[Funland] Giao thông ngoài Bắc

TN1805

Xe điện
Cccm không được tự ái! Phần lớn giao thông SG lộn xộn là do sự di cư của người Bắc vào đấy!
Trên đường 10 người chạy xe vi phạm thì quá nửa là dân Bắc. Những vụ gây sự giao thông mặc dù đi láo, phần lớn là nghe giọng bắc. Người nam họ không ngông nghênh như một số người bắc du nhập vào SG thời gian gần đây. Đi ngược chiều, đậu xe chiếm lối đi, chen lấn bất chấp…không ngoa thì 80% là người xứ bắc.
Ở ngoài bắc, tư duy làng xã, cậy nhà, cậy quyền, cậy thế… khi tham gia giao thông hầu như có ở mọi nơi, từ tpho cho đến làng quê.
Điều rất buồn nhưng phải nghiêm túc thừa nhận để thay đổi.
Thế hả cụ ?
Thế bọn cướp giật đường phố ở SG là dân Bắc hay dân Nam ? :))

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nói chung chung không đi vào chi tiết quá thì MB ý thức đi lại lộn xộn hơn đấy, nói chung chung thôi đừng sa đà quá vào chỗ nọ chỗ chai. Nhưng MN thì cái món ô tô cứ bám làn trái (đường có dải phân cách) ko bao giờ né làn nhường thì từ những năm 200x đến giờ vẫn vậy, MN tính rộng hết cả vào Miền Tây luôn cho gọn.

TN1805

Xe điện
Tôi lại nhắc lại: Miền nào thì Miền đều là VN cả, nên chả khác ếu gì nhau, có người this - người that, lúc this - lúc that thôi.
Nên dẹp cái bình luận so sánh kiểu này đi. Nó rất hài. :))

tuanzs

Xe container
Bắc Nam khác nhau tí là dân Bắc bị chửi suốt (ko oan đâu), ông chửi nhiều nhất thì cũng thg là dân sống ở trỏng nhưng gốc Bake he he, dân Nake ko rảnh đi soi mói đâu. ;))

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

akitsun

Xe tải
Sài Gòn em thấy xe cộ đi rất sát nhau ghê hơn HN. Ghét nhất là vẫn cho công ten nơ chui vào phố như đường Hải Phòng cũ rất nguy hiểm. Về điểm này Hà Nội hơn.

quandicom

Xe buýt
họ nói thì giống như tấm gương, trước tiên phải soi lại mình đã, nếu không có sao họ nói được. em sinh ra và lớn lên ở HN gần 50 năm thì thấy đúng là lộn xộn hơn cách đây 20 năm nhiều thật chứ không phải không. Em cũng đã có vào SG rồi thì thấy đa số cơ bản họ di chuyển "lành" hơn.

MuathuHN252

Xe lăn
So với ngày xưa, đi học bằng xe đạp, toàn đi nghiêm túc, giới trẻ bây giờ, cấp 2,3 đi xe đạp điện, xe máy đầy ra và số lượng các cháu đi thiếu ý thức rất nhiều. Cả nông thôn lẫn thành phố…
Sáng nay, mình có book 1 cuốc gojek từ Văn Điển về Đền Lừ, ngồi sau xe em trai mà hú hồn chim én, em tạt đầu cả xe cont, thấy xe cont, xe tải, ng ta né ko dc, ẻm này lại đi sát vào, vì đường đông, 1 bên xe cont có khoảng trống nên ẻm chen vào để lách. Đường có 3 làn, em đang đi làn giữa, mà phía trước vướng ô tô là chuyên chui sang làn trái, tạt đầu cả ô tô để vượt, lách, mặc dù phía làn phải cũng ko đông, chuyên vượt đèn đỏ nữa, thiết nghĩ đây là phong cách đi xe của ẻm. Mình có nhắc mấy lần, có “ ơ kìa em ơi, sao đi vậy thế”, “ xe cont kìa em”…” em đi cẩn thận giùm chị”...sau lời nhắc của m,phải lần 3 nhắc mới thấy e đi cẩn thận hơn. ai cũng có công việc, đôi khi nhiều bạn xe ôm công nghệ cũng khó khăn, chả lẽ đi xong lại đánh giá 1*

jafwm

Xe điện
So với ngày xưa, đi học bằng xe đạp, toàn đi nghiêm túc, giới trẻ bây giờ, cấp 2,3 đi xe đạp điện, xe máy đầy ra và số lượng các cháu đi thiếu ý thức rất nhiều. Cả nông thôn lẫn thành phố…
Sáng nay, mình có book 1 cuốc gojek từ Văn Điển về Đền Lừ, ngồi sau xe em trai mà hú hồn chim én, em tạt đầu cả xe cont, thấy xe cont, xe tải, ng ta né ko dc, ẻm này lại đi sát vào, vì đường đông, 1 bên xe cont có khoảng trống nên ẻm chen vào để lách. Đường có 3 làn, em đang đi làn giữa, mà phía trước vướng ô tô là chuyên chui sang làn trái, tạt đầu cả ô tô để vượt, lách, mặc dù phía làn phải cũng ko đông, chuyên vượt đèn đỏ nữa, thiết nghĩ đây là phong cách đi xe của ẻm. Mình có nhắc mấy lần, có “ ơ kìa em ơi, sao đi vậy thế”, “ xe cont kìa em”…” em đi cẩn thận giùm chị”...sau lời nhắc của m,phải lần 3 nhắc mới thấy e đi cẩn thận hơn. ai cũng có công việc, đôi khi nhiều bạn xe ôm công nghệ cũng khó khăn, chả lẽ đi xong lại đánh giá 1*
Nhà cháu oánh giá là mợ thần kinh tốt thiệt đới! Chứ nhà cháu ngồi sau bạn gdáp bai một lần (cũng lâu rồi) là sợ luôn... chưa có lần sau nào nữa!

