Em pó tay và chán toàn tập với những con sâu của hãng Ford này...

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Xe nào đồng hạng thì kiểu gì cũng sẽ có những cái tật lặt vặt cụ ạ, nhưng những người mua xe cùng hạng mà giá đắt thêm 100tr so với xe Ford người ta thường ngậm đắng nuốt cay ko dám hé răng kêu ca về những cái tật vặt đó.
Em thì khuyên kụ chân thành, kụ nên mua xe nhập khẩu.. trước đây em đi xe Kia morning nhập nguyên chiếc thấy chắc chắn và chẳng có bệnh kêu linh tinh như thế..
Lắp ở VN mình mới xảy ra nhiều hiện tượng vớ vẩn do ăn bớt quy trình, làm ẩu, tiết kiệm vật tư, phụ tùng.. chẳng thế mà hãng danh tiếng Toy mà cũng còn bị anh Tạch vạch mặt vì mấy cái lỗi đó đấy thôi :(
Đó là lý do mà tại sao cùng cấu hình như nhau mà xe nhập đắt hơn nhưng vẫn được nhiều người lựa chọn.. :-?

29A_272.92

Đi bộ
Chào các bác!

Em thử góp ý thế này, bác KIA MORNING 200 thử kiểm tra xem, xe em cũng bị tiếng kêu mà như có nhựa/cao su cọ vào sắt, em mang vào TLF, các bác thợ ở đấy cũng không phát hiện ra, may hôm đó em kiểm tra lại chỉ cho các bác ý, cuối cùng phát hiện nguyên nhân là: cái bản lề cánh cửa xe em nó bị lỏng, nên khi vào chỗ sóc, đặc biệt là vào cua là gioăng cánh cửa cọ vào thành cửa kêu kẹt kẹt. Thậm chí khi đứng ngoài ấn tay vào thành cửa, gí sát tai vào cánh cửa cũng nghe thấy. Giờ thì hết rồi bác ạ. Có bệnh thì chữa lung tung, bác thử kiểm tra gioăng cánh cửa như em xem. Đứng ngoài xe ấn vào thấy độ dơ cánh cửa rất lớn. Haizz, nhưng xe em bị vỡ tấm nhựa ốp hông ghế phụ, tại hôm nhận xe không để ý chỗ đấy, đi chỗ sóc, nó kêu cạch cạch, em còn phải lấy tạm cái tất nhét vào hông xe :(. Vậy là sau khi thoát khỏi vụ kẹt kẹt, em phải sống chung với con bồ cạch cạch, mà nó nào xinh đẹp gì cho cam, ám ảnh ghê lắm các bác ạ :((

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em thì khuyên kụ chân thành, kụ nên mua xe nhập khẩu.. trước đây em đi xe Kia morning nhập nguyên chiếc thấy chắc chắn và chẳng có bệnh kêu linh tinh như thế..
Lắp ở VN mình mới xảy ra nhiều hiện tượng vớ vẩn do ăn bớt quy trình, làm ẩu, tiết kiệm vật tư, phụ tùng.. chẳng thế mà hãng danh tiếng Toy mà cũng còn bị anh Tạch vạch mặt vì mấy cái lỗi đó đấy thôi :(
Đó là lý do mà tại sao cùng cấu hình như nhau mà xe nhập đắt hơn nhưng vẫn được nhiều người lựa chọn.. :-?
em đồng ý với cụ, có khả năng kinh tế nên mua xe nhập. Chắc chắn là quy trình lắp ráp chặt chẽ hơn, độ tin cậy của dây chuyền lắp bằng robot cao hơn và tính kỷ luật+lương tâm nghề nghiệp của công nhân nước ngoài cao hơn.

