[CCCĐ] Em yêu cao nguyên, cao nguyên đầy đá. Em lại lên với đá và người Hà Giang.

NHON 2012

Xe điện
E và G cũng thích đi mà chưa bố trí đc thời gian, vào hóng kinh nghiệm của cụ. E định Tết Dương lịch đi có nên ko các cụ nhỉ?
Em nghĩ lúc nào cũng đẹp nếu cụ bố trí thời gian được

ngodoanhhn

Xe hơi
Em cũng vậy cụ ạ, mới đầu tính đi đầu tháng 11, nhưng mấy bữa nay báo chí, anh em đi về đều khuyên tránh đi dịp này (sắp lễ hội hoa), người đông như kiến cỏ, tắc đường, không chỗ ngủ...nên chắc em dời lịch cuối tháng 11 vậy, chinh chiến xe máy cho thong dong. Cụ định đi dịp nào vậy?
e thì đang kêu gọi ae khoảng t6 tuần sau là bọn e triển. tháng trc' bọn e cũng vừa thung lui mai châu về.!!

vangamom

Xe container
E và G cũng thích đi mà chưa bố trí đc thời gian, vào hóng kinh nghiệm của cụ. E định Tết Dương lịch đi có nên ko các cụ nhỉ?
Cụ ơi lần này em đi chủ yếu là để thưởng thức cái nhọc nhằn khổ sở của những cung đường đá tai mèo Đồng Văn thôi và em đi để ngắm cảnh và tìm hiểu cuộc sống nơi cao nguyên đá của các đồng bào Mông. Nên em đi bằng xe máy nó mới thú. Cụ đi bằng ô tô cụ xem topic trước của em ý cụ, năm ngoái em đi em tả chi tiết hơn ạ.

Hà Giang cụ đi lúc nào cũng tuyệt đẹp cụ à.

ôi trời ơi, sao đẹppppppppppppppppppp thế này
Cảm ơn cụ, ảnh đẹp lắm!
Bác có nhiều góc chụp đẹp thế :)
Ảnh chụp nghệ thuật thế.
Cảnh đẹp mà người chụp cũng chụp đẹp
Em cảm ơn các cụ đã xem ảnh ạ

Muốn đi quá mà chưa có t/g ~X(
Chỉ mất ít ngày tôi mà cụ. Em chỉ xin nghỉ T6 thôi ạ

Sao đường lên Bạch Đích lạ thế nhỉ?
Năm ngoái bọn em còn phi lên tận chợ Bạch Đích ôm mốc chụp choạch, qua đồn BP là đường bê tông ngon nghẻ rồi mà?
Đường này là đường từ CK xuống cụ em quên mất. CK đây cụ.

e cũng đang định làm bữa phượt = xe máy đây cụ ạh.!!
Đi HG đi xe máy mới thẩm hết đc cụ ơi. Năm ngoái em lái xe lên chỉ như cưỡi ngựa xem hoa thôi ạ

Em cũng vậy cụ ạ, mới đầu tính đi đầu tháng 11, nhưng mấy bữa nay báo chí, anh em đi về đều khuyên tránh đi dịp này (sắp lễ hội hoa), người đông như kiến cỏ, tắc đường, không chỗ ngủ...nên chắc em dời lịch cuối tháng 11 vậy, chinh chiến xe máy cho thong dong. Cụ định đi dịp nào vậy?
Cụ không nên đi vào những điểm du lịch cụ nhé, cụ đi theo đường của em đảm bảo hoa vẫn đẹp lung linh cụ à.

ngodoanhhn

Xe hơi
ở đây cụ nào thất nghiệp thì làm hội phượt từ thiện đê.=))

joyride

Xe điện
Em góp cái ảnh mốc 422 (xin phép cụ chủ thớt nhá!):

joyride

Xe điện
Từ mốc 422 nhìn về cột cờ Lũng Cú:

kiensurveyor

Xe tăng

Em chụp bà lão người Tàu, đang bán mớ này cho người Việt trong chợ Bạch Đích
Phiên giao dịch líu la líu lô vui cực
HG, miền đất xa xôi, khốn khó nhưng đẹp hùng vĩ, lúc nào nhìn ảnh cũng thấy nhớ

vangamom

Xe container
Sau khi thăm làng dệt Lùng Tám xong em tiếp tục lên đường đến với xã biên giới Bát Đại Sơn, nghe tên đã thấy sự bạt ngàn và hùng vĩ của xã vùng biên Hà Giang rồi các cụ à. Qua vực sông Miện là đến cầu 67 các cụ nhé, rẽ trái qua cầu là đường lên Bát Đại Sơn hùng vĩ, còn đi thẳng là đường lên Đồng Văn ạ. Ảnh em chụp tại cầu 67. Chỗ em đứng chụp là lối lên Bát Đại Sơn, còn con đường nhỏ ở dưới là đường lên Đồng Văn đấy các cụ à.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Bên dưới con sông Miện vẫn trôi một các hiền hòa và yên bình như cái tên của nó.

Người dân hai bên bờ sông với cuốc sống rất đỗi yên bình. Con người và thiên nhiên như hòa quện vào nhau không thể thiếu không thể tách rời ra được.

