[Funland] Giao thông ngoài Bắc

VuNgoanMuc

Xe điện
Gác vấn đề đang tranh cãi sang một bên.. có một việc mà em thấy Nhà nước cần tập trung làm là kiểm soát thật chặt việc tuân thủ luật lệ giao thông.. chỉ cần 1 việc đấy thôi, tự khắc cách ứng xử của người dân sẽ khác hẳn bây giờ, không chỉ là ứng xử khi tham gia giao thông mà cũng sẽ có tác dụng trong ứng xử các việc khác .. lúc đó không còn cần phải hội thảo nâng cao văn hóa ứng xử của nhân dân nữa

mango

Xe tăng
em chạy xe máy trong SG, khi dừng đèn đỏ bao giờ cũng phải để ý đằng sau có xe máy nào sắp đâm đít mình ko.
Nhưng các bác tài chạy xe ô tô thì chấp hành luật hơn hẳn MB. Ko điền xe vào chỗ trống, ít lấn làn xe máy. Nhìn các xe ô tô đỗ đứng đợi đèn đỏ thẳng hàng hơn MB mình.

thichdonhat

Xe buýt
Em không dám còm vì hôm trước em còm về nội dung đi bát nháo của một số thành phần bị xì lốp, không biết đụng chạm đến bọn nào

Force 47

Xe buýt
Em không dám còm vì hôm trước em còm về nội dung đi bát nháo của một số thành phần bị xì lốp, không biết đụng chạm đến bọn nào
Chắc bọn ghét đồ Nhật thích đồ Tàu ;)

victory_1980

Xe điện
Ở đâu ở cái dải đất chữ S này chẳng giống nhau.

hoathaneitc

Xe buýt
Miền trong cũng có khác gì đâu các cụ, chẳng phải phân biệt vùng miền, đi Long Thành Dầu Giây cũng kiểu đi chậm dàn hàng, ùn tí thì cũng 3-4 làn xe 4b 🤣 Đi tỉnh lộ thì xi nhan đá pha xin đường cũng có nhường đâu, xe máy thì cứ giữa đường đi bấm bấm còi từ xa còn quay ra nhìn mình kiểu khó chịu 🤣 nói chung là đường như nào lựa mà đi không phạm luật là được.

onghabeo

Xe tăng
Sài Gòn hơn 10 năm trước thì chạy rất chuẩn , để ý các bác Sài Gòn ra Hà nội chạy cũng rất chuẩn , nhưng chắc dạo này nhiều dân Bắc mình vào chạy ẩu lên giờ thấy cũng không khác gì HN mình , còn đâu từ Đà Nẵng trở vào trong Nam họ vẫn chạy rất từ tốn , nhất là dân Nam Miền Trung , đi tacxi hay đi xe họ lái nhiều lúc thấy sốt ruột vì họ nhường nhịn nhau quá :D

thằng nhà quê

Xe điện
Dân Sài Gòn ở lâu( bs từ 51=}59 ) và lớn hơn 59 đa phần chạy nhanh nhưng ko ép nhau vượt thì vượt trái. Nếu gặp cảnh đi chữ w đa phần các thím . còn chạy vượt phải và ép thì bảng số nhỏ hơn 50.
Và khoản 1 tháng nữa sẽ thấy cảnh đang chạy xe mấy chị chém phải đột ngột và thắng lại hỏi và trả giá hoa, cây cảnh nhanh đèn.. Và với hành động đó. Chưa về cúng ông bà các chị đã kịp đi diện ông bà và gây họa cho người # . nếu mợ nào đọc được cmt này chưởi em . em chịu.
ha ha, và không nói gì

Force 47

Xe buýt
Sự khác nhau mà cccm thấy rõ đó là, khi đi đường nếu cần hỏi thăm đường sá thì người miền nam họ nhiệt tình và chu đáo hướng dẫn cho mình hơn. Họ không câu nệ bạn là ai, thái độ bạn thế nào, họ đều nhiệt tình chỉ đường.
Ngoài bắc, hỏi thăm đường là phải dừng xe, xuống xe, tháo kính râm xuống...hỏi phải có chủ ngữ, vị ngữ thì may ra mới được chỉ dẫn đàng hoàng.
Em thấy ngay ở quê em cũng vậy, hỏi thăm đường mà không cẩn thận là bị xỏ mũi cho đi lạc luôn. Hahaaa

tellme

Xe tăng
Em không biết phía Nam thế nào nhưng bài viết nói đúng về phía Băc.
Thêm nữa, không biết các quy tắc đi cao tốc.
Rât nhiều xe, từ loại 1.0 đến 3.5 và xe tải chạy tốc độ thấp ở làn 120 km/h trong khi làn 100 vắng.
Đã có lần em set tốc độ 99 km/h trên chạy làn 100, cao tốc HN-HP, đi rất nhanh, vượt rất nhiều mà hiếm khi phải đổi làn để vượt.
Không xi nhan khi đổi làn, không giữ khoảng cách, tạt đầu......

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Đâu chả có this có that, chỉ là tỉ lệ không tương đồng thôi :D

hd-vt

Xe container
Nại mổ bò trỏng ngoải hehe. Em nghĩ, đi bố láo sẽ gây tai nạn, sẽ tốn xiền, thời gian, vướng vào tính mạng thì đen như chóa mực.
Bố láo thì sẽ phải trả giá, việc gì cũng vậy. Còn ngồi dài môi chê thì dễ lắm, đầy ra đấy, kiểu "chóa chê mèo lắm lông". Em công nhận mèo lắm lông hơn chóa thật. :))

tuanzs

Xe container
HN phố có 1 đặc sản mà các nơi khác giờ chưa theo được là 4b đi như 2b, chả có hàng lối gì sất. :))

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều cụ còm bật lại bài viết một cách gay gắt hoặc cố tính đánh lái bản chất vụ việc. Em tin chắc chắn tư duy của những cụ này khi ra đường cũng bất chấp và ngông nghênh như cách còm ở trong thớt này!
- Đừng đổ lỗi cho người ta phân biệt vùng miền vì bản thân người viết là cán bộ người bắc gộc. Ý đồ người viết không xấu xa như một số cụ nghĩ đâu.
- Kiểu nói: ở SG cũng chạy ẩu chả kém gì ngoài bắc. Thực tế thì SG bát nháo do ảnh hưởng của một bộ phận người bắc mới du nhập vào. Họ có tiền, có chút quyền, có chút mối quan hệ là ra đường chẳng coi ai ra gì. Lớn tiếng “Mày có biết bố mày là ai không “???
- Một số người bắc bắt đầu có những thói quen không đẹp ở nơi công cộng giống người TQ. Nói lớn tiếng , “hồn nhiên” đến mức vô duyên và đanh đá. Tật xấu này bắt đầu xuất hiện khi kinh tế phía bắc phát triển, giàu lên do đất đai và tham nhũng quyền lực.
Rất mừng là có nhiều cụ mợ đồng tình với bài viết, phần phản đối cũng có nhưng chiếm số ít!
Phải dũng cảm nhìn vào sự thật trần trụi để thay đổi thay vì phớt lờ, thay vì tự ái!
Em là người bắc, sống và làm việc ở HN cũng nhiều, năm nào cũng về bắc tầm 3-4 lần. Em vào nam sinh sống cũng được 30 năm nên đủ để phân biệt và so sánh được các vùng miền!
Cụ nhận định vậy là không khách quan rồi. Những người có quyền họ mấy có cơ hội tham nhũng, những người này da phần dân trí cao và sống kín đáo. Không khoe khoang đâu cụ. Toàn đội nhà giàu mới nổi hay trọc phú mấy hay khoe. :D
Còn chuyện ăn to/nói lớn, làm mất trật tự nơi công cộng thì do đại bộ phận người dân lớn lên cùng cây lúa hay nó xuất phát từ văn hoá làng xã. Cái này sẽ tự biến mất sau 1-2 thế hệ tiến hoá nữa cụ.

nhank14

Xe tải
Rieng chuyện phân làn xe thì trong Nam (cụ thể Sài Gòn) hơn hẳn ngoài Bắc (Hà Nội). Hà Nội đã nhiều lần phân làn ở một số đường (như Giải Phóng, Nguyễn Trãi...) đều thất bại.

Pumzen

Xe ba gác
Nói chung cứ đưa lên bàn cân so sánh là kiểu gì cũng vùng miền rồi.
Cá nhân nhà cháu thì chỉ còn thiếu khoảng chục tỉnh là đi đủ hết 63 tỉnh thành, thấy rằng sêm sêm như nhau cả.

buicongchuc

Xe ba gác
Em vừa lang thang hơn tháng xuyên Việt, cơ bản em thấy họ nói đúng.
Em loanh quanh HN này đã thấy họ nói không những đúng mà còn thiếu, đường xá còi xe inh ỏi :D

buicongchuc

Xe ba gác
Rieng chuyện phân làn xe thì trong Nam (cụ thể Sài Gòn) hơn hẳn ngoài Bắc (Hà Nội). Hà Nội đã nhiều lần phân làn ở một số đường (như Giải Phóng, Nguyễn Trãi...) đều thất bại.
Lâu em không qua đường Nguyễn Trãi, không biết vụ phân làn thử nghiệm ở đó thế nào rồi cụ?