Thảo luận giảm ồn cho expander

HungPha

Đi bộ
Nguồn ồn có 3 nguyên nhân
1. Động cơ
2. Gầm lốp dội lên.
3. Tiếng gió qua khe cửa
Phải bắt đầu từ gốc của nguồn ồn mới hết ồn đc

Sent from SM-G977N via OTOFUN

Chỉnh sửa cuối:

bubi

Xe buýt
Nguồn ổn có 3 nguyên nhân
1. Động cơ
2. Gầm lốp dội lên.
3. Tiếng gió qua khe cửa
Phải bắt đầu từ gốc của nguồn ồn mới hết ôn đc

Sent from SM-G977N via OTOFUN
Còn tiếng ồn từ môi trường vang vào trong xe, tiếng mưa rơi đập xuống nóc xe.

Hôm nay Hà Nội mưa to, chạy Xpander tiếng lộp độp trên nóc xe nghe rất rõ, rất ồn. Lúc chạy chui dưới gầm cầu vượt, tiếng ồn hết luôn, lúc chui ra lại lộp độp, rất khó chịu, các bác ạ. Có cccm nào đã ốp trần, chống ồn cho xin ít nhận xét với. Có xứng đáng làm chống ồn nóc xe không ạ?
Cụ dán thêm lớp chống ồn này sẽ cải thiện được phần nào,

Mai Hà_14

Đi bộ
Em cũng giống thớt, đi thử thấy ồn, nhưng tiền ít nên đã đặt. Tuần nữa có xe, cũng lăn tăn vụ film, hãng kêu 3M mà em cũng bán tín bán nghi ;)) cụ giải thích rõ hơn được không ạ?
Film 3M nhưng cháu tìm mãi k thấy chứ 3M. Đến 90% là film vớ vẩn thôi cụ à 😅

Pemil

Xe tải
chúc mừng cụ bubi !
Hôm nay lại được thêm một trải nghiệm đi mưa nữa, mà trận mưa này to hơn nhiều. Quả đúng là tiếng mưa trên nóc xe bé hơn hẳn, trước mà mưa như này thì tiếng lộp độp trên nóc xe khó chịu lắm. Vậy mà bây giờ nghe tý tách rất là... lãng mạn ạ. Mình thấy thật là sung sướng khi đã ốp cái trần để chống nóng chống ồn cho em Xpander nhà mình.
Chúc mừng cụ bubi
Cụ dán chống ồn nóc xe ở Gara nào cho em địa chỉ mai em qua đó đốt ít gian

Pemil

Xe tải
Cái này bữa thấy giới thiệu là chip giảm độ trễ chân ga giúp vòng tua máy lên nhanh hơn, tăng tốc sẽ nhanh hơn nhưng tất nhiên là nhiên liệu tiêu thụ cao hơn và và cũng hại máy hơn. X thì em nghĩ cũng không cần thiết cái này lắm vì cũng chỉ có nhiêu đó mã lực với lực kéo, tăng lên cũng không rõ ràng như các xe mã lực và lực kéo mạnh được.

Đọc cả topic thì cám ơn các cụ chia sẻ kinh nghiệm chống ồn cho xe khá tốt. Riêng bản thân em thì lên xe hay bật nhạc nghe nên vấn đề độ ồn với em lại không phải vấn đề lớn lắm mà vấn đề xe hay bị chao, nảy xốc hay bồng bềnh khi vào cua hay qua các đường xấu chủ yếu do phuột xe. Cũng đang tăm tia thay phuộc xe nghe nói sẽ khắc phục kha khá vấn đề này. Có cụ nào đã thay phuộc cho xe mình chưa ạ, cho em xin tí review.
Cụ và cụ nào đi xe thấy bồng bềnh, vào cua thấy ko ổn, ồn cũng phát sinh to hơn từ lốp thì cần kiểm tra lại cân hơi 4 lốp nhé.
Xe em có lần bị vậy thì nhớ ra mới rửa xe thằng cu tý nó bơm kiểm tra cân 4 lốp cho mình.
Em vốn có sẵn cái đồng hồ cơ đo lốp nên dừng xe chỗ bằng phảng đo lại thấy 4 bánh xe được bơm đều nhau và đều 3,8kg/cm2 các cụ ạ.
Xe hay đi mỗi mình nên em để 2,25kg 4 bánh thấy chạy êm và ít ồn từ lốp, vào cua 40km/h thấy bán đường ok.
Các cụ cứ múc 1 con này về mà dùng nhé.

bubi

Xe buýt
Thay lốp gì thì ổn vậy cụ
Nếu xe phục vụ mình và gia đình là chính, và nếu tài chính cho phép thì cứ Michelin cho êm (9.6 triệu/4 quả). Còn chạy dịch vụ, phải cân đối thu chi thì kiếm lốp rẻ hơn (4-5 triệu/4 quả). Thật ra lốp BridgeStone zin theo xe cũng khá tốt, và cũng khá đắt đấy (8.4 triệu/4 quả), và trên TipCar so sánh thì cũng xêm xêm Michelin mà rẻ hơn chút.