Chỉnh sửa cuối:

hientit2003

Đi bộ
vợ chồng em cũng đang máu đi quá mà chưa sắp xếp được time. Đọc bài của bác lại thấy rạo rực

vangamom

Xe container
Còn có một thằng dở hơi vì yêu thiên nhiên quá đỗi hoang sơ hùng vĩ và cảm mến cái tình của người Hà Giang mà không quản xa xôi để lọ mọ lên đây thẩm cái tình người và cái hùng vĩ của thiên nhiên ban tặng.

Còn đây là gấu biển của thằng dở hơi kia bị bỏ bùa nên cũng theo nó lọ mọ khắp hang cùng chốn hẻm của nơi chỉ có đá và đá.

Trần Phùng

Xe tải
Đép quá cụ, phong cảnh đơn sơ mà đẹp, qua ảnh chắc chưa thấy hết được hùng vĩ của núi đèo Tây Bắc

vangamom

Xe container
Đường lên Bát Đại Sơn giờ rất đẹp rồi các cụ à. Ô tô có thể vào tận trung tâm xã. Em vào trình báo với đồn biên phòng Bát Đại Sơn, xin phép các anh lên thăm mốc, thủ tục rất đơn giản, các cụ chỉ cần trình giấy tờ tùy thân như hộ chiếu, CMT là các anh ấy thoải mái đồng ý ngay thôi ạ. Sau khi em xuất trình giấy tờ xong thì bọn em bắt đầu lên mốc 8 hay còn gọi là mốc 338. Đường từ trung tâm xã Bát Đại Sơn ra mốc phải nói là một con đường offroad khá khủng, đường nhỏ, đá hộc lổn nhổn, toàn những hòn sắc nhọn trơn trượt. May em đi trời hôm đó nắng chứ mà mưa thì xác định là vô cùng vất vả.
Đường ra mốc như này các cụ ạ.

Các cụ đi một đoạn thì có cái ngã 3 như này. Có biển chỉ dẫn đàng hoàng nên không sợ bị lạc đâu ạ.

Xã Bát Đại Sơn ngày xưa khi bọn khựa chiếm của mình sau khi rút về nó còn rải mìn khá nhiều trong địa phận xã, mà hiện giờ vẫn còn, cho nên khi đi lại trong xã các cụ phải hỏi cụ thể dân bản địa chớ đi lung tung vì không thể lường trước được điều gì sẽ xảy ra đâu ạ. Vì vậy khi đi lại ở xã Bát Đại Sơn em phải dò hỏi rất kỹ dân bản địa chứ không dám đi lung tung.

Qua khỏi ngã ba này là bắt đầu vào con đường đau khổ rồi đấy ạ. Nhìn trên ảnh thì thế này thôi chứ thực tế rất khó đi các cụ nhé đá rất nhiều có thể chém vỡ lốp bất kỳ lúc nào. Nếu đi không cẩn thận đá chém vỡ lốp giữa nơi vùng biên này thì toi các cụ à. Em đi về đến giờ em vẫn còn cảm giác phê đến khó tả. Em chỉ sợ nhỡ may thủng xăm hay đã chém vỡ lốp thì toi.

Đường đi đã rất khó đi vì đá hộc trơn trựot lổn nhổn rồi lại còn một bên là vực sâu một bên là vách đá dựng đứng chỉ trực chờ rơi xuống.

Chỉnh sửa cuối:

anphatbg

Xe hơi
cảnh đẹp và hoang sơ, rất đẹp ah

vangamom

Xe container
Sau khi đi hết đoạn đường toàn đá lổn nhổn thì em cũng nhìn thấy mốc 338.

vangamom

Xe container
Bát đại sơn là một xã của Quản bạ , giáp ranh với huyện Yên minh và có chung đường biên giới với Trung quốc . Đứng trên đỉnh cao nhất của dãy Bát đại sơn có thể phóng tầm mắt nhìn xuống Bạch đích , Yên minh , nhìn sang bên TQ cũng khá rõ . Đường lên xã rất hiểm trở , cheo leo . Chủ yếu là đường dân sinh ,lổn nhổn toàn đá , những đường mòn mới mở rộng , cũng có thể đi xe máy nhưng đòi hỏi tay lái phải cứng , đồng thời xe phải khoẻ mới leo được những con dốc 10-15%. Đã vào tầm trưa , trời nắng gắt , leo núi bằng con xe nữ đúng là quá khổ !!! Vừa đi phải vừa lựa , đá kịch gầm liên tục , tốc độ chỉ 7-10km/h . Đã hỏi kỹ ở Quản bạ được dân cho biết đi lên BĐS mất rất nhiều thời gian và đường cực khó ?! . Dân cư ở Bát đại sơn rất thưa thớt , chỉ có vài cụm bản nhỏ bám vào các sườn núi cao . Đồn Biên phòng ở đây trực thuộc đồn Nghĩa thuận .
Trích nguồn: DuGia - ttvnol

Và đây là cột mốc thiêng liêng của tổ quốc.

Nhìn lại con đường ra mốc đã đi.

Nhìn sang hướng bọn khựa. Bọn khựa cũng có một lối mòn đi ra mốc này.

Chỉnh sửa cuối: