[Funland] Em muốn hỏi xin vào trường THCS Cầu Giấy

XSim

Xe container
Bây giờ lạm phát điểm kinh thật, thời em học đạt học sinh xuất sắc là trung bình 8.5 đã kinh lắm rồi. Giờ các cụ nói chuyện 9.0 cứ như không ấy.

gadi2banh

Xe điện
Không đỗ thì bảo đợt này làm gắt quá, thanh tra thanh mẹ không xin được, trả lại tiền là xong cụ nhỉ :D
E gặp nhiều trường hợp mà cụ. Nhất là thời điểm vừa thi xong báo điểm thiếu 0.5-1đ. Chạy cửa phúc khảo xin vào. Kiểu gì cũng hạ điểm lại mất tiền oan.

NNS

Xe ngựa
Lớp con nhà em chỉ có 4 bạn đạt 9,5 nhưng lớp con em có vẻ kém hơn các lớp khác. Em thấy bảo là 9,5 được tuyên dương toàn trường. Cu nhà em thiếu 0,05, bố mẹ thì tiếc còn nó chả có cảm xúc gì.
ko to chuyện thế đâu cụ, hs tổng kết năm trên 9.5, đc gọi là hs tiêu biểu, đâu đc cái phong bì 1 lít thôi, chứ chả ai để ý đâu mà tuyên dương :))
học trường này cũng ko đến nỗi chỉ biết học ko đâu, chúng nó chơi cũng ác, gần như các buổi chiều và cuối tuần là các clb, cả học, cả chơi, cứ vài tuần lại thấy có program bày vẽ cái gì đó, ko hội chợ thì thấy kịch, trải nghiệm, đá banh vvv
thằng con em học cũng ko thấy nó căng cho lắm, nói chung học ngoài vẫn nhiều hơn học trong, hàng ngày nó cứ chơi đến 9h mới học, có khi học muộn đến 12h, căn bản vì thằng oắt nhà em nó thế éo nào ý, đẻ ra nó đã thức thao láo khuya lắc khuya lơ thế dồi, éo ép nó ngủ sớm đc.

newcar

Xe tải
Bây giờ lạm phát điểm kinh thật, thời em học đạt học sinh xuất sắc là trung bình 8.5 đã kinh lắm rồi. Giờ các cụ nói chuyện 9.0 cứ như không ấy.
bây giờ các con được ăn uống đầy đủ nên tư chất cũng hơn mình hồi xưa cụ ah. Theo em điểm cao 1 phần là do sự đầu tư của bố mẹ cho con cái hơn hẳn thời ngày xưa, 1 phần là khoa học phát triển các con cần gì có thể lên mạng tìm hiểu rồi có các clip hướng dẫn rất trực quan sinh động nên dễ tiếp thu, 1 phần cũng vì nhà trường cũng cần có thành tích.

newcar

Xe tải
ko to chuyện thế đâu cụ, hs tổng kết năm trên 9.5, đc gọi là hs tiêu biểu, đâu đc cái phong bì 1 lít thôi, chứ chả ai để ý đâu mà tuyên dương :))
học trường này cũng ko đến nỗi chỉ biết học ko đâu, chúng nó chơi cũng ác, gần như các buổi chiều và cuối tuần là các clb, cả học, cả chơi, cứ vài tuần lại thấy có program bày vẽ cái gì đó, ko hội chợ thì thấy kịch, trải nghiệm, đá banh vvv
thằng con em học cũng ko thấy nó căng cho lắm, nói chung học ngoài vẫn nhiều hơn học trong, hàng ngày nó cứ chơi đến 9h mới học, có khi học muộn đến 12h, căn bản vì thằng oắt nhà em nó thế éo nào ý, đẻ ra nó đã thức thao láo khuya lắc khuya lơ thế dồi, éo ép nó ngủ sớm đc.
từ 9.5 trở lên là được phong bì 1 lít rồi cụ ah chứ ko phải là trên 9.5 mới được 1 lít đâu cụ :D

Mytv

Xe điện
xưa em cũng nghĩ như cụ nhưng đúng là khi con được vào học trường này thì mới thấy các hoạt động khoa học, ngoại khóa, trải nghiệm và có sự ganh đua giữa các câu lạc bộ làm cho các con mạnh dạn và chủ động, tư tin hơn hẳn cụ ah. Mà bởi vì xung quan toàn các bạn giỏi nên các con luôn cố gắng thì mới tỏa sáng được :D . Con em vào đây em xác định là được cái môi trường năng động còn kiến thức thì em thừa biết sau này may ra dùng đến 1/20 nhưng phải học thì mới có cơ hội được trải nghiệm trong môi trường này cụ ah
Ồ e có nói trường CG ko tốt đâu. Theo quan điểm cá nhân e ở còm trên còn đánh giá nó tốt nhất Hn. Cái e nói giống cụ phihanhgia. Đề thi vào trường ko quá cao siêu, ko nhất thiết phải ôn từ lớp 2-3. Tập trung nắm chắc kiến thức gần thi ôn luyện là dc.

NNS

Xe ngựa
từ 9.5 trở lên là được phong bì 1 lít rồi cụ ah chứ ko phải là trên 9.5 mới được 1 lít đâu cụ :D
e cũng chả để ý, nói chung ở cái trường nàythì sx nhiều như lợn con, chả ai để ý
hs giỏi đã là thuộc diện thiểu số, hay bị đôn đốc nhắc nhở rồi, còn hs tiên tiến thì hình như cả trường chả có cháu nào

XSim

Xe container
bây giờ các con được ăn uống đầy đủ nên tư chất cũng hơn mình hồi xưa cụ ah. Theo em điểm cao 1 phần là do sự đầu tư của bố mẹ cho con cái hơn hẳn thời ngày xưa, 1 phần là khoa học phát triển các con cần gì có thể lên mạng tìm hiểu rồi có các clip hướng dẫn rất trực quan sinh động nên dễ tiếp thu, 1 phần cũng vì nhà trường cũng cần có thành tích.
So sánh xưa nay thì khó, so điểm hai trường thường và chuyên cũng khó, nhưng phổ điểm thường do thầy cô tạo ra là chính. Muốn tỉ lệ phân loại cao hơn, ví dụ phổ điểm sẽ từ 5-10 thay vì 8-10 thì chỉ cần chọn đề khó hơn là được. Nhìn điểm cả lớp toàn 9-10 thì cũng có chút lăn tăn.

vandinh

Xe container
Thằng lớn nhà em học từ C2 NTT và giờ là lớp 10 cũng NTT. Điểm tổng kết ngần đấy năm chưa bao giờ dưới 9,2. Công nhận giờ chúng nó điểm cao thật.

Mytv

Xe điện
có 1 số cực ít ko phải thi mà chuyển ngang vào, tuy nhiên những phụ huynh hs này gia thế cực khủng, ko phải bằng tiền mà chạy đc, mà giai cấp này thậm chí nó ko phải hỏi ai chạy, chỉ cần có ý định là khắc có người bế nó vào trường, loại này là những kẻ mà hiệu trưởng, giám đốc Sở còn phải xin gặp ý chứ =))
nên ai móc nối chạy chọt cẩn thận lại ăn thịt lừa
Cũng tuỳ thôi cụ ơi. E thì thấy khoảng 15năm nay con các cốp ko chạy kiểu tay ngang này đâu. Con các cốp có môi trường khác rồi. Tốt ko kém mấy cái trường kiểu này đâu. Chuyển ngang kiểu này nếu sức học ko đủ chỉ có hại cho các con.

XSim

Xe container
À chắc em lỗi thời các thầy cô cho điểm chắc để hướng đến học bạ đẹp cho các con du học. Kiểu vào Mỹ mà điểm GPA dưới 3 thì hơi kém. Đúng không các cụ nhỉ?

VCHDHN

Xe container
Nói chung phải tuỳ vào sức học của con ông thớt. Nếu trong top 5 của lớp hiện tại + phù hợp với hoàn cảnh g đình thì vào CG tốt. V đề HK không đáng lo lắm bằng kỳ thi tuyển đầu vào.

