Giá nhà Hà Nội quá cao.

thtvuf

Xe điện
ước cmn thu nhập cao 1000 lần chấp giá nhà cao he he

huutrinh6688

Xe điện
Em thu nhập 2 vc chưa tới 30tr mà h vẫn có mảnh đất trị giá gần 4 củ to ở Hà Nội. Cứ mua đi bán lại kiếm chút lãi + tận dụng đòn bẩy từ ngân hàng chứ ngồi chờ vào lương ko thì biết bao giờ mới có nhà ở.

Mzc

Xe điện
Cụ ý lấy nhà 4 tỷ ( vì tầm tiền đó mới có cái nhà 40-45m2 oto vào được,ko xa trung tâm là mấy ).
Nhưng các cụ có công nhận giá nhà Vịt Ngan ta cao không?Em thì thấy cao hơn mặt bằng chung của người dân...
Vẫn mua đc thì chưa phải là cao.

trinhkhuongduy

Xe tải
Em mong Nhà nước thực hiện chính sách đánh thuế cao vào các nhà đất để đầu cơ. Người giàu thì cứ mua đầu cơ dù không có nhu cầu sử dụng để bán giá đắt, làm giá càng tăng, người thu nhập thấp không thể với tới. Cái này chính là bất công chênh lệch giàu nghèo đây.

lac007

Xe tăng
Thế em mơ đất đai là của chung. Hà Nội san phẳng lại hết, rồi cấp cho mỗi cặp vợ chồng 1 lô, nếu bỏ nhau thì phải trả lại cho NN. Già chết đi cũng phải trả lại cho NN. Không phải lo chuyện chỗ ở. Làm theo nl, hưởng theo nc.
Cứ mơ đi khi nào san phẳng hết hú em nhá

xebetong

Xe container
Tháng tiêu 25 củ thì một năm nhà nước thu được 30tr tiền thuế của nhà cụ chủ, vậy là làm được 30m2 hạ tầng (chỉ dùng tiền thuế để làm hạ tầng cho chính nhà cụ, éo có đầu tư giáo dục y tế, trả lương công chức gì sất), vậy là đủ để cho cụ làm 10m2 nhà, 10 năm thì đủ cho cụ chủ 100m2 nhà
Cụ chủ làm cái đơn gửi chủ tịch nước, trình bày hoàn cảnh chắc trong vòng 10 năm thì nước chxhcn Việt Nam sẽ bán riêng cho cụ cái nhà 100m2 với giá 400tr :)

nowhereland

Xe điện
Dân nghèo kêu cao chưa thực tế đất HN rao bán là có người mua, mấy chục năm nay cứ đỉnh sau cao hơn đỉnh trước. Mà tiền còn kiếm được nhiều nguồn chứ đất không đẻ ra được, sát nhập cả Hà Tây vào mà cũng phình ra hết rồi đấy thôi.
Vậy nên nếu ở thì cứ làm cái chung cư gần nơi làm việc, học hành con cái cho tiện, chi phí đầu tư cũng thấp hơn. Còn muốn đầu tư cứ làm mảnh đất, kiểu gì cũng lãi hơn gửi ngân hàng, mà lộc lá thì có khi nhân 3, 4, 5........lần.

nguyentuan202

Xe hơi
Em chấm cái để theo dõi các xụ chém gió vì quan tâm

banmotnucuoi

Xe lăn
Lương có 35tr mơ nhà 4 tỷ làm gì. Mua nhà 1 tỷ thôi
Cụ ý lấy nhà 4 tỷ ( vì tầm tiền đó mới có cái nhà 40-45m2 oto vào được,ko xa trung tâm là mấy ).
Nhưng các cụ có công nhận giá nhà Vịt Ngan ta cao không?Em thì thấy cao hơn mặt bằng chung của người dân...
Lương 35 củ thì thay vì mơ nhà 4 tỷ, mua cái chung cư của a Thản 700. Tiết kiệm đc mỗi tháng 15-20 củ thay vì 10 củ như tính toán. Bao giờ tích đủ một đôi tỷ lại mua cái nhà # Thuyền lên nước lên. Chứ ngồi tính mua cái 4 tỷ thì hết mịa đời chưa chắc đã mua đc.
Giá nhà Việt nam ko cao so với thế giới nhưng thu nhập của mình đang ít hơn thôi

hoainguyenhn

Xe hơi
cụ thuê dc nhà rẻ nhỉ, tiện đây cccm có biết o khu hoàng quốc việt - chợ nghĩa tân có chung cư nào cho thuê 5 củ / 1 tháng ko ạ?

