[Funland] Giao thông ngoài Bắc

tuan_nguyen261188

Xe điện
Chó chê mèo lắm lông... Trong nam khác gì. Còn bố đời hơn ấy chứ.

dongnat123

Xe container
Em ko sống trong Nam nên ko biết chứ F1 nhà em bẩu ở Sài gòn chạy xe bát nháo hơn Hà nội, chả biết đúng ko.
Em sống 18 năm và thỉnh thoảng vẫn đi vào Sài Gòn có ý kiến thế này: dân Sài Gòn chạy nhanh và tay lái cứng hơn dân Hà Nội. Dân Sài Gòn có vẻ ý thức và nhường nhịn nhau hơn chút, không thượng cẳng chân hạ cẳng tay nhiều như Hà Nội :))

Jôn sần

Xe lăn
Người OF

Mình chưa có dịp tham gia giao thông ở MB nên ko thể đối chiếu rồi so sánh đc. Tuy nhiên, giao thông lộn xộn thì ở đâu cũng có, kẹt xe ở đâu cũng xảy ra như cơm bữa....
Thân phận cưỡi Honda đi làm ngày mấy bận đã oải lắm rồi, 2 bánh luôn đông hơn 4 bánh, thế mà cái làn đường khiêm tốn dạo này bị tập đoàn 4 bánh bỉm vàng đè lấn sát sạt + ông Bus liên tục bám biên để khỏi mất công ra vào...
May có cái lề đường để leo lên, chứ ko thì đi từ sáng đến giờ ngọ mới đến nơi. :(
Em vào SG chú ý ở Q1&3 thấy người tham gia giao thông ý thức cao hơn HN, đa số tuân thủ đèn tín hiệu giao thông. Em chú ý người qua đường luôn gắng đi đúng vạch sang đường..Có vượt đèn đỏ nhưng ko nhiều.
Còn đi qua QL2 mạn Trạm Thản thì bọn trẻ trâu thì kinh rồi. Ko mũ kẹp 3 quất hết ga 8-}

dongnat123

Xe container

Mình chưa có dịp tham gia giao thông ở MB nên ko thể đối chiếu rồi so sánh đc. Tuy nhiên, giao thông lộn xộn thì ở đâu cũng có, kẹt xe ở đâu cũng xảy ra như cơm bữa....
Thân phận cưỡi Honda đi làm ngày mấy bận đã oải lắm rồi, 2 bánh luôn đông hơn 4 bánh, thế mà cái làn đường khiêm tốn dạo này bị tập đoàn 4 bánh bỉm vàng đè lấn sát sạt + ông Bus liên tục bám biên để khỏi mất công ra vào...
May có cái lề đường để leo lên, chứ ko thì đi từ sáng đến giờ ngọ mới đến nơi. :(
Có em đây. Ngày nào không vi phạm luật giao thông 10 lần là em ăn cơm không ngon :))

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em ko sống trong Nam nên ko biết chứ F1 nhà em bẩu ở Sài gòn chạy xe bát nháo hơn Hà nội, chả biết đúng ko.
Em ở cả 2 đây... Con cụ nói đúng đó.
Đi đường sg ức chế lắm.
Đường 2 làn lấn bịt hết cả làn ngược chiều luôn là thường.

VuNgoanMuc

Xe điện
Nói ra thì lại bảo vùng miền, nếu các cụ sống ở SG từ 1 năm trở lên sẽ có cái nhìn khác. Biết rằng giao thông ở VN tệ như nhau nhưng SG vẫn qui củ hơn HN rất nhiều.
Em trải nghiệm nhiều trong đó nên xác nhận với cụ điều này..

Giao thông HN thì vẫn được em bình bầu là lộn xộn nhất thế giới luôn chứ không chỉ bó hẹp trong phạm vi VN :D ..cả xe máy cả ô tô đi lộn xộn như nhau

DaDieuchienxu

Xe container
Em vào SG chú ý ở Q1&3 thấy người tham gia giao thông ý thức cao hơn HN, đa số tuân thủ đèn tín hiệu giao thông. Em chú ý người qua đường luôn gắng đi đúng vạch sang đường..Có vượt đèn đỏ nhưng ko nhiều.
Còn đi qua QL2 mạn Trạm Thản thì bọn trẻ trâu thì kinh rồi. Ko mũ kẹp 3 quất hết ga 8-}
Ở các quận trung tâm TP hư cụ thấy thì tình hình giao thông tương đối nghiêm túc cụ ạ, nên nếu để ý sẽ thấy rất ít xxx đứng ở các giao lộ.
Tại các con đường có mật độ giao thông dày đặc dễ dẫn đến ùn tắc thì xxx kết hợp vs dân phòng trụ thường xuyên để điều tiết giao thông.
Tuy nhiên, ở các quận huyện vùng ven thì thua. Loạn xà ngầu! :D
Có em đây. Ngày nào không vi phạm luật giao thông 10 lần là em ăn cơm không ngon :))
Thảo nào, thấy cụ toàn up ảnh cảnh chén rất chi là khí thế! :))

toyennha

Xe lăn
Dân Sài Gòn ở lâu( bs từ 51=}59 ) và lớn hơn 59 đa phần chạy nhanh nhưng ko ép nhau vượt thì vượt trái. Nếu gặp cảnh đi chữ w đa phần các thím . còn chạy vượt phải và ép thì bảng số nhỏ hơn 50.
Và khoản 1 tháng nữa sẽ thấy cảnh đang chạy xe mấy chị chém phải đột ngột và thắng lại hỏi và trả giá hoa, cây cảnh nhanh đèn.. Và với hành động đó. Chưa về cúng ông bà các chị đã kịp đi diện ông bà và gây họa cho người # . nếu mợ nào đọc được cmt này chưởi em . em chịu.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người một cảm nhận, em đã giao thông đủ SG, HN thì thấy chả khác gì nhau, cảm giác cá nhân SG đi còn nhanh và bát nháo hơn HN, lại thêm quả cướp giật nữa. Nhưng chắc chắn 1 điều là SG nhiều tai n thương tâm hơn HN, lí do ngoài đông giống nhau, SG còn là thành phố cảng , rất nhiều xe công, tải đi cùng với xe máy. Em cũng đi nhiều miền núi, riêng đội tây nguyên, đà lạt thì đi chả kém gì dân miền núi phía bắc, tây nguyên còn rất hay gặp dân nhậu trên đường. Từ ngày thổi chắc cũng đỡ rồi.

Force 47

Xe buýt
Cccm không được tự ái! Phần lớn giao thông SG lộn xộn là do sự di cư của người Bắc vào đấy!
Trên đường 10 người chạy xe vi phạm thì quá nửa là dân Bắc. Những vụ gây sự giao thông mặc dù đi láo, phần lớn là nghe giọng bắc. Người nam họ không ngông nghênh như một số người bắc du nhập vào SG thời gian gần đây. Đi ngược chiều, đậu xe chiếm lối đi, chen lấn bất chấp…không ngoa thì 80% là người xứ bắc.
Ở ngoài bắc, tư duy làng xã, cậy nhà, cậy quyền, cậy thế… khi tham gia giao thông hầu như có ở mọi nơi, từ tpho cho đến làng quê.
Điều rất buồn nhưng phải nghiêm túc thừa nhận để thay đổi.