FC Juventus

Xe buýt
Viết về các trường công lập chất lượng cao CỦA Hà nội thì từ đầu thớt các cụ đã có đủ cả, em xin chỉ liệt kê lại: Ams2, CG, TX, NTL. + và (Lê Lợi Hà đông ---> chưa được cập nhật từ đầu thớt). Trên FB có một số group đồng hành cùng con thi Chuyên, CLC ---> cụ chủ tìm hiểu vào đấy độ 1 ngày sẽ rõ nhiều điều.

Cập nhật đến thời điểm này mới có một số trường thông báo tuyển sinh: Ams2 (23/6, đã cho đăng ký), CG (chưa có thông báo, tin đồn là thi giữa tháng 6), TX (mới thông báo, 25/5 mới có mẫu đơn, cuối tháng nộp, 20/6 thi), NTL (13/6 thi, thông báo trên web trường), Lê Lợi hình như đã có ngày thi nhưng em không có hộ khẩu Hà Đông nên không đăng ký được.

Trước hết phải nói về trường cấp 2 CLC một chút: trừ Ams2 không có tên là trường CLC và học phí nhẹ nhàng như trường công lập thông thường, các trường này đều là những trường hướng đến việc tự chủ tài chính nên học phí cao hơn trường công lập nhiều, như năm nay khung thu học phí tối đa là 5.1tr, chưa kể bán trú, Tiếng anh tăng cường,....

Vậy đổi lại được gì: 1. Hạ tầng cứng: cái này cụ youtube phát ra luôn; 2. Hạ tầng mềm: giáo viên là hàng được điều động trong quận sang; 3. Môi trường:

3.1 Trẻ qua vòng thi xét tuyển học bạ (món này không fair nhưng ở Vietnam nó phải vậy) + thi 3 môn T V A. Riêng Toán nhiều bài là của kiến thức lớp 6, Tiếng Anh thi ngữ pháp + đọc + viết lại câu thôi nhưng nó là đủ để cụ thi IELTS được 6.5; Tiếng Việt nhiều nội dung cảm thụ văn học không được rèn trên lớp 5 nên theo em đánh giá nếu chỉ theo học nội dung giảng dạy lớp 5 các trường công lập là rất khoai

3.2 Gia đình cho con vào đây đa phần có chút điều kiện và rất quan tâm đến con và việc học của con

3.3 Nhà trường vì là CLC nên ngoài nội dung chương trình phổ thông sẽ dạy cả nội dung nâng cao nữa (để tương ứng học phí :-D )

Riêng CG thì em thấy thế này: 1. Thi khoai nhất nhì Hanoi (trong số trường công, không biết năm nay thế nào khi số lượng tuyển cao hơn mọi năm là 40 hs*11 lớp). 2. Kinh nghiệm của em cho thấy mức độ Phụ huynh quan tâm đến trường, cô giáo và con nhiều so với trường công lập thông thường; 3. Nhà trường dạy và học nặng hơn so với mặt bằng chung. ---> Kết quả đầu ra của CG là rất ngon so với mặt bằng chung, trẻ vào đây nó đua nhau học; và các cụ đừng lo quá, do nhà trường có điều kiện nên hoạt động trải nghiệm của nó cũng hơn hẳn so với trường công lập thông thường.

Tuy vậy CG là trường công nên nó cũng nó nét trường công: năm nay học sinh phải tham gia tối thiểu bao nhiêu CLB, đội tuyển tập hợp độ 2 tuần là lên đường thi thôi, không chăm chút như các trường tư thục đâu nhưng vì hàng nó ngon nên nó chơi được hết ạ.

Vậy tại sao nó ngon: em thấy ngoài giờ học, các con tranh thủ học bài trên lớp thì về nhà cũng đỡ hơn nhiều đối với môn phụ, như cháu em đối phó học nhàn vãi mà năm qua đỗ chuyên tin KHTN. Còn môn chính ngoài giờ học và cuối tuần ---> đi học thêm trên nền tảng xây chắc ---> đây mới là nguồn khác biệt về kết quả đầu ra.

