuống
- Mỗi ngày tập 2 lần: sáng ngủ dậy và tối trước khi đi ngủ
Mỗi lần treo 5 lượt, mỗi lượt treo 15 giây " 15 GIÂY VỚI 1 LƯỢT TREO LÀ ĐỦ"
- Tập kiên trì: trong và sau dùng thuốc điều trị
LƯU Ý: Khi lên xuống xà không được nhảy, không đánh lắc co kéo người
[/COLOR]
...
Có lẽ giờ em chỉ treo vậy, hít lên xà vừa mệt mà lại thấy mỏi lưng hơn :D
Mấy hôm trước lưng đã ổn, em háu hởn mua cái xà đơn Khánh Trình 1,5 Triệu về dựng ở sân sáng tối vài lần kéo lên xà, mỗi lần 5-6 lần thấy lưng đau mỏi hơn thật. Đúng là nó làm căng cơ ra mà :D

OkeApplex

Xe máy
Em thì đọc nhiều tài liệu thấy bảo với Sải tốt, đặc biệt sải ngửa, cũng có người bảo bơi ếch, túm lại là lung tung quá T_T

Luu Lehong

Xe container
Em thì đọc nhiều tài liệu thấy bảo với Sải tốt, đặc biệt sải ngửa, cũng có người bảo bơi ếch, túm lại là lung tung quá T_T
Tự theo dõi và điều chỉnh để thích nghi và phù hợp thôi bác ạ. Có ai giống ai đâu :D
Tháng trước khi em còn đang điều trị, lưng vẫn mỏi nhưng đi công tác QN, ra bãi biễn Vân Đồn ngụp lặn, vùng vẫy búa xua thì khoẻ và đỡ hẳn cơ :D. Chắc xuống nước nó đẩy , cơ thể nhẹ, mình uốn éo chân tay sải đập thì nó dãn cơ ra :D

resdul

Xe tải
Động tác 3:
Thóp bụng lại và nhấc mông lên cao so với mặt sàn, ấn gót chân xuống sàn.

Nằm ngửa, hai cánh tay để xuôi hai bên, đầu gối co lại, bàn chân áp mặt sàn. Từ từ nâng mông lên, gót cũng nhấc lên, các đầu ngón chân tì mạnh lên sàn, giữ thẳng người và đùi. Giữ yên tư thế này trong 6 giây, thóp bụng và mông lại sau đó từ từ trở về tư thế ban đầu. Thực hiện 12 lần.

Động tác 4: Từ tư thế ban đầu, 2 tay xuôi theo thân, 2 đầu gối áp vào nhau, 2 chân song song hạ nghiêng sang trái áp đùi trái suống sàn, trong khi hai vai và lưng vẫn áp sát sàn ( không ngiêng người) đầu nghiêng ngược hướng với chân, giữ nguyên đếm đến 20. Từ từ trở về vị trí ban đầu rồi đảo lại sang phải . Làm 10 lần mỗi bên
(Em đang tìm mà chưa thấy hình nào giống)
Động tác 5:
[FONT=&quot] Uốn lưng về phía trước[/FONT]

Thao tác quan trọng này tập cơ bụng để làm giảm áp lực trên cột sống và kiểm soát hoạt động của các đốt.
• Nằm ngửa, co đầu gối lại, hai tay đưa về phía trước, hai bàn chân bấu dưới cạnh giường.

• Uốn thân hình lên, hai tay cố chạm vào mép giường.

• Dùng bụng thót vào để nằm ngửa trở lại.

Động tác này làm tối thiểu15 lần

Động tác 6:

(hình này ko cchinhsacs, chỉ hơi giống, dùng đến hình số 2 thôi các cụ nhé, phần còn lại theo hướng dẫn bên dưới ạ)

Thao tác này giúp cho sự chuyển động của cột sống.

• Nằm trên thảm, dùng tay nâng hai đùi lên.

• Ngẩng đầu và cổ rồi đu đua dọc theo cột sống.

• Ðưa thẳng chân, (hoặc co), . 2 tay vòng ra giữa mặt sau 2 lè chân, hít sâu, kéo chân lên ngực, nhưng khác với ĐT 1 là 2 đầu gối mở ra 2 bên để ngóc đầu vào kẹp giữa 2 gối (mặt càng gần cờ ..him càng tốt) , giữ đến 15. Cái này thực hiên 5 lần

Cái động tác này gần giống trong Yoga, động tác 5 của cụ la ngồi dậy khó của Yoga, động tac 6 thuộc về phần khởi động của Yoga(có tên nhưng cháu quên mất).
Dưng mà cháu tập Yoga, HLV khuyến cáo là phải khởi động các khớp (theo bài Yoga) rồi mới tập đến động tác 5 ợ, chứ không nhẩy ngay vao tập đâu

hazardvn

Xe hơi
Theo kinh nghiệm tự chữa của e như sau:

1. Khi đau các thử làm như sau: hít vào (các cụ đếm 6s) căng bụng, thở ra (cũng 6s) bụng hóp lại. sau 10 lần đỡ đau. E làm thấy đỡ mỗi khi đau :D
2. Các cụ chỉ nên treo người cho giãn lưng, giãn cơ thôi nhé. Đau thì ko nên hít xà.
3. Đi xe đạp, nhất là bơi e thấy cũng đỡ khá nhiều. Lúc đau khi xuống bơi sẽ ko còn đau vì thân hình được nước đỡ, nhưng khi lên bờ các cụ sẽ phải bị đau 1 lúc, e làm cách 1 thì giảm đau nhanh.

Hiện giờ e cũng đang sống chung với lũ. Các cụ thành lập hội đê, a e chia sẻ kinh nghiệm ạ :D

À, các cụ cho e hỏi tẹo. Mỗi khi sáng dậy, e cảm thấy cứng cứng lưng, nhưng cứ vào nhà vệ sinh ngồi 1 lúc là e hết, đi lại bình thường. Có cụ nào bị thế ko ạ???:-t

Chỉnh sửa cuối:

tuongcap

Xe buýt
Nay mới sắp xếp được thời gian để chia sẻ với mọi người Bài Thuốc Đông y có tác dụng làm giảm sự nhạy cảm của Cột sống với sự thay đổi thời tiết, giúp giảm các cơn đau do TVDD hành hạ và cả các trường hợp Viêm khớp cấp và mạn tính:
Trước hết xin cảm ơn TS. BS Trần Quốc Bình ( hiện là GĐ BV YHCT TƯ) - 1 người thầy chân chính đã cho đơn thuốc cứu những đứa học trò lúc hoang mang nhất.:|

Hy thiêm 10g Bạc hà 10g
Dây đau xương 10g Ngũ gia bì 8g
Bồ công anh 6g Vương tôn đằng 9g
Thương nhĩ 5g Cẩu tích 6.6g
Ngải cứu 4,9g Thạch cao 6,4g
Tang chi 4,9g Nguu tat 5g

Nguyên bản của Bài thuốc là dùng sắc uống nhưng thực tế sau một thời gian dùng cho các bệnh nhân thân quen, và lắng nghe ý kiến của Thầy nên đã nhờ làm từ bài thuốc thành dạng viên hoàn cứng cho tiện sử dụng mà lại có hiệu quả cao hơn ( so với dạng thuốc sắc) bởi : Thành phần của Bài thuốc có vị dược liệu mà hoạt chất bị phân hủy và biến đổi khi sắc bởi nhiệt độ .
Mời cả nhà tham khảo:D

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Em bơi các kiểu Kụ a! Lúc đau bơi ếch, mệt bơi ngửa, lúc hết đau bắt đầu tập sải

thanh8x2t

Xe máy
Nay mới sắp xếp được thời gian để chia sẻ với mọi người Bài Thuốc Đông y có tác dụng làm giảm sự nhạy cảm của Cột sống với sự thay đổi thời tiết, giúp giảm các cơn đau do TVDD hành hạ và cả các trường hợp Viêm khớp cấp và mạn tính:
Trước hết xin cảm ơn TS. BS Trần Quốc Bình ( hiện là GĐ BV YHCT TƯ) - 1 người thầy chân chính đã cho đơn thuốc cứu những đứa học trò lúc hoang mang nhất.:|

Hy thiêm 10g Bạc hà 10g
Dây đau xương 10g Ngũ gia bì 8g
Bồ công anh 6g Vương tôn đằng 9g
Thương nhĩ 5g Cẩu tích 6.6g
Ngải cứu 4,9g Thạch cao 6,4g
Tang chi 4,9g Nguu tat 5g

Nguyên bản của Bài thuốc là dùng sắc uống nhưng thực tế sau một thời gian dùng cho các bệnh nhân thân quen, và lắng nghe ý kiến của Thầy nên đã nhờ làm từ bài thuốc thành dạng viên hoàn cứng cho tiện sử dụng mà lại có hiệu quả cao hơn ( so với dạng thuốc sắc) bởi : Thành phần của Bài thuốc có vị dược liệu mà hoạt chất bị phân hủy và biến đổi khi sắc bởi nhiệt độ .
Mời cả nhà tham khảo:D
cụ cho em hỏi chống 2 tay nầg người lên và thả lỏng (môn xà kép) có tốt không cụ ?

tuongcap

Xe buýt
cụ cho em hỏi chống 2 tay nầg người lên và thả lỏng (môn xà kép) có tốt không cụ ?
Không tốt nhé. Động tác gồng người dùng 2 tay nâng toàn thân có phần làm tăng căng cứng cơ lưng, lúc xuống cũng gây bất lợi.
Cụ nên tập xà đơn theo hướng dẫn cụ thể ở bài trên và tất cả các chú ý

hazardvn

Xe hơi
Cụ tuongcap định bán thuốc à :D

tuongcap

Xe buýt
Ko bán chắc j cụ nhé. Bài thuốc đó xin tự ra Lan ông mua về sắc uống. Đơn jan mà. Hj

Trạng thái
Thớt đang đóng