fadco

Xe container
Cccm không được tự ái! Phần lớn giao thông SG lộn xộn là do sự di cư của người Bắc vào đấy!
Trên đường 10 người chạy xe vi phạm thì quá nửa là dân Bắc. Những vụ gây sự giao thông mặc dù đi láo, phần lớn là nghe giọng bắc. Người nam họ không ngông nghênh như một số người bắc du nhập vào SG thời gian gần đây. Đi ngược chiều, đậu xe chiếm lối đi, chen lấn bất chấp…không ngoa thì 80% là người xứ bắc.
Ở ngoài bắc, tư duy làng xã, cậy nhà, cậy quyền, cậy thế… khi tham gia giao thông hầu như có ở mọi nơi, từ tpho cho đến làng quê.
Cái này em đồng ý.ông anh em nói có cãi nhau với csgt thì đa phần giọng bắc chứ dân nam họ ngại va chạm chính quyền

Thèm 4 bánh

Xe buýt
Mịa e lái cứng gần 20 chục năm đi các nơi ngoài bắc, giờ vào nam lên phố ở đi ra đường toàn chỉ dám lò dò 20km/h đi, mấy ông xe máy grap với ship ở sài gòn chúa đi ẩu, toàn oto phải tránh nó chứ nó ít khi tránh oto, luồn lách tạt đầu các kiểu luôn, chẳng may va quệt là nó đi thẳng.

formen

Xe lăn
Cảm ơn cụ.

Sau rất nhiều tranh luận trên mạng và gặp thực tế ngoài đg thì vấn đề em rút ra là nhân dân ta đi rất bất khuất anh hùng vì một lý do hết sức đơn giản: không nhận thức đc đúng sai và/hoặc cố tình không nhận thức đc là mình sai. Cãi nhau k đem lại kq gì vì k có điểm chung - là luật gt.

Nên mình thích là mình đi thoai.

New car 2023

Xe điện
Bài viết của một mem bên OS, cccm đọc xem có đúng không?
Nếu đúng thì trả lời giúp bác ấy câu hỏi trong bài viết. Nếu sai thì cccm nên trao đổi thế nào với bác ấy?
P/s: không cần trích dẫn cccm cũng biết comments của oser kịch liệt như thế nào rồi!

Oài, dân Xài Gòn có khác, viết nhẹ nhàng, giảm bớt đọ 50% so với thực tế rồi.

tuanzs

Xe container
Hà Nội nói chung và ngoài này nói riêng thì văn hoá đi đường rất chán đời, ko cần nói các cụ cũng biết rồi tuy nhiên qua cái nhìn của đội trong đó thì thôi khỏi bình, ở trỏng là văn minh rồi mà. :))

TN1805

Xe điện
Bài viết của một mem bên OS, cccm đọc xem có đúng không?
Nếu đúng thì trả lời giúp bác ấy câu hỏi trong bài viết. Nếu sai thì cccm nên trao đổi thế nào với bác ấy?
P/s: không cần trích dẫn cccm cũng biết comments của oser kịch liệt như thế nào rồi!

Đây là truyện hài phải không các cụ ?
Bắc - Nam gì cũng là Việt Nam, tôi thấy khác ếu gì nhau đâu. :D

New car 2023

Xe điện
Cảm ơn cụ.

Sau rất nhiều tranh luận trên mạng và gặp thực tế ngoài đg thì vấn đề em rút ra là nhân dân ta đi rất bất khuất anh hùng vì một lý do hết sức đơn giản: không nhận thức đc đúng sai và/hoặc cố tình không nhận thức đc là mình sai. Cãi nhau k đem lại kq gì vì k có điểm chung - là luật gt.

Nên mình thích là mình đi thoai.
Dân mình đơn giản là có biết Đúng hay Sai đâu mà đi.
Nên cứ đi bừa.
Và thấy cũng khá ổn, khi thấy địch vẫn tránh ta. Vậy, chăc là ta đi đúng.

Ngay trên Ô păn đây thôi, đầy ông Mua bằng hoặc Bao đậu hoặc Bằng giả hoặc cả 3.

hai.tranhr

Xe container
Iem Nam chính gốc đơi, trong Nam ý thức cũng như bòi. Ý thức do trình độ, nhận thức của mỗi người chứ không phải gốc ở đâu ạ.