Sonbh

Xe tăng
Keke, cụ ơi ai cũng biết xe nhập hơn, nhưng khổ cái là ko có tiền thì mới phải xài cái xe trong nước lắp ráp, nhất là focus giá nó chỉ bằng con Vios G lắp ráp trong nước chưa dám so với Yaris nhập về giá. Còn xe thì hơn hẳn một cấp vì Focus nó so với Corolla, số cụ cũng đen vớ phải con xe lỗi và thái độ phục vụ cũng như dịch vụ sau bán hàng của Ford nó yếu kém. Còn nói thật với cụ, em cũng đang dũng cảm đi Focus giống cụ đây nhưng là bản cũ lắp ráp cuối năm 2009, trộm vía chả sao, tính tới thời điểm này hơn 1,5 năm rồi mà chưa hề gặp bất cứ một trục trặc nhỏ nào :)). Cụ cứ tạm chờ vậy, vụ của cụ chắc là Fordvn sẽ giải quyết đẹp để còn lấy lại chút uy tín :D, chúc cụ được đổi xe mới, nếu ko thích ford nữa thì bán đi mua xe nhập mà đi .
Tặng cụ bài này : Toy gần 1 Tỷ nó cũng dính quả như thế này cơ mà, nói chung nhiều khi đi mua xe ở Việt Nam, có khi nên xem này cho lành , keke
http://www.otofun.net/threads/266241-altis-roi-phu-tung-khi-chay?p=6273327#post6273327

Chỉnh sửa cuối:

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Chào các bác!

Em thử góp ý thế này, bác KIA MORNING 200 thử kiểm tra xem, xe em cũng bị tiếng kêu mà như có nhựa/cao su cọ vào sắt, em mang vào TLF, các bác thợ ở đấy cũng không phát hiện ra, may hôm đó em kiểm tra lại chỉ cho các bác ý, cuối cùng phát hiện nguyên nhân là: cái bản lề cánh cửa xe em nó bị lỏng, nên khi vào chỗ sóc, đặc biệt là vào cua là gioăng cánh cửa cọ vào thành cửa kêu kẹt kẹt. Thậm chí khi đứng ngoài ấn tay vào thành cửa, gí sát tai vào cánh cửa cũng nghe thấy. Giờ thì hết rồi bác ạ. Có bệnh thì chữa lung tung, bác thử kiểm tra gioăng cánh cửa như em xem. Đứng ngoài xe ấn vào thấy độ dơ cánh cửa rất lớn. Haizz, nhưng xe em bị vỡ tấm nhựa ốp hông ghế phụ, tại hôm nhận xe không để ý chỗ đấy, đi chỗ sóc, nó kêu cạch cạch, em còn phải lấy tạm cái tất nhét vào hông xe :(. Vậy là sau khi thoát khỏi vụ kẹt kẹt, em phải sống chung với con bồ cạch cạch, mà nó nào xinh đẹp gì cho cam, ám ảnh ghê lắm các bác ạ :((
Cảm ơn cụ đã nhiệt tình góp ý kiến cho em, vụ cánh cửa thì LBF cũng đã kiểm tra rồi ạh .. :(

ng_cuongvn

Xe tải
Em xin có chút ý kiến. Chắc tại cụ chủ thớt búc xúc với quả ko có xe đi tết nên bị ám ảnh cái tiếng kêu cọt kẹt. Xe em nhập mỹ cũng kêu như xe cụ. Em thấy khối cụ đi toy, lexus cũng kêu như thường. Theo em cụ cứ đi đi, biết đâu đến 1 ngày đẹp trời nào đó nó tự nhiên hết kêu, có khi lúc đấy cụ lại thấy nhớ:D. Còn thực sự nếu chán nản quá và không thể hòa giải đc thì li dị, cưới em khác cho đời nó tươi cụ ạ=D>

Chivas_xlt

Xe hơi
E hiểu cụ chủ thớt, cái vấn đề cụ ý mua đã không đúng lịch xong lại vừa mua về thì xe giở chứng kêu cót két, hơn nữa khâu dịch vụ sau bán hàng lại quá lởm=> cụ chủ thớt ức chế là đúng rồi.Chia bùn với cụ chủ thớt!

giangnv

Xe đạp
Ớ, sao đang xôm thì dừng lại thế này? Bác KM 200 đâu rồi, xe bác sửa được chưa?