ngocquybk

Xe điện
Có những tài nguyên đặc biệt cần đánh thuế để tránh lãng phí, ví dụ như đất đai. Nếu như những người có quá nhiều tiền thu gom đất đai và để không (thực tế hiện nay đang có) sẽ gây lãng phí, làm khan hiếm nguồn hàng hữu hạn thì nên đánh thuế hoặc giới hạn sở hữu. Ví dụ nữa là đầu số điện thoại (tài sản chung của đất nước và chỉ giới hạn), mỗi người cũng chỉ được sở hữu số lượng hữu hạn số điện thoại thôi, nếu không 1 người/nhóm người có thể thu gom hết sim số để đầu cơ.
Việc đánh thuế để giảm sở hữu những tài nguyên là cần thiết để đảm bảo nhu cầu tối thiều cho số đông người dân. Giá nhà thì cứ để cho thị trường quyết, nhưng có những thứ nên đánh thuế.
Có 1 loại thuế nữa Em nghĩ cũng nên áp là thuế thừa kế (cái này Em ko rõ VN có không), vừa để minh bạch tài sản, vừa để bổ sung ngân sách tạo công bằng cho xã hội.
Cụ nói đúng VN mình thiếu minh bạch. Chỉ cần ổn phần đó sẽ pt hơn nữa.

coolpix8700

Xe ngựa
Em mong Nhà nước thực hiện chính sách đánh thuế cao vào các nhà đất để đầu cơ. Người giàu thì cứ mua đầu cơ dù không có nhu cầu sử dụng để bán giá đắt, làm giá càng tăng, người thu nhập thấp không thể với tới. Cái này chính là bất công chênh lệch giàu nghèo đây.
Đấy là bác mong!
Còn Nhà nước nghĩ khác.
Tăng trưởng đầu tư BĐS đóng tỷ lệ không nhỏ vào mức tăng trưởng chung để kêu gọi các NĐT nước ngoài đấy bác!
Bác không thấy Covid, làm ăn khó khăn mà chứng với BĐS đang lên vù vù hay sao?

nguoibatdau

Xe tăng
trong phạm vi hiểu biết hạn hẹp của em chưa có ai đi làm mà mức lương giảm dần cả. có những giai đoạn lên xuống, có thể lên nhanh và chững lại hoặc giảm trong ngắn hạn nhưng sẽ tăng. Mất việc thì tìm việc khác, có knghiem có trình độ ko ngại việc thì sợ gì ko tìm được việc. Còn nếu ko cố, ko muốn làm thì chịu, lúc ý nuôi thân ko đủ nói gì đến nuôi nhà. Nếu đang lên voi mà xuống chó bền vững thì cũng nên xem lại động lực của các bạn ý.
Còn lạm phát của VN nói chung là thấp so với khu vực, nên em nghĩ ko tính đến những cái đó. Vì tăng lương tối thiểu cũng 3% là ngang với lạm phát rồi. Bác đừng nhầm giữa tăng giá và nâng cấp chất lượng cuộc sống. Kiểu h tôi đang ăn thịt lợn chợ, hoa quả theo mùa, xong năm sau tôi ăn hoa quả nhập, thịt Meat Deli, con đang học trường công cho vào TH School với Olympia, buổi trưa trước đây bác uống nước chè, cà phê vỉa hè, h vào highland xong năm sau vào Starbuck thì đó là bác nâng cấp tăng chất lượng cuộc sống, ko phải tăng giá.
1. Việc đang được hưởng lương cao rồi đột ngột mất việc hoặc giảm lương là hoàn toàn có thể xảy ra với bất kỳ ai trong thời buổi nền kinh tế cạnh tranh gay gắt như hiện nay, nhất là khi chất lượng lực lượng lao động ngày càng được tăng cao. Sóng sau xô sóng trước, thực tế luôn nghiệt ngã.
2. Cụ bảo lạm phát Việt Nam hiện nay là thấp so với khu vực, em không phủ nhận. Nhất là trong nhiệm kỳ hiện nay của bác Phúc, lạm phát được kiểm soát rất tốt, nhưng mời cụ nhớ về nhiệm kỳ thủ tướng của người tiền nhiệm bác Phúc, xem lạm phát Việt Nam lúc đó thế nào nhé. Em mạn phép gửi cụ dự liệu từ bên Tổng cục Thống kê Việt Nam (dù đây là nguồn chính thống nhưng em nghĩ đã được làm đẹp đi khá nhiều rồi). Chẳng cần đâu xa, năm 2000, 1 bát phở chỉ có giá từ 3k đến 5k ở Hà Nội, nhưng giờ cụ muốn ăn 1 bát ngon ở HN sẽ tốn tầm 50k.

