[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

bachlamhqhg

Xe buýt
Em đọc nhiều thớt, thấy cccm có con học chuyên Anh hay khoe khoang thành tích thi thố, giải này giải kia và coi thường tiếng anh học ở trường quốc tế. Em đọc được bài này có lập trường ngược lại. Mời cccm có con học chuyên anh vào phản biện.

https://vnexpress.net/the-nao-la-gioi-tieng-anh-4115428.html

dz0r0

Xe điện
Ngoại ngữ là sinh ngữ. Học sao cho có thể giao tiếp được là được.

kienvinh

Tháo bánh
Nhà tôi có, có, có, có, có. Thớt nói gì nhỉ?

Hn07

Xe tăng
Định nghĩa “giỏi tiếng Anh” mỗi người khác nhau . Nên em thấy ko cần thiết so sánh hay tranh luận .

hanoibaby

Xe điện
Em đọc nhiều thớt, thấy cccm có con học chuyên Anh hay khoe khoang thành tích thi thố, giải này giải kia và coi thường tiếng anh học ở trường quốc tế. Em đọc được bài này có lập trường ngược lại. Mời cccm có con học chuyên anh vào phản biện.

https://vnexpress.net/the-nao-la-gioi-tieng-anh-4115428.html
Định nghĩa chuẩn. Giỏi là phải thích xem, thích đọc sách tiếng Anh.

F_175.46

Xe tăng
F1 nhà cháu Tiếng Anh kém lắm, vì nó học chuyên Pháp :)

keyon

Xe tăng
Tiếng việt chưa ái dám nói giỏi nữa là tiếng anh, em thấy mấy vị giáo sư ngôn ngữ còn bị các cụ chửi cho thì biết ai là giỏi?

le_petit

Xe tăng
Thế nào là giỏi?
Xét toàn diện, để đạt mức độ đó, nó dành bao thời gian, được đầu tư như thế nào, môi trường học và có học toàn diện hay ko. Một đứa trẻ sống trong môi trường tiếng Anh và chỉ học tiếng Anh chắc chắn sẽ giỏi hơn nếu ném nó vào môi trường bình thường ko sử dụng tiếng Anhvv.
Phần lớn khi nói con em chúng ta chỉ có thể nói là con tôi được học tiếng Anh nhiều, cũng như hầu hết học sinh VN chỉ có quyền nói chúng nó được học toán nhiều chứ ko nên nói từ "giỏi".

3d4s

Xe tăng
Giỏi là vận dụng tốt. Thực ra thời nay rất nhiều bạn nhỏ có thể sử dụng tiếng Anh rất tốt + hiểu biết các lĩnh vực khác sâu rộng mà nhiều khi người lớn khó hình dung đc.

Đây là một đoạn truyện tự sáng tác bằng tiếng Anh (trong giờ học môn khác) của một bạn lớp 5 trường công bình thường ở Hà Nội.
=======
Melody of your Heart

Chapter 1

Hariette

Rain was softly falling through the thick mist that surrounded the village. Little droplets landed in a rhythm in the puddles of water. The wind sang a little sorrowful as it tossed the leaves into the air. The scene seemed sad and lonely, like a cold winter day when you can’t see your friend coming to walk you home. But the spirit of the villagers seemed to be... undaunted. There was even a group sitting at their front door, singing merrily to the sounds of a guitar. There were also some children that chorused at the top of their lungs the Song of Amarygion, the God of the Weather, in an off-key sort of voice but sweet all the same.

Nothing could put these bold and peaceful folk from falling into despair. The people of Ashiroky could find every good side out of every bad thing. With the help of their life-long friend of course. Music. Babies are taught to sing and humm before they were taught to walk. People here have a natural talent for music. Theatres were the village’s most famous landmarks. Musicians compete with each other by improvising a tune out of a random instrument and let the audience vote for which one sounds best, which are available at 3pm East of Uncle Barter’s Food Stand, who was a famous retired bard whose food each had a unique melody to it every time you bit into one.

The rain water flowed into the river that surrounded the village. It gushed and surged to the old waterfall. A tall astounding wall of Pacific and azure blue stood over the village. It tumbled over the edge and fell rapidly to the bubbling white mist below.

The cascade seemed to be laughing gently as it whooshed and plummeted playfully over the dark brown rocks that surrounded the pool of water. Bushes and plants stood on the shore, just over the bounds of the water, showered by the vapour and spurts of water like a powerful garden sprinkler. The air was damp and cool, but not the same as the sea. The sea air was salty and tangy, like

After the fall, usually the water would flow calmly and serenely away, but today, it had no intention of doing that. Its calmness was lost over the deafening noise of churning water as a vast whirlpool formed in the ocean of strong waves and foam...

bachlamhqhg

Xe buýt
Tiếng việt chưa ái dám nói giỏi nữa là tiếng anh, em thấy mấy vị giáo sư ngôn ngữ còn bị các cụ chửi cho thì biết ai là giỏi?
Trong ngôn ngữ có từ giỏi mà cụ, vậy từ đấy dùng để làm gì?

bachlamhqhg

Xe buýt
Thế nào là giỏi?
Xét toàn diện, để đạt mức độ đó, nó dành bao thời gian, được đầu tư như thế nào, môi trường học và có học toàn diện hay ko. Một đứa trẻ sống trong môi trường tiếng Anh và chỉ học tiếng Anh chắc chắn sẽ giỏi hơn nếu ném nó vào môi trường bình thường ko sử dụng tiếng Anhvv.
Phần lớn khi nói con em chúng ta chỉ có thể nói là con tôi được học tiếng Anh nhiều, cũng như hầu hết học sinh VN chỉ có quyền nói chúng nó được học toán nhiều chứ ko nên nói từ "giỏi".
Ngoài học nhiều, cụ có nghĩ trong trường quốc tế giáo trình ngoại ngữ ưu việt hơn trường công và học sinh được cọ sát, sử dụng ngoại ngữ thường xuyên hơn chứ không đơn giản là học?

Con nhà em 4-5 tuổi học SIS, lớp 1 đến lớp 6 học UNIS, lớp 6 đến lớp 12 học ở Mỹ.
Em cũng ko biết nó có giỏi tiếng Anh ko nữa, chỉ thấy nó phải đọc Romeo and Juliet bằng tiếng Anh cổ, phải làm thơ bằng tiếng Anh, học Lịch sử, Địa lý, Sinh học, Vật lý... tất cả bằng tiếng Anh, xem comedy thì hiểu đủ các joke, thích xem/nghe musical...
Nó chửa thi TOEFL hay IELTS bao giờ nên em chịu ko biết trình độ của nó

F_175.46

Xe tăng
Con nhà em 4-5 tuổi học SIS, lớp 1 đến lớp 6 học UNIS, lớp 6 đến lớp 12 học ở Mỹ.
Em cũng ko biết nó có giỏi tiếng Anh ko nữa, chỉ thấy nó phải đọc Romeo and Juliet bằng tiếng Anh cổ, phải làm thơ bằng tiếng Anh, học Lịch sử, Địa lý, Sinh học, Vật lý... tất cả bằng tiếng Anh, xem comedy thì hiểu đủ các joke, thích xem/nghe musical...
Nó chửa thi TOEFL hay IELTS bao giờ nên em chịu ko biết trình độ của nó
Cháu nghĩ, F1 nhà cụ cũng kinh phết rồi đó Cụ :)

Velociraptor

Xe tăng
Em nghĩ là con bé nhà em giỏi, vì nó xem được các kênh YouTube dùng tiếng Anh không cần phụ đề và có những từ vựng giờ em phải hỏi nó.