Xe em FC2011 mới mua được 1/2 tháng cũng bị cót két như mọt kêu bên ghế lái mà chưa tìm ra nguyên nhân đây. Hôm trước em đi bảo dưỡng 1000 Km cũng báo cho bên Ford Láng Hạ, nhưng cú nghĩ mọi chuyện giản đơn nên cũng không yêu cầu bên đó kiểm tra xử lý kỹ. Nay đọc bài của cụ em mới thấy nó nghiêm trọng. Cụ update tình hình cho anh em biết nhé.

Thanks.

banphagia

Xe tăng
chia bùn cùng cụ nhé

HamLong3.0V

Xe điện
Ớ, sao đang xôm thì dừng lại thế này? Bác KM 200 đâu rồi, xe bác sửa được chưa?

Xe em FC2011 mới mua được 1/2 tháng cũng bị cót két như mọt kêu bên ghế lái mà chưa tìm ra nguyên nhân đây. Hôm trước em đi bảo dưỡng 1000 Km cũng báo cho bên Ford Láng Hạ, nhưng cú nghĩ mọi chuyện giản đơn nên cũng không yêu cầu bên đó kiểm tra xử lý kỹ. Nay đọc bài của cụ em mới thấy nó nghiêm trọng. Cụ update tình hình cho anh em biết nhé.

Thanks.
Em để ý kĩ rồi, dòng xe Focus VN mình rất hay lỗi mô tơ lên kính ghế lái gây tiếng kêu khi xe đi vào chỗ xóc. Bác check lại thử xem. Xe em chắc chắn bị lỗi đó, tuần sau rảnh em đi BD 5000km nhân thể yêu cầu kiểm tra luôn. Ít ra tìm thấy bệnh cũng nhẹ người đi khá nhiều :D

Dân Nghệ

Xe tăng
Em để ý kĩ rồi, dòng xe Focus VN mình rất hay lỗi mô tơ lên kính ghế lái gây tiếng kêu khi xe đi vào chỗ xóc. Bác check lại thử xem. Xe em chắc chắn bị lỗi đó, tuần sau rảnh em đi BD 5000km nhân thể yêu cầu kiểm tra luôn. Ít ra tìm thấy bệnh cũng nhẹ người đi khá nhiều :D
Xe anh cũng bị kêu bên nghế phụ Chiến ạ:(

HamLong3.0V

Xe điện
Xe anh cũng bị kêu bên nghế phụ Chiến ạ:(
Trước xe em cũng kêu rè rè bên ghế phụ, em thắng tay đám cho một phát...hơi mạnh nó im luôn, chắc chưa vào lẫy. Còn giờ em chắc chắn cái mô tơ lên kính cửa lái có vấn đề. Anh về check lại thử xem, cái nào đấm được cứ đấm, k0 hỏng được đâu ạ :D

coanhvaem

Xe hơi
Chia sẻ cảm giác khó chịu với bác khi chưa giải quyết dứt điểm được vấn đề.
Xe em cũng có lần phát ra tiếng kêu kọt kẹt rất khó chịu nhưng vì xe ghẻ của em dùng lá nhíp nên chỉ cần thay đệm nhựa giữa các lá nhíp là hết tiếng kêu. Xe Ford Focus của bác đời cao hơn xe em không biết tiếng kọt kẹt có phát ra từ bộ phận giảm sóc không.
Mong bác sớm tìm ra và chữa khỏi hẳn bệnh này

Dân Nghệ

Xe tăng
Trước xe em cũng kêu rè rè bên ghế phụ, em thắng tay đám cho một phát...hơi mạnh nó im luôn, chắc chưa vào lẫy. Còn giờ em chắc chắn cái mô tơ lên kính cửa lái có vấn đề. Anh về check lại thử xem, cái nào đấm được cứ đấm, k0 hỏng được đâu ạ :D
Anh nghe theo em thử phát...:)).