Mai Hà_14

Đi bộ
Nếu xe phục vụ mình và gia đình là chính, và nếu tài chính cho phép thì cứ Michelin cho êm (9.6 triệu/4 quả). Còn chạy dịch vụ, phải cân đối thu chi thì kiếm lốp rẻ hơn (4-5 triệu/4 quả). Thật ra lốp BridgeStone zin theo xe cũng khá tốt, và cũng khá đắt đấy (8.4 triệu/4 quả), và trên TipCar so sánh thì cũng xêm xêm Michelin mà rẻ hơn chút.
Cảm ơn cụ. Sau đợt này e sẽ ngâm cứu quả Michellin 😁

Antn

Xe đạp
e đã trải nghiệm nhiều cách trên 3 xe khác nhau.. cách âm cánh chỉ thấy nhạc nghe hay hơn ko có tác dụng gì... cách âm gầm chắc thợ vườn nên đi chỉ thấy ù ù đi xa mệt .. và trên xe cuối cùng e chỉ làm tiêu âm lốp thì thấy cũng khác so với trước khi chưa nên e tạm gọi là hiệu quả và chi phí rẻ nên đáng hơn.. làm trên nóc thì e chưa làm nhưng chắc hiệu quả khi mưa to .. tôn mỏng thì tiếng nó rất to.. nhưng ngày mưa có nhiều hơn ngày nắng đâu và cũng chấp nhận đc.. tiếng mưa nó đập vào kính thì cũng thế.. Mec Bmw gặp mưa to cũng đỡ hơn 1 tí thôi...
Bác chia sẻ thêm cách tiêu âm lốp trên xe của bác đang dùng như thế nào vậy? Em cũng đang mày mò vụ này nên tìm hiểu thêm.Cám ơn bác.

dbkhanh82

Xe đạp
Phim của hãng tặng kèm thấy ok mà.
Nó có thể không bằng phim sịn sò nhưng 3M là thật.
3M cũng có nhiều mức giá để người mua lựa chọn, theo em, cứ khuyến mại thì nhận đã, vì nhiều tiền thì mua xe Mec mà chạy, chạy xe bình dân mà để mấy thằng cu dán kính nó lừa thì ngốc quá. Film dán kính xe thực chất thợ mua loại tốt cũng chỉ từ 1 triệu/xe- 3 triệu/xe.
Nhưng nó dán luôn lấy 4 triệu- 7 triệu/xemaf bà con cứ tưởng nó đắt vì nó sịn, không phải đâu nhé, đắt vì nó lãi nhiều và đắt một phần vì thương hiệu.
Xpander nói là ồn nhưng so với i10 hay Morning và các xe hạng A khác thì nó vẫn ăn đứt.
Các cụ nào để nguyên sàn, trần nỉ thì mới thấy so với bọc da đã làm xe ồn lên rất nhiều.
bên hãng x cross đang báo tôi tặng film fujimax mà trừ ko lấy km dán film+trải sàn+phủ gầm này nọ trừ có 2tr5 thôi.liệu film fujjimax ổn ko?có lởm lắm ko

Sent from SM-N960F via OTOFUN

honglongit

Xe buýt
Báo cáo các bác, hôm nay khô ráo, nắng nóng, tôi đã đem em Xpander nhà tôi đi làm cách âm, chống nóng cái nóc. Mất hơn 2 tiếng đồng hồ mới xong vì bác thợ làm rất cẩn thận (cũng tại mình luôn áp sát, săm soi từng ly từng tý một).

Làm 2 lớp: lớp chống ồn và bông cách âm.
Trước mắt chưa đi mưa nên không biết có đỡ không, nhưng lúc chạy về nhà không bị ù, có vẻ lớp bông giảm âm giảm ù tốt. Hôm nào chạy trời mưa tôi sẽ review tiếp xem có hiệu quả không.
cụ làm chỗ gần đường rẽ vào linh đàm phải ko, chỗ sân mấy tòa chung cư cũ

BMW6688

Xe máy
Phim của hãng tặng kèm thấy ok mà.
Nó có thể không bằng phim sịn sò nhưng 3M là thật.
3M cũng có nhiều mức giá để người mua lựa chọn, theo em, cứ khuyến mại thì nhận đã, vì nhiều tiền thì mua xe Mec mà chạy, chạy xe bình dân mà để mấy thằng cu dán kính nó lừa thì ngốc quá. Film dán kính xe thực chất thợ mua loại tốt cũng chỉ từ 1 triệu/xe- 3 triệu/xe.
Nhưng nó dán luôn lấy 4 triệu- 7 triệu/xemaf bà con cứ tưởng nó đắt vì nó sịn, không phải đâu nhé, đắt vì nó lãi nhiều và đắt một phần vì thương hiệu.
Xpander nói là ồn nhưng so với i10 hay Morning và các xe hạng A khác thì nó vẫn ăn đứt.
Các cụ nào để nguyên sàn, trần nỉ thì mới thấy so với bọc da đã làm xe ồn lên rất nhiều.
Cụ chắc là chỉ đi Kia morning của taxa, dịch vụ thì phải. Cụ thử ngồi Kia morning bản nhập khẩu Hàn full (4ABS, 6 túi khí, cửa sổ trời...) sẽ thấy cách âm tốt hơn XP rất nhiều

buratino01

Xe buýt
Cụ chắc là chỉ đi Kia morning của taxa, dịch vụ thì phải. Cụ thử ngồi Kia morning bản nhập khẩu Hàn full (4ABS, 6 túi khí, cửa sổ trời...) sẽ thấy cách âm tốt hơn XP rất nhiều
Chuẩn, trước e chỉ đi KIA morning Van thôi đã thấy nó chống ồn tốt hơn hẳn con XL7 đang chạy. Hàng nhập Hàn nó ngon thật.

_MQ_

Xe tăng
Cách đây 2 tuần e ngồi thử CRV mới nhất, sau đó 1 tuần lái thử xpander. E ko rõ là tai mình có phải là tai trâu ko, chứ mức độ ồn 2 xe cũng một 9 một 10. Bạn e nó mới lấy mẹc xong nó bảo, xe tầm tỷ thì ko thể chống ổn tốt được. Mẹc của nó nặng 2 tấn tức là gấp hơn rưỡi xpander, có thế thì độ ồn mới thực sự khác. Và hậu quả sẽ là 18lit trong TP, gấp đôi xpander.
Nếu con kiến to như con mèo thì chân của nó cũng to như thế, lúc đó gọi nó là mèo rồi. Nên em nghĩ thiển cận là, lắp thêm vào cũng ko thay đổi mấy đâu.
Xe tầm tỉ nhưng nhãn xe phổ thông thì vẫn ồn thôi cụ ạ, hoặc là xe sang nhưng bản thấp như C180 thì vẫn ồn. Còn xe sang tầm 2 tỷ trở lên thì nó khác biệt.

xe365

Xe buýt
Em đang ngắm con X bản AT eco, gom lúa có khi cuối năm cố lấy che mưa.
Nhưng mà thấy bản pre có nhiều nâng cấp cũng hấp dẫn, chỉ là giá chênh 60tr thì chát quá.

Các cụ xem giúp em những cái nâng cấp đó có đáng bỏ thêm 60tr nữa ko ạ. Những cái hơn nổi bật như: Phanh tay điện tử, cruise control, pha led, bật tắt tự động, vành 17 inch (vs 16 bản Eco), ghế da, KM cam 360 (eco ko đc)...
Em thì chưa mua xe bao giờ, ko rõ hết tác dụng những cái nâng cấp trên, chỉ xét về mặt tài chính thì chát quá nên em chỉ định ngó bản Eco và so sánh với con Avanza AT thôi
Em cảm ơn cc và rót sẵn vod ạ

bubi

Xe buýt
Em đang ngắm con X bản AT eco, gom lúa có khi cuối năm cố lấy che mưa.
Nhưng mà thấy bản pre có nhiều nâng cấp cũng hấp dẫn, chỉ là giá chênh 60tr thì chát quá.

Các cụ xem giúp em những cái nâng cấp đó có đáng bỏ thêm 60tr nữa ko ạ. Những cái hơn nổi bật như: Phanh tay điện tử, cruise control, pha led, bật tắt tự động, vành 17 inch (vs 16 bản Eco), ghế da, KM cam 360 (eco ko đc)...
Em thì chưa mua xe bao giờ, ko rõ hết tác dụng những cái nâng cấp trên, chỉ xét về mặt tài chính thì chát quá nên em chỉ định ngó bản Eco và so sánh với con Avanza AT thôi
Em cảm ơn cc và rót sẵn vod ạ
Cố thêm 60 tr lên X Premium 2023 đi, thêm nhiều option hay. Sau này khỏi hối hận biết thế chi thêm để...