MuathuHN252

Xe lăn
Nhà cháu oánh giá là mợ thần kinh tốt thiệt đới! Chứ nhà cháu ngồi sau bạn gdáp bai một lần (cũng lâu rồi) là sợ luôn... chưa có lần sau nào nữa!
Nói chung là ở đâu, nghề gì cũng tuỳ ng cụ ah. Kể cả văn hoá giao thông.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Có 1 điều sai là cao tốc ngoài bắc chất lượng đường không tốt. Phải nói là hệ thống cao tốc miền bắc tốt hơn miền nam nhiều. Còn điều đúng là dân miền bắc đi bố láo hơn thôi ....
Miền Nam về cơ bản làm méo gì có cao tốc hả cụ, hi! Họ nói chất lượng k tốt thôi chứ có so sánh đâu!

dzoro

Xe điện
Dân trong Nam có kiểu như thế này:

Giao thông BK lộn xộn hơn NK. Nếu ai chỉ ra ví dụ ngược lại thì kêu là đấy là dân miền Tây @_@. Cá nhân em đã ở SG một thời gian ngắn từ những năm 2006-2007. Em thấy như nhau cả thôi

Phở Hà Nội không ngon vì cho nhiều mỳ chính và không có rau húng, giá đỗ ăn kèm. Thực tế thì rất nhiều quán phở Hà Nội không có cho mỳ chính. Khẩu vị và thói quen khác biệt và sự shock văn hóa khiến cho một số người trong Nam cảm nhận xấu về phở Hà Nội thôi.

Người Hà Nội dữ dằn và nói tục nhiều. Thực tế thì cả nước VN mình đều nói tục. Chẳng qua nghe quen nói từ tục của miền Nam ra Bắc nghe từ tục khác nó lạ nên bắt sóng dễ hơn mà thôi.
....

Nói chung sự so sánh và chê bai thường xảy ra vì shock văn hóa thôi. Cụ nào ra Bắc vào Nam nhiều, lăn lộn với các quán xá vỉa hè nhiều thì sẽ bớt shock văn hóa và sẽ thấy mọi việc bình thường hơn.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chạy trong đấy lịch sự hơn nhiều. E bật signal 1 cái mà quan sát phía sau thấy xe sát quá nên thôi, vậy mà họ dừng lại cho em sang luôn.
Cụ đi ô tô và chậm 1 nhịp nhường đường cho xe máy cơ hội cao cụ sẽ nhận được một cái gật đầu cảm ơn còn nếu đi xe máy khi dừng đèn đỏ cụ lỡ lấn sát lề đường cản trở xe máy quẹo phải thì đa số cũng chỉ nghe đại khái anh sát vào 1 chút cho em quẹo và cũng không hiếm khi người quẹo phải chưa cất lời thì người đang "cản trở" luống cuống cảm thấy mình có lỗi tìm cách nhường đường cho người sau quẹo phải. Ở đâu cũng vậy, ai cũng vội nhưng cứ nhẹ nhàng với nhau thì sẽ nhường nhau chứ hùng hổ chả đi đến đâu chỉ tổ nhức đầu :))

acjs

Xe tăng
Bài viết của một mem bên OS, cccm đọc xem có đúng không?
Nếu đúng thì trả lời giúp bác ấy câu hỏi trong bài viết. Nếu sai thì cccm nên trao đổi thế nào với bác ấy?
P/s: không cần trích dẫn cccm cũng biết comments của oser kịch liệt như thế nào rồi!

Bày đặt so sánh với chả phân biệt vùng miền.

ductien.su

Xe tăng
Nói ra thì lại bảo vùng miền, nếu các cụ sống ở SG từ 1 năm trở lên sẽ có cái nhìn khác. Biết rằng giao thông ở VN tệ như nhau nhưng SG vẫn qui củ hơn HN rất nhiều.
Bỏ chữ "rất" đi cụ, em ở HCM từ 2017 rồi nhé:P
Còn cái tay thớt bên OS kia chắc ở éo đâu về VN rồi phi ra m.Bắc chơi rồi. Chứ nghe hắn liệt kê chả # nào nhà nuôi mèo sang hàng xóm nuôi chó rồi chê "sao nhà mày hôi và lắm lông rụng thế":))