Chạy mất tiền để vào em nghĩ Việt nam là có thể. Cụ chủ cân nhắc thêm ạ.

nadushop

Xe điện
Thằng con em lớp 6, đạt học sinh giỏi mà hỏi con xếp thứ bao nhiêu lớp nó bảo con xếp thứ 29.
Xưa em đi học số học sinh giỏi ở lớp tính trên 1 bàn tay còn không tới.

Dacia90

Xe tăng
Không ai ép cụ cả. Cụ thích học nhẹ có thể vào trường công thường. Khu cụ đông quá thì ra ngoại thành ở đúng ý cụ luôn.
Quan điểm “học nhẹ” cụ tự suy diễn? Chứ BGD không sử dụng cụm từ đó.

newcar

Xe tải
So sánh xưa nay thì khó, so điểm hai trường thường và chuyên cũng khó, nhưng phổ điểm thường do thầy cô tạo ra là chính. Muốn tỉ lệ phân loại cao hơn, ví dụ phổ điểm sẽ từ 5-10 thay vì 8-10 thì chỉ cần chọn đề khó hơn là được. Nhìn điểm cả lớp toàn 9-10 thì cũng có chút lăn tăn.
Cụ nói rất đúng, xưa em học ĐH Xây dựng, phổ điểm chung của SV toàn trường là thấp, đặc biệt là thi lại, học lại nhiều vô kể mà trong khi đó đầu vào thời kỳ những năm 90 thì ĐHXD thuộc nhóm đầu. Đến khi ra trường đi làm rồi về hợp tác với các thầy trong trường có hỏi các thầy là sao các thầy cho bọn em điểm thấp thế để rồi cầm bảng điểm đó đi xin việc khó khăn quá :D . Thầy có nói ừ, hồi đấy chúng tôi cho điểm cao và qua hết thì cảm thấy áy náy ko yên tâm thế nào ấy. Giờ (lúc này thầy có tí chức sắc trong trường) cũng quán triệt với giảng viên là cho điểm cao lên để tạo thuận lợi cho SV ra trường bởi trong các trường đào tạo về xây dựng thì sinh viên trường xây dựng được đánh giá có năng lực tốt hơn (xét về phần đông chứ ko phải là xét trên 1 vài cá nhân) nhưng bảng điểm thì xấu quá :D . Không hiểu giờ thay đổi thế nào vì em bỏ nghề cũng đã lâu rồi :D

Gagarose

Xe điện
Không có hộ khẩu hình như cũng k đc thi đúng k cụ? Chỉ nội bộ quận CG mà hs học tốt thật, k kém thậm chí hơn nhiều trường tuyển mở rộng cả nc như ntt
THCS Cầu Giấy thi tuyển.
Khi học thì bài tập rất nặng, các cụ nên cân nhắc

3077

Xe container
THCS Cầu Giấy thi tuyển.
Khi học thì bài tập rất nặng, các cụ nên cân nhắc
Chưa có kế hoạch tuyển sinh năm nay, em đọc năm ngoái thì thi tuyển nhưng vẫn phải có HK mới được thi

BKG

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã có lời chia sẻ, em cũng ko khuyến khích con học nhiều như vậy NHƯNG cháu nó thích học cụ ah, nó bảo nó tìm thấy niềm vui trong học tập, khi làm được bài nó quên hết cả mệt mỏi. Hơi khoe với cụ là con em mà cũng là phần số đông các cháu học CG ngoài học ra thì các môn khác chơi đều ổn cả. Con em chơi được piano, dance, hát, bơi thì đủ kiểu ếch, sải, ngửa, bướm. Không phải bốc phét nhưng có chút tự hào là các con học ở đây ko chỉ có cắm mặt vào học đâu cụ ah mà các hoạt động ngoại khóa, phong trào các con cũng rất OK. Em cũng chỉ nói với con ko quá cái gì vượt quá sức của mình nhưng phải luôn cố gắng vươn lên. Hôm nay con vất vả thì ngày mai con thảnh thơi. Bố ngày xưa mải chơi nên giờ bố phải vất vả
Vâng ạ, e chỉ thấy no phản khoa học quá và tội nghiệp thế hệ nhỏ.