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Mình thì mong Nhà nước thực hiện chính sách hạn chế người nghèo sinh đẻ bằng cách đánh thuế cao vào việc sinh đẻ. Càng nghèo, đẻ ra lại càng nghèo thêm, sinh ra bất công chênh lệch giàu nghèo.

pandahn

Xe điện
Năm 2018 e có sang Seoul, một cái chung cư (không phải ở trung tâm Seoul) tầm 120-150m giá khoảng 1,2-1,5M USD. Nhiều ng HQ không dám lập gia đình vì giá nhà, chi phí sinh hoạt, học hành quá đắt đỏ. Ở mình vẫn còn đỡ nhiều.

Cối xay 268

Xe tải
Cháu thấy giá nhà đất HN cao vì dân ta xu hướng cứ thích ở co cụm lại mấy quận Trung tâm HN, và cũng do Chính quyền quy hoạch kém, không có động thái để dãn dân cư ra phạm vi bán kính rộng hơn ( tâm là Hồ Gươm).....
HN quỹ đất rất lớn, diện tích 3358 km2, trừ đi 2 khu rừng quốc gia Ba Vì và Sơn Tây, vẫn còn khoảng 3000 km2 đất, hiện tại dân số toàn HN là khoảng 8 tr người, nếu phân bố dân cư đều ra trên diện tích 3000 km2 thì cháu đảm bảo giá nhà đất sẽ rất ổn định và bền vững.
Như Thủ đô Tokyo của Nhật, diện tích ( không tính vùng Thủ đô ) có khoảng gần 2200 km2, dân số tận >13 tr người, mà người ta quy hoạch đô thị tốt nên giá nhà đất ít có sự tăng giá nóng, giá nhà đất ở Tokyo rất ổn định mấy chục năm nay.

toyennha

Xe lăn
Xin phép cho em nói tục 1 câu: Dm, *** thèm lên HN nữa.
Điều ước: Gía nhà ở Hà Nội giảm đi khoảng 1/10, để tất cả các tỉnh về hết HN và TP HCM sống cho vui.
Cụ cứ đùa HN và HCm giờ toàn chạy grab và thất nfhieejp

alceste

Xe điện
1. Việc đang được hưởng lương cao rồi đột ngột mất việc hoặc giảm lương là hoàn toàn có thể xảy ra với bất kỳ ai trong thời buổi nền kinh tế cạnh tranh gay gắt như hiện nay, nhất là khi chất lượng lực lượng lao động ngày càng được tăng cao. Sóng sau xô sóng trước, thực tế luôn nghiệt ngã.
2. Cụ bảo lạm phát Việt Nam hiện nay là thấp so với khu vực, em không phủ nhận. Nhất là trong nhiệm kỳ hiện nay của bác Phúc, lạm phát được kiểm soát rất tốt, nhưng mời cụ nhớ về nhiệm kỳ thủ tướng của người tiền nhiệm bác Phúc, xem lạm phát Việt Nam lúc đó thế nào nhé. Em mạn phép gửi cụ dự liệu từ bên Tổng cục Thống kê Việt Nam (dù đây là nguồn chính thống nhưng em nghĩ đã được làm đẹp đi khá nhiều rồi). Chẳng cần đâu xa, năm 2000, 1 bát phở chỉ có giá từ 3k đến 5k ở Hà Nội, nhưng giờ cụ muốn ăn 1 bát ngon ở HN sẽ tốn tầm 50k.
Vâng, nhưng năm 2000 lương ra trường thu nhập 800k. H lương tối thiểu đã là khoảng 20 lần chỗ đó. và con người đi làm với 20 năm kinh nghiệm thì thu nhập cũng phải tăng từ khoảng 50 - 100 lần như thế ạ. Em nghĩ là xã hội và con người hầu hết là đi lên, nên khoảng ngừng nghỉ thì là có nhưng trong dài hạn thì khó mà xảy ra.
Em nghĩ muốn có nhà, ở xã hội nào cũng phải phấn đấu, và phấn đáu lâu dài. XH Vn càng minh bạch, càng phát triển cao hơn, như các nước đã phát triển, thì 1 là việc bác mua nhà phải vay và 2 là thời gian mua nhà sẽ càng ngày càng dài ra là tất yếu.
Còn tất nhiên, mỗi cá nhân là 1 thực thể riêng biệt, vì lá số tử vi thì thấy, có người số tốt, người xấu, Tây cũng thế, có thằng học hành tử tế, xong vẫn quay về làm bồi bàn, hay trắng tay nhưng đó là từng cá nhân, nó ko đại diện cho số đông hay cả xã hội được.

Chỉnh sửa cuối: