[Funland] Em hỏi về việc xác nhận thừa kế

khonglaaica

Xe điện
Em có một vài thắc mắc cần mọi người giúp đỡ E !
Em đang gặp rắc rối khi bán đất đồng sở hữu ( trước khi có khách và đặt cọc thì e đã có trao đổi vs nhà bên đồng sở hữu ) nhưng sau họ lật mặt ko chịu ký cũng do e sơ suất ko xin ý kiến bằng văn bản ) sổ đồng sở hữu nhà hiện có 1 bản gốc bên họ giữ , văn bản thỏa thuận trước e làm co phân chia tỷ lệ % 2 nhà là 45% (Em) 55% họ ,
Vậy Cụ Tư vấn cho E
1) nếu họ nhất định k ký cản trở nhà E bán và tuyên bố ko bao h ký 1 lần nào mãi mãi tên trong sổ k đổi nếu đưa ra tòa Gia đình E có được giải quyết ko
2) Là nếu sau này có trường hợp bên Gia đình họ ( người cầm sổ gốc ) có người mất thì có cần bên E ký giấy tờ gì không khi cần thừa kế cho con cháu vì thật sự họ nghĩ là sẽ ko bao h cần nhờ nhà E ký ạ. EM có tìm hiểu thì biết là chỉ bán nhà và vay thì mới cần ký cả 2 bên mà họ thì suy nghĩ chết tại mảnh đất của họ .
Mong mọi ng ai từng trải qua như gia đình E có hướng nào thì tư vấn giúp E vì E cũng đang bị bên đặt cọc dọa phạt cọc ạ .mà thật là nhà e rất muốn bán cho họ .
Mong mọi người bớt chút thời gian tư vấn giúp gđ E ạ, e cảm ơn
Nếu đã đồng sở hữu rồi thì tất cả các giấy tờ khi phát sinh đều cần cả 2 bên.

Lavender168

Xe buýt
quan trọng là có di chúc là được, khi nào mất mới mang ra mà phân chia!!!!!
Chỗ tôi có vụ cả hai ông bà mất vì covy, mất tại nhà gần đây, đã có di chúc cho hai con gái mảnh đất, nhưng lúc bà sắp mất con dâu mời ls về lăn tay điểm chỉ lấy luôn. Tin này tôi cũng chỉ nghe hx bên cạnh nói lại, nhưng cũng là một cái lưu ý.
Vì bản di chúc sau phế bỏ bản di chúc trc, cụ ông mất trc, tôi cũng kg hiểu sao có thể làmđc như thế ?
Vụ này liệu có phải thật kg cả nhà ? vì nếu có thật thì hiểm quá.

Lavender168

Xe buýt
Giữ sổ thì khác gì cầm tờ giấy không phải của mình. ;))
Gặp thằng mất nết thì bay cả mảnh đất, vì nó chỉ báo mất sổ là ra được sổ khác. ;))
Em trai bạn tôi sau khi đc bố mẹ sang tên nhà hai vck thì vợ nó cầm đi vay tiền luôn đấy cụ.
Thằng em đấu với hai bà chị hơn một năm đòi bán nhà bố mẹ đi trả nợ để giữ vợ.
Nó chỉ chịu buông tay khi biết hoá ra vợ cho giai, giờ thì vợ trong tù, nhà mẹ vẫn ở nhưng ở tình trạng kg mua kg bán đc.
Bố mẹ làm cái két, giữ sổ là đúng rồi. trong một số trg hợp.

konachi102

Xe buýt
Có mẫu xin xác nhận mà cụ. Cụ xác nhận ông bà ngoại theo mẫu, xin xác nhận chính quyền cơ sở. Chụp ảnh mộ ông bà rồi ra phường , xã ngta xác nhận dc. Xác nhận này thay giấy chứng tử

TeslaBee

Xe buýt
Gợi ý là ở quê ra phường/xã ko được thì người phụ trách quản trang nơi có mộ của 2 ông bà cũng được.

Thủ tục thừa kế luôn rắc rối, tây hay ta đều vậy, chứ không phải ai làm khó gì ai đâu. Bản thân phường cũng chả thích mấy vụ thừa kế loằng ngoằng này đâu. Nhà cụ ít người không tranh chấp chứ có những gia đình ỳ xèo, cả chục người liên quan ấy. Thôi cụ cứ từ từ làm, nếu thích tự làm.

Những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm bố, mẹ đẻ, chồng, con của người để lại di sản. Vì vậy nếu ông bà ngoại của Mợ mất rồi thì bắt buộc phải có giấy chứng tử để hoàn thành thủ tục khai nhận di sản thừa kế. Xin trích lục giấy khai tử thì về UBND địa phương nơi người đó mất làm thủ tục xin trích lục.

hanaka888

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng gặp vấn đề tương tự, bà cụ nhà em mất đi không có di chúc, căn nhà để lại thì xác định là mấy anh em chia nhau, thỏa thuận này phải do bên Công chứng xác thực. Tuy nhiên vướng mắc ở chỗ tên bà cụ nhà em trong các giấy tờ là Lê Thị Ngọc Huệ, nhưng trong giấy khai sinh của mấy anh em lại là Lê Ngọc Huệ, trong hộ khẩu cũng là Lê Ngọc Huệ, và bên tư pháp đã có đính chính ở trang cuối là chuyển từ Lê Ngọc Huệ thành Lê Thị Ngọc Huệ, giờ bên công chứng nói rằng phải có xác nhận của UBND phường xác nhận Lê Ngọc Huệ và Lê Thị Ngọc Huệ này là một người.

quangsot

Racing Boy
Gợi ý là ở quê ra phường/xã ko được thì người phụ trách quản trang nơi có mộ của 2 ông bà cũng được.

Thủ tục thừa kế luôn rắc rối, tây hay ta đều vậy, chứ không phải ai làm khó gì ai đâu. Bản thân phường cũng chả thích mấy vụ thừa kế loằng ngoằng này đâu. Nhà cụ ít người không tranh chấp chứ có những gia đình ỳ xèo, cả chục người liên quan ấy. Thôi cụ cứ từ từ làm, nếu thích tự làm.
Trong trường hợp không tìm được giấy khai tử hoặc người mất không làm giấy khai tử thì mới phải làm cái thủ tục xác nhận bia mộ thôi.

TeslaBee

Xe buýt
Đúng rồi cụ. Trên thực tế em thấy rất ít ai giữ được giấy khai tử thời ông bà mình. Cùng lắm chỉ là bố mẹ. Nên thủ tục này là "cứu cánh" trong một số trường hợp.

Trong trường hợp không tìm được giấy khai tử hoặc người mất không làm giấy khai tử thì mới phải làm cái thủ tục xác nhận bia mộ thôi.