minh0075

Xe điện
và E có một lời khuyên cực kỳ chân thành với các kụ là: hãy tránh xa xe lắp ráp trong nước ra (trước đây E đi xe Kia morning nhập còn cảm thấy ổn hơn nhiều)...
lâu ko thấy cụ chủ vào up xem tình hình thế nào.
E dạo này cũng toàn lượn vào Ford,nhưng đọc nhiều vừa loạn vưa hoangn mang,dù giờ cũng chưa muốn đổi e Getz.
E ngắm Fiesta,nhưng kiểu này khéo lại lượn sang hàn cuốc nhập vậy.

vnr_82

Xe điện
E dạo này cũng toàn lượn vào Ford,nhưng đọc nhiều vừa loạn vưa hoangn mang,dù giờ cũng chưa muốn đổi e Getz.
E thì đẩy Getz để kết hôn Ford rồi - mặc dù xe hơn 3 tuổi rồi ạ :P.
Nói chung đi bốc, vượt xe khỏi phải nghĩ, ko cần lấy đà như Getz cụ ạ. Sướng nhất quả tiếng ống xả rú: ù ù ù ù khi đạp sâu chân ga 1 lúc, lúc đó tiếng rú và tốc độ vọt qua các con xe chạy cùng chiều thì đúng là 1 cảm giác rất sướng. (xe e 2.0 MT).
Rất tiếc là con xe của e nó cũng bị hiện tượng tương tự cụ chủ thớt nhưng tiếng nhỏ, nổ máy là chả nghe tiếng đó nhưng đi vào đường xóc, lắc nhẹ nhẹ cũng nghe tiếng kêu cọt cà cọt kẹt của tiếng nhựa cà vào nhau như ngồi trên chõng, võng tre ấy :)) (tiếng kêu đủ mình nghe thấy). Đang bảo vào hãng kiểm tra,ngóng các cụ xem chữa bệnh này thế nào để khắc phục.
Còn có tiếng kêu nữa nó nằm ở giảm sóc trước, các cụ thử siết lại cái ốc "ty" giảm sóc (nghe thợ nó nói thế), nó nằm trên bát bèo, mở nắp capo ra, tháo mấy cái ngàm, lột thanh lau kính,bóc miếng nhựa rồi lấy cờ lê 15 siết chặt lại cái ốc đó. Hết kêu :P ( Xe e trước chủ cũ hơi bị ăng lê phớt nên lấy về e phải khắc phục mấy cái vặt vặt này).
2 nguyên nhân gây xe kêu thì e mới khắc phục được phần "sắt" kêu, còn phần nhựa thì chưa có nhiều thời gian mần mò vì thấy nó cũng ko đáng để ý lắm, trước e đi Getz khổ rồi, lên đc con xe này thấy cái gì cũng mới, cũng hay nên bỏ qua đc cái vặt vặt đó, cứ mở loa to tý là át luôn, âm thanh 6 loa nghe hay gấp nhiều lần âm thanh xe cũ.

Chỉnh sửa cuối:

TSTA

Xe container
cụ nên quyết định dựa trên cảm nhận thực tế và sự phù hợp của chiếc xe với nhu cầu của mình. :)

HamLong3.0V

Xe điện
Đó cũng là một ý kiến tốt. Dù em bên hội RS và FFi nhưng em rất khách quan nhận xét xe cộ. Bên KFC chả phải tự nhiên mà thành viên đông như quân Nguyên và vẫn tiếp tục tăng đấy chứ. Quang trọng nhất là mình thích và ưng con xe nào, thế thôi. Đơn giản cho nó nhẹ đầu. Nhưng quan điểm của em là k0 chơi xe Hàn, cứ Đức-Mỹ-Nhật mà phang thôi :D

FE2011

Xe tải
Thưa với các bác, sau khi được báo động bởi nhiều thông tin thì hôm nay (sau hơn 1 tháng nhận được báo cáo) sâu Tiến (phụ trách BH của Ford VN) đã gọi điện cho em (Hàng ngày E vẫn phải đi xe và ám ảnh bởi tiếng kêu này và mong chờ được Hãng quan tâm).. Nhưng rất tiếc là sâu ấy vẫn rất bình thản nói: Tôi có lên OF và đọc được phản hồi của Anh về tình trạng chiếc xe.. (nếu như không có OF hay phương tiện truyền thông khác mà chỉ nghe ĐL gửi báo cáo hay thông tin thì anh ta mặc kệ và vô trách nhiệm luôn ~X().. Tôi mới nhận được thông tin từ cậu Hợp - cố vấn DV LB Ford nhưng thông tin không rõ ràng, chỉ có 2 dòng tin nên tôi không nắm rõ được sự việc (trong khi chính em là người chứng kiến cậu Hợp, sau khi đi thử xe cùng em về và xử lý nhưng không được đã trực tiếp gọi điện cho mr. Tiến 2 lần và lần cuối cùng là ngày 28/06 đã làm báo cáo chi tiết gửi mr.Tiến).. rồi mr.Tiến viện cớ là: nghỉ phép 10 ngày (chẳng nhẽ mr.Tiến nghỉ thì bộ phận BH của Ford VN đóng cửa, khách hàng hỏng xe thì chờ sau 10 ngày nghỉ phép xong mới được giải quyết? và thực tế thì đầu tháng 7 mr.Tiến đã đi làm theo như mr. Hợp nói).. Sau một hồi loanh quanh với những lý do cực vô lý thì mr.Tiến nói: Việc chúng tôi làm dịch vụ thì không thể tránh khỏi những kêu ca của khách hàng (có nghĩa E kêu là điều đương nhiên và bình thường)..
mr.Tiến muốn em bố trí thời gian để qua kiểm tra lại xe tại LB Ford ...
Nói thật, sau khi nói chuyện xong với mr.Tiến em thấy nản luôn vì rõ ràng đã nhận được báo cáo (chính thức hay không chính thức cũng 3 lần) tình trạng xe của em và cả những bức xúc vì ảm ảnh bởi tiếng kêu trong xe của em. Nhưng mr.Tiến đã vô trách nhiệm và coi như không có chuyện gì xảy ra cả hơn 1 tháng nay, đến khi thấy bài viết trên OF mới chạy đi sửa sai với một thái độ thiếu tích cực, thiếu cầu thị và rất loanh quanh.. Nên Em không có niềm tin vào mr.Tiến sẽ giải quyết được tiếng kêu đó cho xe của E. E có gọi lại cho mr.Hợp đề nghị được làm việc với cấp cao hơn, có trách nhiêm hơn, cầu thị hơn...
Qua việc này em thấy: Bất kỳ công ty nào mà để tồn tại những người vô trách nhiệm như thế ở những vị trí liên quan đến dịch vụ và hậu mãi thì sẽ không bao giờ phát triển được và sẽ mất những khách hàng đã có. Em cũng làm nghề kinh doanh xe hơn 10 năm nay và hiện nay công ty của em đang kinh doanh xe chuyên dụng, xe tải.. cũng chẳng bao giờ để tình trạng khách hàng bức xúc cả tháng trời như thế với sản phẩm do công ty mình bán. Huống hồ đây là hãng xe Ford nổi tiếng cả thế giới. Chắc chắn sau khi bị hành hạ đến mức ám ảnh hạ bởi tiếng kêu do chất lượng lắp ráp và sự vô trách nhiệm của hãng Ford đối với sản phẩm xe của mình thì nếu có điều kiện em sẽ đổi xe ngay và chắc chắn em sẽ không bao giờ mua xe Ford nữa.:(
Mong rằng ý kiến này của em một trong những người đang sử dụng xe và dịch vụ của Ford sẽ đến được với những người có trách nhiệm cao hơn để họ biết thực tại nhân viên đang được mình trả lương làm ăn kiểu gì.... ~X(
Híc hích. Iêm cũng vừa cưới một iem ở ford LB. giờ vào đọc thớt của bác mà lo quá. Hi vọng vợ 2 của iem không giở chứng chứ gặp tình huống như cụ thì .... vừa mất tiền vừa bực mình. Hay bác gọi thẳng vào hãng Ford xem sao. Iem không tin là hãng lại đối xử với khách hàng kém chuyên nghiệp thế. Chia buồn cùng bác

hoatra

Xe điện
chia bùn nhé, tin xấu quá